เมื่อ นตท. เริ่ม คิดจะลงทุน และก่อนอายุ 30 จะมีเงิน1ล้าน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
MarkOto
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: เมื่อ นตท. เริ่ม คิดจะลงทุน และก่อนอายุ 30 จะมีเงิน1ล้าน

โพสต์ที่ 31

ตอนนี้
ปลายปี 54 ผมรับเงินแม่รวมของผม 1,000,000+300,000(+\-)
ตอนนี้ปี 56 ผมพยายามและพยายามจน แอบตื้นตันใจ

เดือนนี้ ผมสามารถ
1. คืนแม่ 1,000,000บาท สำหรับที่ผมยืมมา
2.ผมให้ แม่เพิ่มอีก 1,050,000 บาท
รวม 2,050,000บาท

( เพราะแม่จะได้ปิดที่ค้างชำระ เท่ากับ 1,370,000บาท และชวนที่เหลือผมอยากแสดงความกตัญญูให้แม่ประดับบ้านและไปใช้ตามสบาย)

ส่วนที่เหลือ ตอนนี้ไม่มากมายอะไร แต่ก็ดีกว่าแต่ก่อน

ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่เป็นห่วง

ผมจะเล่าที่ทำให้พี่น้องฟัง
เพื่อขอความเห็นใจ
ให้พี่ๆช่วยแนะนำแนวทางให้ผมด้วยครับ เพราะตอนนี้ผมเริ่ม เริ่มไม่พัฒนาเพราะขาดครูดี

ก็หวังจะได้พี่ๆจากThaivi ช่วยแนะนำผมด้วยนะครับ

ไม่มีเจตนาอื่นเลยครับ

**เย็นนี้ผมจะมาเล่าตอนนะครับ
MarkOto

Re: เมื่อ นตท. เริ่ม คิดจะลงทุน และก่อนอายุ 30 จะมีเงิน1ล้าน

โพสต์ที่ 32

:) :D

ขออนุญาตเล่าต่อนะครับ

คราวนี้มาเตรียมแผนสู้ศึก 1,300,000
ครั้งที่ 1
แผน คือ ซื้อบริษัทที่ถูกน้ำท่วม ที่มองเห็น

หลักการคือ มองภาพใหญ่ :arrow: อุตสาหกรรมบาดเจ็บ :arrow: บริษัทแข็งแกร่ง สุด น่าจะรอด

แผนการถือครอง คือ 1.ถือ 3เดือนรอฟื้นจากน้ำลด 2.ขายเมื่อราคาแพง(ปัญหาของคนส่วนใหญ่ อะไร คือแพง??)
หรือ เมื่อมาผิดทาง คือ ราคาลด

****หมายเหตุ เนื่องจากผมจำเป็นต้อง คืนเงินที่กู้มาให้แม่โดยเร็ว จึงเลือกที่จะถือหุ้นระยะเวลาสั้น และเพราะมือใหม่ด้วยครับ****

1.ดูโทรทัศเลือกหุ้นได้มา 3 กลุ่ม คือ 1.บ้านจัดสรร 2.เครื่องบิน 3.โทรศัพท์
2.มาอธิบายการเลือกกลุ่ม
-เลือกจากเข้า www.settrade.com จะมีกลุ่มอุตสาหกรรม เลือกเข้ากลุ่ม
=อสังหาริมทรัพย์ เครื่องบิน และเครือข่ายโทรศัพท์
3มองหาบริษัทที่ราคาล่วงจากน้ำท่วม โดยมีเงื่อนไข ดังนี้ 1.ราคาถูก 2.มีpe เพราะแสดงว่า กำไร 3.ปันผลต่อเนื่อง
3.1เจอ pf สุดสังเกต ดูข่าว ว่าน้ำท่วมบ้านในกรุงเทพ ตรงตามเงื่อนไขหมด
3.2เจอ thai จุดสังเกตเห็น ข่าวออกเจอเครื่องการบินไทยจบน้ำ ที่ดอนเมือง ไม่ค่อยตรงเงื่อนไข
3.3เจอ TRUE จุดสังเกต เห็นโฆษณาบ่อย ราคาถูกสุดของกลุ่ม จะประมูล 3 G ด้วย
4.ซื้อครับแบ่งพอร์ตเท่ากัน จดใส่ไอดารี่การรบด้วยนะครับ
ต่อมา......อีกไปนาน ไม่ถึงเดือน
เนื่องด้วย ความใหม่ ไม่เคยสร้างกำไร.......ขึ้นมานิดหน่อย ขาดหมดได้ไม่กี่หมื่นบาทสำหรับแต่ละตัว
พอผ่านไปสามเดือนที่ตามมา
:wall: PF ขึ้นไป เกิน 100%
:wall: Thai ขึ้นไปเป็น 10%กว่าๆ
:wall: True ขึ้นมาเรื่อยๆ ใจร้อย กลัวรวยก็เลยขายก่อน
*****ประสบการณ์ ครั้งที่ 1 หลังจากพอร์ตมีเกินล้านบาท ที่ขายเพราะกลัวเงินต้นหาย เห็นตัวอื่นวิ่งดีกว่า ....ยอมรับว่า
ครั้งนี้ .........ค่าเทอมมีราคาสูงอีกครั้ง
*****กลับมาคราวนี้ เขียนโน้ต ติดผนังบ้าน เพื่อเตือนตัว.......เสียดดาย

