100 ล้านบาทแรกในชีวิต

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
canuseeme
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: 100 ล้านบาทแรกในชีวิต

โพสต์ที่ 181

*AQUA* เขียน:
canuseeme เขียน:สมใจคนตั้งกระทู้

สมใจคนรออ่าน(อย่างผม)

แถมจัดมาให้เพิ่ม เป็นหลักพันล้านเลย555 (ตอนแรกอ่าน ก็ งงๆ อะไร 100อะไร 500)

ไม่ทราบว่าเซียน *AQUA* จะ มีรายละเอียดเทคนิค วิธีคิด แนวทาง เป็นวิทยาทานแก่ ผู้ไม่รู้
เพิ่มอีก รึป่าวครับ :P :P :P :P

ไม่งั้นผมจะได้ขอเขาสู่ช่วง ถามมาตอบเบย :B :B
:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: อย่าเรียกเซียนเลยครับ ผมแค่นักลงทุนธรรมดาๆ เพียงแต่โชคดี ประสพความสำเร็จในการลงทุนเท่านั้นเอง

หลักๆเลยก็คือ เราต้องคิดก่อนคนอื่นครึ่งก้าว และต้องใช้จิตวิทยาในการลงทุน มองและคิดให้ขาด จากนั้นลงมือทำ ไม้แรก ลองแหย่ๆดูก่อน แล้วถ้าคิดว่าใช่ ก็ซัดไม่้สองเยอะๆเลย แล้วถือยาวจนกว่าเราคิดว่ามันเกินพื้นฐานหรือเจอตัวที่เราคิดว่าดีกว่า ต้องใช้ประสพการณ์ ค่อยๆเรียนรู้ไปครับ
บ่องตงๆ ครับ :B :B :B
ถ้า :( 1..หลักล้าน เนี่ย ผม ว่าใครๆก็ไปถึง (ค่าเงินมันลด -- และลงทุน vi นานๆ ได้แน่หลักนี้)
:? 2..หลักสิบล้านนี่ ก็น่าจะถึงทุกคนไม่ช้าก็เร็ว ลูกเศรษฐี เจ้าของกิจการเล็กๆ หรือ ผู้บริหาร สูงๆ ทำได้อยู่แล้ว
ซึ่งผม คิดว่า หลัก 10ล้าน นี่ก็ จะ ดักคนไว้กลุ่มใหญ่แล้ว
:o 3..หลักร้อยล้าน นี่ ไม่ธรรมดาแล้วครับต้องมีอะไรพิเศษกว่าคนอื่นแน่นอน
:shock: 4..หลักพันล้านก็ชัดเลย เซียนจุติแล่ว จากแสนไปล้าน กับจากร้อยไปพันล้าน 10เท่าเหมือนกันแต่
ไม่เหมือนกันแน่ ใครจะควบคุมพอร์ทตัวเองให้โตสิบเท่าตอนร้อยล้านได้ละครับถ้าไม่ใช่เซียน

ดังนั้นแล้วจึงเหมาะสมที่จะเรียกเซียนส ำหรับผู้ที่มีพอร์ทหลักพันล้านด้วยประการฉะนี้
กลับเข้าสู่ช่วงถามเซียนครับผม หลังจากไปไล่อ่านที่ท่าน เม้นไว้ทั้งหมดแล้ว จึงขอเริ่มคำถามแรกดังนี้
1.หนังสือที่คิดว่า นักลงทุนต้องอ่านมีเล่มไหนบ้างครับ(พอดี งานสัปดาห์หนังสือกำลังจะมา)

ขอคำถามเดียวก่อนครับ เดียวพอได้รายชื่อหนังสือ ก็จะได้ไปหาซื้อมาอ่าน อ่านจบ จะมาถามข้อ 2
ครับผม :D :D :D :D :D :D
ปัญญาไม่มีในผู้ไม่พิจารณา

There is no fate but what we make

https://www.facebook.com/pages/คัดหุ้นซวย
คนคอน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 182

ปูเสื่อรอครับ :D :D
leky
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 183

canuseeme เขียน: :shock: 4..หลักพันล้านก็ชัดเลย เซียนจุติแล่ว จากแสนไปล้าน กับจากร้อยไปพันล้าน 10เท่าเหมือนกันแต่
ไม่เหมือนกันแน่ ใครจะควบคุมพอร์ทตัวเองให้โตสิบเท่าตอนร้อยล้านได้ละครับถ้าไม่ใช่เซียน

