Competitive Advancetage --> ADVANC, DTAC, TRUE

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
UKKU
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 61

Re: Competitive Advancetage --> ADVANC, DTAC, TRUE

โพสต์ที่ 31

ขอตามอ่านด้วยคนนะครับ ไม่มีความรู้ด้านนี้เลย
ใครถือหุ้นอยู่ ก็ไม่ต้องกลัวว่าจะถูกกล่าวหาว่าเขียร์หุ้นนะครับ มาโพสกันเยอะๆ
เดี๋ยวกลัวกันหมด เงียบกันหมด น้องๆก็จะเสียโอกาสได้ความรู้กัน
เกิดกับตายหนึ่งครั้งเท่าๆกัน
ต่างก็ตรงความหมายระหว่างนั้น
PLUSLOVE
ผู้ติดตาม: 3

Re: Competitive Advancetage --> ADVANC, DTAC, TRUE

โพสต์ที่ 32

sanpat91 เขียน:ปิดงบปีนี้ หรืออย่างช้าปีหน้า TRUE จะจ่ายปันผลแล้วครับ

กำไรใน TrueOnline TrueVision จะออกมาให้เห็นอย่างน่าประหลาดใจ เมื่อบริษัทสามารถจ่ายปันผลได้
true ยังมีขาดทุนสะสมอยู่ 5.6 หมื่นล้านบาท

จะจ่ายปันผลได้ มันต้องล้างขาดทุนสะสมให้หมดก่อนมิใช้เหรอครับ
jack5515566
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 33

ต้องรอดูความชัดเจนการปรับโครงสร้างเงินทุนภายในปีนี้ว่าจะทำได้ดีขนาดไหน ซึ่งผู้บริหารเคยให้สัมภาษณ์ไว้ ซึ่งตอนนี้ยังไม่ชัดเจน

ระดมเงินทุนสามารถทำได้หลายวิธี: 
1 การ Spin-off บริษัทลูกอย่าง True Online และ TrueVision จดทะเบียนในตลาด
2 การหาพันธมิตรทางธุรกิจเพื่อเพิ่มความแข็งแกร่งทางการเงินให้กับ True mobile
3 การนำเสาส่งสัญญาณและอุปกรณ์ขายเข้ากองทุนโครงสร้างพื้นฐาน
4 การเพิ่มทุนซึ่งยังไม่อยู่ในทางเลือก
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 34

micky1115 เขียน:
sanpat91 เขียน:ปิดงบปีนี้ หรืออย่างช้าปีหน้า TRUE จะจ่ายปันผลแล้วครับ

กำไรใน TrueOnline TrueVision จะออกมาให้เห็นอย่างน่าประหลาดใจ เมื่อบริษัทสามารถจ่ายปันผลได้
true ยังมีขาดทุนสะสมอยู่ 5.6 หมื่นล้านบาท

จะจ่ายปันผลได้ มันต้องล้างขาดทุนสะสมให้หมดก่อนมิใช้เหรอครับ
ดูงบเฉพาะกิจการครับ ขาดทุนสะสม 43,400 ลบ ครับ หากทำเป็นบวกได้ ก็ปันผลได้
จะทำยังไงให้เป็นบวกเท่านั้นแหละ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
anubist
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 35

ทรูจำเป็นต้องล้างส่วนต่ำกว่ามูลค่าจำนวน7.45หมื่นล้านด้วยครับ ถึงจ่ายปันผลได้
อยู่ที่จะล้างแบบไหน เอากำไรมาล้างหรือลดพาร์จาก10-->xก็ได้
ทุนน้อยและหลุดดอยแล้ว เย้ๆ
Ryotaro
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 36

wpong เขียน:คุณชอบแบบใหนครับ
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=UGhggXucE10[/youtube]

[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=I8kKWszCKIE[/youtube]
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=MnnLoVfE_dk[/youtube]
wpong เขียน:Insert youtube ไม่เป็น ช่วยทีครับ
มาช่วยครับ

[youtube]UGhggXucE10[/youtube]
[youtube]I8kKWszCKIE[/youtube]
[youtube]MnnLoVfE_dk[/youtube]
Believe in Yourself & Do Your Best.
st.martin
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 37

