ค่าแรง 300 ทำเอสเอ็มอีเจ๊งอีก 8 หมื่นราย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
syj
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

ค่าแรง 300 ทำเอสเอ็มอีเจ๊งอีก 8 หมื่นราย

โพสต์ที่ 1

มหาวิทยาลัยธุรกิจบัณฑิตย์เผยผลสำรวจระบุค่าแรง 300 บาทต่อวัน ส่งผลให้ผู้ประกอบการเอสเอ็มอีเลิกกิจการอีก 8 หมื่นราย

นายเกียรติอนันต์ ล้วนแก้ว ผู้อำนวยการศูนย์วิจัย มหาวิทยาลัยธุรกิจบัณฑิตย์ เผยผลการวิจัยในหัวข้อ "6 เดือนค่าแรงขั้นต่ำ 300 SMEs ยังสู้ไหว?" ว่า สิ้นปี 2556 นี้คาดว่าจะมีธุรกิจเอสเอ็มอีต้องเลิกกิจการราว 8 หมื่นรายทั่วประเทศ หลังจาก 6 เดือนแรกของปี ปิดกิจการจากนโยบายค่าแรงขั้นต่ำ 300 บาท ไปแล้วประมาณ 5-7 หมื่นรายแล้ว ส่วนใหญ่จะเป็นธุรกิจรายย่อย และธุรกิจขนาดเล็ก ที่จ้างงานไม่เกิน 50 คน ในภาคอุตสาหกรรมการผลิต และบริการค้าปลีก เป็นหลัก เพราะมีต้นทุนเฉลี่ยเพิ่มขึ้น 20 เปอร์เซ็นต์ ด้วยปัจจัยข้างต้น และจะมีผลต่อเนื่องไปถึง 6 เดือนสุดท้ายของปี 2556 นี้

นอกจากนี้ การสำรวจเชิงลึกใน 4 จังหวัด คือ จังหวัดพะเยา จังหวัดขอนแก่น จังหวัดพระนครศรีอยุธยา และจังหวัดสงขลา พบว่า แม้แรงงานจะได้ค่าแรงเพิ่มเป็น 300 บาท แต่ค่าครองชีพก็ยังสูงขึ้นตามไปเป็นเงาด้วย ทั้งกลุ่มอาหาร เครื่องดื่ม การขึ้นค่าเช่าบ้าน และค่าบริการ ทำให้อำนาจซื้อลดลง และอีก 18 เดือนนับจากนี้กำลังซื้อจะลดเหลือต่ำลงไปเรื่อยๆ

http://www.bangkokbiznews.com/home/deta ... ่นราย.html

==========================================

เขียนข่าวได้มึนมากครับ. ตกลงที่สำรวจมามีกี่รายกันแน่. 5 หมื่น ถึง 7 หมื่น range มันกว้างไปไหนครับ?

ส่วนย่อหน้่าสุดท้าย ท่าจะจริงมากครับ. แถวบ้าน พอขึ้นค่าเช่า ย้ายออกกันเกือบหมดแถว เสร็จแล้ว
คนใหม่มาเช่า มาไม่กี่เดืิอนก็ไป สามสี่เจ้าแล้ว ไม่รอดครับ ขายไม่ดีไม่คุ้มค่าเช่า
// Stay Hungry, Stay Foolish.
// Stay Calm, Stay Invest.
// Price is what you pay, Value is what you get.
ภาพประจำตัวสมาชิก
vim
ผู้ติดตาม: 23

Re: ค่าแรง 300 ทำเอสเอ็มอีเจ๊งอีก 8 หมื่นราย

โพสต์ที่ 2

เท่าที่ผ่าน ผมว่าข่าวยังมีรายละเอียดไม่เพียงพอครับ ตัวเลขดูขัดแย้งกันเอง เข้าใจว่านักข่าวน่าจะเขียนโดยความรู้สึกเสียมากกว่า
Vi IMrovised
PLUSLOVE
ผู้ติดตาม: 3

