มาหาโอกาสในการเติบโตกันดีกว่า...

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Blue planet
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มาหาโอกาสในการเติบโตกันดีกว่า...

โพสต์ที่ 1

ต่อเนื่องจากกระทู้"บริษัทอะไรมีโอกาสเติบโตจากการขยายสาขา" แต่ตรงนี้อยากให้มาแชร์กันว่าใครเห็นโอกาสในการเติบโตของบริษัทอะไรมั่ง และจะเติบโตได้อย่างไร โดยไม่จำกัดว่าการเติบโตนั้นจะต้องมาจากการขยายสาขาเพียงอย่างเดียว เอาไว้เป็นแนวทางให้แต่ละคนไปติดตามต่อไป
ผมขอเริ่มก่อนเลย

ผมเห็นโรงพยาบาลวิภาวดี(Vibha) มีโอกาสเติบโตจากการขยายสาขาที่เชียงใหม่ สมุทรสาคร สมุทรปราการ นิคมอมตะนคร และการซื้อหุ้นSKR

ประมาณนี้ครับ เอาคร่าวๆ ไม่ต้องละเอียดมาก
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

Re: มาหาโอกาสในการเติบโตกันดีกว่า...

โพสต์ที่ 2

เราควรพิจารณาดีๆว่า บริษัทมันจะโตได้เช่นนั้นจริงหรือไม่
ข่าวเหล่านั้น มีความน่าเชื่อถือแค่ไหน
บริษัทต้องลงทุนอะไรบ้าง มีค่าใช้จ่ายอะไรไหม

แล้วความสำเร็จก่อนหน้านี้ มัน copy ไปใช้กับที่อื่นๆได้หรือไม่ครับ

ใครเคยศึกษาเรื่อง รพ.วิภาวดี อิเคดะ (ชื่อก่อนหน้าที่จะเปลี่ยนเป็น รพ.วิภาราม-ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ ><)

ปกติข่าวพวกการ take over ผมไม่เคยนำมาใช้ในการตัดสินใจการลงทุน
อาจเพราะผมเขลาเกินไป และข่าวเหล่านี้ ก็ไม่แน่ว่ามันจริงแท้ประการใดครับ

มีสติ มีความสุข และสนุกกับการลงทุนครับ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
noooon010

Re: มาหาโอกาสในการเติบโตกันดีกว่า...

โพสต์ที่ 3

noooon010 เขียน:
ใครเคยศึกษาเรื่อง รพ.วิภาวดี อิเคดะ (ชื่อก่อนหน้าที่จะเปลี่ยนเป็น รพ.วิภาราม-ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ
เดิม รพ.นี้เป็นอย่างไร
ทำไมต้องเปลี่ยนชื่อ เปลี่ยนทีม ผบห. หากลองไปศึกษาดู เราจะเข้าใจอะไรได้มากขึ้น และอาจทำให้เราระวังเรื่อง growth trap ได้นะครับ

แต่ก่อน ทำไม เครือ รพ.ใหญ่ๆ อย่าง PYT ถึงมีผลประกอบการอย่างที่เราไม่คาดคิด
ผมว่ามันน่าศึกษานะครับ

(เขียนตกไปนิดนึง ขอโทษทีครับ)
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
Green
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 231

โพสต์ที่ 4

scblif มีโอกาสโต จากการขยายฐานลูกค้า เพราะปัจจุบัน สัดส่วนผู้ถือครองประกันชีวิตยังน้อยอยู่ในไทยเมื่อเทียบกับประเทศพัฒนาแล้ว

แต่ ถือไปหุ้นไม่ขึ้นแล้ว เพราะกำลังถูกซื้อเอาออกจากตลาดไป
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
My House
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 5

ใครเคยศึกษาเรื่อง รพ.วิภาวดี อิเคดะ (ชื่อก่อนหน้าที่จะเปลี่ยนเป็น รพ.วิภาราม-ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ
เดิม รพ.นี้เป็นอย่างไร
ทำไมต้องเปลี่ยนชื่อ เปลี่ยนทีม ผบห. หากลองไปศึกษาดู เราจะเข้าใจอะไรได้มากขึ้น และอาจทำให้เราระวังเรื่อง growth trap ได้นะครับ