:arrow: วิธีแก้และป้องกัน คือ
1.ทำตามแผน
2.มีวินัยในตนเอง
3.อดทน รอ!!!
4.สำคัญมาก คือ การมีสติ
MarkOto

โพสต์ที่ 33

simpleBE

MarkOto ลงทุนมาแล้วเกือบสี่ปี เงินต้นก็ถือว่าไม่น้อยนะสามแสนเนี่ย
แต่มาถึงวันนี้ทำไมมันไม่งอกเงยสักเท่าไหร่ อยากรู้ว่ามีแนวทางการลงทุนแบบไหน เลือกหุ้นยังไง บริหารพอร์ตยังไง

ขอตั้งข้อสังเกตว่า เงินสามแสนซึ่งเป็นเงินเย็นๆ (ไม่มีความกดดัน) ผ่านมาสี่ปียังไม่งอกเงย
แล้วเงินล้านสาม (เป็นเงินกู้ซึ่งแน่นอนมันกดดันกว่า) จะทำยังไงให้มันเติบโต

ปล. อยากให้มีมีตติ้งจริงๆ เชียว

ไปๆครับๆให้พี่ช่วย แนะนำสอนผมด้วยนะครับ
ปล.มือใหม่หัดใช้เว็บTHAIVI ครับ
MarkOto

โพสต์ที่ 34

หลังจาก ครั้งที่ 1 รู้งี้......ทำตามแผนก็ ...ไปได้สวย :shock:
ผ่านไปจนถึงเดือน กรกฏาคม 2555
ผมมีมีโอกาสไปหา พี่ที่รู้จัก ที่ กรุงเทพ ซึ่งเป็นอาจารย์พิเศษ เกี่ยวด้านเศรษฐศาสตร์ ที่มหาลัยแห่งหนึ่ง ผมมาอาสาเป็นเด็กถือกระเป๋าให้อาจารย์(พี่คนนั้น) ปลอมตัวเป็นนักศึกษา
แอบมาเรียนฟรี!!! เสาร์ อาทิตย์ เพื่อมาหาความรู้นอกกรอบ ซึ่งพี่ก็ยินดีที่ให้เข้าไปเรียน
เพื่อนนักศึกษาต่างพากันงงกับเด็กนั่งหลังห้อง หน้าใหม่ผมสั้น ผิวเข้ม
พี่เขาสอนดีมาก ผมนั่งเรียนอย่างตั้งใจ จดเอาความรู้หมด
:twisted: ......เจอที่เด็ดในการหาบริษัทเด็ดๆอีก คือ นโยบายรัฐบาลนี้ในการพัฒนาเศรษฐกิจ
และที่สะดุด คือ พลังงานทดแทน (โอกาสมาแล้ว)

กลับมาค้นหาเจอ และบริษัท demco

(ไม่แน่ใจโพส ชื่อหุ้นได้หรือเปล่า ถ้าผิดประการใด ช่วยบอกผมด้วยนะครับ)
ที่ผมชอบ เพราะไปอ่านหนังสือมาอีก เพิ่มความรู้ช่วงที่หายไป เกือบ เดือน
และไปหาคำตอบให้ข้อสงสัยเช่นเคย
เช่น จะขายตรงไหน ซื้อตรงไหน ทำไมถึงซื้อ

คราวนี้ผมบอกตัวเองว่าทำตามแผนเดิม……คือแผนการถือครอง คือ 1.ถือ 3เดือน 2.ขายเมื่อราคาแพง(ปัญหาของคนส่วนใหญ่ อะไร คือแพง??)หรือ เมื่อมาผิดทาง คือ ราคาลด

โดยมีเงื่อนไข ดังนี้ 1.ราคาถูก 2.มีpe เพราะแสดงว่า มีกำไร 3.ปันผลต่อเนื่อง ที่เงื่อนไขแบบนี้ คือ เริ่มเข้าใจบ้างแล้วครับ

