มุมมองลงทุนสไตล์ Sai

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
เด็กเลี้ยงไม้
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 361

สวัสดีครับ
ขอถามพี่ มี่ เกี่ยวกับ TTW ครับ
ใน file excel
ส่วนเกิน 3แสนQ ต่อวัน ของ ttw อยู่ที่9.75 บาท/Q
แต่ถ้า expand แล้วจะได้ 10.75บาท/Q
ในส่วนเกินนี้ต้องนำมาคิดแยกรึป่าวครับ ถ้าคิดแยก revenue น่าจะลดลงพอสมควรเลยครับในกรณีที่ sale volume เป็นส่วนของ TTW มาก

แล้วในส่วนของPTW ถ้าเกิน 3แสนคิว แล้วราคาเป็นยังไงหรอครับ ผมหาไม่เจอ

ขอบคุณมากๆครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sai
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 286

โพสต์ที่ 362

เด็กเลี้ยงไม้ เขียน:สวัสดีครับ
ขอถามพี่ มี่ เกี่ยวกับ TTW ครับ
ใน file excel
ส่วนเกิน 3แสนQ ต่อวัน ของ ttw อยู่ที่9.75 บาท/Q
แต่ถ้า expand แล้วจะได้ 10.75บาท/Q
ในส่วนเกินนี้ต้องนำมาคิดแยกรึป่าวครับ ถ้าคิดแยก revenue น่าจะลดลงพอสมควรเลยครับในกรณีที่ sale volume เป็นส่วนของ TTW มาก

แล้วในส่วนของPTW ถ้าเกิน 3แสนคิว แล้วราคาเป็นยังไงหรอครับ ผมหาไม่เจอ

เอาที่ของตัว TTW ก่อนนะครับ ของ TTW จะมีสัญญาค่าน้ำอยู่สองฉบับ คือฉบับเดิม และ ฉบับใหม่ (ฉบับใหม่จะใช้เมื่อส่วนต่อขยายที่เพิ่มกำลังการผลิตเสร็จสิ้นคือประมาณ ต้น q3 ครับ ) สัญญาฉบับเดิมมีดังนี้ครับ ราคาที่ประปาซื้อ 300000 ลบ.เมตรแรกจะเป็นราคา 24.46 บาทต่อลบ.เมตร และ ส่วนเพิ่มจะอยู่ที่ 9.78 บาทต่อ ลบ.เมตรครับ  ส่วนสัญญาฉบับที่สองซึ่งจะใช้ต่อเมื่อส่วนต่อขยายเสร็จสิ้นในช่วง q3 เป็นแบบนี้ครับ ราคาที่ประปาซื้อ 300000 ลบ.เมตรแรกจะเป็นราคา 24.46 บาทต่อลบ.เมตร  และ ส่วนเพิ่มจาก3 แสนคิวแรกจะปรับเพิ่มเป้น 10.75 บาทต่อลูกบาศก์เมตรครับ โดยในช่วงสิ้นปีหากมีการคำนวณราคาค่าน้ำใหม่ จะเอาค่าตัวคูณที่ได้มา คูณทั้งราคาน้ำที่จำหน่ายทั้ง 300000 ลบ.เมตรแรก และ ส่วนเพิ่มด้วย(คือได้เพิ่มทั้งสองส่วนเลย แต่เป็นตามสัดส่วนตัวคูณครับ )  มาที่ของ ptw จะเป็นสัญญารับซื้อราคาเดียวคิดจากยอดจ่ายน้ำเลยครับคือ 10.99 บาทต่อคิว  ราคาน้ำปีหน้าก็คิดตามสูตร แล้วคูณได้เลย (ส่วนของปทุมเข้าใจว่าไม่ขยายเพิ่มแล้วนะครับ เพราะ เมื่อครบกำหนดสัญญาต้องส่งมอบอุปกรณ์ทั้งหมดให้รัฐ ต่างจาก TTW ครับ แต่น่าจะรองรับการเติบโตการใช้น้ำได้ราว 2-3 ปีครับในส่วนของ PTW ) แต่สมมติฐานอาจคลาดเคลื่อนคือต้องดูว่าน้ำจากแหล่งไหนขายเป็นปริมาณเท่าใดครับผม
Small Details Make a Big Difference