จะรีบจ่ายปันผลทำไม ยังต้องลงทุนอีกมาก และต้องสู้กับ cth อีก
wpong
ผู้ติดตาม: 34

โพสต์ที่ 38

ขอบคุณครับ คุณRyotaro

สำหรับคนที่สนใจงบการเงินของ True ผมอยากแนะนำให้ดู 3 เรื่องหลักๆก่อน

1. การคิดค่าใช้จ่ายแบบ cost plus ของสัญญา 850 Mhz ว่าเป็นอย่างไร
2. การสิ้นสุดสัญญาสัมปทานคลื่น 1800 Mhz ว่าจะลดผลขาดทุนเท่าไหร่
3. การสิ้นสุด amortization ของการ revalue มูลค่าสัญญา ของคลื่น 850 mhz จะมีผลอย่างไร
maymekung

โพสต์ที่ 39

ในระบบ 2g ในอดีต ปริมาณ bandwidth อาจไม่สำคัญมากเนื่องจากไม่มีการใช้ data มากเหมือน 3g หรือ 4g ครับ แต่สำหรับ 3g และ 4g bandwidth มีความสำคัญมากแน่นอนครับ ผมว่าจะคล้ายๆกับการอพยพไปสู่สิ่งที่ดีกว่า ใช้งานได้ดี และพอค่ายนั้นๆ มีลูกค้าเยอะกว่า การใช้งานก็ช้าลง คนก็จะย้ายมาน้อยลงเองครับ ดังนั้นเกมส์นี้คำตอบน่าจะอยู่ที่ bandwidth ครับ
Freedom
Luty97
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 40

wpong เขียน:ขอบคุณครับ คุณRyotaro

สำหรับคนที่สนใจงบการเงินของ True ผมอยากแนะนำให้ดู 3 เรื่องหลักๆก่อน

1. การคิดค่าใช้จ่ายแบบ cost plus ของสัญญา 850 Mhz ว่าเป็นอย่างไร
2. การสิ้นสุดสัญญาสัมปทานคลื่น 1800 Mhz ว่าจะลดผลขาดทุนเท่าไหร่
3. การสิ้นสุด amortization ของการ revalue มูลค่าสัญญา ของคลื่น 850 mhz จะมีผลอย่างไร
ทรูนี้รายละเอียดเยอะจริงๆนะครับ ซับซ้อนมาก

ผมลองแชร์เท่าที่ผมเข้าใจละกันครับ

1 คชจ ที่ลงในงบ q1 เป็นค่าเช่าเสาประมาณ 5000 ต้น แต่จะเริ่มกลายเป็น 1xxxx ต้นในระยะต่อไป (ต้นทุนจะค่อนข้างนิ่งเพิ่มไม่ตามรายได้เท่าไร) แต่ในช่วงที่รายได้ต่ำจะถ่วงเยอะมากกก
2 อันนี้แปลกสุด ทรูตัดค่าเสื่อมทรูมูฟเกินสัมปทานที่จะหมดในปี รู้สึกว่าจะตัดหมดในปี 2018 รวมเป็นเงินหลักหลายพันล้านบาท
เพราะฉะนั้นหมดสัมปทาน คชจ ไม่ลงเท่าไรนะครับ
3 อันนี้ผมไม่ค่อยเก็ทกะคำถามครับ

อย่างไงคนที่สนใจจะลงทุนลองค้นหาข้อมูลกันอีกครับ ก่อนตัดสินใจนะครับ
หลักของความสมดุล
wpong

โพสต์ที่ 41

ครับ งบ และ story ของ True ละเอียดซับซ้อนมากครับ
ผมเองก็เข้าใจบ้าง ไม่เข้าใจบ้าง พยายามแกะไปเรื่อยๆ ที่มาตั้งกระทู้ก็หวังว่าจะมีเพื่อนๆช่วยกันแชร์ความรผู้ความคิดเห็นนี่หละครับ