ตอนนั้นมองเห็นหุ้นตัวเดียว เคยอ่านเจอ พี่นักลงทุนบอกว่า ให้ทยอยซื้อ ผมก็ซื้อ ไปก่อนส่วนหนึ่ง ไม่ถึงล้าน
:arrow: การปฏิบัติการ ก็เริ่มขึ้น
ถ้าขึ้นก็ซื้อเพิ่ม เพิ่มไปเรื่อยๆ จนถึงตามที่วางแผนไว้(ซึ่งตอนนั้นไม่ได้วางแผนไว้ว่าจะซื้อเท่าไหร...ครับ)
1.รอไปสักพัก ...ผ่านไปเกือบเดือน ขึ้นตามแผนที่วางไว้ +10%
2.ผมก็ซื้อเพิ่มอีก ส่วนหนึ่ง แล้วผ่านไปครึ่งเดือน หุ้นก็ขึ้นอีก +10%
3.ผมก็ซื้อส่วนที่เหลือ จนหมดตัว ตอนนี้ถือ หุ้นตัวนี้ 100% เต็มพอร์ตเรียบร้อยแล้วครับ
แต่กว่าที่ผมจะซื้อเพิ่มได้ผมทำไง และรู้สึกอย่างไงรู้มั้ยครับ
ผมตื่นเต้นที่เห็นกำไรโตขึ้นเวลาที่เปิดดูพอร์ต สุดๆๆแล้วคำถามก็มาอีกตามเคย ขายๆๆๆๆๆๆเลย กับ เอาไงดีๆๆๆๆ
ผมกลุ่มตั้งแต่ซื้อครั้งแรก ที่มีกำไร

:mrgreen: :mrgreen: :B ผมค้นพบวิธีหา ความนิ่งและหาเหตุผล คือ **** หลังเลิกงาน 2000 น. ผมไปนั่งสมาธิเงียบที่วัดใหญ่ (วัดพระพุทธชินราช)
ทำให้สงบและนิ่งขึ้น อย่างน้อยอาทิตย์ละครั้ง
ผ่านไปสามเดือนกับความอดทน และเจริญทางธรรมไปด้วย เพื่อนลองเอาไปทำดูนะครับเวลาที่กลุ้มๆหาเหตุผลไม่ได้ และมืดตื้อกับการลงทุน

พอร์ตโตขึ้นเป็น เกือบ 70% เพราะ เต็มพอร์ตตัวเดียว เสี่ยงมากครับแต่ว่า

คิดว่าเข้าใจในตัวบริษัท :D เพราะ
1.อ่าน 56-1 เพราะเห็นหลายเคยพูดถึงว่าถ้าจะลงทุน อย่างน้อยต้อง 56-1 ตอนนั้นมือใหม่ มันคือไร?? ก็ได้เพื่อนทางเฟสคอยแนะนำ จึงไปโหลดมาอ่านทั้งอาทิตย์
2.พยายามแกะงบ ตัวเลข ง่ายๆเท่าที่ทำได้ จากที่หนังสือสอน
3.โทร ไปถามนักลงทุนสัมพันธ์ ของบริษัท (บริษัทตอบได้ดีมากจนรู้สึกว่า ต้องขอบคุณพนักงานคนนั้น และเพื่อนนักลงทุนท่านหนึ่งบอกว่า สงสัยโทรไปดิ!! ถามถึง การลงทุนของบริษัท) ก็เงินเรานะ เราต้องสู้
4.อีกอย่างผมชอบขับรถเที่ยว ไปต่างจังหวัด มีโอกาสเห็น โซล่าร์ฟาร์มหลายแห่งระหว่างเดินทาง ดังน้นผมพยายามเป็นนักลงทุนที่ดี จอดรถแล้วขอพนักงานที่นั้น เข้าไป บอกว่าจะไปถ่ายรูป ก็ถ่ายรูปจริงนะครับ แล้วก็สังเกตรอบนั้นรวมถึงการทำงานในที่นั้น รวมถึงสอบถามข้อมูลกับพนักงาน ว่า เป็น ของบริษัทไหน เป็นไงมาไง.....มากมาย
5.ปรับแผนต่อเนื่อง เปิดดูติดตามทุกเย็นถึงข่าวบริษัท ตอนนั้นเริ่มรู้ การใช้ประโยชน์ของพี่ google ว่า เมื่อไหร ราคาเคลื่อนไหวผิดปกติ เกิดจากอะไร
*****ก็ไปค้นหา พิมพ์เช่น “demco หุ้น” ไปที่เงื่อนไปพิเศษ ตั้งค้นหา 24 Hr
ถ้าไม่ข่าวอะไร ก็กลับมาทบทวนว่าทำไม
ถ้ามีข่าวดี ก็ รอเพราะบริษัทเราดี

จากนั้นก็ขายเพราะเห็นราคาและคนเริ่มสนใจบริษัทแล้ว ราคาเริ่มแฟงแล้ว.......
เฉลยที่ขาย เพราะ ....มีความรู้แค่นี้จึงขายครับ....ทำตามความรู้ถ้ารู้มากกว่าคงได้มากกว่านี้

ถ้าไม่ขายได้เป็น 300% อย่างไงก็ฝากพี่ที่แห่งนี้ ชี้แนะและแนะนำผมด้วย
ตอนนี้ก็สามารถสร้างกำไร ประมาณ 700,000 บาทแล้ว

ตอนนี้ตื้นตันใจมากเพราะเป้นกำไรก้อนแรกที่รู้สึกว่า โตมาก และเราทำได้แล้วกับแผนตนเอง

แล้วผมจะมาเล่าต่อนะครับ
แนะนำผมได้เลยนะครับ
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
ผมเหมือนคนป่วยที่มาหาหมอคือ พี่thaivi ที่คอยให้ยาและคำแนะนำดีให้ผม แข็งแรงอย่างมั่นคง