ดังนั้นแล้วจึงเหมาะสมที่จะเรียกเซียนส ำหรับผู้ที่มีพอร์ทหลักพันล้านด้วยประการฉะนี้
ยืนบนพื้นดินปกติไม่ได้ด้วยนะครับ ต้องแถม "เมฆ" เป็นพาหนะให้ด้วย "เซียนเหยียบเมฆ" ครับ :D
"Become a risk taker, not a risk maker"
leky

โพสต์ที่ 184

masterben888 เขียน:
canuseeme เขียน:สมใจคนตั้งกระทู้

สมใจคนรออ่าน(อย่างผม)

แถมจัดมาให้เพิ่ม เป็นหลักพันล้านเลย555 (ตอนแรกอ่าน ก็ งงๆ อะไร 100อะไร 500)

ไม่ทราบว่าเซียน *AQUA* จะ มีรายละเอียดเทคนิค วิธีคิด แนวทาง เป็นวิทยาทานแก่ ผู้ไม่รู้
เพิ่มอีก รึป่าวครับ :P :P :P :P

ไม่งั้นผมจะได้ขอเขาสู่ช่วง ถามมาตอบเบย :B :B
:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: อย่าเรียกเซียนเลยครับ ผมแค่นักลงทุนธรรมดาๆ เพียงแต่โชคดี ประสพความสำเร็จในการลงทุนเท่านั้นเอง

หลักๆเลยก็คือ เราต้องคิดก่อนคนอื่นครึ่งก้าว และต้องใช้จิตวิทยาในการลงทุน มองและคิดให้ขาด จากนั้นลงมือทำ ไม้แรก ลองแหย่ๆดูก่อน แล้วถ้าคิดว่าใช่ ก็ซัดไม่้สองเยอะๆเลย แล้วถือยาวจนกว่าเราคิดว่ามันเกินพื้นฐานหรือเจอตัวที่เราคิดว่าดีกว่า ต้องใช้ประสพการณ์ ค่อยๆเรียนรู้ไปครับ

ภาษาเขียนของพี่บ้านๆมากเลยครับ อ่านแล้วรวบรัดเข้าใจง่าย
จนไม่คิดว่าคนที่ประสบความสำเร็จสูงมากขนาดพี่ จะเขียนภาษาที่ง่ายขนาดนี้
แต่เท่าที่ผมอ่านที่พี่เขียนมาทั้งหมดมันรับรู้ได้เลยว่าวิธีคิดของพี่ไม่ธรรมดาเลย
อยากให้พี่เล่าประสบการ์ณเยอะๆครับ น่าจะประโยชน์กับนักลงทุนรุ่นใหม่ครับ
ผมว่าอ่านแล้วดูเหมือนง่าย แต่จะบรรลุให้ง่ายอันนี้กลับไม่ง่ายครับ
"Become a risk taker, not a risk maker"
*AQUA*

โพสต์ที่ 185

ขอตอบเรื่องหนังสือนะครับว่าไม่อ่านของใครเลย เพราะในเมื่อเราจะเลือกที่จะคิดก่อนคนอื่น เราก็ไม่จำเป็นต้องตามคนอื่น จริงมั๊ยครับ แต่สิ่งที่คิดว่าควรจะต้องศึกษาก็คือหลักการบัญชีและการอ่านงบให้เป็น ซึ่งตรงนี้ถ้าไม่เป็น จะทำยังไงดีหว่า ขอแนะนำห้องร้อยคนร้อยหุ้น ช่วยท่านได้ครับ

ปัจจัยที่ประสพความสำเร็จอีกอย่างที่สำคัญคือมีเพื่อนดีครับ มีเงินซื้อของได้ แต่ซื้อเพื่อนดีๆไมได้นะ การจะมีเพื่อนดีที่สำคัญเราต้องมีสัจจะและความจริงใจกับคนอื่นๆ เสี่ยหลายๆคนเล่นหุ้นยิ่งรวย ยิ่งเพื่อนน้อย เพราะหักกันเอง ผมก็ไม่เข้าใจ บางคนมีเป็นร้อยๆล้าน แต่พอมาร์คีย์ผิด ต้องcover order ดันแย่งซื้ออีก เล่นหุ้นไม่จำเป็นต้องเอาทุกเม็ดหรอก แบ่งกันกินก็ได้