แต่ก่อน ทำไม เครือ รพ.ใหญ่ๆ อย่าง PYT ถึงมีผลประกอบการอย่างที่เราไม่คาดคิด
ผมว่ามันน่าศึกษานะครับ

(เขียนตกไปนิดนึง ขอโทษทีครับ)
รพ.วิภาวดี ก็ยังชื่อเดิมนิครับ ส่วนรพ.วิภาราม เป็นบ.ร่วม ที่รพ.วิภาวดีถือหุ้น 40% รพ.รามถือ 30% ส่วนตัววิภาวดีเองก็ไปซื้อหุ้น CMR มา 83.75% มีสถานะเป็นบ.ย่อย และ CMR นับในเชียงใหม่มีเตียงประมาณครึ่งของเตียงรวมในเชียงใหม่และมีแผนขยายรพ.เพิ่มอีก ตัวรพ.วิภารามเแงก็จะเปิดสาขาใหม่ที่สมุทสาครและนิคมอมตะ
แนบไฟล์

My House
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 6

ขอโทษครับลืมcropรูป ส่วน SKR นี่ไปไล่ซื้อหุ้นในกระดานนะครับถ้าจำไม่ผิด
deepwater

โพสต์ที่ 7

ส่วนตัวผมมองเห็นการเติบโตในพม่า เพราะเดินทางไปบ่อยมาก
เห็นธุรกิจพลังงานไปได้ดีมากแม้จะเริ่มต้นโดยคนไทยได้ไม่นาน (PTTEP)
ได้เห็นการขาดแคลนพลังงานไฟฟ้าในประเทศนี้ แต่ในขณะที่มีการสร้างโรงไฟฟ้ามากขึ้น (TTCL).
เห็นคนพม่าบนเครื่องบินกับลูกอ่อนที่เพิ่งคลอดพร้อมกับกระเป๋าของโรงพยาบาล (BH).
และท้ายที่สุดเห็นน้ำชาเขียววางขายที่สนามบินแล้ว (OISHI).

ประมาณนี้
หากทำสิ่งที่ถูกต้องแล้ว อย่าได้สนใจกับความคิดของคนอื่น
juttumas

โพสต์ที่ 8

ก่อนอื่นต้องขอโทษครับ ผมจะโพสต์ในกะทู้นี้ กลับไปกดเป็นโพสต์กะทู้ใหม่

ผมขอเสนอ EA การเติบโตที่แข็งแกร่งพึ่งจะเริ่มต้น

ภาพที่ 1: โครงการโรงไฟฟ้าแสงอาทิตย์ของ EA (278 MW)
Project Contracted Installed Adder COD PPA
Lopburi 8 MW 9.33 MW Bt 8.0 17 Oct 2012 PEA
Nakornsawan 90 MW 126.13 MW Bt 6.5 23 Dec 2013 EGAT
Lampang 90 MW 126.13 MW Bt 6.5 Dec 2014 EGAT
Phitsanulok 90 MW 126.13 MW Bt 6.5 Dec 2015 EGAT

ภาพที่ 2: โรงไฟฟ้าพลังลมของ EA (576MW)
Project Contracted Installed Adder COD PPA
Haad Gunghun 1 36 MW Bt 3.5 Mar 2015 Almost to sign PPA
Haad Gunghun 2 45 MW Bt 3.5 Mar 2015 Almost to sign PPA
Haad Gunghun 3 45 MW Bt 3.5 Sep 2015 Almost to sign PPA
Hanuman 1 45 MW Bt 3.5 Mar 2017 Approved for signing PPA
Hanuman 2 48 MW Bt 3.5 Mar 2017 Approved for signing PPA
Hanuman 3 45 MW Bt 3.5 Aug 2017 Approved for signing PPA
Hanuman 4 42 MW Bt 3.5 Aug 2017 Approved for signing PPA
Hanuman 5 80 MW Bt 3.5 Dec 2017 Approved for signing PPA
Hanuman 6 90 MW Bt 3.5 Feb 2018 PPA consideration
Hanuman 7 50 MW Bt 3.5 Aug 2020 PPA consideration
Hanuman 8 50 MW Bt 3.5 Dec 2020 PPA consideration
noooon010