ขอบคุณอีกครั้งครับ
MarkOto

โพสต์ที่ 35

ตอนนี้พอร์ตผมโตขึ้น
ต่อมาผมก็ ได้สัมผัสล้านแรกในชีวิต
ช่วงเดือนตุลาคม 2555
ความรู้สึกตอนนั้น ดีใจอย่างบอกไม่ถูกหลังจากพยายามมาเกือบ 6 ปี
เริ่มตั้งแต่ อายุ 22 ปี ที่มีเงินเก็บ 300,000บาท เหมือนเราเอาชนะอะไรมาสักอย่างแล้วได้แชมป์...แอบน้ำตาซึมกับตัวเอง

ปี 2556
ตอนนั้นเริ่มคิดว่า จะคืนคุณแม่ กับล้านบาทที่ยืมมา แต่ช่วงนั้นผมรู้สึกว่า set กำลังขึ้น
จึงบอกคุณแม่ว่า ผมขอเวลาอีกปี จะคืนหนี้ที่ยืมมาทั้งหมด คิดคราวๆว่าจะอีกปีรวมเป็น 2 ปี
จากนั้นผมก็พยายามต่อ พบจุดบอดมากมาย ความโลภเข้าครอบ
ช่วงนั้นผมติดเรียน มาเรียนชั้นนายร้อยที่ ศูนย์การทหารม้าที่ สระบุรี ทำให้การติดตาม set ไม่ต่อเนื่อง
แต่ก็สามารถทำกำไรจากการถือหุ้นบ้างตัว ช่วงตลาดกระทิงหุ้นพากันขึ้น หุ้นที่ผมถือก็พากันขึ้นหมด
กำไรก็มาขึ้น

เมื่อถึงจุดที่คืนแม่
ผมก็มาคิดว่าจะคืนเท่าที่ยืมมา หรือ คืนทั้งหมด หรือ คืนทั้งหมดที่ยืมมาพร้อมกำไรที่มาให้แม่เพราะอยากให้สบายบ้าง
สุดท้ายผมก็เลือกที่จะคืนทั้งหมดที่ยืมมาพร้อมกำไรที่มาให้แม่บ้างส่วน เพราะอยากให้สบายแม่บ้าง
คิดดูว่า แม่ถึงขนาดเสี่ยงไปกู้มาเพื่อเราแล้วเราทำอะไรเพื่อแม่
ผมคิด ถ้าผมมีเงินมากขึ้นแล้ว คุณแม่ผมยังลำบาก ผมจะรวยไปทำไม …ในเมื่อคนที่รักยังลำบาก อยู่
ผมคิดเพียงแค่นี้ …ก็มากพอแล้ว

ต้นเดือนกันยายน 2556 ที่ผ่านมา
ผมล้างพอร์ต เพื่อเงินและนำกำไรบ้างส่วนให้แก่แม่ผม ด้วยความภาคภูมิใจในตนเอง
ตอนนี้เหลือในพอร์ตไม่เท่าไหรแต่เกินที่วางแผน 1ล้านก่อนอายุ 30 ปีเรียบร้อยแล้วครับ
และผมพร้อมที่จะเริ่มนับหนึ่งใหม่กับการ ลงทุนแบบVI
เพราะที่ผ่านมาอาจเป็นที่ดวงและ ความทึก มากกว่าความสามารถเหมือนพี่ๆชาว VI ที่ประสบความสำเร็จ
เนื่องจากขาดประสบการณ์ และอ่อนรู้

ที่โพสมาทั้งหมด ก็เพื่อว่าจะมีประโยชน์ต่อพี่น้องthaivi ไม่มากก็น้อย ที่ผมได้ผ่านมาช่วง 4ปีนี้
ไม่ได้มีเจตนนา อวดเก่งหรือ โชว์อะไร ในที่แห่งนี้
เพราะมองว่าที่นี้คือ แหล่งความชั้นครูแห่งการลงทุนของประเทศไทย
ที่ผมต้องมาขอความรู้และประสบการณ์จากทุกท่าน และแสดงถึงสิ่งที่ผมผิดพลาด

ขอฝากเนื้อฝากตัว ขอความรู้จากพี่ Thaivi ทุกคนท่านด้วยครับ
ผมชอบการลงทุนมาเป็น 10 ปีแล้ว ค่อยๆพัฒนา จนมาพบการลงทุน หุ้น
การรายได้ครั้งแรกในชีวิต คือ
การรับจ้างขอดเกล็ดปลา กะละมังละ 1 บาท ตอนอายุ 4-5 ขวบ
การลงทุน ณ ปัจจุบัน อายุ 26ปี จะครบ 27 เดือนธันวาคมนี้ คือ
การลงทุน(หุ้น) ,เก็บออม และปลูกไม้(ไม้สัก ไม้ยางนา) เนื้อบนที่นามรดกปู่

