การคำนวณ change in working capital ควรดึงจาก งบดุลหรือ งบกระ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
T_0007
Verified User
ผู้ติดตาม: 29

การคำนวณ change in working capital ควรดึงจาก งบดุลหรือ งบกระ

โพสต์ที่ 1

อยากจะขอคำแนะนำว่า

การหาค่า change in working capital (WC)

ควรจะดึง จาก ผลต่างของ ตัวเลขในงบดุล ระหว่างปี
หรือ ดึงจาก ตัวเลขจากงบกระแสเงินสดดีครับ
ผมเคลลองเทียบแล้ว มีค่าต่างกันยิดๆ

หมายถึง การเปลี่ยนแปลงของ
ลูกหนี้การค้า
สินค้าคงเหลือ
สินทรัพย์หมุนเวียนอื่นๆ
เจ้าหนี้การค้า
หนี้สินหมุนเวียนอื่นๆ

เอแล้วพวก ค่าคงค้างภาษีต้องดึงด้วยไหมครับ
ผมเป็นคนความจำสั้น จึง post สิ่งที่อ่านหรือพบเจอที่คิดว่าอาจจะใช้ประโยชน์ใน board
เพื่อจะได้กลับมาอ่านทีหลัง
หากเยอะไปหรือ ทำให้เพื่อนๆ รำคาญในต้องขออภัยด้วยครับ
หากบางหัวข้อไม่มีเนื้อ หรือ เพื่อนๆ บันทึกเนื้อข่าวเพิ่มให้จะขอบคุณอย่างยิ่งครับ
T_0007

Re: การคำนวณ change in working capital ควรดึงจาก งบดุลหรือ ง

โพสต์ที่ 2

คำถามที่ 2
การประมาณ change in working capital อนาคต

ถ้านอกจาก อิงกับ forcast revenue ratio แล้ว
มีวิธีอื่นที่น่าจะเหมาะสมไหมครับ
ผมเป็นคนความจำสั้น จึง post สิ่งที่อ่านหรือพบเจอที่คิดว่าอาจจะใช้ประโยชน์ใน board
หากเยอะไปหรือ ทำให้เพื่อนๆ รำคาญในต้องขออภัยด้วยครับ
หากบางหัวข้อไม่มีเนื้อ หรือ เพื่อนๆ บันทึกเนื้อข่าวเพิ่มให้จะขอบคุณอย่างยิ่งครับ
MACUS
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

Re: การคำนวณ change in working capital ควรดึงจาก งบดุลหรือ ง

โพสต์ที่ 3

T_0007 เขียน:อยากจะขอคำแนะนำว่า

การหาค่า change in working capital (WC)

ควรจะดึง จาก ผลต่างของ ตัวเลขในงบดุล ระหว่างปี
หรือ ดึงจาก ตัวเลขจากงบกระแสเงินสดดีครับ
ผมเคลลองเทียบแล้ว มีค่าต่างกันยิดๆ

ควรจะใช้ตัวเลขในงบกระแสเงินสดครับ ที่ตัวเลขในงบดุลต่างจากในงบกระแสเงินสด เท่าที่ดูแล้วจะมาจาก พวกค่าเผื่อต่าง ๆ เช่น ค่าเผื่อหนี้สงสัยจะสูญ ค่าเผื่อการด้อยค่า ฯลฯ ซึ่งในงบกระแสเงินสดจะจำกัดยอดเหล่าออกไปเพื่อให้เหลือแต่การเปลี่ยนแปลงในเงินสดจริง ๆ ครับ ส่วนตัวเลขเหล่านี้สามารถหาได้จาก ในหมายเหตุประกอบงบครับ

เอแล้วพวก ค่าคงค้างภาษีต้องดึงด้วยไหมครับ

ส่วนภาษีคงค้าง ที่หมายถึงคือ ภาษีเงินค้างจ่ายใช่ไหมคับ ส่วนนี้รวมอยู่ในหนี้สินหมุนเวียนอื่น ๆ ที่เพิ่มขึ้นหรือลดลงคับ
*********\\\ฉันต้องเก่งขึ้น เรียนรู้ตลอดชีวิต///**********
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 4

