คิดยังไงครับ คนที่มี100ล้าน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
WorriedInvestor
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: คิดยังไงครับ คนที่มี100ล้าน

โพสต์ที่ 31

แถวบ้านผม ที่หาดใหญ่ เห็นหลายๆคนเลย ไม่ต้องเป็นนักลงทุน VI ครับ ขายที่ ทีนึงก็เกือบร้อยล้านกันแล้ว จากที่ดินที่ไม่มีราคามาก่อนนานแสนนาน ตอนนี้ซื้อทำบ้านจัดสรร ทำคอนโดกันจัง เห็นแล้วอิจฉาจริงๆ พ่อแม่เค้าเก็บไว้ให้ลูกๆ หลานๆ ขายเยอะดีแท้ ตอนนี้เห็นว่า รถ Benz มีไม่พอขายกันแล้วครับ ทั้ง MBTh ทั้ง Grey Market
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: คิดยังไงครับ คนที่มี100ล้าน

โพสต์ที่ 32

อิจฉาครับ

ไม่เห็นต้องคิดเลย
:mrgreen:
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
CONNICHIWA
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 11

โพสต์ที่ 33

ผมก็อยากมีครับ แต่คงไม่มากถึง 100 ล้าน กลัวจะตายก่อน
รู้สึกชื่นชมครับ ถ้าหากหามาได้โดยสุจริต
แต่คน คนนั้นไม่รู้ว่าเป็นคนดี หรือว่ามี 100 ล้าน แล้วมีความสุขหรือไม่
ผมได้พบเจอกับตัวเอง เจอครอบครัวคนเก็บขยะครอบครัวหนึ่ง มีอยู่วันหนึ่งผู้เป็นแม่เก็บของเก่าใส่รถเข็นกลับมาที่บ้าน
ผมเห็นว่า วันนี้มีของเยอะมาก ผู้เป็นแม่ก็เรียกลูกชายมาดูของบางอย่างที่เก็บมา มันคือแผ่นซีดีเก่า มีทั้งหนัง หนังการ์ตูน
ผู้เป็นแม่ก็บอกว่า เอาไปแบ่งกันดูนะลูก ภาพที่เห็นลูกๆ ดีใจมาก รีบคัดแผ่นซีดีที่น่าสนใจ แล้วรีบวิ่งเขาบ้านไป

ผมกำลังจะบอกว่านี้คือเรื่องราวที่อาจจะเป็นเรื่องธรรมดาของคนมีเงิน 100 ล้านไม่สนใจ แต่เป็นความสุขเล็กๆ ของครอบครัวคนเก็บขยะซึ่งไม่ต้องใช้เงินแม้แต่บาทเดียว

มีนักเขียนอยู่ท่านหนึ่งได้พูดไว้
การมีเงิน แล้วบริจาคทานอาจจะไม่ใช้การให้อย่างแท้จริง
การอุทิศตนตั้งหากเล่า คือการสร้างทานที่แท้จริง

การมีอิสระภาพทางการเงินเป็นสิ่งดี
แต่การทำความดีและสร้างความสุขให้กับตน ทั้งที่ยังไม่มีอิสระภาพทางการเงินก็ควรทำ
superboy

โพสต์ที่ 34

CONNICHIWA เขียน:ผมก็อยากมีครับ แต่คงไม่มากถึง 100 ล้าน กลัวจะตายก่อน
รู้สึกชื่นชมครับ ถ้าหากหามาได้โดยสุจริต
แต่คน คนนั้นไม่รู้ว่าเป็นคนดี หรือว่ามี 100 ล้าน แล้วมีความสุขหรือไม่
ผมได้พบเจอกับตัวเอง เจอครอบครัวคนเก็บขยะครอบครัวหนึ่ง มีอยู่วันหนึ่งผู้เป็นแม่เก็บของเก่าใส่รถเข็นกลับมาที่บ้าน
ผมเห็นว่า วันนี้มีของเยอะมาก ผู้เป็นแม่ก็เรียกลูกชายมาดูของบางอย่างที่เก็บมา มันคือแผ่นซีดีเก่า มีทั้งหนัง หนังการ์ตูน
ผู้เป็นแม่ก็บอกว่า เอาไปแบ่งกันดูนะลูก ภาพที่เห็นลูกๆ ดีใจมาก รีบคัดแผ่นซีดีที่น่าสนใจ แล้วรีบวิ่งเขาบ้านไป

ผมกำลังจะบอกว่านี้คือเรื่องราวที่อาจจะเป็นเรื่องธรรมดาของคนมีเงิน 100 ล้านไม่สนใจ แต่เป็นความสุขเล็กๆ ของครอบครัวคนเก็บขยะซึ่งไม่ต้องใช้เงินแม้แต่บาทเดียว

มีนักเขียนอยู่ท่านหนึ่งได้พูดไว้
การมีเงิน แล้วบริจาคทานอาจจะไม่ใช้การให้อย่างแท้จริง
การอุทิศตนตั้งหากเล่า คือการสร้างทานที่แท้จริง

การมีอิสระภาพทางการเงินเป็นสิ่งดี
แต่การทำความดีและสร้างความสุขให้กับตน ทั้งที่ยังไม่มีอิสระภาพทางการเงินก็ควรทำ