ข้อ 1 นั้นผมก็คิดคล้ายกะคุณ Luty97 ครับ กำไรจะน้อย หรือแทบขาดทุนในช่วงแรก แต่จะโตเร็วมากเมื่อมีผู้ใช้เครือข่ายอย่างเเต็มที่ อีกทั้งค่า IC และค่า Roaming ไม่ต้องแบ่งใครครับ
wpong

โพสต์ที่ 42

ถ้าคิดมากขึ้นอีกหน่อยในข้อ 1 ก็จะมองได้ว่าการลงทุนตั้งเสาในคลื่น 850 Mhz นั้นได้ Coverage area มากกว่าคลื่น 2100 Mhz ราว 3 เท่า แต่ก็ไม่ได้ประโยชน์มากในช่วงแรกเพราะคนใช้ 3g ในช่วงแรกยังไม่มากเท่าไหร่
นอกจาก Cost plus model (Whole Sale) แล้วยังมีค่าตัดจำหน่ายที่สูงเนื่องจากตอนที่ซื้อ Hutch จ่ายไปแค่ 6,204 ล้านบาท แล้วมาประเมินมูลค่ายุติธรรมเป็น 18,281 ล้าน หลังจากนั้นก็มาตัดจำหน่ายเป็นรายปีอีก
ในส่วนของค่าตัดจำหน่ายผมไม่แน่ใจว่าปีละเท่าไหร่และสิ้นสุดเมื่อไหร่ ถ้าใครมีข้อมูลแล้วก็ช่วยบอกหน่อยครับ
wpong

โพสต์ที่ 43

ส่วนข้อ 2 นี่ซับซ้อนครับ ถ้ามีเวลาจะมาคุยให้ฟังครับ
ส่วนข้อ 3 ก็คือเรื่องค่าตัดจำหน่ายที่คุยไปในข้อที่ 1 ครับ ผมไม่แน่ใจว่ายังเหลืออีกเท่าไหร่ แต่ถ้าหมดแล้วคงทำให้งบดูดีขึ้นอีกเยอะครับ
wpong

โพสต์ที่ 44

กลับมาคุยกันต่อเรื่อง การสิ้นสุดสัญญาสัมปทานคลื่น 1800 Mhz ว่าจะลดผลขาดทุนเท่าไหร่

ขอปูพื้นกันก่อนว่าในปี 2555 นั้น True Move ซึ่งก็คลื่น 1800 นั้น
ขาดทุนจากการดำเนินงานอยู่ 4,077 ล้านบาท
EBITDA 4,097 ล้านบาท
มีดอกเบี้ยจ่าย 2,563 ล้านบาท
ภาษี 637 ล้านบาท
ค่าเสื่อมราคาและตัดจำหน่าย 4,960 ล้านบาท
รายจ่ายลงทุน 2,137 ล้านบาท

ดูคร่าวๆแล้ว True Move ยังให้ EBITDA เป็นบวกอยู่ และงบภาษีอากรมีกำไรเพราะมีการจ่ายภาษี ดังนั้นถ้าสิ้นสุดสัมปทาน และลูกค้าโดนย้ายไปค่ายอื่นหมดจะเป็นผลลบต่อ True

ถ้าดูรายได้ในปี 2555 True Move มีรายได้จากการให้บริการ Mobile Phone 22,345 ล้านบาท ดังนั้นต้องจ่ายสัมปทานให้ CAT 30% ราว 6,700 ล้านบาท
wpong

โพสต์ที่ 45

ปูพื้นเรื่องสัญญาที่ True ทำกับ CAT
แนบไฟล์
True 1800.jpg

wpong

โพสต์ที่ 46

ยังไม่มีความแน่นอนว่าหลังจากสิ้นสุดสัมปทานคลื่น 1800 ใน กย ปีนี้ True จะได้บริหารคลื่นนี้ต่อหรือไม่
ถ้าได้จะได้กี่ปี และเสียส่วนแบ่งให้ CAT หรือ กสทชเท่าไหร่
http://www.blognone.com/node/46559

ในฐานะนักลงทุนเราทำได้เพียงแต่ประมาณการผลกระทบในแต่ละทางเลือก และความน่าจะเป็น เพื่อหา fair value ของ True ครับ :P
wpong