โพสต์ที่ 9

My House เขียน: รพ.วิภาวดี ก็ยังชื่อเดิมนิครับ
ผมหมายถึง รพ.วิภาวดีอิเคดะ ที่ปัจจุบันเปลี่ยนชื่อมาเป็น รพ.วิภาราม และมี ผบห.จากเครือรามเข้ามาบริหาร รพ.น่ะครับ

Blue planet

โพสต์ที่ 10

BTS : มีการสร้างจุดเชื่อมต่อรถไฟฟ้าอีกหลายสถานีทั้งแผนในอนาคต และที่ลงเสาเข็มแล้ว
VGI : เติบโตตามการขยายสถานีของ BTS
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 11

เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 12

^^ พี่ yoko ศักดิ์สิทธ์มาก เห็นผลทันใด ดับไปทันที :B
value trap
รูปภาพ
vim
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 13

ราคาก๊าซ

ปัจจุบันต้นทุนก๊าซต่ำกว่าราคาขายเพราะรัฐบาลมีการแทรกแซง วันหนึ่งราคาตรงนี้จะต้องปรับไปในทางที่ใกล้เคียงกับราคาตลาดเสรีมากขึ้น

คนที่ได้รับผลบวกของการเปลี่ยนแปลงนี้คือ PTT ที่ตอนนี้ขาดทุนราคาก๊าซ และ UAC ที่ผลิตก๊าซชีวภาพ

คนที่ได้รับผลลบคือคนที่ใช้ก๊าซ เช่นธุรกิจการขนส่งทางถนน โรงไฟฟ้าก๊าซที่ปรับราคาขึ้นตามต้นทุนไม่ได้
Vi IMrovised
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 14

ธุรกิจ เงิน ต่อ เงิน
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
nam
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 15

ธุรกิจกำจัดขยะพิษ ขยะอุตสาหกรรม ประมาณนี้ครับ
ตถตา
PLUSLOVE

โพสต์ที่ 16

nam เขียน:ธุรกิจกำจัดขยะพิษ ขยะอุตสาหกรรม ประมาณนี้ครับ
โอเคเลยครับ ขอมั่งนะครับ เมื่อเปิด AEC กลุ่มที่โตแน่คือ กลุ่มขนส่งครับ กลุ่มวัสดุก่อสร้างที่ส่งขายเพื่อนบ้าน กลุ่มโรงพยาบาลครับ กลุ่มขยะครับ

แน่นอนครับโมเดลเดียวกัน เมื่อ20ปีก่อน จีนยังไม่พัฒนาไปมาก มีเงินทุนไหลเข้ามา สุดท้าย ตึกรามบ้านช่องสร้างเยอะ คนอยู่ดีกินดีขึ้น แต่งตัวดี ใช้สินค้าดีขึ้น ทานอาหารข้างนอก

มากขึ้น เสพเทคโนโลยีมากขึ้น

และใกล้ๆกัน ไทยเองก้เริ่มมีการพัฒนา คนต่างจังหวัดกินดีขึ้น มีเงินมากขึ้น มีpowerในการซื้อ เริ่มแต่งตัวดีขึ้นและออกไปเที่ยวต่างประเทศมากขึ้น

สิ่งเหล่านั้นก้กำลังจะเกิดกับประเทศรอบบ้านเรา อย่างพม่า กัมพูชา ลาว เมื่อเม็ดเงินจากทุนต่างชาติไหลเข้าไป ก้เริ่มมีการจ้างงานเมื่อจ้างงานมากก้เริ่มมีการสร้างห้าง

สรรพสินค้าและพัฒนาโครงการที่อยู่อาศัย พอมีห้างมีหมู่บ้าน อย่างอื่นก้จะตามกันมา

ผมคิดว่าโตแน่ ยกเว้นประเทศไทยประเทศเดียว เพราะ มีภาวะการเมืองเข้มข้น และถ้าไม่จบในระยะสั้น อีกหน่อย ลาวพม่าเขมร แซงเราหมด
PLUSLOVE