MACUS เขียน:
T_0007 เขียน:อยากจะขอคำแนะนำว่า

ควรจะใช้ตัวเลขในงบกระแสเงินสดครับ ที่ตัวเลขในงบดุลต่างจากในงบกระแสเงินสด เท่าที่ดูแล้วจะมาจาก พวกค่าเผื่อต่าง ๆ เช่น ค่าเผื่อหนี้สงสัยจะสูญ ค่าเผื่อการด้อยค่า ฯลฯ ซึ่งในงบกระแสเงินสดจะจำกัดยอดเหล่าออกไปเพื่อให้เหลือแต่การเปลี่ยนแปลงในเงินสดจริง ๆ ครับ ส่วนตัวเลขเหล่านี้สามารถหาได้จาก ในหมายเหตุประกอบงบครับ

ส่วนภาษีคงค้าง ที่หมายถึงคือ ภาษีเงินค้างจ่ายใช่ไหมคับ ส่วนนี้รวมอยู่ในหนี้สินหมุนเวียนอื่น ๆ ที่เพิ่มขึ้นหรือลดลงคับ

งบกระแสเงินสดที่ใช้ ก็ใช้วิธี indirect
กระทบยอดมาจากงบดุล ไม่ใช่เหรอคับ
???
show me money.
MACUS
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

nut776 เขียน:งบกระแสเงินสดที่ใช้ ก็ใช้วิธี indirect
กระทบยอดมาจากงบดุล ไม่ใช่เหรอคับ
???
ใช่ครับ แต่เวลาปรับมาทำงบกระแสเงินสด ต้องเอารายการที่ไม่ใช่เงินสดออกให้หมดก่อนครับ
*********\\\ฉันต้องเก่งขึ้น เรียนรู้ตลอดชีวิต///**********
chaitorn
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 6

เดิมที่ยังไม่มีงบกระแสเงินสดนั้น เขาคำนวนอย่างหยาบ ๆ ผ่านข้อมูลในงบดุล
http://investfocus.blogspot.com/2012/01/dcf.html

Working Capital ( WC ) : WC ก็คือเงินที่บริษัทต้องใช้เพื่อเป็นทุนหมุนเวียนในการบริหารบริษัท เพราะในการทำการค้าบริษัทมักจะจำเป็นที่จะต้องให้ credit กับลูกค้า จึงจำเป็นจะต้องมีเงินสดจำนวนหนึ่งไว้หมุนเวียนก่อน ขณะที่ยังเก็บเงินจากลูกค้าไม่ได้ ( อย่างไรก็ดี บริษัทก็มักจะได้ credit จาก supplier ด้วย หากเครดิตจาก supplier ยาวนานกว่า credit ที่ให้ลูกค้า บริษัทก็อาจจะแทบไม่ได้ต้องใช้เงินทุนหมุนเวียนเลยก็ได้ )

สรุปออกมาเป็นสูตรง่ายๆว่า WC = ทรัพย์สินหมุนเวียน ( ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นลูกหนี้การค้าของบริษัท ) – หนี้สินหมุนเวียน ( ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นหนี้ที่ติด supplier ไว้ )

แต่สูตรที่เราใช้คำนวณนั้นเป็น Change in Working Capital ( CWC ) เนื่องจากเราต้องการรู้ว่าในแต่ละรอบปีที่เราจะคำนวณ FCF บริษัทจะต้องกันเงินไว้ใช้หมุนเวียน เพิ่มหรือลดลงเท่าไร

ซึ่ง CWC คำนวณได้จาก : WC ปีที่เราคิด – WC ปีก่อนหน้านั้น 1 ปี = ( ทรัพย์สินหมุนเวียนปีที่เราคิด – หนี้สินหมุนเวียนปีที่เราคิด ) – ( ทรัพย์สินหมุนเวียนปีก่อน – หนี้สินหมุนเวียนปีก่อน )