โพสต์ที่ 47

คุณ Luty 97 ครับ ผมไม่เจอข้อมูลที่บอกว่า True ตัดค่าเสื่อม true move ถึงปี 2018 เจอแต่ข้อมูลเรื่องค่าใช้จ่ายขั้นต่ำที่ต้องจ่ายให้ CAT อีก 3พันกว่าล้านบาทครับ
Luty97
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 48

wpong เขียน:คุณ Luty 97 ครับ ผมไม่เจอข้อมูลที่บอกว่า True ตัดค่าเสื่อม true move ถึงปี 2018 เจอแต่ข้อมูลเรื่องค่าใช้จ่ายขั้นต่ำที่ต้องจ่ายให้ CAT อีก 3พันกว่าล้านบาทครับ
ผมถาม ir มาครับ
ผมถึงบอกว่าทรูเค้าเก่งสุดๆ ตัดค่าเสื่อมเกินสัมปทาน ไม่ใช่จะทำกันได้ง่ายๆนะครับ(มาจากความมั่นใจที่จะได้ดำเนินงานอีก 5 ปีไงครับ)

ถ้าทรูไม่สามารถดำเนินการคลื่น 1800 ได้เนื่องจากสาเหตุใดๆก็ตามจะต้อง ไรท์อ็อฟ ก้อนเบ้อเริ้มเลยทีเดียวครับ

แต่ผมว่าดำเนินการต่อได้แล้วก็ตัดค่าเสื่อมต่อไปเรื่อยๆถ้าดำเนินการได้ 1 ปี ก็ไป ไรท์อ็อฟ หนักๆเอาปลายปีหน้าครับ
หลักของความสมดุล
sai
ผู้ติดตาม: 291

โพสต์ที่ 49

Luty97 เขียน:
wpong เขียน:คุณ Luty 97 ครับ ผมไม่เจอข้อมูลที่บอกว่า True ตัดค่าเสื่อม true move ถึงปี 2018 เจอแต่ข้อมูลเรื่องค่าใช้จ่ายขั้นต่ำที่ต้องจ่ายให้ CAT อีก 3พันกว่าล้านบาทครับ
ผมถึงบอกว่าทรูเค้าเก่งสุดๆ ตัดค่าเสื่อมเกินสัมปทาน ไม่ใช่จะทำกันได้ง่ายๆนะครับ(มาจากความมั่นใจที่จะได้ดำเนินงานอีก 5 ปีไงครับ)

ถ้าทรูไม่สามารถดำเนินการคลื่น 1800 ได้เนื่องจากสาเหตุใดๆก็ตามจะต้อง ไรท์อ็อฟ ก้อนเบ้อเริ้มเลยทีเดียวครับ

แต่ผมว่าดำเนินการต่อได้แล้วก็ตัดค่าเสื่อมต่อไปเรื่อยๆถ้าดำเนินการได้ 1 ปี ก็ไป ไรท์อ็อฟ หนักๆเอาปลายปีหน้าครับ
ข้อมูลสนับสนุนครับ ทางนักวิเคราะห์ asp ก็มองประเด็นเดียวกันนี้เหมือนกัน ว่าหากมีความชัดเจนเรื่องการส่งมอบคลืน 1800 ปุ๊ป ก็ต้องบันทึกค่าเสื่อมค่าตัดจำหน่ายส่วนที่เหลืออีก 8300 ล้านบาททันทีครับ
Small Details Make a Big Difference
sai