โพสต์ที่ 17

ประเทศเหล่านั้นจะพัฒนามากขึ้น ดังนั้นการกินอยู่ หรือแม้แต่ที่อยู่อาศัยจากเคยอยู่เล็กๆ ก้อาจจะมีบ้านหลังใหญ่ขึ้น ของแต่งบ้านก้มีมากขึ้น โทรทัศน์จากเดิม CRTก้เปลี่ยนมา

เป็น LED เด็กที่ไม่ค่อยได้เรียนก้ได้ไปโรงเรียน โรงพยาบาลที่เคยมีแต่ของรัฐบาลก้จะมีเอกชนเยอะขึ้น

ผมมองเห็นการพัฒนาไปของเหล่าประเทศที่ตามหลังเรา จนผมเองรู้สึกกลัวว่า ถ้าGDPไทยช้ากว่าชาวบ้าน แบบทบต้น ภายใน5-10ปี เราโดนแซงแน่นอน
Ii'8N
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 18

micky1115 เขียน:
nam เขียน:ธุรกิจกำจัดขยะพิษ ขยะอุตสาหกรรม ประมาณนี้ครับ
โอเคเลยครับ ขอมั่งนะครับ เมื่อเปิด AEC กลุ่มที่โตแน่คือ กลุ่มขนส่งครับ กลุ่มวัสดุก่อสร้างที่ส่งขายเพื่อนบ้าน กลุ่มโรงพยาบาลครับ กลุ่มขยะครับ

แน่นอนครับโมเดลเดียวกัน เมื่อ20ปีก่อน จีนยังไม่พัฒนาไปมาก มีเงินทุนไหลเข้ามา สุดท้าย ตึกรามบ้านช่องสร้างเยอะ คนอยู่ดีกินดีขึ้น แต่งตัวดี ใช้สินค้าดีขึ้น ทานอาหารข้างนอก

และใกล้ๆกัน ไทยเองก้เริ่มมีการพัฒนา คนต่างจังหวัดกินดีขึ้น มีเงินมากขึ้น มีpowerในการซื้อ เริ่มแต่งตัวดีขึ้นและออกไปเที่ยวต่างประเทศมากขึ้น

สิ่งเหล่านั้นก้กำลังจะเกิดกับประเทศรอบบ้านเรา อย่างพม่า กัมพูชา ลาว เมื่อเม็ดเงินจากทุนต่างชาติไหลเข้าไป ก้เริ่มมีการจ้างงานเมื่อจ้างงานมากก้เริ่มมีการสร้างห้าง

สรรพสินค้าและพัฒนาโครงการที่อยู่อาศัย พอมีห้างมีหมู่บ้าน อย่างอื่นก้จะตามกันมา

ผมคิดว่าโตแน่ ยกเว้นประเทศไทยประเทศเดียว เพราะ มีภาวะการเมืองเข้มข้น และถ้าไม่จบในระยะสั้น อีกหน่อย ลาวพม่าเขมร แซงเราหมด
ไม่ต้องเสียใจ เรามีเพื่อน... กัมพูชา ช่วงนี้ก็กำลังสะดุดเหมือนกันครับ
ท่านสมเด็จอัครเสนาบดีเตโชฮุนได เอ๊ย ฮุนเซนเลือกตั้งได้ชนะ แต่แบบหายใจรดต้นคอ แล้วเจอค้าน พิษ social media กระหน่ำ คนรุ่นใหม่ท่าท่างไม่เล่นด้วย...
เรามองไม่เห็นชัด เพราะไม่มีตลาดหุ้นให้มอง (มีก็เหมือนไม่มี... ชี้วัดเศรษฐกิจไม่ได้ หุ้นเด่นชี้ชะตาตลาดวันไหนเขียวคือตลาดเขียว เพราะคือมีหุ้นแค่ตัวเดียวคือการปะปานครหลวง :8) )
เงินที่เข้าประเทศไม่ได้ผ่านตลาดหุ้น แต่จากการลงทุนตรง (FDI: Foreign Direct Investment) ถึงมีต่างชาติเกาหลี รัสเซีย จีน เข้าไปเยอะเงินไหลเข้ามากกว่าออกเป็นความจริง กับโครงการโรงงาน Garment อสังหา เขื่อน ทำรวจแร่และน้ำมัน ญี่ปุ่นก็สร้าง AEON Mall ใกล้เสร็จเตรียมปลุกวงการค้าปลีก แต่ตอนนี้การเมืองไม่นิ่ง ที่ยังไปได้เพราะเศรษฐกิจประเทศก็ยังกินบุญเก่าอยู่ โครงการทั้งหลายแหล่ที่อนุมัติไปแล้ว น้ำมันก็ยังสำรวจอยู่ แต่โครงการใหม่จะลำบาก
Ii'8N