ตัวแปรที่ใช้คำนวณ CWC อันได้แก่ ทรัพย์สินหมุนเวียน และหนี้สินหมุนเวียน สามารถหาได้จากงบดุล

ปัจจุบันบังคับให้มีการทำงบกระแสเงินสดที่ละเอียดกว่า จึงคำนวนจากงบกระแสเงินสดแทนครับ
http://www.toro.in.th/911/เงินทุนหมุนเวียน-wc.html

ทั้งหมดเราควรเข้าใจพื้นฐานก่อนนำไปใช้

หากเราใช้ตัวเลขทั้งหมดเพื่อประเมินมูลค่าผ่านกระแสเงินสด เราก็ควรแปลงตัวเลขเป็นเงินสดครับ
Circle of competence
I don't think it's as difficult to figure out competence as it may appear.
If you're 5-foot-2, you don't have much future in the NBA.
What I need to get ahead is to be better than idiots.
Charlie Munger
chaitorn
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 7

T_0007 เขียน:คำถามที่ 2
การประมาณ change in working capital อนาคต

ถ้านอกจาก อิงกับ forcast revenue ratio แล้ว
มีวิธีอื่นที่น่าจะเหมาะสมไหมครับ
เท่าที่ผมศึกษาดู เรามักมองเทียบกับยอดขายครับ
อย่างไรก็ดี พื้นฐานความเข้าใจในการนำตัวเลขไปใช้นั้นสำคัญกว่า
เอาข้อมูลการคำนวนเป็นภาพและการพยากรณ์มาฝากครับ

http://www.investidea.in.th/2012/11/wor ... pital.html

รูปภาพ

รายละเอียดก็ลองอ่านในเวปนะครับ
Circle of competence
I don't think it's as difficult to figure out competence as it may appear.
If you're 5-foot-2, you don't have much future in the NBA.
What I need to get ahead is to be better than idiots.
Charlie Munger
T_0007

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณมากๆเลยครับ มีความกระจ่างขึ้นเยอะเลย

โดยส่วนใหญ่ คำนวณแล้วมันก็ใกล้เคียงกัน จะต่างกันแค่ในหลัก หมื่นหลักพันบาท
น่าจะมาจากค่าเผื่อบางอย่าง จากเกณฑ์เงินสด กับเกณฑ์คงค้าง แต่ผมอยากให้แน่ใจว่าจะเข้าใจจริงๆก่อนใช้
อีกอย่าง กระแสเงินสด ก็คำนวณให้เสร็จแล้วด้วย

ในหนังสือ ก็บอกเหมือนกันครับ ว่า อิงกับอัตราส่วนการขาย
หรือ บางเล่มก็ใช้ เฉลี่ย สัดส่วน 3 ปี
แต่นักวิเคราะห์ บางคนก็แนะให้สมมุติฐานไปเลยในสัดส่วนปีสุดท้ายที่ถือว่าปัจจุบันสุด
ยกเว้นในบางปีที่เรามีสมมุติฐานแน่นอนก็ให้ใส่ไปเป็นกรณีไป

บางเล่มก็บอกให้ถามผู้บริหารเลยก็ง่ายดี

แต่ก็มีบางกระแสบอกว่าถ้าสมมุติฐานคงเดิน ให้ประมาณ growth ของ FCFF เลยเหมือนกัน

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น อยู่ที่ความเข้าใจจริงๆนั่นแหล่ะ จริงด้วย

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ
Plant
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 9

แอบเข้ามาเก็บความรู้ครับ ขอบคุณ ผู้ตั้งคำถาม และผู้เข้ามาช่วยกันตอบ
ทุกๆท่านครับ...^^)
pat4310
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณผู้ถามและผู้ตอบทุกท่านคร้บมันเยี่ยมจริงๆ
ลงทุนหุ้นดี มีการเติบโต ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
โพสต์โพสต์