โพสต์ที่ 50

ส่วนเรื่องต้นทุนที่เป็น cost plus ผมถามจาก ir ของ true เป็นแบบที่พี่ wpong มาเกริ่นไว้ครับ คือ เราคิดค่าเช่าเสากับทาง cat แล้วทาง cat บวกกลับมา 20-25 % (ir ให้ตัวเลขแน่นอนไม่ได้ ให้ได้เป็นคร่าวคร่าวครับ ) โดยเราจะยังมีต้นทุนค่าเสื่อมราคาและค่าตัดจำหน่ายมาด้วยสำหรับการลงทุนโครงข่าย truemove h ครับ
จะเห็นว่าตรงบรรทัด network rental rev รายได้ตรงนี้คือรายได้ที่เราคิดค่าเช่าโครงข่ายไปยัง cat ครับ ทั้งหมดคือ 1539 ล้านบาท (ที่ต้องเอา 132 ล้านของทรูมูฟมาคิดด้วย เพราะ รายได้ตรงนั้นเป็นรายได้ที่ทาง ทรูมูฟเฮชไปเช่าใช้กับ ทรูมูฟครับ คือเป็นรายได้ที่เกิดจาก 3g 850 นั่นเอง เลยต้องเอายอดรวมจะสะท้อนความจริงมากกว่า ครับ ) แล้ว cat ก็จะบวก20-25% กลับมาคิดเป็นต้นทุนของ ทรู กรณีดังกล่าวก็จะเป็น 1539*20%เป็น 1846 ล้านบาท แต่ที่ถาม ir มา ยอดค่าเช่าข้างต้นเกิดจากเสาโครงข่ายและอุปกรณ์บนเสาเพียง 5000 ต้น แต่ตั้งแต่ไตรมาสนี้จะเพิ่มเป็น 13500 ต้น ถ้าคิดตามสัดส่วน ต้นทุนส่วนนี้จะเพิ่มเป็นเกือบ 4984 ล้านบาท (ยังไม่รวมค่าเสื่อมราคา หาดูได้จากหมายเหตุประกอบงบครับ  ) คงต้องตามดูว่ารายได้ส่วนของทรูมูฟเฮช จะวิ่งตามทันหรือไม่ครับผม
Screen Shot 2013-07-24 at 10.28.11 AM.png
Small Details Make a Big Difference
sai

โพสต์ที่ 51

[youtube]xL-PAJT0Xnk[/youtube]
IamYou
ผู้ติดตาม: 18

โพสต์ที่ 52

wpong เขียน:ในช่วงแรกจากนี้จนถึง 2018 DTAC จะมี Bandwidth พร้อมใช้งานมากที่สุด แต่หลังจาก 2018 True จะมี Bandwidth ให้ใช้งานมากที่สุด
นับเฉพาะ Bandwith ที่ได้รับอนุญาตให้ใช้แล้วเท่านั้นนะครับ
อย่าเชื่อสิ่งที่เห็นมากไปครับ .. จริง ๆ แล้ว Bandwidth 50 MHz @ 1800 MHz .. DTAC เอามาใช้จริงได้เพียง 25 MHz นะครับ ที่เหลือเอามาใช้ไม่ได้ติดปัญหากับทาง CAT .. ดังนั้น DTAC ก้อไม่ได้มี Bandwidth ที่ใช้งานได้จริง มากกว่าเจ้าอื่นเท่าไหร่หรอกครับ

อีกอย่าง การดูแค่ขนาดของ Bandwidth มันหยาบเกินไปนะครับ ต้องดูจำนวนลูกค้าด้วยว่ามีเท่าไหร่ และต้องดูจำนวนสถานีฐานด้วยว่ามีเท่าไหร่ ครับ
IamYou

โพสต์ที่ 53

wpong เขียน:เรามาพูดถึงสัญญาประเภทที่สองกันดีกว่า
Wholesale คลื่น 850 Mhz ระหว่าง TRUE กะ CAT

การคิดค่าใช้จ่ายของสัญญานี้ เป็น แบบ cost plus ไม่ได้เป็น แบบ Share Revenue เหมือนกับ BTO และการซื้อ license

Cost Plus คืออะไรลองหาข้อมูลมาถกกันดีใหมครับ

ในกรณีที่การใช้มือถือเจริญเติบโตอย่างมาก รายได้ของ true ก็จะโตตาม แต่รายจ่ายเป็นแบบ cost plus
ตัวอย่าง
BFKT ซึ่งเป็น บ ย่อยของ true ได้ทำการติดตั้งอุปกรณ์ทุกอย่างจนระบบสามารถใช้งานได้ ก็จะคิดค่าใช้จ่ายไปยัง CAT 100 บาท
CAT ก็จะคิดค่าเช่าจาก true 120 - 125 บาท