Re: ค่าแรง 300 ทำเอสเอ็มอีเจ๊งอีก 8 หมื่นราย

โพสต์ที่ 3

ถ้า SME เจ๊ง เพราะอะไรครับ ลองนึกถึง SME สิครับ อดีต sme อยู่ได้เพราะ

จ้างคนด้วยค่าแรงถูกกว่า เจ้าใหญ่ๆในตลาดที่เป็นเบอร์1 เบอร์2

เจ๊งไม่แปลกครับ ถ้ามีข่าวว่าขยายกิจการใหญ่โตได้กว่าเดิมมาก อันนั้นแปลกครับ

ลองนึกถึงเค้กครับ ถ้าผู้เล่นรายเล็กๆล้มตายไป คนที่จะกินรวบทั้งก้อน คือ ใคร??

ปลาใหญ่กินปลาเล็ก สัจธรรมในทุกธุรกิจครับ
นายมานะ
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 192

โพสต์ที่ 4

ตอนเห็นข่าวนี้มึนด้วยคนครับ พาดหัวข่าวเหมือนจะบอกว่าเจ๊ง"ไปแล้ว" แต่ในเนื้อข่าวกลับบอกว่าเป็นตัวเลขคาดการณ์ทั้งปี
yoko
Verified User
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 5

ข่าวต้องการบอกว่าขึ้นค่าแรง30บาทไม่ดีทำให้SMEเจ๊ง
ข่าวไม่ไปสัมภาษณ์แรงงานบ้างว่าแรงงานชอบไหม
แรงงานบางส่วนดีขึ้น
แรงงานบางส่วนต้องตกงานเพราะSMEเจ๊ง
แต่ผมได้ยินว่าแรงงานขาดหายาก555
charnengi
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 6

นโยบายบังคับให้รายใหญ่ที่ได้เปรียบอยู่แล้ว ยิ่งได้เปรียบ
ไม่ได้ปล่อยไปตามกลไกตลาด ทีราคานำ้มันบอกต้องเป็นไปตามกลไลตลาด

Sme เป็นจักรตัวนึงในการขับเคลื่อนเศรษฐกิจ รอดูตัวเลขที่จะประกาศออกเรื่อยๆละกันครับ คงไม่มี white lie บ่อยๆ
low PROFILE but HIGH PROFITS
PLUSLOVE

โพสต์ที่ 7

yoko เขียน:ข่าวต้องการบอกว่าขึ้นค่าแรง30บาทไม่ดีทำให้SMEเจ๊ง
ข่าวไม่ไปสัมภาษณ์แรงงานบ้างว่าแรงงานชอบไหม
แรงงานบางส่วนต้องตกงานเพราะSMEเจ๊ง
แต่ผมได้ยินว่าแรงงานขาดหายาก555
จิงครับ เรือลากยังหาคนไปออกทะเลไม่ได้ มอญพม่า ไปทำก่อสร้างกันเห็นว่าบางที่จ้าง

400-500 เชื่อมบ้าง กรรมกรบ้าง สมัยก่อนจ้างพวกนี้แค่ เดือนละ6000 ก้หรูแล้ว เด๋วนี้

โรงงานจ้างวันละ 300 มันไปทำกันหมด

แถบชายทะเลจะเลิกเรือกันหมดแล้ว ของก้ไม่มีตัว คนก้ไม่มีจะทำแถวไหนมีพื้นที่ติดทะเล

ไปถามดูครับ คนหายากกว่า เงินอีกครับ มีเงินก้ยังหาคนทำงานไม่ได้
tanatat
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 8

yoko เขียน:ข่าวต้องการบอกว่าขึ้นค่าแรง30บาทไม่ดีทำให้SMEเจ๊ง

ปัจจุบัน อาชีพยอดฮิต ของคนต่างจังหวัดที่มาทำงานในกรุงคือ ขับแท็กซี่ กับ มอเตอร์ไซด์รับจ้าง ครับเพราะเป็นอาชีพที่เป็นธุรกิจส่วนตัวไม่ต้องมีเจ้านาย แต่ถามว่ามีอนาคตหรือไม่คิดดูกันเองงครับ แต่ที่แน่ๆสะท้อนให้เห็นว่าการขนส่งมวลชนบ้านเรแย่กว่าที่คิด ทั้งๆที่มีรถใต้ดิน รถลอยฟ้ามากขึ้น ไม่ค่อยได้ช่วยมากนัก ไม่ก็ผังเมืองบ้านเราควรต้องปรับปรุงอย่างมาก
shanghaigeny
ผู้ติดตาม: 77

