Trivia: ทำความเข้าใจคำพูดนึงของ Warren Buffett

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
multipleceilings
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

Trivia: ทำความเข้าใจคำพูดนึงของ Warren Buffett

โพสต์ที่ 1

อันนี้ผมถือว่าขอออกตัวแชร์นะครับ เป็นเกร็ดความรู้เฉยๆสำหรับคนที่ยังไม่ทราบ

พอดีอ่านในเน็ตเกี่ยวกับเรื่องการลงทุนเจอ reference ของ quote นี้เยอะมาก

warren พูดไว้ว่า The only time to buy these is on a day with no “y” in it

เห็นคนเล่นหุ้นหรือนักลงทุนบ้านเราบางคนตีความไปผิดเช่นและมีการแชร์กันต่อพอสมควรเช่น
วันที่เหมาะสมสำหรับการซื้อหุ้นที่สุด ก็คือ วันที่คุณหมดคำถาม "ทำไมถึงต้องซื้อมัน"
วันที่เหมาะสำหรับการซื้อ คือ…วันที่ไม่มีตัว ว เลย
ถ้าจำไม่ผิดเหมือนจะมีกระทู้ใน thaivi ด้วยที่ถกประโยคนี้เลย แต่ตอนนั้นผมไม่มีเวลาตอบแล้วลืมไป บังเอิญนั่งอ่าน warren อีกรอบ พอผ่านตาเลยนึกได้

ดังนั้นผมขอชี้แจงดังนี้

สิ่งที่ warren พูดไว้มาจาก letter to shareholders ปี 1990

full context เป็นเช่นนี้ เค้าพูดถึงการลงทุนใน junk bonds
Junk bonds remain a mine field, even at prices that today are often a small fraction of issue price. As we said last year, we have never bought a new issue of a junk bond. (The only time to buy these is on a day with no "y" in it.)
ตามประโยคด้านบน สรุปสั้นๆ เค้าบอกว่าเค้าไม่คิดจะลงทุนใน junk bond

ส่วนในประโยคที่ว่า The only time to buy these is on a day with no "y" in it

y คือตัวอักษรธรรมดาครับ เป็นหลักการ wordplay ของภาษาเค้า
ในภาษาอังกฤษทุกวันในสัปดาห์มีตัว y หมด เพราะมีคำว่า day หมด (monda"y", tuesda"y"... ว่าไป)
ดังนั้นหมายความคือ มีเวลาเดียวที่ควรจะซื้อ junk bond คือวันที่ไม่มีตัวอักษร "ว" ในวันนั้นๆ
ซึ่งทุกวันมี ว.แหวน หมด ก็คือ ไม่ควรซื้อเลยซักวันตามนั้น

นอกจากกรณีนี้ ผมได้เห็นการตีความผิดผ่านๆตาจากการแปลอีกหลายกรณี ยังไงถือว่าผมหยิบเรื่องนี้มาเป็น case study แปลกันอย่างระมัดระวังด้วยครับ แก่นสารอาจจะผิดไปจากความหมายแท้จริงได้มาก

ใครมีเวลาว่างยังไงตามไปอ่านตัวเต็มกันได้ตามนี้ครับ ปีนั้นมีประเด็น junk bond บูมแล้วตลาดมีปัญหา ถึง warren บอกว่าจะไม่ซื้อแต่เมื่อตลาดมีปัญหาเค้าก็แย้มไว้ว่างั้นจะขอลืมตาไว้ข้าง :mrgreen:

Ref: http://www.berkshirehathaway.com/letters/1990.html

ตกหล่นผิดพลาดตรงไหนขออภัยด้วยครับ
ขอบคุณครับ
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
ภาพประจำตัวสมาชิก
kotaro
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 36

Re: Trivia: ทำความเข้าใจคำพูดนึงของ Warren Buffett

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณครับ :D
“Laughter is timeless. Imagination has no age. And dreams are forever.” ― Walt Disney Company
zephyr
ผู้ติดตาม: 29

Re: Trivia: ทำความเข้าใจคำพูดนึงของ Warren Buffett

โพสต์ที่ 3

งงอยู่นานเลย ขอบคุณครับ
WaayVI
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

คิดถึงคนทั้งหลายที่พูดไว้ว่า ซื้อเมื่อไม่มี y ในความหมายถึงคำว่า yes.... อนิจจา อะไรที่อ่านหรือได้ยินต้องกรอง และค้นคว้าต่อทั้งนั้น แม้แต่ quote และบทความ
thedoc
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณครับ เพิ่งทราบเหมือนกัน
คุณmultipleceilings นอกจากจะเก่งภาษาทางการเงินแล้ว ยังเก่งภาษาอังกฤษด้วยนะครับ :D
Factor_9

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณครับ :D
stay calm stay invest
ลูกหิน
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณครับ
prajuvb
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 8

Quoteหลายๆครั้งของw.f.ต้องรู้ที่มาที่ไปหรืออ่านทั้งประโยค
ตัดมาเป็นช่วงเดียวจะแปลความหมายผิด
แนะนำให้อ่าน"บัฟเฟทเศรษฐีใจบุญ"กับ"เต้นรำไปทำเงิน"
จะรู้ที่มาของquoteที่ดังๆของเค้าทำให้เข้าใจความหมายที่ถูกต้องครับ
Daraja

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณครับ
tigerroad197

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณมากครับ
โพสต์โพสต์