รายละเอียดลองถาม IR ได้ครับ

กรณี Share Revenue : TRUE & CAT 850 MHz -> WHOLE SELLER .. จริง ๆ ยังถกกันไม่จบ ก็ถกไปเรื่อย ๆ นั้นล่ะ .. โครงสร้างรายได้คือ TRUE ต้องหัก 22% ให้ BFKT -> BFKT เก็บเข้ากระเป๋า 6% และที่เหลือ 16% ให้ CAT ครับ

อย่างไรก็ตาม BFKT มันก้อบริษัทลูกของ TRUE อยู่ดี

สำหรับสัญญาตัวนี้ผมไม่แน่ใจว่า 10 ปีหรือป่าวครับ ก็ถือว่า ต้นทุนต่ำกว่า กรณี TRUE & CAT 1800 MHz ที่ต้องจ่าย 30%

อย่างไรก็ดีมันก้อยังแพงกว่า TRUE & NBTC (กสทช) 2100 MHz ที่จ่ายเพียง 5.75%
IamYou

โพสต์ที่ 54

anubist เขียน:แล้วผลกระทบเรื่องการประมูล4gในปลายปี57หล่ะครับ
1 ) คำถามอยู่ที่ 1800 MHz ของ AIS (DPC) และ TRUE จะได้คืนมาจริง ๆ ภายใน ปลายปี 57 หรือป่าว?

2) 4G 1800MHz มีความจำเป็นแค่ไหนกับลูกค้า จะมีลูกค้าอยากได้บริการเยอะแค่ไหน จะมีลูกค้ายอมทิ้งเครื่อง 3G แล้วซื้อเครื่อง 4G ใหม่เยอะแค่ไหน และ Operator จะลงทุนทำ 4G เพื่อให้บริการกว้างแค่ไหน หรือทำแค่สร้างภาพ ?

3) แค่จำนวนมือถือที่รองรับ 3G ในปัจจุบัน มีเพียง 12-14 ล้านเครื่อง จากมือถือทั้งหมด 70 กว่าล้านเครื่อง .. ผมคิดว่าภาพ 4G ภายในปีหน้า ยังคงเป็นภาพที่คลุมเครือ .. อย่างมากก็เป็นแค่กิมมิ๊ก ของ Operator เท่านั้นเองครับ
IamYou

โพสต์ที่ 55

wpong เขียน:
newbie_12 เขียน:หลังจากทั้ง 3 operator ได้ license 2100 มาครบทุกรายแล้ว เรื่อง banwidth ผมคิดว่าไม่มีใครได้เปรียบเสียเปรียบอีกต่อไปละครับ เพราะ 15mh ที่ได้มามันก็เพียงพอสำหรับการให้บริการทั้งประเทศแล้ว

ส่วนเจ้าไหนจะโฆษณาว่ามีคลื่นเยอะกว่าหรืออะไรก็ตาม ผมมองว่าเป็นเรื่องของการตลาดเท่านั้น

(ส่วนเรื่องเล็กๆน้อยๆ เช่น 850 ไปไกลกว่า 2100 ผมไม่เก็บมาเป็นประเด็นนะครับ เพราะถ้าคุณมีเงินเยอะพอ คุณสามารถปูพรม 2100 ให้ครอบคลุมเท่าๆกับ 850 ได้)

กลับมาเรื่องความสามารถทางการแข่งขันตามหัวข้อกระทู้ ผมคิดว่าบริษัทที่มีความสามารถทางการแข่งขันสูงสุดก็คือบริษัทที่มีลูกค้าเก่าเยอะที่สุด เพราะต้นทุนจากการลงทุน network ให้คลุมทั้งประเทศ เมื่อหารเฉลี่ยต่อหัวลูกค้าแล้วจะต่ำที่สุด

เมื่อต้นทุนต่ำกว่าชาวบ้าน ทำอะไรก็ได้เปรียบครับผม
ผมขอใช้คำพูดของ CEO AIS แย้งความเห็นของตุณ newbie_12 ตามนี้ครับ