โพสต์ที่ 363

เข้าใจแล้วครับ
ขอบคุณครับพี่มี่ :D

โพสต์ที่ 364

ขอถามพี่มี่ ต่ออีกหน่อยนะครับ
สงสัยเรื่อง tax อยู่แล้วไปอ่าน หัวข้อพลังงานจาก TVI meeting ตามนี้อะครับ
ภาษี เข้าใจว่าปัจจุบันไม่เสียภาษีเพราะได้ BOI หรือนำขาดทุนสะสมมาหัก อีกไม่นานน่าจะต้องเสียภาษีแล้วครับ ทำให้กำไรหายไป 30%
14.ภาษีเงินได้นิติบุคคล
บริษัทฯไม่มีภาระภาษีเงินได้นิติบุคคลจากกำไรสุทธิของกิจการที่ไม่ได้รับการส่งเสริมการลงทุนสำหรับงวดสามเดือนสิ้นสุดวันที่ 31 มีนาคม 2553 และ 2552 เนื่องจากบริษัทฯมีผลขาดทุนทางภาษียกมาจากปีก่อน ๆ สูงกว่ากำไรสุทธิสำหรับงวด
พอหาดจากตรงไหนได้ไหมครับว่าจะกลับมาเสียภาษีปกติ เมื่อไหร่

อีกข้อหนึ่งนะครับ
ทีพี่มี คาดการณ์2554F Sale vol ไว้ 280 ล้านคิว ลองเฉลี่ยแล้วได้ประมาณ 7.7แสนคิว ต่อวัน
มีสมมุติฐานจากอะไรหรอครับ เนื่องจากผมไม่ค่อยมีความรู้จึงรู้สึกว่ามันสูงมากทีเดียว
พอดีผมกำลังลองฝึกหัดทำ excel จากที่ได้มาอยู่อะครับ

sai
ผู้ติดตาม: 286

โพสต์ที่ 365

เด็กเลี้ยงไม้ เขียน:ขอถามพี่มี่ ต่ออีกหน่อยนะครับ
สงสัยเรื่อง tax อยู่แล้วไปอ่าน หัวข้อพลังงานจาก TVI meeting ตามนี้อะครับ อันนี้ในส่วนของ ttw จะหมดในส่วนของสัญญาแรก ในช่วงปลายปี 2012 ครับ
พอหาดจากตรงไหนได้ไหมครับว่าจะกลับมาเสียภาษีปกติ เมื่อไหร่

อีกข้อหนึ่งนะครับ
ทีพี่มี คาดการณ์2554F Sale vol ไว้ 280 ล้านคิว ลองเฉลี่ยแล้วได้ประมาณ 7.7แสนคิว ต่อวัน
มีสมมุติฐานจากอะไรหรอครับ เนื่องจากผมไม่ค่อยมีความรู้จึงรู้สึกว่ามันสูงมากทีเดียว
พอดีผมกำลังลองฝึกหัดทำ excel จากที่ได้มาอยู่อะครับ

ในส่วนของ BOI   ttw จะหมดในส่วนของสัญญาแรก ในช่วงปลายปี 2012 ครับ ส่วนของ PTW มีเสียภาษีแล้วบางส่วน และ ส่วนที่เพิ่มกำลังการผลิตยังอยู่ในเงื่อนไข BOI ครับ   ส่วนที่ผมคาดการณ์ sales vol ที่ 280 ล้านคิว เฉลี่ยออกมาคงประมาณ  767123 คิวต่อวัน  ปัจจุบันยอดจ่ายน้ำรวมทั้งสามแหล่งของ TTW รวมอยู่ที่วันละ  702638 คิวต่อวันครับ (ในส่วนของ TTW จะมีการเติบโตของยอดใช้น้ำเฉลี่ยปีละ 7%ครับเนื่องจากจะมีผู้ใช้น้ำใหม่เข้ามาขอมิเตอร์เฉลี่ยปีละ 9000-100000 ราย แต่ปีนี้เพิ่มมากกว่าปกติ แต่ในปีนี้และปีหน้าน่าจะปรับตัวเพิ่มขึ้นได้ก้าวกระโดดจาก การขยายตัวของภาคอุตสาหกรรมอาหาร  ของ PTW จะมีการเติบโตต่ำกว่าคือราว 5% เพราะเป็นบ้านพักอาศัยเยอะครับ และ ในส่วนของนิคมบางปะอินปัจจุบันมีการจ่ายน้ำอยู่ที่ 18074 คิวต่อวัน ปีหน้าผู้บริหารคาดการณ์ไว้ที่ 20000 คิวต่อวัน และ ภายในสามปีข้างหน้าจะเป็นราว 25000 คิวต่อวันคาดการณ์จากจำนวนโรงงานที่เพิ่มแน่นอนแล้ว และ โรงไฟฟ้าขนาด 120 mw อีกหนึ่งโรงครับ ) รวมรวมก็ดูจากเทรนด์การใช้น้ำที่เพิ่มมาในอดีต ประกอบกับเทรนด์ในปัจจุบันที่เติบโตมากกว่าที่ผู้บริหารตั้งเป้าไว้ครับ เท่าที่กะกะน่าจะถึงนะครับ  :lol:
Small Details Make a Big Difference

