SET50 เดือนแรก S50M06 จะเปิดที่เท่าไหร่ครับ มาเดากัน

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 28

SET50 เดือนแรก S50M06 จะเปิดที่เท่าไหร่ครับ มาเดากัน

โพสต์ที่ 1

SET50 Futures กำลังจะเปิดวันที่ 28 เม.ย. นี้ ถ้าไม่เลื่อน

ตัวแรกที่มี trade น่าจะเป็น S50M06 หมดอายุสิ้นเดือน มิ.ย.
มาทายกันดีกว่า ว่าราคาเปิดจะเป็นเท่าไหร่

เพื่อความง่าย เอาแค่ 3 choices

1. สูงกว่า 530
2. อยู่ระหว่าง 510 - 530
3. ต่ำกว่า 510
MarginofSafety
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

วันนี้เพิ่งไปอบรมของ KIMENG มา เดี๋ยวเขาจะให้ใบ Certificate ซึ่งอาจจะจำเป็นต้องใช้ในการเปิดบัญชีด้วย

ผมขอเดาเล่นๆ ว่า ข้อ 2 ครับ
"Winners never quit, and quitters never win."
chansaiw
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 3

จริงเหรอครับ ต้องมี certificate ถึงจะเปิดบัญชีได้

ผมเคยเปิดบัญชีกับ afet ไม่ต้องอบรมนี่ครับ จริงๆก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่

ส่วน set 50 ตอนเปิด ผมว่าข้อ 3
Boring Stock Lover
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

เอาข้อ 2 ก็แล้วกัน

เรื่องกฏเกณฑ์ในการเปิดบัญชี ยังไม่ชัดเจน แต่เท่าที่ทราบ

ลูกค้า Tfex ต้องมีข้อใดข้อหนึ่ง
1. ต้องผ่านการอบรม
2. เคยเทรดตลาดล่วงหน้ามาก่อน (ก็น่าจะคือ ลูกค้าAfet)
3. เปิดบัญชีหุ้นมาแล้วไม่ต่ำกว่า .... ปี

ต่อนี้ยังสงสัยอยู่เลยว่า Tfex จะเลื่อนหรือเปล่า ป่านนี้ยังไม่มีการให้เปิดบํญชีเลย

โบลกใครที่ให้เปิดบัญขีแล้วมั้งครับ
MarginofSafety

โพสต์ที่ 5

มีผู้ใหญ่ที่ท่านทำงานบุกเบิก TFEX ท่านพูดแบบนี้อ่ะครับ
แสดงว่าคงยังไม่ชัดเจนจริงๆ เกี่ยวกับคุณสมบัติของผู้ที่จะสามารถ Trade ใน TFEX
2. เคยเทรดตลาดล่วงหน้ามาก่อน (ก็น่าจะคือ ลูกค้าAfet)
3. เปิดบัญชีหุ้นมาแล้วไม่ต่ำกว่า .... ปี
ส่วนที่ท่าน BSL เล่าให้ฟังเนี่ยผมก็เพิ่งทราบเหมือนกัน
ผมเคยเปิดบัญชีกับ afet ไม่ต้องอบรมนี่ครับ จริงๆก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่
จริงๆแล้วโครงสร้างของ 2 ตลาดนี้โดนกำกับโดยคนละหน่วยงานนะครับ
AFET จะไม่เกี่ยวกับตลาดหลักทรัพย์ มี กสล. เป็นผู้ดูแล ภายใต้กระทรวงพาณิชย์ สินค้าที่จะสามารถ trade ในตลาดนี้ได้ จะเป็นสินค้าการเกษตรเท่านั้น

ส่วน TFEX จะเป็น กลต. ที่เป็นผู้ดูและ และอยู่ภายใต้กระทรวงการคลังเช่นเดียวกับตลาดหลักทรัพย์
Derivative ทุกชนิดที่ไม่เกี่ยวกับ การเกษตร จะถูก trade ที่นี่
ในอนาคตหากมีการ trade ทอง น้ำมัน Option ก็จะเอามาเข้าตลาดนี้ครับ
"Winners never quit, and quitters never win."
CK