"วิเชียร" บอกว่า คลื่นที่มีกำลังจะไม่พอ แม้เพิ่งได้ 2100 MHz ทุกรายเจอปัญหาว่าโทรศัพท์มือถือ 3G วันนี้ต่างจาก 5 ปีก่อนมาก ไอโฟน 5 แท็บเลต และ Line ใช้ความเร็วมากกว่า 2-3 ปีก่อน ทำให้ต้องใช้แบนด์วิดท์มาก ทางออกคือหาความถี่เพิ่ม หรือหาแพลตฟอร์มใหม่ ๆ มาให้บริการ เช่น 4G LTE

"หากลูกค้าเอไอเอสย้ายมาใช้ 3G 2100 MHz ทั้ง 30 ล้านราย คลื่น 2100 MHz ก็จะติดขัด ที่ต้องเร่งให้โอนย้าย เพื่อกระจายการใช้คลื่น 900 MHz ใช้ได้อีก 2-3 ปี 1800 MHz ไม่รู้จะออกมาแบบไหน ลูกค้าเอไอเอสย้ายไปใช้ 2100 MHz 2 ล้านรายแล้ว โดย Call Transit แทนย้ายด้วย MNP (คงสิทธิเลขหมาย) เพราะปัญหาเคลียริ่ง

http://www.prachachat.net/news_detail.p ... 1371183537

คุณวิเชียร พูดถูกต้องนะครับ .. แต่ว่าคุณวิเชียรไม่ได้พูดทั้งหมด .. AIS มีการเตรียมการไว้แล้วล่ะครับ ถึงเลือกที่จะประมูลความถี่ 2100MHz ติดกับ bandwidth ของ TOT .. ซึ่งถ้าได้ TOT มาอีก 15 MHz มันก้อไม่น้อยนะครับ สำหรับ ลูกค้า 36 ล้านรายเนียะ :)
นายมานะ
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 193

โพสต์ที่ 56

อ่านกระทู้นี้แล้วรู้สึกคิดถูกจริงๆ ที่โดยลงจากรถไฟเหาะเครือข่ายมือถือ (ที่ไปเผลอซื้อตั้งแต่ครั้งวัยกระเตาะ) ผิดกฎข้อ Circle of competency เต็มๆ ขอบคุณเพื่อนๆ พี่ๆ มาครับ
s3410312

โพสต์ที่ 57

ไปเจอ Info Graphic จากใน web Stock2Morrow คิดว่าน่าสนใจ เลยเอามา share ให้ชมกันนะครับ
แหล่งข้อมูลได้ระบุไว้แล้วใต้ภาพ

ผมเข้าใจว่าคลื่นความถื่ ก็เปรียบเสมือน channel ในการรับส่งข้อมูลที่ต่างกัน จะได้รับส่งให้ถูกช่อง
ไม่ได้มีผลอะไรต่อคุณภาพของข้อมูล (หรือเสียง) ที่ถูกรับ-ส่ง นอกเหนือจาก spec ทาง technical
ว่า ต้องวางอุปกรณ์โครงข่ายถี่มาก ถี่น้อยต่างกัน

ภาพนี้คงบอกได้ว่า การที่ true move H ออกตัว 3g ไปก่อนคนอื่น (อย่างจริงจัง) ก็แสดงให้เห็นถึง
ความได้เปรียบของผู้ที่ก้าวออกตัวก่อน

ก็ต้องมาดูกันต่อไปล่ะครับว่า AIS จะทำอย่างไรต่อไป หรือ DTAC จะเร่งเครื่องได้มากน้อยแค่ไหน
หรือ true จะรักษาตำแหน่งผู้นำในแง่ความนิยมนี้ได้ต่อไปหรือไม่

ขอบคุณมากครับ
แนบไฟล์

Nothing like it seem.
wpong

โพสต์ที่ 58

Luty97 เขียน:

ในแง่ร้ายการ write off ทำให้เกิดการขาดทุนก้อนใหญ่ ทำให้ส่วนของเจ้าของลดไปอีก ปันผลยิ่งยาก กู้หนี้ยิ่งลำบาก ราคาหุ้นอาจลดลง
แต่แง่ดีก็มี เช่น กระแสเงินสดไม่ได้เปลี่ยนแปลง และผลขาดทุนที่เพิ่มขึ้น สามรถนำไปลดภาษีในปีที่มีกำไรได้
sanpat91
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 59

