เคยย้อนกลับไปดูตัวเองในอดีตไหมครับ ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
raynus
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

เคยย้อนกลับไปดูตัวเองในอดีตไหมครับ ?

โพสต์ที่ 1

ผมเองพึ่งสมัครสมาชิกสมาคมได้สำเร็จ

หลังจากห่างหายไปหลายเดือน ก็เลยต้องไป update ใน ร้อยคนร้อยหุ้นเสียหน่อย

ไล่เปิดไปเรื่อยๆหน้าหลังย้อนเข้าไปหน้าเก่าๆ

เปิดไปเห้นโพสหนึ่ง

แม๊ ในใจก็คิด

คนโพสนี่ คงไม่ได้อ่าน 56-1 เลยสินี่ย

อนิจจา

โพสนั้นเป็นโพสของผมเองครับ :P 555555555

ทำให้เราได้ย้อนกลับมาสำรวจตัวเอง

ตอนนี้ เทียบกับเมื่อตอนเข้าเว็บนี้ใหม่ๆ

ผมได้เรียนรู้อะไรมาเยอะเหมือนกัน จาก thaivi จากเพื่อนๆ และจากประสบการณ์ที่มากขึ้น

ถึงจะบรรยายเป็นคำพูดไม่ถูกก็เถอะ

แต่คนเราเนี่ย แปลก

ยิ่งพัฒนายิ่งรู้สึกว่าตนเองโง่

เพราะเรายิ่งรู้ ก็ยิ่ง รู้ว่า มีอีกมากที่เรายังไม่รู้

จนรู้สึกเหมือนว่าตัวเองไม่รู้อะไร (งงไหมครับ?)

สรุปคือ แค่จะบอกว่า

เมื่อไหร่ที่คุณเริ่มสงสัยในตัวเอง

ว่าเข้าตลาดมาหลายปี

คุณเก่งขึ้นไหม ?

คุณเรียนรู้อะไรมากขึ้นขนาดไหน ?

จนเริ่มเสียกำลังใจ

ลองย้อนกลับไปอ่านโพสแรกๆของคุณครับ

แล้วคุณจะรู้ว่า

ที่ผ่านๆมา

มันก็ไม่ได้เสียเปล่าซะทีเดียว

ขอบคุณเพื่อนๆ และเว็บ Thai VI ครับ

:mrgreen:
สายปันผลครับ

รูปภาพ
kongkiti
Verified User
ผู้ติดตาม: 19

Re: เคยย้อนกลับไปดูตัวเองในอดีตไหมครับ ?

โพสต์ที่ 2

ประทับใจโพสนี้ของคุณ raynus มาก
ยกนิ้วให้เลยครับ :cool:
โดยเฉพาะตัวอักษรใหญ่ๆ

ปล. ผมถามอะไรโง่ๆ ไปเยอะมาก ฮ่าๆ ตอนนี้ยังมึนงงอยู่
“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530
อินทรีย์ทองแดง
ผู้ติดตาม: 3

Re: เคยย้อนกลับไปดูตัวเองในอดีตไหมครับ ?

โพสต์ที่ 3

raynus เขียน:ผมเองพึ่งสมัครสมาชิกสมาคมได้สำเร็จ

หลังจากห่างหายไปหลายเดือน ก็เลยต้องไป update ใน ร้อยคนร้อยหุ้นเสียหน่อย

ไล่เปิดไปเรื่อยๆหน้าหลังย้อนเข้าไปหน้าเก่าๆ

เปิดไปเห้นโพสหนึ่ง

แม๊ ในใจก็คิด

คนโพสนี่ คงไม่ได้อ่าน 56-1 เลยสินี่

อนิจจา

โพสนั้นเป็นโพสของผมเองครับ :P 555555555

ทำให้เราได้ย้อนกลับมาสำรวจตัวเอง

ตอนนี้ เทียบกับเมื่อตอนเข้าเว็บนี้ใหม่ๆ

ผมได้เรียนรู้อะไรมาเยอะเหมือนกัน จาก thaivi จากเพื่อนๆ และจากประสบการณ์ที่มากขึ้น

ถึงจะบรรยายเป็นคำพูดไม่ถูกก็เถอะ

แต่คนเราเนี่ย แปลก

ยิ่งพัฒนายิ่งรู้สึกว่าตนเองโง่

เพราะเรายิ่งรู้ ก็ยิ่ง รู้ว่า มีอีกมากที่เรายังไม่รู้

จนรู้สึกเหมือนว่าตัวเองไม่รู้อะไร (งงไหมครับ?)

สรุปคือ แค่จะบอกว่า

เมื่อไหร่ที่คุณเริ่มสงสัยในตัวเอง

ว่าเข้าตลาดมาหลายปี

คุณเก่งขึ้นไหม ?

คุณเรียนรู้อะไรมากขึ้นขนาดไหน ?