การมีเพื่อนดีช่วยมองช่วยคิด จะทำให้เรามองได้กว้างขึ้น ไม่ bias ไม่คิดไปเองคนเดียว มีพี่ๆน้องๆหลายคนเอาหุ้นดีๆมาบอก (จะให้ช่วยมองหรือช่วยไล่ อันนี้แล้วแต่จะมอง) ผมจะเอามาวิเคราะห์ หาข้อมูลเพิ่มเติม แล้วแชร์กัน ไม่แอบซื้อก่อน ต้องให้เครดิตคนบอกครับ หุ้นไม่ได้เล่นกันสองคน จริงๆถึงแม้ไม่มีใครรู้ แต่เรารู้อยู่แก่ใจ อีกอย่าง ความลับไม่มีในโลก ถ้าวันใดเค๊ารู้ความจริง เค๊าก็จะไม่เชื่อถือเราอีกต่อไป
Dr.Jfk

โพสต์ที่ 186

*AQUA* เขียน:ขอตอบเรื่องหนังสือนะครับว่าไม่อ่านของใครเลย เพราะในเมื่อเราจะเลือกที่จะคิดก่อนคนอื่น เราก็ไม่จำเป็นต้องตามคนอื่น จริงมั๊ยครับ แต่สิ่งที่คิดว่าควรจะต้องศึกษาก็คือหลักการบัญชีและการอ่านงบให้เป็น ซึ่งตรงนี้ถ้าไม่เป็น จะทำยังไงดีหว่า ขอแนะนำห้องร้อยคนร้อยหุ้น ช่วยท่านได้ครับ

ปัจจัยที่ประสพความสำเร็จอีกอย่างที่สำคัญคือมีเพื่อนดีครับ มีเงินซื้อของได้ แต่ซื้อเพื่อนดีๆไมได้นะ การจะมีเพื่อนดีที่สำคัญเราต้องมีสัจจะและความจริงใจกับคนอื่นๆ เสี่ยหลายๆคนเล่นหุ้นยิ่งรวย ยิ่งเพื่อนน้อย เพราะหักกันเอง ผมก็ไม่เข้าใจ บางคนมีเป็นร้อยๆล้าน แต่พอมาร์คีย์ผิด ต้องcover order ดันแย่งซื้ออีก เล่นหุ้นไม่จำเป็นต้องเอาทุกเม็ดหรอก แบ่งกันกินก็ได้

การมีเพื่อนดีช่วยมองช่วยคิด จะทำให้เรามองได้กว้างขึ้น ไม่ bias ไม่คิดไปเองคนเดียว มีพี่ๆน้องๆหลายคนเอาหุ้นดีๆมาบอก (จะให้ช่วยมองหรือช่วยไล่ อันนี้แล้วแต่จะมอง) ผมจะเอามาวิเคราะห์ หาข้อมูลเพิ่มเติม แล้วแชร์กัน ไม่แอบซื้อก่อน ต้องให้เครดิตคนบอกครับ หุ้นไม่ได้เล่นกันสองคน จริงๆถึงแม้ไม่มีใครรู้ แต่เรารู้อยู่แก่ใจ อีกอย่าง ความลับไม่มีในโลก ถ้าวันใดเค๊ารู้ความจริง เค๊าก็จะไม่เชื่อถือเราอีกต่อไป
อ่าน ข้างบนแล้วโดนครับ

เงินซื้อเพื่อนไม่ได้ รวมทั้งประเด็นแชร์กับเพื่อน กับมีน้ำใจให้คนรอบข้าง

ยิ่งไอ้ตรง มาร์คีย์ผิด แล้ว ดัน จะไปแย่งซื้อ อีก นี่ สุดยอดเลย ถ้าเป็นผมเป็นเพื่อนผมก็ขอถอยห่างครับ
canuseeme

โพสต์ที่ 187

*AQUA* เขียน:ขอตอบเรื่องหนังสือนะครับว่าไม่อ่านของใครเลย เพราะในเมื่อเราจะเลือกที่จะคิดก่อนคนอื่น เราก็ไม่จำเป็นต้องตามคนอื่น จริงมั๊ยครับ แต่สิ่งที่คิดว่าควรจะต้องศึกษาก็คือหลักการบัญชีและการอ่านงบให้เป็น ซึ่งตรงนี้ถ้าไม่เป็น จะทำยังไงดีหว่า ขอแนะนำห้องร้อยคนร้อยหุ้น ช่วยท่านได้ครับ

