เมื่อไรกำไรของ cpf จะฟื้นครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
todsapon
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เมื่อไรกำไรของ cpf จะฟื้นครับ

โพสต์ที่ 1

เห็นรายได้เพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ แต่ margin ต่ำเหลือเกิน เมื่อไร margin จะเข้าสู่สภาวะปกติครับ
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
PLUSLOVE
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

Re: เมื่อไรกำไรของ cpf จะฟื้นครับ

โพสต์ที่ 2

เมื่อไหร่เบอร์2และเบอร์3 เจ๊งจนไปไม่ไหว เมื่อนั้นแหล่ะครับ กินรวบ
todsapon

Re: เมื่อไรกำไรของ cpf จะฟื้นครับ

โพสต์ที่ 3

เบอร์ 2 หรือเบอร์ 3 นี่คืออะไรครับ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
good to great

โพสต์ที่ 4

ถ้าพูดถึง ในส่วนของฟาร์ม คงยาก เพราะ ถ้าแบ่งเป็น cp กับ ไม่ใช่ cp .... ส่วนที่ไม่ใช่ ใหญ่ กว่า
PLUSLOVE
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 5

todsapon เขียน:เบอร์ 2 หรือเบอร์ 3 นี่คืออะไรครับ
เบอร์2 และ3 ในธุรกิจ farm ครับ
yakjabon
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

เมื่อฟ้าฝนเป็นใจ, demand มากกว่า supply และผู้มีอำนาจเลิกเอาเงินสดออกจากบริษัท (ไม่ได้กวนนะครับ และผมอาจผิด 100% ลองคิดตามสเต็ปดู แต่ถ้าฟังไม่เข้าหู ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
Invincible MOS is knowing what you're doing
jingkabelle

โพสต์ที่ 7

เมื่อนั้น ...
Samkok
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

Gross Margin
ต้องลุ้นให้ต้นทุนในการผลิตอาหาร(กากถั่วเหลือง ข้าวโพด) ต่ำ ครับ
ต่ำ แต่แนวโน้มเหมือนจะสูงขึ้นจากภาวะขาดแคลน เนื่องจากสภาพอากาศไม่เป็นใจครับ

เน้น ธุรกิจอาหารครับ มุ่งสู่ครัวของโลก

Net Profit Margin
ลดหนี้ครับ

เงินเบิกเกินบัญชีและเงินกู้ยืมระยะสั้นจากสถาบันการเงิน 61,861.18 ล้านบาท
ส่วนของหนี้สินระยะยาวที่ถึงกำหนดชำระภายในหนึ่งปี 14,994.64 ล้านบาท
หนี้สินระยะยาว - สุทธิจากส่วนที่ถึงกำหนดชำระภายในหนึ่งปี 109,175.57 ล้านบาท

ต้นทุนทางการเงิน 7,937.35 ล้านบาท
ในโลกหล้านี้... มีเพียงหนึ่งเดียวที่ฟ้ามิอาจลิขิตได้นั่นก็คือ "ยอดคน"
ZIMCITY

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณค่ะ
todsapon

โพสต์ที่ 10

Samkok เขียน:Gross Margin
ต้องลุ้นให้ต้นทุนในการผลิตอาหาร(กากถั่วเหลือง ข้าวโพด) ต่ำ ครับ
ต่ำ แต่แนวโน้มเหมือนจะสูงขึ้นจากภาวะขาดแคลน เนื่องจากสภาพอากาศไม่เป็นใจครับ

เน้น ธุรกิจอาหารครับ มุ่งสู่ครัวของโลก

Net Profit Margin
ลดหนี้ครับ

เงินเบิกเกินบัญชีและเงินกู้ยืมระยะสั้นจากสถาบันการเงิน 61,861.18 ล้านบาท
ส่วนของหนี้สินระยะยาวที่ถึงกำหนดชำระภายในหนึ่งปี 14,994.64 ล้านบาท
หนี้สินระยะยาว - สุทธิจากส่วนที่ถึงกำหนดชำระภายในหนึ่งปี 109,175.57 ล้านบาท

ต้นทุนทางการเงิน 7,937.35 ล้านบาท
งั้นมันก็สวนกับ TVO สิครับ ผมอ่านมาเขาบอกว่าลุ้นให้ราคากากถั่วเหลืองสูง เพราะนั้นเป็นรายได้เสริมให้กับทางเขาเลย เหลือกากมาเท่าไรก็ต้องขาย ๆ ไปดีกว่าเก็บไว้ครับ
โพสต์โพสต์