อะไรคนแน่น?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Daraja
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: อะไรคนแน่น?

โพสต์ที่ 31

ขอบคุณครับ
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 145

โพสต์ที่ 32

ขอบคุณทั้งท่านผู้ตั้งกระทู้และผู้มาตอบทุกท่านครับ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nevercry.boy
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 33

อะไรที่แน่นมากไป ผมคงไม่ไปมุงด้วย
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
TBJTBT

โพสต์ที่ 34

อะไรคนแน่น?
ถ้าเป็นวันนี้ ต้องสีลมครับ แน่นมาก

ขำๆนะครับ ไม่ได้เจตนาลากเข้าการเมือง อิอิ :mrgreen: :mrgreen:
melbourne

โพสต์ที่ 35

คนกิ่นอิ่มๆ ครับ แน่นชัวร์ :B
chaitorn
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 36

Mob ครับ ตอนนี้แน่น
นกหวีดขายดี
พูดเล่นครับพี่ NB 555
Circle of competence
I don't think it's as difficult to figure out competence as it may appear.
If you're 5-foot-2, you don't have much future in the NBA.
What I need to get ahead is to be better than idiots.
Charlie Munger
Blue planet

โพสต์ที่ 37

คอนเสริตครับ
Artofid

โพสต์ที่ 38

ที่จอดรถในโรงพยาบาลจังหวัด

ซึ่งส่วนมากไม่ค่อยมีที่ให้ ส่งคนไข้ลงหน้าทางเข้าแล้ว ต้องขับไปหาที่จอดไกลๆเลย
cosmo
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 39

วันนี้ต้องแถว อนุสาวรีย์ประชาธิปไตย
“Know what you own, and know why you own it.”- Peter Lynch -
Plant

โพสต์ที่ 40

นักร้องสาวอาร์สยามครับ มันแน่นจริงๆ!!!!
เอิ้กๆๆ...^^)
PLUSLOVE
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 41

4) IKEA เป็นสถานที่ขายของที่เดียว ที่ต้องต่อคิวหาที่จอดสักประมาณ 30-60 นาที ทั้งๆที่จอดรถก็มากกว่า 1000 คัน ในวันเสาร์ อาทิตย์
5) ร้านสุกี้ / ร้านขายชุดชั้นในสาว / ร้านอาหารที่ขายอาหารราคาคุ้มค่า
6) ที่จอดรถ ไม่มีที่จะจอด คอนโด ในเขตเมืองชั้น 2/3/4 ออกแบบที่จอดรถ ได้แบบว่า ไม่มี คือต้องเอาสนามหญ้ามาทำที่จอด

ข้อ4 เห็นด้วยครับ ผมคิดว่าคนASIA มีวัฒนธรรมการบริโภคที่คล้ายคลึงกันมาก ตอนญาติผมมาจากเมืองจีน เค้าก้ให้พาไป

เดินดูของที่ IKEA ตอนนี้เองคนไทยก้เริ่มจะเหมือนคนจีนแล้วครับ

ข้อ6 อันนี้ไม่แปลกครับ จีนมีนโยบายรถคันแรกก่อนประเทศไทย จึงไม่แปลกที่1ครอบครัวจะมีรถ>1คัน เรียกว่าประชากรสมัย

ใหม่เค้าก้เริ่มเป็นพวกวัตถุนิยม เหมือนกันกับบ้านเรา

ข้อ5 ร้านขายอาหารถูกหรือโรงแรม 3ดาว-4ดาว คนจีนก้ชอบครับ อีกอย่างเวลามาเมืองไทยคือ

แวะร้านขายยา ครับ พลาสเตอร์แก้ปวดตราเสือ เค้าเตอร์เพนร้อน และ พวกของแห้งจากเยาราช จะขายดีครับ
Chaoyang
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 42

ข้อ 5) คนจีนส่วนใหญ่ ต่อหนึ่งครอบครัวมีรถคันเดียวนะครับ ไม่เหมือนกับบ้านเราที่มีหลายคัน ส่วนรถคันแรกของเค้า (โดยส่วนใหญ่ที่ผมเห็น) ไม่ได้ซื้อกันถูกๆ เลย ส่วนใหญ่เริ่มกันประมาณ VW / BUICK / Teana / Camry ไม่ใช่ รถเครื่องยนต์เล็กๆ 1.5/1.6 เลยนะครับ เริ่มกันที่ 2.0 up แถมส่วนใหญ่จ่ายสด ยิ่งถ้าเข้ามาเมืองหลักๆเช่นปักกิ่ง ผมเห็นแต่ Audi / BMW / Benz คนหนุ่มๆ อายุแค่ 30 ก็ทำงานซื้อ Benz/BMW กันแล้ว