ชะอุ๋ย... เซียนไม่มีหนังสือเน้นๆ นี่ ผมดริฟหลุดโค้ง หัวแตกเลย :oops: :oops: :oops:
ขอเวลาทำแผล แป๊ป เดียวมาถามต่อครับ
ปล.กดเงิน มารอซื้อหนังสือแล้วนะเนี่ย :o :o :o
ปล2. งานหนังสือ เริ่ม 30 มีค -9 เมษ นะครับพี่น้อง :arrow: :arrow: :arrow:
ปัญญาไม่มีในผู้ไม่พิจารณา

There is no fate but what we make

https://www.facebook.com/pages/คัดหุ้นซวย
*AQUA*

โพสต์ที่ 188

canuseeme เขียน:

ชะอุ๋ย... เซียนไม่มีหนังสือเน้นๆ นี่ ผมดริฟหลุดโค้ง หัวแตกเลย :oops: :oops: :oops:
ขอเวลาทำแผล แป๊ป เดียวมาถามต่อครับ
ปล.กดเงิน มารอซื้อหนังสือแล้วนะเนี่ย :o :o :o
ปล2. งานหนังสือ เริ่ม 30 มีค -9 เมษ นะครับพี่น้อง :arrow: :arrow: :arrow:

จริงๆต้องบอกว่าอ่านเยอะครับ นสพ. ไทยวิ สินธร แต่ไม่ได้อ่านหนังสือเป็นเล่มเยอะ เพราะอ่านแล้วบางเล่มขำมาก ประมาณว่ามีแต่น้ำ หรือบางเล่มมันไม่สามารถใช้กับสถานการณ์ปัจจุบันได้แล้ว
sssjjjj
ผู้ติดตาม: 59

โพสต์ที่ 189

ขอถามพี่ AQUA บ้างนะครับ เป็นวิทยาทาน
1. ช่วงสร้างความมั่งคั่ง ( < 100 ล้าน) พี่ ซื้อหุ้นกระจุกตัวไหมครับ? เช่น ซื้อตัวเดียวทั้งพอรต์ + margin อะไรแบบนี้

2. ช่งสร้างความมั่งคั่ง พี่มี Cash Flow จากทางอื่นๆเข้ามาไหมครับ เช่นธุรกิจส่วนตัว เงินเดือนประจำ เป็นต้น

3. เวลาซื้อหุ้น หรือ warrant พี่ดูละเอียดไหมครับ ? เช่น อ่าน56-1 ทั้งหมด หรือแกะงบการเงินละเอียด หรือว่า ดูแต่ประเด็นสำคัญก็พอครับ ?

4. สำนวน กับหุ้นที่พี่ซื้อ ช่วงปี 45-46 ของพี่ AQUA คล้าย คุณ "แมวดำ" เซียน สินธร สมัยนั้นเลยครับ ไม่ทราบว่าเป็น คนๆเดียวกันรึเปล่าครับ พี่? :)

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ :)
wk0966

โพสต์ที่ 190

มาปักหมุดไว้ เพิ่งโพล่ 10 ล้านแวปๆ โดนpanicซะแล้ว จะไป 100 ล้านได้งัยหนอ แก่แล้วด้วย
“Survival of the fittest”
“รายได้เพิ่ม กำไรเพิ่ม ปันผลเพิ่ม”
*AQUA*

โพสต์ที่ 191

sssjjjj เขียน:ขอถามพี่ AQUA บ้างนะครับ เป็นวิทยาทาน
1. ช่วงสร้างความมั่งคั่ง ( < 100 ล้าน) พี่ ซื้อหุ้นกระจุกตัวไหมครับ? เช่น ซื้อตัวเดียวทั้งพอรต์ + margin อะไรแบบนี้

ช่วงก่อน 100 ผมก็เล่นหุ้นประมาณ4-5 ตัว แต่จะเน้นหลักๆ 2 ตัว หลังปี 2538 ไม่ใช้มาร์จิ้นอีกเลยครับ เพราะเห็นแล้วว่ามาร์จิ้นอาจจะรวยเร็ว แต่ในทางกลับกันอาจหมดตัวได้

"รวยช้าแต่อย่ากลับมาจน" ท่องไว้ให้ขึ้นใจ

2. ช่วงสร้างความมั่งคั่ง พี่มี Cash Flow จากทางอื่นๆเข้ามาไหมครับ เช่นธุรกิจส่วนตัว เงินเดือนประจำ เป็นต้น