โพสต์ที่ 9

micky1115 เขียน:ถ้า SME เจ๊ง เพราะอะไรครับ ลองนึกถึง SME สิครับ อดีต sme อยู่ได้เพราะ

จ้างคนด้วยค่าแรงถูกกว่า เจ้าใหญ่ๆในตลาดที่เป็นเบอร์1 เบอร์2

เจ๊งไม่แปลกครับ ถ้ามีข่าวว่าขยายกิจการใหญ่โตได้กว่าเดิมมาก อันนั้นแปลกครับ

ลองนึกถึงเค้กครับ ถ้าผู้เล่นรายเล็กๆล้มตายไป คนที่จะกินรวบทั้งก้อน คือ ใคร??

ปลาใหญ่กินปลาเล็ก สัจธรรมในทุกธุรกิจครับ
เห็นด้วยกับคุณ mickey1115 ครับ รายใหญ่เท่านั้นที่จะอยู่รอด และกำไรน่าจะมากขึ้นด้วย
6666666v
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 10

ผมไม่เห็นด้วยกับข่าวอย่างแรงครับ เพราะไม่ระบุชัดเจนครับว่า เจ๊งเพราะค่าแรง300 เท่าไหร่ แล้วที่จะต้องเจ๊งอยู่แล้วตามธรรมชาติของsmeเท่าไหร่ เล่นเหมารวมเอาsmeที่เจ๊งเป็นผลจากค่าแรง300หมดเลยมันไม่ถูกนะครับ เพราะว่าใน5ปี smeจะมีอัตราการรอดแค่5% เท่านั้นเองครับ
ถ้าลงว่าธุรกิจขนาดใหญ่ล้มเป็นหมื่นรายเพราะค่าแรงสามร้อยแบบนี้ข้อยน่ากลัวเพราะมันเป็นuncommon
แต่Smeเจ๊งมันcommon
I Like To Invest.
คนดอย
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

การเสนอข่าวของค่าย กรุงเทพธุรกิจ ,astv ผู้จัดการ
ถ้าเกี่ยวกับนโยบายรัฐบาลเพื่อไทย ก็จะประมาณนี้อยู่แล้วครับ เพราะอยู่คนละขั้วการเมืองกัน
ต้องทำใจในเรื่องของ อคติและความสะใจ ในการนำเสนอข่าว
valueboy
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 12

micky1115 เขียน:ถ้า SME เจ๊ง เพราะอะไรครับ ลองนึกถึง SME สิครับ อดีต sme อยู่ได้เพราะ

ขอโทษด้วยครับ จะกดบวกแต่มือดันไปโดน ลบน่ะครับ
พอดีใช้ไอแพดครับ :)
RONIN007
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 13

ก็ไม่แปลกครับ ตอนนี้ในบางอุตสาหกรรม ธุรกิจขนาดใหญ่ลดโอที ลดกะ กำลังการผลิตแล้วนะครับ
คิดไว้ไม่นานคงได้รู้กัน...
Hao Zhao

โพสต์ที่ 14

เรื่องค่าแรงนี่ความเห็นค่อนข้างจะ contrast กัน
น่าลองปล่อยตามกลไกตลาดดูนะ ว่าจะเป็นไง
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 15

เวลาเจ้ง มักจะอ้างค่าแรง 300
ทำไมผมเห็นบางบริษัท ล่าสุดสดๆร้อนๆ วางแผนล้มละลายตัวเอง เพื่อปรับโครงสร้างหนี้กับแบงค์ก็มี
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 16

แต่ว่าบางธุรกิจก็แย่เพราะ ค่าแรง 300 จริงๆครับ
เพียงแต่ ค่าแรง 300 เป็นหนึ่งในหลายๆปัจจัยที่ทำให้ธุรกิจเจ้ง
จะพูดเหมารวมคงไม่ถูกนัก
โพสต์โพสต์