โพสต์ที่ 366

ผมจะได้รู้ว่าที่ซัดไปมันไม่ใช่ยอด :doi: เป็นแค่ตีนเขา

ขอบคุณพี่มี่มากๆเลยครับ :bow:
unnop.t
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 367

สวัสดีครับ คุณ Sai ขอถามความเห็นมุมมอง MACO หน่อยครับ เห็นลงชื่อใน com visit ด้วย

มองเห็นอะไรดี ๆในตัวนี้หรือเปล่าครับ ผมเองก็สนใจเพราะ MACO มี operation leverage สูงรายได้โตนิดเดียวกำไรกระฉูด อุตสาหกรรมโฆษณาปีนี้น่าจะฟื้น MACO เข้าใจว่าน่าจะเป็นเจ้าตลาด OHM อยู่  ช่วยแชร์หน่อยนะครับ  :D
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
jo7393

โพสต์ที่ 368

รบกวนถามพี่ เรื่อง working capital ครับ
หุ้นที่ WC ติดลบเนี่ยหมายความว่าอย่างไรครับ

และ สำหรับ TTW พี่มองแนวโน้วในอนาคตอย่างไรครับ การขยายในอนาคต อาจต้องเพิ่มทุนไหมครับ
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
PLUSLOVE
ผู้ติดตาม: 3

Re:

โพสต์ที่ 369

[quote="sai"][quote="Laziale"][quote][size=150]ปล. super stock ในความเห็นผมคือ เป็นธรุกิจที่มี dca[/quote]
nueng2524
ผู้ติดตาม: 0

Re: มุมมองลงทุนสไตล์ Sai

โพสต์ที่ 370

เข้ามาขอบคุณ คุณ Sai สำหรับข้อมูลดีๆครับ
ก๊วยเจ๋ง

โพสต์ที่ 371

ขอบคุณพี่มี่ที่อุตส่ายืนแจกความรู้ความรู้ให้กับพวกเราตอนเลิกงาน Thai Investor day เมื่อวานครับ :)
todto
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 372

วันก่อนมีโอกาสเจอพี่มี่ พอมาอ่านประวัติแล้วต้องบอกได้เลยว่าสุดยอดครับพี่ คนที่สู้มาได้ขนาดนี้ถ้าไม่ใช่ของจริงเสร็จไปนานแล้วครับ ผมโชคดีมากที่ได้มีโอกาสรู้จักพี่ครับ
marcus147

โพสต์ที่ 373

พึ่งได้เข้ามาอ่านครับ
เยี่ยมจริงๆครับ ประวัติโชกโชน
ทำงานมาหลากหลายรูปแบบ

ผมว่าเป็นส่วนหนึ่งเลยนะครับที่ทำให้มีมุมมองดีๆที่เป็นประโยชน์ในการลงทุน
การลงทุนในตลาดหุ้น ไม่มีทางลัด อยากเก่ง ต้องหมั่นศึกษาหาความรู้เพิ่มเติม
My Blog : http://marcus147.wordpress.com/
ThoShiRo

โพสต์ที่ 374

คุณมี่สุดยอดจริงๆครับ
MissViolet

โพสต์ที่ 375

ทำไมบางกระทู้ถึงอ่านไม่ได้เหรอคะ เสียดายจังเลย อยากอ่านคห.ที่คุณมี่วิเคราะห์เกี่ยวกับ Pranda และ Jubilee ค่ะ :'O
setthavuth

โพสต์ที่ 376

ผมมีโอกาสเข้ามาอ่านวันนี้เป็นวันแรก ประทับใจมากในคำอธิบายของคุณ SAI ขอให้คุณ SAI พบแต่สิ่งดี สิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง มีสุขภาพแข็งแรงด้วยครับ
setthavuth

