ประชุมผู้ถือหุ้น วันที่ 24-25 เมษานี้

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
MarcoPolo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 7

ประชุมผู้ถือหุ้น วันที่ 24-25 เมษานี้

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับ เข้าสู่ฤดูการประชุมผู้ถือหุ้นอย่างเข้มข้น แล้ว โดยเฉพาะในวันพฤหัสและศุกร์ของสัปดาห์ที่จะถึงนี้ ตามหนังสือเชิญที่ผมได้รับ (ถือที่ละ 10-20 หุ้นนะครับ)

- พฤหัสที่ 24บ่าย: DCON, RS, TRC, CPALL
- ศุกร์ที่ 25 เช้า: THREL, MJD, NTV, PREB, SVI
- ศุกร์ที่ 25 บ่าย: SCP, TIP, DTC, SCBLIF, CI

เพื่อนๆ ไปที่ไหนกันบ้างครับ เห็นรายชื่อบริษัทแล้ว เลือกไม่ถูกจริงๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
marcus147
ผู้ติดตาม: 0

Re: ประชุมผู้ถือหุ้น วันที่ 24-25 เมษานี้

โพสต์ที่ 2

ของผมมี
ศุกร์ที่ 25 เช้า singer
ศุกร์ที่ 25 บ่าย beauty
ครับ
การลงทุนในตลาดหุ้น ไม่มีทางลัด อยากเก่ง ต้องหมั่นศึกษาหาความรู้เพิ่มเติม
My Blog : http://marcus147.wordpress.com/
b4solid
ผู้ติดตาม: 65

Re: ประชุมผู้ถือหุ้น วันที่ 24-25 เมษานี้

โพสต์ที่ 3

เช่นกัน แยกร่างไม่ได้เลย
คงต้องไปบริษัทที่มีข้อมูลน้อยสุดก่อนนะครับ
kuuppree
Verified User

โพสต์ที่ 4

ผมไป scp วันที่ 25 บ่าย ครับ รอมานานมากจะไปซักถามผู้บริหารให้มั่นใจ สักหน่อยครับ ^ ^
MarcoPolo
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 5

ที่ผมอยากจะไปคือ

- พฤหัสที่ 24บ่าย: RS,
- ศุกร์ที่ 25 เช้า: THREL
- ศุกร์ที่ 25 บ่าย: SCBLIF

พยายามเครียร์งานไปอยู๋
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 6

ผมเสียดายวันศุกร์มากๆๆเลย เนื่องจากวันศุกร์วันเดียว มีการประชุมกลุ่มประกันชีวิตและประกันวินาศภัย
จำนวน 4 บริษัทตั้งแต่เช้ายันเย็นเลย น่าเสียดายอย่างยิ่งที่โดดงานมิได้

:)
:)
jonny11
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

ดูกองหนังสือเชิญประชุมแล้วเครียด ทำไมต้องพร้อมใจกันมาจัดเอาวันที่ 25กับ 28 บริษัทดีๆทั้งนั้น ผมว่าอาจเป็นเพราะต้องการกระจายผู้ชุมนุม เอ๊ยผู้เข้าร่วมประชุม ให้ต้องเลือกไปลงทะเบียนประชุมได้เพียงแค่บางบริษัท ที่จริงควรกระจายตลอดทั้งเดือนให้นักลงทุนได้สามารถไปประชุมให้ได้มากๆจะดีกว่า
วันนี้ผมไป cnt มา ประชุมเสร็จเลี้ยงบุฟเฟ่ห์โรงแรมด้วยครับ น่าสนับสนุนให้ทุกบริษัทจัดแบบนี้. ของชำร่วยไม่ต้องแจกหรอกครับ เอางบที่จะซื้อของมาจัดเลี้ยงผู้อุตส่าห์มาประชุมดีกว่า หนมปังกาแฟไม่ต้องครับ ระหว่างประชุมเลี้ยงน้ำเปล่า ประชุมจบเชิญทานข้าว ท่านผู้ถือหุ้นที่มาร่วมประชุมก็อิ่มกลับไปทุกราย ไม่ต้องแบกขนมกลับบ้านเช่นทุกวันนี้
ผมให้ความสำคัญกับการประชุมทุกปี ทุกวันนี้ของชำร่วยที่เคยรับมาก็ชำรุดผุพังไปหมดเหตุเพราะคุณภาพไม่ค่อยดี ก็เลยนึกอยากให้ทุกบริษัทเลิกแจกเสียดีกว่า อีกอย่างหนังสือเล่มหนา4สีที่แจกมาเนี่ยเต็มบ้านไปหมดจะทิ้งไปก็เสียดาย แจกเป็น cdจะดีกว่าไม๊ครับ ทำเป็นไฟล์หนังพาชมกิจการเปิดออกมาดูทางคอมและเครื่องเล่นดีวีดีได้ น่าจะมีประโยชน์กว่า ไม่ต้องไปจ้างใครทำหนังเป็นเรื่องเป็นราวก็ทำได้ครับสมัยนี้ ทำกันเองในบริษัทนั่นแหละ. ใส่ไฟล์ลงมากับซีดีผลประกอบการก็ได้ ทุกวันนี้มีสักกี่คนที่เปิดแผ่นดูงบครับ
cobain_vi