สุดท้ายนี้เพื่อนหลายคนคงอยากรู้จักชื่อผมบ้างแล้ว
กระผม ร.ท.อัครเจตน์ เสติ ตท.47 จปร.58 สังกัด กองพันทหารม้าที่ 9 ค่ายสมเด็จพระเอกาทศรถ จ.พิษณุโลก
(ทหารม้ารถถัง กองทัพบก ครับ)

ขอบคุณที่ติดตาม และให้คำชี้แนะด้วยความเอ็นดูครับ
theenuch
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 39

โพสต์ที่ 36

อ่านแล้วเหมือนๆ สามีพี่เลย
มือไม้มีแต่แผลเป็น
จากการทำปลาเค็มมาตั้งแต่เล็กๆ
หน้าหนาวที่ทุกคนนอนสบาย
เค้าต้องตื่นแต่เช้ามืดไปหาปลา
ทำตลอดห่วงโซ่ ตั้งแต่หา ทำปลาเค็ม ช่วงไหนมีมากหน่อยก็ได้ขายบ้าง

ตอนนี้เค้าเป็นคนที่เห็นคุณค่าของเงินแบบน้องนี่แหละค่ะ

เอาใจช่วยนะคะ เส้นทางการลงทุนของน้องยังอีกยาวไกล
และอาจเป็นข้อได้เปรียบเพราะระยะเวลาที่มาก
สามารถเห็นผลกำไรจากผลตอบแทนทบต้น
ของการลงทุนแนว VI ได้ชัดเจนขึ้น
ภาพประจำตัวสมาชิก
vim
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 37

ยินดีกับคุณ MarkOto ด้วยครับที่ประสบความสำเร็จในการลงทุนไปด้านหนึ่งแล้ว ไม่ธรรมดาเลยที่สามารถทำตามความมุ่งมั่นไว้ตั้งแต่แรกได้

สไตล์การลงทุนอาจจะต่างกับผม ตัวผมเองไม่นิยมการกู้เงินมาลงทุนเท่าไหร่ เพราะมันทำให้กดดัน ทำให้ความโลภที่ผมมีมากอยู่แล้วในใจนั้นมันเพิ่มขึ้นอีกหลายเท่าตัว ทุกวันนี้ผมพยายามปรับเปลี่ยนมุมมองให้มองไกลขึ้น พยายามไม่ยึดติดกับตัวเลขเงินในพอร์ท พยายามมองธุรกิจเหมือนเป็นเจ้าของ ถ้าธุรกิจเราดีขึ้นกำไรและปันผลก็จะเพิ่มขึ้น ผลตอบแทนในการลงทุนระยะยาวเราก็จะดีขึ้นตามเอง คิดแบบนี้แล้วเราจะได้ไม่ไปพะวงกับราคาหุ้น เพราะราคาหุ้นเป็นสิ่งที่เรากำหนดไม่ได้ และหลายๆครั้งมันเป็นเป็นสิ่งที่ไม่มีใครคาดเดาได้แน่ชัด

หากเราถือหุ้นไม่ยาวพอ กำไรที่เราได้จากการลงทุนนั้นมักจะมาจากส่วนต่างของราคาซื้อและราคาขาย ในเมื่อราคาหุ้นเป็นสิ่งที่อารมณ์ตลาดเป็นคนกำหนด กำไรที่เราได้ก็อาจเป็นผลพวงของอารมณ์ตลาด อาจเป็นไปได้ว่ากำไรนั้นมันไม่ได้มาจากผลของหลักการการลงทุนในตอนแรก

บางทีเราอาจต้องทบทวนตัวเองบ่อยๆ ว่ากำไรที่เราได้จากการลงทุนนั้น ได้มาจากหลักการลงทุนของเรา หรือได้มาจากอารมณ์ตลาดที่ทำให้หุ้นเราขายได้ราคาดี ถ้าพบว่ากำไรมันมาจากหลักการที่ถูกต้อง การลงทุนตามหลักการเดิมต่อไปก็จะได้ผลตอบแทนที่มั่นคง แต่หากกำไรมันมาจากภาวะอารมณ์ตลาด ถ้าเราลงทุนแบบเดิมในอนาคตมันอาจไม่ได้กำไรเท่าเดิมก็ได้ เพราะตลาดนั้นมีอารมณ์เปลี่ยนแปลงอยู่ตลอด

คุณ MarkOto ประสบความสำเร็จในระดับนี้ตั้งแต่อายุยังน้อย แถมท่าทางจะไปได้ไกลในสายอาชีพ อัพไซด์ของการลงทุนนั้นยังมีอีกมาก ถ้าระวังดาวน์ไซด์ด้วยแล้วต้องประสบความสำเร็จในทุกๆด้านแน่นอนครับ
Vi IMrovised
MarkOto

โพสต์ที่ 38

vim เขียน:ยินดีกับคุณ MarkOto ด้วยครับที่ประสบความสำเร็จในการลงทุนไปด้านหนึ่งแล้ว ไม่ธรรมดาเลยที่สามารถทำตามความมุ่งมั่นไว้ตั้งแต่แรกได้