ช่วงปี 2541 มีเงินเดือนประจำ แต่แค่เดือน 20,000กว่าบาทครับ พอดีช่วงปี 35-37 ได้กำไรจากหุ้นมาประมาณ 30 ล้าน ช่วงปี 37-39 ใช้เงินตอนเรียนต่อ+ขาดทุนหุ้น เหลือประมาณ 20 ล้านก่อนลดค่าเงินปี 40

3. เวลาซื้อหุ้น หรือ warrant พี่ดูละเอียดไหมครับ ? เช่น อ่าน56-1 ทั้งหมด หรือแกะงบการเงินละเอียด หรือว่า ดูแต่ประเด็นสำคัญก็พอครับ ?

ศึกษาหุ้นแม่+ดูราคาแปลงสภาพและวันหมดอายุ อีกอย่างผมจะวิเคราะห์ว่าถ้าผิดทางต้องแปลงเป็นหุ้นแม่ได้จริง ไม่เป็นศูนย์

4. สำนวน กับหุ้นที่พี่ซื้อ ช่วงปี 45-46 ของพี่ AQUA คล้าย คุณ "แมวดำ" เซียน สินธร สมัยนั้นเลยครับ ไม่ทราบว่าเป็น คนๆเดียวกันรึเปล่าครับ พี่? :)

ไม่ใช่ครับ เออ เนอะคิดถึงหลายๆท่านในช่วงนั้นเหมือนกัน คุณC ไป่ฉี เคยโดนคุณปลานิลจิ๋วด่าว่าเล่นหุ้นไม่เป็น :roll: :roll: :roll: แต่ผมว่าส่วนใหญ่หลายๆท่านยังอยู่ แต่เปลี่ยนชื่อกันหมดแล้ว

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ :)
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 192

คุณ *AQUA* แชร์ประสบการณ์ตอน Subprime หน่อยซิครับ

ขอบคุณมากเลยครับ ช่วยมาแชร์ประสบการณ์ในนี้
_________
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 193

ขอบคุณมากๆครับคุณ *AQUA* สุดยอดของหลักคิดครับ

"มีเพื่อนดีช่วยกันคิด" "ให้เครดิตคนบอกหุ้น" "นำไปต่อยอดเอง" " ถึงไม่มีใครรู้ เรารู้อยู่ใจ"

คำพวกนี้ปาดใจจริงๆ ชอบครับชอบ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
leky

โพสต์ที่ 194

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ ก่อนจะหวังให้ใครมาจริงใจกับเรา ควรคิดก่อนว่าเราจริงใจกับเขาก่อนหรือยัง กล้าพอไหมที่จะบอกหุ้นที่คิดว่าดีให้กับคนอื่นโดยที่ตัวเองยังไม่ได้ซื้อ และกล้าพอไหมที่จะบอกว่าเราคิดว่าน่าจะขายโดยที่ไม่ได้ขายออกไปก่อน

ผมว่าถ้าเรายังไม่กล้าพอที่จะทำแบบนั้น ก็คงยากครับ ที่จะ "สอบผ่าน" เรื่องความจริงใจ

หุ้นเด็ดหาไม่ยากครับ ขอย้ำว่าหาไม่ยากจริง ๆ แต่ "หุ้นมิตรแห่งความจริงใจ" ในตลาดหุ้นแห่งนี้หายากครับ และถ้าคุณหาได้ มันอาจจะมีค่ายิ่งกว่า super stock ใด ๆ ในตลาดครับ
ดำ
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 195

leky เขียน:เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ ก่อนจะหวังให้ใครมาจริงใจกับเรา ควรคิดก่อนว่าเราจริงใจกับเขาก่อนหรือยัง กล้าพอไหมที่จะบอกหุ้นที่คิดว่าดีให้กับคนอื่นโดยที่ตัวเองยังไม่ได้ซื้อ และกล้าพอไหมที่จะบอกว่าเราคิดว่าน่าจะขายโดยที่ไม่ได้ขายออกไปก่อน