โพสต์ที่ 8

Trc วันที่24 ผมไปครับ :D
มรณฺง เม ภวิสฺสติ ความตายจักมีแก่เรา
amornkowa
ผู้ติดตาม: 255

โพสต์ที่ 9

ผมไปเช้า24 Rojna บ่ายCPALL
25 เช้า Synnex Tks บ่าย DTC
amornkowa

โพสต์ที่ 10

ขอเสนอให้แชร์สรุปการประชุมมาคนละบริษัทเราก็จะได้รู้เรื่องได้ทีละหลายบริษัท เผื่อคนมาไม่ได้ด้วย ผมขอสรุปDTC
jonny11

โพสต์ที่ 11

วันนี้ไป egco nyt มา ตอนแรกไปลงทะเบียนที่ egco ก่อนแล้วต่อแท็กซี่ไป nyt ที่ไปเพราะมันใกล้กันแต่คิดผิดที่ไปnyt ครับบรรยากาศต่างกันฟ้ากับเหว. ทั้งๆที่ nyt ประชุมที่โรงแรมนะ แต่เป็นโรงแรมที่เดินทางไปยากลำบากมากๆ. ของว่าที่จัดไว้ก็แสนจะกิ๊กก๊อก เจออย่างนี้พอนั่งพิจารณาได้แป๊บนึงก็เผ่นครับ. ใจจริงก็อยากมาฟังวิสัยทัศน์ ผบห นะ แต่บรรยากาศเหมือนอยู่ในห้องร้างคนมากันน้อย เพราะเค้่าคงรู้กันว่าเจ้าโรงแรมนี้มาลำบาก นี่ก็แสดงแล้วว่า ผบห ไม่ได้ใส่ใจกับการจัดประชุมเลย จัดให้มันจบๆ จะมีคนมาฟังมากน้อยก็ไม่แคร์. ลืมบอก โรงแรมนั้นคือรามาการ์เด้นครับ หลังจากนั้นก็เรียกแท็กซี่ออกไปเซนลาดอีกรอบ เพี่อ ประชุม egco ที่นี้พร้อมทุกอย่างครับ บรรยากาศดี พนักงานยิ้มแย้มให้การต้อนรับ คนมาจากที่ไกลๆ หรือ ตจว ก็มีนะครับ ของแจกเค้าก็เยี่ยมครับ อย่าไปคิดในแง่ว่าคนมาเพื่อรับของแจกนะครับมันเป็นน้ำใจเล็กน้อยที่บริษัทตอบแทน ผถห ที่เค้าอุตส่าห์เสียสละเวลาเดินทางมา แล้วegco เค้าเลือกแจกเป็นของที่เน้นงานที่ได้จากธรรมชาติ ลดโลกร้อน นั่นก็คือถุงผ้า ข้างในบรรจุ กล้วยตาก ข้าวกล้องครึ่งโล แล้วก็หนมปังจากห้างเซนทรัล ถึงกระนั้นเค้าก็ยังเลี้ยงข้าวโพดคั่ว ขนมถั่วแปบ กาแฟ ชา โบราณ ด้วยนะครับ

ที่เล่ามาก็แค่บรรยากาศครับ ส่วนเนื้อหาก็ไปแยกอ่านกันตามห้องเถอะครับ ผมไม่ค่อยถนัดเล่า ผมจะไปประชุมเฉพาะบริษัทที่ผมสนใจน่ะครับ แต่การเดินทางก็ต้องสะดวกด้วยนะไม่งั้นไปหลายที่ไม่ได้ครับ ถึงบอกไงว่า ตลาดควรแนะนำให้บริษัทจดทะเบียนกระจายกันจัดทั้งเดือน ไม่ใช่กระจุกกันอยู่อาทิตย์สุดท้ายแบบนี้ คนที่สนใจเนื้อหาการประชุมก็เลยไปเพื่อรับของแล้วก็ต้องเผ่นไปที่อื่น ถ้ามีนโยบายเลิกแจกของ ก็ควรจัดการประชุมให้เหมือนจัดงานแต่งงานครับใครมาเลี้ยงให้เค้าอิ่มทั้งท้องทั้งความรู้กลับไป
ภาพประจำตัวสมาชิก
charnengi
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 12

แนะนำให้สมาคม ขอความร่วมมือ/หาตัวแทน/ จ้างเจ้าหน้าที่ เพื่อเข้าร่วมประชุมผู้ถือหุ้น และรายงานในห้องร้อยคนร้อยหุ้นครับ
low PROFILE but HIGH PROFITS
istyle