สไตล์การลงทุนอาจจะต่างกับผม ตัวผมเองไม่นิยมการกู้เงินมาลงทุนเท่าไหร่ เพราะมันทำให้กดดัน ทำให้ความโลภที่ผมมีมากอยู่แล้วในใจนั้นมันเพิ่มขึ้นอีกหลายเท่าตัว ทุกวันนี้ผมพยายามปรับเปลี่ยนมุมมองให้มองไกลขึ้น พยายามไม่ยึดติดกับตัวเลขเงินในพอร์ท พยายามมองธุรกิจเหมือนเป็นเจ้าของ ถ้าธุรกิจเราดีขึ้นกำไรและปันผลก็จะเพิ่มขึ้น ผลตอบแทนในการลงทุนระยะยาวเราก็จะดีขึ้นตามเอง คิดแบบนี้แล้วเราจะได้ไม่ไปพะวงกับราคาหุ้น เพราะราคาหุ้นเป็นสิ่งที่เรากำหนดไม่ได้ และหลายๆครั้งมันเป็นเป็นสิ่งที่ไม่มีใครคาดเดาได้แน่ชัด

หากเราถือหุ้นไม่ยาวพอ กำไรที่เราได้จากการลงทุนนั้นมักจะมาจากส่วนต่างของราคาซื้อและราคาขาย ในเมื่อราคาหุ้นเป็นสิ่งที่อารมณ์ตลาดเป็นคนกำหนด กำไรที่เราได้ก็อาจเป็นผลพวงของอารมณ์ตลาด อาจเป็นไปได้ว่ากำไรนั้นมันไม่ได้มาจากผลของหลักการการลงทุนในตอนแรก

บางทีเราอาจต้องทบทวนตัวเองบ่อยๆ ว่ากำไรที่เราได้จากการลงทุนนั้น ได้มาจากหลักการลงทุนของเรา หรือได้มาจากอารมณ์ตลาดที่ทำให้หุ้นเราขายได้ราคาดี ถ้าพบว่ากำไรมันมาจากหลักการที่ถูกต้อง การลงทุนตามหลักการเดิมต่อไปก็จะได้ผลตอบแทนที่มั่นคง แต่หากกำไรมันมาจากภาวะอารมณ์ตลาด ถ้าเราลงทุนแบบเดิมในอนาคตมันอาจไม่ได้กำไรเท่าเดิมก็ได้ เพราะตลาดนั้นมีอารมณ์เปลี่ยนแปลงอยู่ตลอด

คุณ MarkOto ประสบความสำเร็จในระดับนี้ตั้งแต่อายุยังน้อย แถมท่าทางจะไปได้ไกลในสายอาชีพ อัพไซด์ของการลงทุนนั้นยังมีอีกมาก ถ้าระวังดาวน์ไซด์ด้วยแล้วต้องประสบความสำเร็จในทุกๆด้านแน่นอนครับ
ขอบคุณ
สำหรับคำแนะนำที่ดี เพราะผมคิดเช่นนี้เหมือนกัน
ว่าต้องมาพัฒนาการคิดที่ถูกต้องเสียก่อนเพื่อการเติบโตที่ยั่งยืน
นพพร

โพสต์ที่ 39

ขอให้ถึงเป้าหมายและประสบความสำเร็จดังหวังไว้ครับ :mrgreen:
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
tigerroad197

โพสต์ที่ 40

ขอบคุณที่แบ่งปันประสบการณ์ครับ

เอาใจช่วย สู้ไปด้วยกันครับ
LA-Z-BOY
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 41

ขอบคุณคุณ MarkOto ที่มาแบ่งปันด้วยหัวใจทหาร
ครับกระพ้ม (เปิดเผยชื่อจริง & สังกัดกันเรย:)

สำหรับผม VI ช่วยให้เราประเมินความเสี่ยงได้เก่งขึ้น
แล้วรอเวลา เมื่อโอกาสมาถึง เราจะมั่งคั่งขึ้นเองครับ

ข้อดีของการเข้าความเสี่ยงและเล่นกับมันเป็นก็คือ เราจะไม่กลับไปจนอีกในตอนแก่ครับ
LA-Z-BOY
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 42

ข้อดีของการเข้าใจความเสี่ยงและเล่นกับมันเป็น ก็คือเราจะไม่กลับไปจนอีก ในตอนแก่ครับ
SixtyNine

โพสต์ที่ 43

5.แนวคิด ทำจัดระเบียบโฟเดอร์การลงทุนของแต่ละบริษัทในคอมพิวเตอร์ส่วนตัว (พี่โจ เคยแนะนำโพสในthaivi)
เกี่ยวกับข้อมูลของบริษัท

อยากศึกษาและลองทำตามบ้าง มีใครพอจะหากระทู้การจัดระเบียบโฟเดอร์ของพี่โจได้บ้างครับ
ขอบคุณมากครับ
เราไม่จำเป็นจะต้องเหมือนคนอื่น
และคนอื่นไม่จำเป็นจะต้องเหมือนเรา
MarkOto