โพสต์ที่ 6

มีโอกาสเลื่อนครับ

แต่โบร๊กผม (KGI) มีใบสมัครออกมาแล้วครับ
กรอกไปแล้วด้วยครับ

ตอนแรกผมก็กลัวว่า จะปั่น index กันระเบิด
การณ์กลับกลายเป็นว่า มี SET50 Future แล้ว
เมื่อบวกกับ SBL จะทำให้ปั่น index กันยากขึ้น

และ SET50 ก็ช่วยลดความเสี่ยงการลงทุนได้จริงๆ
โดยเฉพาะความเสี่ยงจากการที่หุ้นตกทั้งตลาด
(panic sell) ทั้งๆ ที่พื้นฐานของบริษัทมิได้เปลี่ยน
โดยไม่ต้องขายหุ้นออกไป

short index แล้วไปนอนได้เลย
chansaiw
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 7

ตอนแรกผมก็กลัวว่า จะปั่น index กันระเบิด
การณ์กลับกลายเป็นว่า มี SET50 Future แล้ว
เมื่อบวกกับ SBL จะทำให้ปั่น index กันยากขึ้น

และ SET50 ก็ช่วยลดความเสี่ยงการลงทุนได้จริงๆ
โดยเฉพาะความเสี่ยงจากการที่หุ้นตกทั้งตลาด
(panic sell) ทั้งๆ ที่พื้นฐานของบริษัทมิได้เปลี่ยน
โดยไม่ต้องขายหุ้นออกไป

short index แล้วไปนอนได้เลย
ถ้าเป็นแบบนี้จริงน่าจะดีใช่มั้ยครับท่าน ck
ตลาดน่าจะ stable มากขึ้น
แล้วการ short sell น่าจะเกิดขึ้นน้อยลง
เพราะยังไงฝรั่งคงยอมที่จะขาดทุนหุ้นแล้วไปได้คืนจากตลาด future
miracle
ผู้ติดตาม: 77

โพสต์ที่ 8

ปั่นยากหรือครับพี่CK
มันจะเป็นการปั่นSETจริงๆๆกันมากกว่า
ในการวางแผนสมรู้ร่วมคิด

ทำให้เกิดภาวะการปั่นราคาโดยที่ไม่มีเหตุผลขึ้นได้
เพราะการสะสมหุ้นอยู่ในมือคนที่จะปั่นราคา
ซึ่งถ้าใครมีหุ้นจริงมากเท่าไร (ตัวที่อยู่ในSET50)
และเล่นfutureด้วย
เป็นกลุ่มเดียวกัน
งานนี้แมงเม่าไม่รอด

คราวนี้ใครรู้เรื่องmass communicationจะได้เปรียบว่า
ข่าวที่เกี่ยวกับSET50 ทุกตัว ตัวไหนจะมีผลมากกว่ากันในฟิวเจอร์ล่ะ
:)
:)
jaychou

โพสต์ที่ 9

ไม่ได้คิดว่าจะปั่นนะ น่าจะเป็นทุบมากกว่า

เอาหุ้นมาขาย ทั้งในพอร์ต ทั้ง SBL แล้วก็ Short Index
less is more

โพสต์ที่ 10

เลือกข้อ3คับ...shortไว้ขำๆร้อยสันยาด้วยนะพี่ อิอิ
riname

แด่สราขัน...เขต

โพสต์ที่ 11

จากนี้ไป...สารขันเขต....
.........อยู่ในมือข้า.........ข้าจักทำเช่นไรก็ได้...
.........เนื่องด้วยข้อมูลลับ....อยู่ในมือข้าสิ้น.....
.........ข้าจะทุบจะทึ้ง....จะนวดจะxxx...........
.........จะลากให้ทะยานฟ้าเป็นขวัญตา..........
..........ล้วนทำได้สิ้น.......แม้แต่  
...........ปอเต็กตึ้ง...พี่เทพ....ไอ้ท๊อป...ปูนหญ่าย...
..........โรงเงินเล็ก...โลงเงินใหญ่.....ข้าคุมได้เรียบ...
..........แล้วมันจะไปทางไหนอยู่ที่ข้า.......................
..........ว่าแล้ว...ก็...ฮ่า....ห้า.....ห้า
oh....no

