หลักการคิด P/FCF ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
rosicky
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

หลักการคิด P/FCF ครับ

โพสต์ที่ 1

จากที่ได้ไปฟังงาน THAIVI สิงหาคม 2556 มา ตามวิธีที่พี่ Like ได้แนะนำ หนึ่งวิธีนั่นคือ P/FCF ผมมีคำถามดังนี้ครับว่าผมเข้าใจถูกต้องไหม
1. การคิด FCF มาจาก EBIT+Depreciation-CAPEX
เราควรใช้ NP หรือ EBIT ในการตั้งต้นคิด FCF ดีครับ
และ CAPEX ที่ใช้เราจะเอามาจากงบกระแสเงินสดจากกิจกรรมการลงทุนที่เกี่ยวกับพวกการผลิต เครื่องจักรบริษัทจะได้ไหมครับ

2. การที่เราเอา P มาเป็นตัวตั้งหาร FCF เราต้องใช้ Market Cap ใช่ไหมครับ (ราคา*จำนวนหุ้น) จึงจะได้ออกมาหน่วยเดียวกัน

ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกไหมครับ รบกวนขอคำชี้แนะด้วยครับ
offshore-engineer
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 8

Re: หลักการคิด P/FCF ครับ

โพสต์ที่ 2

ในความคิดของผม ถ้าเราคำนวณอัตราส่วน P/FCF. FCF ควรใช้ NP ครับ

ถ้าหามูลค่ากิจการโดยวิธี DCF, FCF จะมาจาก EBIT
Minimize risk through an in-depth knowledge. Buy at bargain price. Wait patiently.
http://valueinvestors.wordpress.com/
โพสต์โพสต์