โพสต์ที่ 44

http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=35&t=33509

น่าจะอยุ่ในนี้ นะครับ ไม่รู้อยู่ตรงเคยอ่านเจอ
SixtyNine

โพสต์ที่ 45

MarkOto เขียน:http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=35&t=33509

น่าจะอยุ่ในนี้ นะครับ ไม่รู้อยู่ตรงเคยอ่านเจอ
ขอบคุณมากครับ
เราไม่จำเป็นจะต้องเหมือนคนอื่น
และคนอื่นไม่จำเป็นจะต้องเหมือนเรา
TLSS
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 46

อ่านสนุกมากครับ ได้ข้ัอคิดดีๆ ขอบคุณมากครับ ^^
tanawindee

โพสต์ที่ 47

ชอบแนวการเขียนและการใฝ่หาเรียนรู้ด้วยตัวเองเป็นแบบอย่างเยาวชนรุ่นใหม่ ที่ปัจจุบันฟุ้งเฟื้อตามกระแสทุนนิยมจนลืทการออม ผมว่ารวบรวมเรียบเรียง แต่งเป็นหนังสือ หรือนิยายชีวิตเป็นการ์ตูน แล้วแต่ท่าน ผมขอตั้งชื่อหนังสือว่า"ชีวิตนักเรียนนายร้อย จากดาวน้อยสู่การออมเพื่อชีวิตที่ยิ่งใหญ่". ผมว่าอาจจะติดทอปชาร์ตร้านดังก็ได้ ลองพิจารณาดูครับ เป็นการลงทุนเพื่อชีวิตอีกแบบหนึ่งครับ ผมขอจองหนึ่งเล่มเอาไว้สอนลูกหลาน
doo_meau

โพสต์ที่ 48

แอบซุ่มอ่านอยู่นาน เรารุ่นเดียวกันนะเตรียมทหาร47 ผมร.ต.ท.เอกราช ห่อหุ้ม น่าจะลงทุนมานานพอๆกัน อย่าลืมเข้าไปห้องทหารปวดหล่ะ
MarkOto

โพสต์ที่ 49

doo_meau เขียน:แอบซุ่มอ่านอยู่นาน เรารุ่นเดียวกันนะเตรียมทหาร47 ผมร.ต.ท.เอกราช ห่อหุ้ม น่าจะลงทุนมานานพอๆกัน อย่าลืมเข้าไปห้องทหารปวดหล่ะ

พี่เอกราช จำเราไม่ได้หรอ
เพื่อน ตท.47 ดูว่า มีใครไม่รู้จัก มาร์ค มหาสารคามบ้าง^^~
คนที่พูดหน้าแถว ครับ
MarkOto

โพสต์ที่ 50

tanawindee เขียน:ชอบแนวการเขียนและการใฝ่หาเรียนรู้ด้วยตัวเองเป็นแบบอย่างเยาวชนรุ่นใหม่ ที่ปัจจุบันฟุ้งเฟื้อตามกระแสทุนนิยมจนลืทการออม ผมว่ารวบรวมเรียบเรียง แต่งเป็นหนังสือ หรือนิยายชีวิตเป็นการ์ตูน แล้วแต่ท่าน ผมขอตั้งชื่อหนังสือว่า"ชีวิตนักเรียนนายร้อย จากดาวน้อยสู่การออมเพื่อชีวิตที่ยิ่งใหญ่". ผมว่าอาจจะติดทอปชาร์ตร้านดังก็ได้ ลองพิจารณาดูครับ เป็นการลงทุนเพื่อชีวิตอีกแบบหนึ่งครับ ผมขอจองหนึ่งเล่มเอาไว้สอนลูกหลาน

ขอบคุณครับ
ผมเขียนจากประสบการณ์แบบ เจ็บจริง มาถ่ายทอด
เป็นแค่บางส่วนของการเริ่มต้นลงทุนครับ
ผมยังมือใหม่ใฝ่เรียนรู้ ครับ

ตอนนี้ที่เริ่มเข้าใจมากกว่าแต่ก่อน เพราะ พยายามทำให้การลงทุนเป็นส่วนหนึ่งของชีวิตประจำวัน
ทำให้เรามองภาพอะไรได้ง่ายขึ้นครับ
MarkOto

โพสต์ที่ 51

ผมสังเกตมานานพอควร
เรื่อง ไอดอลนักลงทุน

พี่ที่ประสบความสำเร็จหลายท่าน
มักจะมีไอดอลประจำตัว ส่วนตัวผมก็มีเป็นคนไทย^^~
เพราะผมคิดว่าการมีบุคคลต้นแบบของการลงทุนนั้น
จะทำให้เรามีแนวทางใกล้เคียงไอดอลและมีความมุ่งมั่นตามไอดอล
แต่การจะลอกแบบมาหมดคงทำได้ยากเพราะมันอยู่ที่ตัวบุคคลและความเข้าใจ

ถ้าเรามีหลักยึดตามไอดอลแล้ว ก็จะเกิดความเชื่อ และความมั่นคงทางจิตใจตามมา
ผลของการลงทุนก็จะดีตามแบบไอดอลไม่มากก็น้อย