ผมว่าถ้าเรายังไม่กล้าพอที่จะทำแบบนั้น ก็คงยากครับ ที่จะ "สอบผ่าน" เรื่องความจริงใจ
ขอแย้งประเด็นนี้ครับ ถ้าหุ้นดีจริงทำไมต้องบอกคนอื่นก่อนแล้วค่อยซื้อล่ะครับ ถ้าเป็นผมมีคนมาบอกว่าตัวนี้ดี แต่ยังไม่ซื้อ ผมอาจตีความได้ว่า ถ้าดีจริงทำไมไม่ซื้อล่ะ ที่รอดูอยู่เพราะยังไม่แน่ใจรึเปล่า และถ้าบอกว่าเสี่ยง แต่ตัวเองยังไม่ขาย ผมก็สงสัยอีกว่า ถ้ามันอันตรายจริง ทำไมถึงถือรอดูอยู่ล่ะ

ถ้าจริงใจ ควรจะไปนั่งด้วยกัน แล้วเคาะซื้อเคาะขายให้เห็นจะๆ สิเรียกว่าจริงใจ พูดจริง ทำจริง

แต่ที่ดีกว่านั้น คือ สอนหรือแชร์ไอเดียเทคนิคตกปลากันดีกว่าครับ ส่วนเวลาไปตกปลาจริงๆ ก็บ่อใครบ่อมัน
Green prince
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 196

ถามคุณ AQUA ด้วยคนครับว่าต้องทำผลตอบแทนทบต้นกี่%ต่อปีครับถึงได้ขนาดนี้ สุดยอดจริงๆครับ
maymekung

โพสต์ที่ 197

ดำ เขียน:
leky เขียน:เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ ก่อนจะหวังให้ใครมาจริงใจกับเรา ควรคิดก่อนว่าเราจริงใจกับเขาก่อนหรือยัง กล้าพอไหมที่จะบอกหุ้นที่คิดว่าดีให้กับคนอื่นโดยที่ตัวเองยังไม่ได้ซื้อ และกล้าพอไหมที่จะบอกว่าเราคิดว่าน่าจะขายโดยที่ไม่ได้ขายออกไปก่อน

ขอแย้งประเด็นนี้ครับ ถ้าหุ้นดีจริงทำไมต้องบอกคนอื่นก่อนแล้วค่อยซื้อล่ะครับ ถ้าเป็นผมมีคนมาบอกว่าตัวนี้ดี แต่ยังไม่ซื้อ ผมอาจตีความได้ว่า ถ้าดีจริงทำไมไม่ซื้อล่ะ ที่รอดูอยู่เพราะยังไม่แน่ใจรึเปล่า และถ้าบอกว่าเสี่ยง แต่ตัวเองยังไม่ขาย ผมก็สงสัยอีกว่า ถ้ามันอันตรายจริง ทำไมถึงถือรอดูอยู่ล่ะ

ถ้าจริงใจ ควรจะไปนั่งด้วยกัน แล้วเคาะซื้อเคาะขายให้เห็นจะๆ สิเรียกว่าจริงใจ พูดจริง ทำจริง

แต่ที่ดีกว่านั้น คือ สอนหรือแชร์ไอเดียเทคนิคตกปลากันดีกว่าครับ ส่วนเวลาไปตกปลาจริงๆ ก็บ่อใครบ่อมัน
แสดงว่าผมโชคดีแล้วครับ ผมมีเพื่อนที่ทั้งซื้อทั้งขายบอกกันตลอด แถมยังบอกราคาตลอด คอยให้ความเห็นในการวิเคราะห์ของเราครับ อิอิ ใครพร้อมจะทำแบบนี้ pm มาได้ ความจริงใจผมมีเต็มเปี่ยม ช่วยๆกันรวยครับ :D
Freedom
*AQUA*

โพสต์ที่ 198

ดำ เขียน:

ประเด็นมันอยู่ตรง ถ้าคิดหรือศึกษาคนเดียว มันอาจจะผิดก็ได้ แต่ถ้าช่วยกันคิด ช่วยกันมอง จะซื้อตรงไหน จะขายตรงไหน ต่างคนต่างลงมือกันเองครับ ไม่ว่ากันอยู่แล้ว ไม่ถามกันด้วยตอนออก

มีรุ่นน้องอยู่กลุ่มนึงนั่งเล่นห้องเดียวกันเกือบ 10 คน พอตัวไหนน่าสนใจ ก็ตะโกนบอกกันให้ดูใครซื้อหรือขาย ตัวใครตัวมัน นั่งกันมาึ7-8 ปีแล้ว ไม่เห็นว่าจะมีปัญหากันเลย