โพสต์ที่ 12

ปั่นง่ายปั่นยาก ไม่รู้จริงๆ ต้องรอดู แต่ดอนนี้ผมว่าคนถือหุ้นใน SET 50 มากๆได้เปรียบ

แต่ระยะยาว Index หนีความจริงไม่พ้น ดูตลาดอื่นๆอย่าง NYSE หรือ Nasdaq ถ้าความคากหวังของนักลงทุนมีมาก Index ก็ขึ้น แต่เมื่อถึงเวลาผลประกอบการออก (อาจจะหลายไตรมาสหน่อย) ดัชนีก็ต้องปรับตัวสอดคล้องความจริง
CK

โพสต์ที่ 13

ครับ อย่างท่าน jaychou บอกครับ คงจะออกแนวทุบมากกว่าปั่นครับ

อันนี้เป็นคุณสมบัติพิเศษของ SET50 ครับ
ที่ในระยะยาวๆ มีแต่จะเตี้ยลง ไม่มีขึ้น

ถ้าอยากรู้ว่าทำไม ลองไปศึกษาวิธีการสร้าง SET50

แล้ว SBL ก็ยืมได้แต่หุ้นใน SET50

Futures ตัวแรก ก็ SET50 Futures ครับ

SET50 ปั่นขึ้นยากครับ ต้องใช้เม็ดเงินมาก
และต้อง "สมคบคิด" เยอะหน่อย

และถ้าไปเจอกองทุน hedge fund (ต่างประเทศ)
ที่ใจกล้า รู้ว่าปั่นอยู่ สามารถทุบให้อ่วมอรทัยได้เลย
มีตั้งหลายวิธี ที่การันตีผลตอบแทนได้

อย่าลืมนะครับ ว่าสิ่งที่มีผลต่อราคา SET50 Futures
คือ อัตราดอกเบี้ย และ เงินปันผลจากหุ้นใน SET50

ภาวะ Normal Backwardation จะเกิดแน่ๆ
(คือภาวะที่ราคาซื้อขายของ Futures จะต่ำกว่า SET50
จนกระทั่งถึงวันหมดอายุ จึงจะเท่ากัน)
เพราะอัตราปันผล ยังสูงกว่าอัตราดอกเบี้ยพื้นฐาน

ยิ่งสิงค์โปร์และประเทศอื่นๆ ดอกเบี้ยถูก
gap ก็ยิ่งกว้าง

คิดจะปั่น ถ้าเจอ arbitrager ใจถึงทุบเปรี้ยงเดียว
เจ๊งนะครับ เจ้ามือก็เจ้ามือเถอะ

ผมเปิดพอร์ทนี่ กะเล่น short เป็นหลักเลยครับ :D
ความเสี่ยงต่ำกว่าเล่น long เยอะมาก ขอบอก
jaychou

โพสต์ที่ 14

เหอๆๆ คุยเรื่องวิธีสร้าง SET50 เด๋วจะกลายเป็นคุณดัชนีไทยไปอีก :lovl:

จริงๆ แกน่าจะชอบเล่น set50 futures นะ ผมว่า
ภาพประจำตัวสมาชิก
MO101

โพสต์ที่ 15

คิดถึงคุณดรรชนีไทยเลยครับ

ถ้ามาอธิบายวิธี ลาก set50 และก็ทุบ set50 แบบวิชาการได้นี่จะดีมากเลย

โพสต์ที่ 16

CK เขียน:
อันนี้เป็นคุณสมบัติพิเศษของ SET50 ครับ
ที่ในระยะยาวๆ มีแต่จะเตี้ยลง ไม่มีขึ้น