โพสต์ที่ 377

ถ้าคุณ SAI ยังได้อ่านอยู่ ผมขอเรียนถามตัว IFEC คุณ SAI มีมุมมองอย่างไรกับหุ้นตัวนี้บ้างครับ
workart

โพสต์ที่ 378

ขอบคุณพี่ Sai มากๆนะครับ อ่านกระทู้นี้แล้วรู้สึกดี ความรู้ด้านพื้นฐานอัดแน่น :D

จะเก็บกระทู้ไว้เป็นตำราคู่กายเลย ขอบคุณพี่ Sai จากใจจริงๆครับ... :bow:
ความรู้เรายังด้อยเร่งศึกษา >-<"
Samkok
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 379

ขอบคุณ อาจารย์มี่ครับ :bow: สำหรับการถ่ายทอดประสบการณ์
ตั้งแต่สมัยทำ Logistic และทำธุรกิจส่วนตัว ตลอดจนลงทุนในหุ้นครับ
และสรุปประเด็นหุ้นออกมาได้อย่างแตกฉาน ในประเด็นที่เข้าใจได้ง่าย และเหมาะแก่การศึกษาครับ

ชอบคำคม พี่ครับ Show but Dont Know

sai เขียน:ประมาณว่าให้ความสำคัญกับตัวผลประกอบการณ์ที่จะมาถึงเป็นหลักน่ะครับ หากเราดูแล้วไม่ได้มีปัจจัยอะไรที่จะมากระทบผลประกอบการณ์ ในท้ายที่สุดราคาหุ้นก็จะวิ่งตามมาเองครับ (ปกติพวกเรารวมผมด้วย หลายครั้งจะให้ความสำคัญกับราคาหุ้นค่อนข้างมาก มักจะหาสาเหตุของการขึ้นลงของราคา น่ะครับ) เหมือนบัฟเฟตเคยเปรียบเทียบการลงทุนกับการดูฟุตบอลว่า หากเราจะรู้ว่าทีมของเราเล่นดีหรือไม่ เราต้องดูที่สนาม ไม่ได้ดูที่ป้ายบอกคะแนน ครับ
รวมไปถึงประเด็น ไม่ยอมเปลี่ยนแปลง ครับ ซึ่งสื่อถึง จิตใจที่มั่นคงและหนักแน่นกับวิธีคิดครับ

และความรู้ที่ได้นอกเหนือจากในกระทู้นี้ครับ :D
ในโลกหล้านี้... มีเพียงหนึ่งเดียวที่ฟ้ามิอาจลิขิตได้นั่นก็คือ "ยอดคน"
Mr.Kcip

โพสต์ที่ 380

กราบ พี่มี่
monsoon
ผู้ติดตาม: 36

โพสต์ที่ 381

เข้ามาขอบคุณคุณมี่ ที่ให้คำแนะนำดีๆหลายอย่างกับผมตลอดมา คุยกันแต่ละครั้งยอมรับว่าจะได้มุมมองดีๆ เฉียบแหลม แยบยล โดยเฉพาะเรื่องของ trend, vision เกินความคาดหมายทุกครั้ง รู้รอบ รู้ลึก รู้จริง ทำให้ผมต้องกลับมาทำการบ้านอย่างหนักอีกหลายรอบ 555...

เจอกันครั้งแรกที่งานวีไอชล คุณมี่บอกผมว่า เล่นหุ้นเป็นเรื่องของ "ใจ" ผมยังจำได้ ไม่เคยลืม :bow: :bow: :bow:
เรียนรู้และเข้าใจ คุณค่าที่แท้จริงของสรรพสิ่ง...
ipop

Re:

โพสต์ที่ 382

choosak เขียน:คลิปสัมมนารวยด้วยหุ้นอย่างพอเพียงที่คุณ sai พูดถึงครับ :D
http://edu.tsi-thailand.org/index.php?o ... Itemid=356
เพิ่งเปิดมาอ่านกระทู้นี้ทั้งหมด คลิกเข้าไปที่ลิงค์วิดีโอ ตอนนี้เปิดดูไม่ได้แล้ว เพราะลิงค์เปลี่ยน เลยเข้าไปค้นหาลิงค์ตรงๆ มาจนเจอครับ ใครที่สนใจ เปิดเข้าไปดู หรือดาวน์โหลดได้ที่

ตอนที่ 1 http://www.tsi-thailand.org/images/stor ... tment1.wmv
ตอนที่ 2 http://www.tsi-thailand.org/images/stor ... tment2.wmv