ถ้าจะเปรียบเทียบเรื่องเทคนิดการจับปลา บางทีเราก็บอกเล่าประสพการณ์ให้ฟัง หรือบอกว่าตามความเห็นของเราว่าแบบนี้ เราคิดยังไง

2-3 วันนี้หุ้นลงเยอะพอควร คนที่ port เล็กๆ ขายหมด หรือเราเรียกกันว่าพอร์ทสะอาด มันก็นั่งขำๆ แต่เงินที่ขายได้ ก็ยังรออยู่ ถ้าตลาดกลับมาก็ซัดกันใหม่

ส่วนถ้าถือเยอะ ไม่ได้ออก เพราะมองว่ายังไม่จบหรือมองผิดก็แล้วแต่ ก็ต้องประคองตัวที่เราถืออยู่หลักๆ รับบ้างไม่ให้ลงเยอะ พอ rebound มาก็เอาก้อนนี้แหละ ผ่องออกไปบ้าง
*AQUA*

โพสต์ที่ 199

โอ@ เขียน:คุณ *AQUA* แชร์ประสบการณ์ตอน Subprime หน่อยซิครับ

ขอบคุณมากเลยครับ ช่วยมาแชร์ประสบการณ์ในนี้
ช่วง Subprime ถือหุ้นอยู่ไม่เยอะมากครับ ตอนลงตอนแรก ไม่ได้ขาย รอ rebound แล้วขายออกไปบ้าง กำไรหายไปพอควร แต่ถือหุ้นที่เป็น domestic play ต่อ

ช่วงนั้นเริ่มไปลงทุน offshore banking เพราะคิดว่าหลังวิกฤตคือโอกาส ซื้อบอนด์ไทยที่ไปออกที่ตปท.เป็นสกุลเงินUSD กำไรดีมาก เกือบ 100% ในเวลาไม่ถึงปี และเริ่มเล่นหุ้นตปท.บ้าง ก็โอนะครับ มองอะไรได้กว้างขึ้นอีกเยอะ
โอ@

โพสต์ที่ 200

โอ@ เขียน:คุณ *AQUA* แชร์ประสบการณ์ตอน Subprime หน่อยซิครับ

ช่วง Subprime ถือหุ้นอยู่ไม่เยอะมากครับ ตอนลงตอนแรก ไม่ได้ขาย รอ rebound แล้วขายออกไปบ้าง กำไรหายไปพอควร แต่ถือหุ้นที่เป็น domestic play ต่อ

ช่วงนั้นเริ่มไปลงทุน offshore banking เพราะคิดว่าหลังวิกฤตคือโอกาส ซื้อบอนด์ไทยที่ไปออกที่ตปท.เป็นสกุลเงินUSD กำไรดีมาก เกือบ 100% ในเวลาไม่ถึงปี และเริ่มเล่นหุ้นตปท.บ้าง ก็โอนะครับ มองอะไรได้กว้างขึ้นอีกเยอะ
ขยายความหน่อยได้ไหมครับ เรื่อง บอนด์ไทยที่ไปออกที่ ตปท. ตอนนั้นผมเข้าใจว่าบาทไทยแข็งขึ้นเรื่อยๆ ถ้าไปซื้อบอนด์ USD น่าจะขาดทุนซิครับ หรือว่ามี Trick อะไรยังไงหรอครับ
_________
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 201

มีช่วงหนึงที่บาทแข็งมากๆ ผมโอนเงินเข้ามาซื้อหุ้น
เหมือนขาดทุนค่าเงินราวๆ 30% เลยครับ
คนที่มีเงินบาท คงได้เปรียบอยู่แล้วครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
*AQUA*

โพสต์ที่ 202

โอ@ เขียน:

ขยายความหน่อยได้ไหมครับ เรื่อง บอนด์ไทยที่ไปออกที่ ตปท. ตอนนั้นผมเข้าใจว่าบาทไทยแข็งขึ้นเรื่อยๆ ถ้าไปซื้อบอนด์ USD น่าจะขาดทุนซิครับ หรือว่ามี Trick อะไรยังไงหรอครับ
ตอนนั้นขาดทุนค่าเงินไม่เกิน 5-7% แต่กำไร cap gain เกือบ100% ครับ เช่น bond kbank เคยซื้อแถวๆ 80 usd face value 100 ถืออยู่ปีนึงขายไป 105 usd ถ้ากล้าleverage ( bond ผมกล้าleverage เพราะเราคิดว่าภายใน 1-2 ปี kbank ไม่เจ๊งแน่ๆ) 2-4 เท่า กำไร 25 usd *3.5(margin 30%) เท่ากับเกือบหนึ่งเท่าตัวครับ ส่วน bond ktb ได้เยอะกว่า แต่leverage แค่เท่าตัวเดียว ผลตอบแทนเลยพอๆกัน