โพสต์ที่ 13

ควรจะจัดให้กระจายมากกว่านี้ครับ

ถึงจะวิ่งไปมาได้ แต่การเดินทางก็ทั้งเหนื่อยทั้งร้อน เดินทางรีบๆก็เสี่ยงต่ออุบัติเหตุ
amornkowa

โพสต์ที่ 14

AGM DTC 25/4/57
ผลประกอบการปี56 ยอดขายเพิ่มขึ้น จาก ปี 55 4,749 MB เป็น 5,101 MB
แต่ผลประกอบการกำไร ลดลงจากปี55 156.86 MB เหลือ 90.18 MB แต่ถ้าไม่นับการขายอสังหาเพื่อการลงทุนในปี 55 แล้วบริษัทกำไรดีขึ้น 61.8% มาจากกำไรของดุสิต มัลดีฟส์ เต็มปี 56
ผลประกอบการในประเทศไม่ค่อยดี เนื่องมาจากเหตุการณ์ทางการเมืองใน Q4 ทำให้กระทบถึงยอดจองห้องพัก และการประชุม ยกเลิกไปทำให้รายได้ของรร ใน กทมหายไปมาก ตอนนี้เหลือแค่ 20%
ผลประกอบการของ DTCPF แยกเป็นแต่ละรร
ดุสิตลากูน่าภูเก็ต ยอดขายตกพอสมควร เนื่องจากมีคู่แข่งเปิดใกล้กันมากทำให้แย่งลูกค้าไป แต่ปีนี้รายได้ดีขึ้น
ดุสิต หัวหิน และ ดีทู เชียงใหม่ ยอดขายดีกว่ามาก
ปี56 มีแผนจะขายโรงแรมเพิ่มเข้าไปใน DTCPF แต่ไม่ทันสิ้นปีที่ทางกลตอนุมัติแค่สิ้นปี เลยต้องระงับไว้ก่อน ส่วน RIET นั้นบ.กำลังศึกษาอยู่ ว่าสามารถแปลงDTCPF เป็นRIETได้หรือไม่
สินทรัพย์รวม เพื่มขึ้น 90 MB
หนี้สินรวม ลดลง 48 MB
ส่วนผู้ถือหุ้น เพิ่มขึ้น 138 MB
มูลค่าทางบัญชี เพิ่มขึ้น .97 บาทต่อหุ้น เป็น 49.01 บาท
ตอนนี้ลงทุนในตปท สร้างรายได้เข้าให้บริษัท แต่ถ้าเป็นเมืองไทย ภูเก็ตยังดีอยู่ แต่ถ้าเป็นกทม น่าจะเหนื่อยจากปัญหาการเมืองหลายปีที่ผ่านมา
ส่วนหนึ่งของธุรกิจ ได้จัดตั้ง วิทยาลัยดุสิตธานี สินทรัพย์ เป็น 3 เท่าของเงินทุน กำไรปีละ 100 ล้าน มามุ่งเน้นขยายด้านการศึกษา เปิดรร อาชีวะเพิ่ม ถ้านับเรื่องการลงทุนในด้านการศึกษาด้านรรและอาหาร จะใหญ่ที่สุดในเอเซีย มีโครงการลงทุนการศึกษาในตปท
ได้กรรมการทรงคุณวุฒิ คือคุณปรารถนา ซึ่งมาร่วมงานได้2 เดือน ซึ่งคิดว่าจะเป็นประโยชน์กับ DTC
Strategy ในแนวคิดของคุณปรารถนา นอกจากความเป็นไทยของรร
1. Hotel Management บริหารรรในเครือ เช่น ดุสิต ปรินเซส
2. Development เน้นแนวทางสร้างคน พัฒนาคน ทั้งในประเทศและต่างประเทศ
3. การศึกษา TMA ( Thailand Management Associate ) แจ้งว่ามีดุสิตที่เดียวที่ทำเรื่องการศึกษาทางด้านรร และ อาหาร
มีข้อคิดเห็นจากทางผู้ถือหุ้นเรื่องการมอบส่วนลดห้องพักในเครือรร ดุสิต ทางผบหรับไว้พิจารณาอาจให้มาพักที่รร ดุสิตธานี ซึ่งยอดพักต่ำมาก 20%
Marimo

โพสต์ที่ 15

งั้นให้สมาคมเรา เสนอรับสิทธิรับส่วนลดการเข้าพักกับ DTC ด้วย ถือว่าช่วยกันละกัน
amornkowa

โพสต์ที่ 16

มีผู้ถือหุ้นเสนอไปแล้วในคราวนี้ซึ่งทางบริษัทรับไว้พิจารณาอยู่
amornkowa

โพสต์ที่ 17

มีผู้ถือหุ้นเสนอแล้วครับรอพิจารณาอนุมัติ
โพสต์โพสต์