โพสต์ที่ 19

แต่มีคนบอกให้ฟังว่าเขาคงประนีประนอมผลประโยชน์กันได้ อาจจะจบเร็วก็ได้
เล่นละครกันทั้งนั้นเหมือนกันแหละนักการเมืองไม่ว่าชาติไหน
RnD-VI
ผู้ติดตาม: 609

โพสต์ที่ 20

Ii'8N เขียน:
micky1115 เขียน:

ไม่ต้องเสียใจ เรามีเพื่อน... กัมพูชา ช่วงนี้ก็กำลังสะดุดเหมือนกันครับ
ท่านสมเด็จอัครเสนาบดีเตโชฮุนได เอ๊ย ฮุนเซนเลือกตั้งได้ชนะ แต่แบบหายใจรดต้นคอ แล้วเจอค้าน พิษ social media กระหน่ำ คนรุ่นใหม่ท่าท่างไม่เล่นด้วย...
เรามองไม่เห็นชัด เพราะไม่มีตลาดหุ้นให้มอง (มีก็เหมือนไม่มี... ชี้วัดเศรษฐกิจไม่ได้ หุ้นเด่นชี้ชะตาตลาดวันไหนเขียวคือตลาดเขียว เพราะคือมีหุ้นแค่ตัวเดียวคือการปะปานครหลวง :8) )
เงินที่เข้าประเทศไม่ได้ผ่านตลาดหุ้น แต่จากการลงทุนตรง (FDI: Foreign Direct Investment) ถึงมีต่างชาติเกาหลี รัสเซีย จีน เข้าไปเยอะเงินไหลเข้ามากกว่าออกเป็นความจริง กับโครงการโรงงาน Garment อสังหา เขื่อน ทำรวจแร่และน้ำมัน ญี่ปุ่นก็สร้าง AEON Mall ใกล้เสร็จเตรียมปลุกวงการค้าปลีก แต่ตอนนี้การเมืองไม่นิ่ง ที่ยังไปได้เพราะเศรษฐกิจประเทศก็ยังกินบุญเก่าอยู่ โครงการทั้งหลายแหล่ที่อนุมัติไปแล้ว น้ำมันก็ยังสำรวจอยู่ แต่โครงการใหม่จะลำบาก
ขอถามกลุ่มขนส่ง ท่าเรือ จะมีผลกระทบไหมครับ
วินัย + แผนการ + ลงรายละเอียด => ขุดหุ้น
Ii'8N

โพสต์ที่ 21

ที่จริงบริษัทไทยถ้าการขนส่งหลักทางตรง การขนส่งของส่วนใหญ่ผ่านทางบก ตามจุดผ่านแดนต่างๆ
แต่ก็มี route แบบผ่านบ้าง อย่างผมเห็น RCL
ผมคิดว่าไม่กระทบหนักหนาอะไรการค้าก็ยังดำเนินปกติ
การค้าระหว่างประเทศ ที่ผมเคยเห็นกระทบกันตอนทะเลาะกันก็เฉพาะจุดผ่านแดนทางบก แต่ทางเรือก็ยังเห็นขนส่งของกันไปมาเหมือนตอนไม่มีอะไรเกิดขึ้น ศุลกากรยังรับเงินทั้งเข้าคลังหลวงและเข้ากระเป๋าตัวเองตามปกติ :mrgreen:

ท่าเรือหลักของรัฐวิสาหกิจคือที่เรือกรุงพระสีหณุ (ทำรายได้เป็นกอบเป็นแบบสมำ่เสมอ จึงเตรียมแต่งตัวเข้าตลาดหุ้นด้วย) นอกจากเรือใหญ่ มีการขนส่งย่อยๆ แบบเรือเล็กจากชายแดนตราด-เกาะกง มายังท่าเรือนี้ด้วย แม้จากชายแดนมาเมืองนี้ถนนจะดีมากแล้ว แต่การต้องผ่านศุลกากรที่เมืองนี้จะ clear ของกันง่ายกว่า และมีท่าเรือเอกชนของอีกแห่งของเจ้าสัวประเทศนี้เพิ่งเปิดไม่ถึง 10 ปี คือออกญามง ฤทธี อยู่ห่างกันไม่กี่กม.

ดูจาก route นะครับ จะนึกภาพออก ... อยู่ทางฝั่งอ่าวไทย
บาง route เรือที่แวะแหลมฉบัง จะผ่าน Sihanouk Ville ที่ว่านี้ด้วย
เมื่อตอนกองกำลัง UN ช่วงดูแลเลือกตั้งหลังยุคสงครามเขมรแดง (UNTAC) ก็ยกพลขึ้นบกมาลงที่นี่ แล้วตัดถนนไปเมืองหลวงพนมเปญ
ตอนหลังเลยกลายเป็นถนนการค้าหลักไปด้วย
ชายทะเลหาดทรายเป็นสีขาว จึงเป็นที่ท่องเที่ยวหลักของประเทศด้วย
เรือสำราญที่แวะประเทศต่างๆ ย่านนี้ มาแวะผ่านก็ลงเมืองนี้
Ii'8N

โพสต์ที่ 22

"ที่ผมเคยเห็นกระทบกันตอนทะเลาะกันก็เฉพาะจุดผ่านแดนทางบก "
หมายถึง ตอนทะเลาะกันหนัก เรื่องพระวิหาร จนต้องปิดด่านนะครับ
แต่ตอนนั้นชาวบ้านโอดโอย เพราะทหารรบกัน แต่คนยังต้องกินต้องใช้ ชาวบ้านจริงๆ ไม่สนใจเรื่องดินแดนอะไรกันมาก ถ้าไม่มีนักกการเมืองออกมาปลุกระดม

อีกอย่างสินค้าไทย สำหรับคนกัมพูชาแล้ว คือสินค้าระดับพรีเมี่ยม ไปทุกห้างมีสินค้าไทยแน่นอน
เพราะคนกัมพูชา ไปเจอของเวียดนาม จะมองว่าของเกรดต่ำ (ก็จริงๆ เพราะมีฉลากคล้ายของจริง แต่ข้างในคุณภาพต่ำ) แต่ของไทย ต่อให้ทะเลาะกันหนักรบกันนั่นก็เป็นเรื่องการเมืองระหว่างปรดะเทศกันไป ยังไงก็ยังมองว่าสินค้าไทยเป็นของดี
และอีกอย่าง การเลือกสินค้านั้น มันเป็นเรื่องความหลังระหว่างชาติด้วย

ถึงมีการทะเลาะกับไทย แต่ก็แค่เหมือนกับเพื่อนหรือคนนรู้จักที่ยังคบกันอยู่ผิดใจกันบางครั้งเท่านั้น แต่กับเวียดนาม ที่เราดูเหมือนพี่ใหญ่กัมพูชา ถ้าใครได้ไปลองคุยกับคนกัมพูชาจริงๆ ทั่วไป เป็นประเด็นอ่อนไหวมันเป็นบาดแผลลึก เพราะเคยที่จะถูกเวียดนามกลืนชาติ ยุคแพร่ลัทธิคอมมิวนิสต์ แผนของลุงโฮ

ถ้าไทยเรารู้จักฉวยโอกาสได้เปรียบนี้ (โดยพยายามเก็บปมหรือประเด็นเขาพระวิหารไว้ไม่ต้องไปทำอะไรแบบที่ผ่านมา) การมีสิทธิ์จะครองตลาดนี้เป็นไปได้ง่ายๆ
โพสต์โพสต์