ไม่ขออธิบายวิธีเอาเงินออกไปตปท.นะครับ ลองไปถามพวกเล่นค่าเงินกะพวก super rich ดูแล้วกัน แต่เอาเข้าออกทีละ 2-3 ล้านเหรียญนี่ เด็กๆครับ
*AQUA*

โพสต์ที่ 203

dome@perth เขียน:มีช่วงหนึงที่บาทแข็งมากๆ ผมโอนเงินเข้ามาซื้อหุ้น
เหมือนขาดทุนค่าเงินราวๆ 30% เลยครับ
คนที่มีเงินบาท คงได้เปรียบอยู่แล้วครับ
ตอนนั้นเพื่อนผมโดน ออสซี่กับกีวี ไปอ่วมเหมือนกัน กว่าจะแกะออก เกือบ2 ปี
picatos
ผู้ติดตาม: 325

โพสต์ที่ 204

พี่ AQUA พักเงินได้เทพมากเลยครับ นับถือๆๆ

:bow: :bow: :bow:
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
dammai

โพสต์ที่ 205

ต้องมีความรู้ทางด้านเศรษฐศาสตร์ไม่ใช่น้อยนะเนี่ย ฟังๆ ดู

สิ่งที่สำคัญ ที่จับได้

คือ ต้องอดทนและรอคอย รอวันของเรา

รูปภาพ
โอ@

โพสต์ที่ 206

โอ้ ... เข้าใจเลยครับ ผู้เยี่ยมยุทธจริงๆครับจุดนี้
_________
คลายเครียด
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 207

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

เซียนหุ้นพันล้านในกระทู้นี้ ก็คือคนขวามือในภาพประกอบนี้ครับ

http://pantip.com/topic/30275711/comment13
คลายเครียด
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 208

และนั่งประกบคู่กับเซียนหุ้น สี่พันล้าน ในงานนาโนมีตติ้งสินธร

http://pantip.com/topic/30134408

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
คนคอน

โพสต์ที่ 209

คลายเครียด เขียน:และนั่งประกบคู่กับเซียนหุ้น สี่พันล้าน ในงานนาโนมีตติ้งสินธร

http://pantip.com/topic/30134408

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

ขอบคุณคร๊าบบบ :bow: :bow: :bow:
leky

โพสต์ที่ 210

ดำ เขียน:

คุณจะคิดแบบนั้นก็คงจะได้มั๊งครับ แต่ระหว่างซื้อแล้วค่อยมาบอกกับบอกก่อนที่จะซื้อ คุณจะเชื่อใครมากกว่ากัน อันนี้ไปคิดกันเอาเองนะครับ ใครจะมองมุมไหนก็แล้วแต่ครับ เพราะปัญหาที่มักจะได้ยินมาก็คือเก็บหุ้นหมดเรียบร้อยแล้วค่อยมาบอก ทิ้งหมดเรียบร้อยแล้วค่อยมาบอก อย่างที่คุณ AQUA บอกเรื่องสัจจะความจริงใจ ถ้ารู้จักกันไปนาน ๆ บอกหุ้นมาสิบครั้งซื้อก่อนทั้งสิบครั้ง มันก็ชวนให้คิดว่าต้องการอะไรมากกว่านั้นหรือเปล่า แต่ถ้ามีซื้อก่อนบ้างบอกก่อนบ้างผมว่ามันก็ยังโอเคครับ "ระยะทางพิสูจน์ม้า กาลเวลาพิสูจน์คนครับ" และผมเชื่อว่าถ้าถึงระดับที่ไว้ใจกันมาก ๆ ก็คงไม่ต้องมาบอกอะไรกันมากด้วยซ้ำครับ ต่างฝ่ายต่างทำหน้าที่ของตัวเอง ต่างฝ่ายต่างเคารพการตัดสินใจของกันและกัน แต่ไม่ใช่มายืมมืออีกฝ่ายหนึ่งมาดันหุ้นให้ มาทุบให้ครับ