สอบถามเกี่ยวกับ ส่วนเกิน (ต่ำกว่า) มูลค่าหุ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
rosicky
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

สอบถามเกี่ยวกับ ส่วนเกิน (ต่ำกว่า) มูลค่าหุ้น

โพสต์ที่ 1

พอดีสงสัยในประเด็นของ ส่วนเกิน (ต่ำกว่า) มูลค่าหุ้น นะครับ คือปกติรายการนี้จะเกิดเมื่อบริษัทขายหุ้น ราคา IPO มากกว่าราคาที่จดทะเบียนกับกระทรวงพาณิชย์ หรือการขายหุ้นเพิ่มทุนที่ราคามากกว่าที่ตราไว้ใช่ไหมครับ แล้วตามกฎหมายเงินส่วนเกินนี้บริษัทจำเป็นจะต้องเก็บเอาไว้ในบัญชี ห้ามใช้จนกว่าจะได้รับมติยินยอมจากผู้ถือหุ้นหรือเปล่าครับ หรือว่าสามารถนำมาใช้ได้เลย เพราะผมดูจากงบดุลแล้วเห็นว่ารายการนี้ยังคงมีอยู่ตลอดเลยครับ เลยสงสัยประเด็นนี้ ขอบคุณมากครับ
pat4310

Re: สอบถามเกี่ยวกับ ส่วนเกิน (ต่ำกว่า) มูลค่าหุ้น

โพสต์ที่ 2

ได้เงินมาก็เอาไปใช้ได้เลยครับ จะซื้อสินทรัพย์อะไรก็ตามใจ ตัวเลขทุนจดทะเบียน กับส่วนล้ำมูลค่าหุ้นเอาไว้เตือนใจเฉยๆว่าลงทุนไปเท่าไร ส่วนตัวที่วัดว่าความมั่งคั่ง (ส่วนของผู้ถือหุ้น) จะเพิ่มขึ้นหรือลดลงก็มาจาก กำไร (ขาดทุน) สะสมครับ

วันระดมทุน => ทุนเพิ่ม = เงินเพิ่ม
เอาไปซื้อสินทรัพย์ => เงินลด = สินทรัพย์เพิ่ม
ขายของได้กำไร => สินทรัพย์เพิ่ม = ส่วนของผู้ถือหุ้นเพิ่ม (จากกำไระสมเพิ่ม)
ลงทุนหุ้นดี มีการเติบโต ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
Plant
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: สอบถามเกี่ยวกับ ส่วนเกิน (ต่ำกว่า) มูลค่าหุ้น

โพสต์ที่ 3

มันเป็นเพียงวิธีการลงบัญชีครับ เพื่อให้งบมันดุลกัน
แต่ในกฎหมายไม่เกี่ยวกันครับเงินเมื่อกิจการได้มาแล้ว
จะเอาไปทำอะไรก็ได้ครับ....^^)
rosicky

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณมากเลยครับ เคยอ่านในหนังสือเล่มหนึ่งเขาบอกว่าส่วนเกินมูลค่าหุ้นสามารถนำมาล้างขาดทุนสะสมได้ ผมเลยสงสัยนะครับ
tigerroad197
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

rosicky เขียน:ขอบคุณมากเลยครับ เคยอ่านในหนังสือเล่มหนึ่งเขาบอกว่าส่วนเกินมูลค่าหุ้นสามารถนำมาล้างขาดทุนสะสมได้ ผมเลยสงสัยนะครับ
หนังสือ โรงเรียนสอนเล่นหุ้น จะมีพัึูัึประเด้็นี้อย่างมีนัยสำคัญครับนงถพดก
โพสต์โพสต์