กองทุน อินฟรา และ การลดพาร์

คือคำตอบ ของการวางแผนจ่ายปันผล ในปีหน้า ครับ

และ ย้ำว่า กำไรที่ออกมาจาก true online กับ true vision จะออกมาให้เห็นอย่างผิดหูผิดตา อย่างไม่น่าเชื่อ

และพอถึงจุดนั้น นักลงทุนก็ อ๋อ เข้าใจเกมเลย
และภาพต่างๆจะเปลี่ยนไป จากหน้ามือเป็นหลังมือ
wpong

โพสต์ที่ 60

sai เขียน:ส่วนเรื่องต้นทุนที่เป็น cost plus ผมถามจาก ir ของ true เป็นแบบที่พี่ wpong มาเกริ่นไว้ครับ คือ เราคิดค่าเช่าเสากับทาง cat แล้วทาง cat บวกกลับมา 20-25 % (ir ให้ตัวเลขแน่นอนไม่ได้ ให้ได้เป็นคร่าวคร่าวครับ ) โดยเราจะยังมีต้นทุนค่าเสื่อมราคาและค่าตัดจำหน่ายมาด้วยสำหรับการลงทุนโครงข่าย truemove h ครับ
จะเห็นว่าตรงบรรทัด network rental rev รายได้ตรงนี้คือรายได้ที่เราคิดค่าเช่าโครงข่ายไปยัง cat ครับ ทั้งหมดคือ 1539 ล้านบาท (ที่ต้องเอา 132 ล้านของทรูมูฟมาคิดด้วย เพราะ รายได้ตรงนั้นเป็นรายได้ที่ทาง ทรูมูฟเฮชไปเช่าใช้กับ ทรูมูฟครับ คือเป็นรายได้ที่เกิดจาก 3g 850 นั่นเอง เลยต้องเอายอดรวมจะสะท้อนความจริงมากกว่า ครับ ) แล้ว cat ก็จะบวก20-25% กลับมาคิดเป็นต้นทุนของ ทรู กรณีดังกล่าวก็จะเป็น 1539*20%เป็น 1846 ล้านบาท แต่ที่ถาม ir มา ยอดค่าเช่าข้างต้นเกิดจากเสาโครงข่ายและอุปกรณ์บนเสาเพียง 5000 ต้น แต่ตั้งแต่ไตรมาสนี้จะเพิ่มเป็น 13500 ต้น ถ้าคิดตามสัดส่วน ต้นทุนส่วนนี้จะเพิ่มเป็นเกือบ 4984 ล้านบาท (ยังไม่รวมค่าเสื่อมราคา หาดูได้จากหมายเหตุประกอบงบครับ  ) คงต้องตามดูว่ารายได้ส่วนของทรูมูฟเฮช จะวิ่งตามทันหรือไม่ครับ
ขอบคุณน้อง sai ที่ช่วยแชร์ข้อมูลครับ
เรื่องตัวเลขที่ True จ่ายให้ Cat เท่าไหร่กันแน่ ผมเองยังไม่แน่ใจเท่าไหร่ครับ เท่าที่ทราบเหมือนทั้งสองฝ่ายรอชี้ขาดอยู่ครับ
http://www.manager.co.th/Cyberbiz/ViewN ... ReferNo=1&
       2. กสท กับทรูมูฟ ได้ร่างข้อตกลงสัญญาประนีประนอมยอมความกันเพื่อยุติข้อพิพาท (ในเรื่องการปรับลดค่าเช่าอุปกรณ์ของ BKFT, การโอนกรรมสิทธิ์ เสาสูงโทรคมนาคมและตู้คอนเทนเนอร์, การตั้งบริษัททาวเวอร์โค) โดยจะลงนามระหว่าง กสท-ทรู-BFKT ซึ่งการทำสัญญาประนีประนอมยอมความกัน เพื่อให้คณะอนุญาโตตุลาการมีคำชี้ขาดตามสัญญาประนีประนอมยอมความ โดยทั้งสองฝ่ายตกลงว่าคำชี้ขาดเป็นที่สุดและสละการใช้สิทธิทางศาลพร้อมกันนั้น