กดบวกให้เลย
ความเป็นพ่อแม่ของคนแม้จะจนแต่ไม่ทิ้งลูก
อย่าหลุดแนวที่ตัวเองถนัด สู้สู้
so simple

โพสต์ที่ 35

ผมว่าไม่ยากนะครับสำหรับ 100 ลบ. มองว่าการรักษาไว้ไม่ให้ลดลงเป็นสิ่งที่ยากกว่า อย่างไรก็ตาม
ขึ้นอยู่กับความพอในใจครับ ถ้าเรายังไม่พอโลภเยอะได้เท่าไหร่ก็ไม่พอ. การทนงตนก็เป็นส่วนหนึ่ง
อาจทำให้พลาดได้สักวัน. ที่ผมเห็นส่วนใหญ่ที่เป็นนักธุรกิจที่ประสบความสำเร็จยาวนาน จะมีความ
ถ่อมตัวจนน่าตกใจครับ เขาจะบอกว่าความสำเร็จของเขามาจากทุกๆ คนให้โอกาสให้ความช่วยเหลือ
เขาจึงมีวันนี้. ผมจึงเห็นว่านักลงทุนที่จะประสบความสำเร็จในระยะยาวก็ควรจะมีองค์ประกอบเช่นเดียวกัน
กับนักธุรกิจที่ประสบความสำเร็จครับ. อีกอย่างที่สำคัญคือนักธุรกิจที่ประสบความสำเร็จจะคืนกับให้
สังคมนะครับ ดูได้เลย เพราะเขาถือว่าเขาได้กำไรมาเพราะลูกค้า ผู้ถือหุ้น พนักงาน สนับสนุน นักลงทุน
ที่ประสบความสำเร็จได้ในระยะยาวก็น่าจะเป็นเช่นเดียวกันครับ. :P
TissueThiti

โพสต์ที่ 36

คิดว่า งืมเก่งจัง เก่งเท่าเราในอนาคตเลย
555 ถ้าเราพยายามมากพอ ขยันมากพอ เราก็จะทำได้เหมือนกัน :P
แต่ตอนนี้ขาด0ไปหลายตัวเหมือนกันนะ :oops:
ภาพประจำตัวสมาชิก
luangrit

โพสต์ที่ 37

superboy เขียน:ที่ตั้งกระทู้เพราะไป อ่านกระทู้ พอร์ต 100ล้านแรก เลยมานั่งคิดว่า ถ้ามีเงินร้อยล้านแล้วคนอื่นเขาจะคิดว่าเราเป็นยังไง 100ล้าน หาง่ายๆๆ ใครๆก็ทำได้ ใครๆๆก็มี หรือ 100ล้าน หาโครตยาก เขาทำกันยังไง มองว่าเราเป็นเทพบุตรโครตเก่ง เป็นคนไม่ธรรมดา

คนอื่นจะคิดอย่างไร ก็เป็นเรื่องของเขา
รู้ว่าเราทำอะไรอยู่ก็พอ

ไม่งั้นมีเงิน 100 ล้าน ก็หาความสงบสุขในชีวิตไม่เจอสักที
เพราะมัวแต่ไป กังวล วิ่งตาม ความเห็นของผู้อื่น
ใจจะสงบได้อย่างไร?
superboy

โพสต์ที่ 38

luangrit เขียน:
superboy เขียน:ที่ตั้งกระทู้เพราะไป อ่านกระทู้ พอร์ต 100ล้านแรก เลยมานั่งคิดว่า ถ้ามีเงินร้อยล้านแล้วคนอื่นเขาจะคิดว่าเราเป็นยังไง 100ล้าน หาง่ายๆๆ ใครๆก็ทำได้ ใครๆๆก็มี หรือ 100ล้าน หาโครตยาก เขาทำกันยังไง มองว่าเราเป็นเทพบุตรโครตเก่ง เป็นคนไม่ธรรมดา

คนอื่นจะคิดอย่างไร ก็เป็นเรื่องของเขา

ไม่งั้นมีเงิน 100 ล้าน ก็หาความสงบสุขในชีวิตไม่เจอสักที
เพราะมัวแต่ไป กังวล วิ่งตาม ความเห็นของผู้อื่น
ตอบแบบนี้เพราะคิดว่าหลายคนคิดแบบท่านไม่ได้หรือ
ไม่ใช่หรอก ครับ ลองไปอ่านอีกกระทู้ก่อนนะครับ
กระทู้อยู่นานแต่เวลาและสถานะการณ์ตอนนั้นไม่ใช่ตอนนี้นะครับ ลองดูนะ :D
อย่าหลุดแนวที่ตัวเองถนัด สู้สู้
ภาพประจำตัวสมาชิก
luangrit

โพสต์ที่ 39

superboy เขียน:
luangrit เขียน:

ตอบแบบนี้เพราะคิดว่าหลายคนคิดแบบท่านไม่ได้หรือ
ไม่ใช่หรอก ครับ ลองไปอ่านอีกกระทู้ก่อนนะครับ
กระทู้อยู่นานแต่เวลาและสถานะการณ์ตอนนั้นไม่ใช่ตอนนี้นะครับ ลองดูนะ :D

ครับ...ผมขอโทษครับ