ถ้าอยากรู้ว่าทำไม ลองไปศึกษาวิธีการสร้าง SET50
ไม่เข้าใจ อ่านเรื่องการสร้างแล้วก็ไม่เข้าใจ :oops:
สงสัยต้องให้คุณดัชนีไทยมาอธิบายจริงๆ  :roll:
CK

โพสต์ที่ 17

[quote="Boring Stock Lover"]ไม่เข้าใจ อ่านเรื่องการสร้างแล้วก็ไม่เข้าใจ :oops:
สงสัยต้องให้คุณดัชนีไทยมาอธิบายจริงๆ

โพสต์ที่ 18

แต่ก็ยังมีโอกาสว่า จะมีหุ้นแบบอื่นที่โตไปเบียดที่นั่งได้ แทนที่หุ้นวัฏจักรได้

เรื่องหุ้นวัฏจักรตรงนี้คงขึ้นอยู่กับแต่ละหุ้น แต่ละอุตสาหกรรมมีรอบตรงกันหรือเปล่า

รอบหน้า น้องมิ้นท์คงได้นั่งเก้าอี้ SET50 บ้างนะ ดูแล้วเริ่มตรงสเปค แล้ววันหนึ่งอาจเห็น WG เข้าไปก็ได้

โดยรวมๆถ้าพวก Bchip ไม่แย่ลง มีการเติบโต Set50 ก็ยังมีโอกาสไปต่อ

แต่ยังไงก็เข้าใจที่คุณ CK บอกแล้ว ขอบคุณที่มาไขข้อมูลเพิ่ม
CK

โพสต์ที่ 19

WG มี market cap น้อยกว่า 700 ล้าน
TTA ที่กำลังตกกราวรูด
มี market cap อยู่อันดับสุดท้ายของ SET50
ที่ประมาณ 10,000 ล้าน

WG ต้องโตปีละ 100% ไปอีก 4 ปีซ้อน
จึงจะมีสิทธิ์เบียดเสียดเข้าไปอยู่ในทำเนียบครับ

เรื่องที่คุณ bsl พูดมาก็จริงครับ อย่าง advanc
ก็เป็นน้องใหม่ไฟแรงที่เบียดเข้ามาอยู่อันดับสองและ stay

แต่ก็มีหุ้นอย่าง shin ที่คงจะหลุดออกไปง่ายๆ ในรอบหน้า
เพราะคาดว่า free float และ volume เฉลี่ยไม่ถึง
ตอนออกราคาก็คงไม่ได้ดีเลิศเท่าไหร่
ฉุดให้จุดตั้งต้นของ set50 รอบใหม่ต่ำลงไป

โพสต์ที่ 20

wg พูดเล่นครับ เอาใจคนบนบอร์ดนี้ แฮะๆ

แต่เรื่อง Shin Ucom นี่ยังสงสัยอยู่เหมือนกันว่าจะเอายังไง แล้วแก้ยังไง เล่นมีปัญหาพร้อมกันสองตัวนี่ ถ้าเลือนเปิด Tfex ก็น่าจะมาสาเหตุนี้อีกอย่าง

ถ้าเปิดตามกำหนดการเดิม ผมจะร่วม Short ด้วย

แต่จริงๆยังไม่มองลงไปละเอียดนะครับ IMHO ผมไม่คิดจะเล่น Future set50 ผมกลัว

อย่างยางนี่ยังกล้าเล่น เพราะราคามีการอ้างอิง กับ ผู้ซื้อผู้ขายระดับใหญ่ ในตลาด Tocom แต่ set future นี่มันเล่นกันในนี้ล้วนๆ

แต่ถ้าใครเริ่มทำกลยุทธ์เฮดจ์พอร์ทด้วยฟิวเจอร์แล้วละก่อน มาเล่าสู่กันบ้างนะครับ สำหรับพอร์ท 1,5,10 ล้าน น่าจะกำลังดี
โพสต์โพสต์