จนเริ่มเสียกำลังใจ

ลองย้อนกลับไปอ่านโพสแรกๆของคุณครับ

แล้วคุณจะรู้ว่า

ที่ผ่านๆมา

มันก็ไม่ได้เสียเปล่าซะทีเดียว

ขอบคุณเพื่อนๆ และเว็บ Thai VI ครับ

:mrgreen:
555เห็นภาพเลยครับ

"เพราะเรายิ่งรู้ ก็ยิ่งรู้ว่า ยังไม่อีกมากที่เราไม่รู้ "
คมมากครับ

ผมเองก็เคยผ่านช่วงนั้นมาครับ และก็เคยผ่านช่วงที่คิดว่าข้าแน่ ข้ารู้
แต่พอมองย้อนกลับไปเหมือนท่านจขกท. ก็พบว่าตัวเองเหมือนกบ
ตอนนี้ก็เลยทำตัวเป็นนักศึกษา ลงทะเบียนเรียนวิชาการศึกษาธุรกิจ
คอร์สนี้ยาวครับซ่อมแล้วซ่อมอีก ดีที่ไม่มีรีไทร์ ยกเว้นจะลาออกเอง
ขอบคุณจขกท.ที่ช่วยเตือนสติครับ
ได้เวลาเหล่าอินทรีย์ ผงาดบนฟากฟ้า
zephyr
ผู้ติดตาม: 31

โพสต์ที่ 4

ตอนนี้ผมรู้สึกไม่รู้อะไรจริงแท้สักอย่าง :oops: :cry:
wyn
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

เข้ามาแรกๆผมก็มีโพสต์ถามคำถามไม่ค่อยเหมาะสมเหมือนกันครับ ตอนนั้นยังแนวเก็งกำไรเล่นสั้น
นึกขำตัวเองครับ
Unstablemind

โพสต์ที่ 6

- -"ที่จริงก็อยากสมัครสมาชิกเหมือนกันแต่ที่แน่ๆถ้าผมไปดูโพสเก่าของผมในห้องของพวกหุ้นอสังหาก็อายๆเหมือนกัน
Its all about getting alpha.
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 7

raynus เขียน:...

...
เห็นด้วยครับ... องค์ความรู้ในโลกนี้มีมากมายเสียจน ใช้เวลาตั้งแต่เกิดจนตายก็เรียนรู้ไม่หมด เรียนได้แค่เศษเสี้ยวเดียวเท่านั้น

คำถาม คือ องค์ความรู้อะไรที่สมควรรู้ องค์ความรู้ใดรู้แล้วเป็นประโยชน์ องค์ความรู้ใดรู้แล้วเป็นโทษ สิ่งใดควรทำให้แจ้ง สิ่งใดความละให้ได้ เพื่อประโยชน์สุขของเราและคนรอบๆ ตัว
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
simpleBE
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

ลงทุนผ่านมาสามปี
ถึงตอนนี้ก็ยังมีเรื่องราวอีกมากมายหลายอย่างที่ผมไม่เข้าใจ
:oops:
dino
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 9

:mrgreen: ยิ่งเรียนยิ่งโง่ ยิ่งโตยิ่งเซ่อ แต่ไม่ต้องเสียใจนะครับ
ผมอยู่กะตลาดฯมายี่สิบกว่าปี ยังโง่อยู่เลยครับ แหะ แหะ :B
1 ซื้อหุ้นของกิจการที่ดี
2 มีกำไรต่อเนื่องไปในอนาคต
3 ซื้อในราคาที่ต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ
4 ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ
5 และถือมันไว้ ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดีอยู่
                                           วอเรนซ์ บัฟเฟตต์
หมอวิ
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 10

ความรู้บางอย่างมีสาระ บางอย่างไม่มีสาระ
ในจำนวนที่มีสาระ บางทีก็มีประโยชน์ บางทีก็ไม่มีประโยชน์
ในความรู้ที่มีสาระ&มีประโยชน์ บางทีก็เหมาะกับเรา บางทีก็ไม่เหมาะ

ในยุคที่ความรู้/ข้อมูลหาได้ง่าย มากมายไปหมดนี้
เราต้องเลือกที่มีสาระ มีประโยชน์ และที่สำคัญคือเหมาะสมกับเป้าหมาย+บริบทของเราครับ

ขอให้กำลังใจเพื่อนๆที่ร่วมเดินทางบนเส้นทางเดียวกันนี้ครับ
"อย่ากลัวตกรถ" ...ถึงจะดี ถ้าไม่ถูก ก็ไม่ซื้อ
"อย่ากลัวติดดอย" ...ถ้าถูกพอ ก็ซื้อ ไม่รอราคาต่ำสุด
paoz

โพสต์ที่ 11

ถ้ามองอดีตกลับไปแล้วคิดว่าตัวเองโง่ผมว่าเป็นสิ่งที่ดีน่ะครับ เพราะถือว่าเราได้พัฒนาตัวเองขึ้นมาอยู่ตลอดเวลา เรียนรู้อะไรใหม่ๆเสมอ ผมว่าการลงทุนเป็นศาสตร์และศิลป์มีอะไรให้เรียนรู้อยู่ตลอดเวลาไม่มีที่สิ้นสุดครับ
จงทำตัวให้เหมือนน้ำครึ่งแก้วตลอดชีวิตและพร้อมที่จะเรียนรู้สิ่งใหม่ๆอยู่เสมอ
untrataro25
ผู้ติดตาม: 39

โพสต์ที่ 12

จะว่าไปคงเหมือนนั่งไทม์แมชชีน กลับไปรำลึกความหลังเมื่อครั้งเยาว์วัย
"เพราะเรียบง่าย จึงชนะ"
kissme
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 13

อ่านแล้วโดนจริง อะไรจริง :mrgreen:
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 14

ชอบ กระทู้นี้ครับ เห็นด้วยมากครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
ลูกเต่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 15

ชอบครับ โดนมักๆ :D
ปัจจุบันขณะ
โพสต์โพสต์