ตอนนี้ก็พยายามตามไอดอลครับ^^~
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 52

เรื่องจริงไม่อิงนิยาย ตอนนี้เหล่าทหารครบสี่เหล่าแล้วนะครับพ้ม
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
doo_meau

โพสต์ที่ 53

จำได้สิท่าน เรามาตั้งแกงค์ขุดหุ้นกันเถอะ พี่โชเบนำทีม!!!!
MarkOto

โพสต์ที่ 54

doo_meau เขียน:จำได้สิท่าน เรามาตั้งแกงค์ขุดหุ้นกันเถอะ พี่โชเบนำทีม!!!!
ผมค่อนข้างพูดเก่ง !!!
ฝีมือการลงทุนยังห่างชั้นมากๆ เพราะพึ่งมาพัฒนาตัวเองจริงจังได้ปีกว่า เอง

555 ตอนนี้ก็เข้ากลุ่มทหารปวดๆ แล้ว

ส่วนมากมีแต่เรื่อง ขำๆกับ เจ็บๆ กับการลงทุนมาถ่ายทอด ครับ
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 55

MarkOto เขียน:
doo_meau เขียน:จำได้สิท่าน เรามาตั้งแกงค์ขุดหุ้นกันเถอะ พี่โชเบนำทีม!!!!
ผมค่อนข้างพูดเก่ง !!!
ฝีมือการลงทุนยังห่างชั้นมากๆ เพราะพึ่งมาพัฒนาตัวเองจริงจังได้ปีกว่า เอง

555 ตอนนี้ก็เข้ากลุ่มทหารปวดๆ แล้ว

ส่วนมากมีแต่เรื่อง ขำๆกับ เจ็บๆ กับการลงทุนมาถ่ายทอด ครับ
ผมไม่เล่นด้วยยยยยยย
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
canuseeme

โพสต์ที่ 56

โหดมากครับ กู้มาเล่น 1 ล้านนนนนนน
แล้วยังใส่ไปตัวเดียว
สมกับเป็นสายเลือดนักรบ มีสกิล ความกล้าชัดเจน
ซึ่งผมว่า สกิลนี้ สำคัญกับนักลงทุนนัก :B :B :B

ผมฟันธงเลย คุณจะพบอิสระทางการเงินแน่นอน
ปัญญาไม่มีในผู้ไม่พิจารณา

There is no fate but what we make

https://www.facebook.com/pages/คัดหุ้นซวย
beerverpool

โพสต์ที่ 57

ผมเข้าผิดจังหวะครับ เข้าตอน 1600 5แสน ขาดทุนไป 7 หมื่นแล้วตอนนี้ ขายหมูบ้าง คัทบ้าง หุ้น IPO บ้าง (โดนบอลไป6หมื่น) ต้องถอนเงินหุ้นออกมา รวมขาดทุนอยู่ ณ เวลานี้ 120,000 จาก 5 แสน ตอนนี้มีเงินสดในบัญชี 74,000 ว่าจะขอที่บ้านมาลงทุนอีกสัก 200,000 รวมเป็น 270,000 ถ้าทางบ้านอนุมัติ

ตอนนี้ตั้งสติอยู่ครับ :'O :'O :'O

ต้องมีวันที่เป็นของผม :wall: :wall: :wall: :wall: :wall:
MarkOto

โพสต์ที่ 58

พยายามหาความรู้ ให้พร้อมกับวันนั้นครับ
ค่อยพัฒนา อ่านหาความรู้ครับ
ทุกๆวันยัง อ่านหนังสือทุกวัน ให้เราพร้อม

ทุนที่มากพอ+ ความรู้ที่ดีพอ= ผลตอบแทนที่งดงาม

ที่เสียไปให้จดจำกับค่าเทอม ของสนามหุ้นนี้ครับ
MarkOto

โพสต์ที่ 59

canuseeme เขียน:โหดมากครับ กู้มาเล่น 1 ล้านนนนนนน
แล้วยังใส่ไปตัวเดียว
สมกับเป็นสายเลือดนักรบ มีสกิล ความกล้าชัดเจน
ซึ่งผมว่า สกิลนี้ สำคัญกับนักลงทุนนัก :B :B :B

ผมฟันธงเลย คุณจะพบอิสระทางการเงินแน่นอน

ขอบคุณครับ

ผมจะพยายามทำให้ได้ครับ
วีนนั้นผมจะกลับมาถ่ายทอดเรื่องราว อีกครั้งครับ
beerverpool

โพสต์ที่ 60

MarkOto เขียน:พยายามหาความรู้ ให้พร้อมกับวันนั้นครับ
ค่อยพัฒนา อ่านหาความรู้ครับ
ทุกๆวันยัง อ่านหนังสือทุกวัน ให้เราพร้อม

ทุนที่มากพอ+ ความรู้ที่ดีพอ= ผลตอบแทนที่งดงาม

ที่เสียไปให้จดจำกับค่าเทอม ของสนามหุ้นนี้ครับ

ขอบคุณครับ