บริษัทที่ free cashflow ติดลบเกือบทุกปี ดีไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
young_5432
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

บริษัทที่ free cashflow ติดลบเกือบทุกปี ดีไหมครับ

โพสต์ที่ 1

เช่น demco Cfoบางปีก็ติดลบ แถม สำหรับ cashflow สำหรับลงทุนก็สูงอีก เป็นต้นครับ
มีกระแสน้ำสายหนึ่งในกิจกรรมของคน ซึ่งเมื่อมันไหลบ่าท่วมท้น จะนำไปสู่ความมั่งคั่งมหาศาล :Philip A. Fisher
tazzer
ผู้ติดตาม: 0

Re: บริษัทที่ free cashflow ติดลบเกือบทุกปี ดีไหมครับ

โพสต์ที่ 2

ถ้ามันติดลบเพราะผมการดำเนินการที่แย่ มันก็ไม่น่าจะดีครับ แต่ถ้ามันติดลบเพราะเงินทุนหมุนเวียน ที่เพิ่มมากขึ้น อันเนื่องมาจากยอดขายที่มากขึ้น หรือ ติดลบเพราะมีการลงทุนที่สูงขึ้นที่เกิดขึ้นช่วงระยะเวลาหนึ่ง และเงินลงทุนนั้นสามารถสร้างผมตอบแทนได้สูงในอนาคต ผมว่าในระยะยาวก็น่าจะดีครับ
paoz
Verified User

Re: บริษัทที่ free cashflow ติดลบเกือบทุกปี ดีไหมครับ

โพสต์ที่ 3

ถ้าติดลบเกือบทุกปีแล้วหลายๆปีติดต่อกันนี่ผมว่าอาจจะไม่ค่อยน่าสนใจน่ะครับ แต่คงต้องเข้าไปหาสาเหตุของการติดลบอีกทีครับ ว่าเป็นชั่วครั้งชั่วคราวหรือเปล่า ในอนาคตจะดีขึ้นไหมครับ
จงทำตัวให้เหมือนน้ำครึ่งแก้วตลอดชีวิตและพร้อมที่จะเรียนรู้สิ่งใหม่ๆอยู่เสมอ
Winstein

โพสต์ที่ 4

ถ้าสนใจบริษัทนั้นมาก ๆ ลองดูอัตราส่วนทางการเงินให้คล่องนะครับ ที่สำคัญคือ cash position และ operating cashflow ถ้าเป็นบริษัทใหญ๋ ๆ ใน SET50 ส่วนมากไม่มีปัญหาเรื่อง Cashflow และถ้าเป็นธนาคาร ประกัน หรือ leasing จะเห็นว่า Cashflow ติดลบตลอดเวลา (โดยเฉพาะเวลาขยายกิจการ) เป็นเรื่องปกติครับ

ถ้าดูหุ้นขนาดกลาง-เล็ก ต้องระวัง

ใช้ Quick Ratio และ Current ratio ดูแต่ละ Quarter ว่าบริษัทมีเงินหมุนเวียนพอหรือเปล่า สถานะทางการเงินมั่นคงหรือเปล่า เพราะถ้า cashflow ติดลบ ไม่นานก็ต้องงดปันผล หรือปันผลหุ้น (เพิ่มทุน) แล้วก็วิ่งไปกู้ระยะสั้นเพิ่ม ยังไม่พอก็กู้ระยะยาวเพิ่ม แล้วถ้าลบต่ออาจจะวิ่งกลับมาหาผู้ถือหุ้นขอเพิ่มทุนอย่างเป็นทางการ ถ้าไม่สามารถพลิกเป็นกำไรได้ ก็เสียตังค์ไปวัน ๆ ครับ และอาจล้มละลายด้วย ตัวอย่างก็ Cawow เป็นต้น :roll:

ลองดูใน http://th.wikipedia.org/wiki/อัตราส่วนทางการเงิน

สำหรับผม บริษัทเล็ก cashflow ติดลบเกือบทุกปี บ๊ายบายครับ

ปล. สงสัยเรื่อง DEMCO เลยเข้าไปดู Cashflow เป็นบวกติดต่อกันมาหลายปีนะครับ ต้องดู Net Change in Cash บรรทัดสุดท้ายของ Cashflow statement นะ
Plant

โพสต์ที่ 5

free cashflow นี่หมายถึง เงินสดดำเนินงาน-เงินสดลงทุน หรือเปล่าครับ..-_-??)
ถ้าใช่ผมมองได้ 2 แบบครับ
1)คืออยู่ในช่วงบริษัทกำลังขยายตัว ต้องลงทุนสูงๆ จึงนำเงินจากการดำเนินงานมาลงทุน
อย่างต่อเนื่อง
2)บริษัทไม่สามารถสร้างเงินสดจากการดำเนินงานให้พอกับค่าใช้จ่ายในการรักษาสินทรัพย์ถาวร
ให้ใช้ดำเนินการโดยปกติของบริษัทได้(อันนี้สังเกตุได้จากบริษัทต้องกู้หรือเพิ่มทุนเพื่อให้มีเงิน
สดเพียงพอ)

ผมไม่เคยดูหุ้น demco จึงไม่มีความคิดเห็นครับ...^^)

ปล. ในข้อ 1) ต้องระวัง!!! หากบริษัทลงทุนมากๆโดยมีการกู้เงินมาลงทุนเพิ่มด้วย อาจจะเป็นการลงทุน
เกินตัว คือคิดว่าลงทุนแล้วจะได้เงินมาคืนเงินกู้ แต่ผลกลับไม่เป็นแบบนั้น จะหนักหนาสาหัสยิ่งกว่า
ข้อ 2) นะครับ...^^)
ภาพประจำตัวสมาชิก
Saran
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 6

ก่อนจะดูที่ Free Cashflow อยากให้ไปดูที่มาของ Cashflow แต่ละรายการจะดีว่าครับ

ปกติงบกระแสเงินสดจะมีรายการสำคัญอยู่ 3 ส่วนคือ
- กระแสเงินสดจากการดำเนินงาน (1)
- กระแสเงินสดจากการลงทุน (2)
- กระแสเงินสดจากการจัดหาเงิน (3)

แต่ผมอยากจะเพิ่มรายการที่ซ่อนอยู่ระหว่างรายการงบกระแสเงินสดจากการดำเนินงานเพิ่มไปด้วยอีกอันคือ
- กระแสเงินสดที่ได้จากการดำเนินงานก่อนการเปลี่ยนแปลงในสินทรัพย์และหนี้สิน (1.1)

ถ้ารายการ (1.1) มีค่าเป็นบวกก็ยังมั่นใจได้บ้างว่าธุรกิจที่ดำเนินงานอยู่ยังสามารถสร้างเงินสดให้กับบริษัท
หาก (1) กับ (1.1) แต่ต่างกันมากก็ต้องไปดูหน่อยครับว่าเป็นเพราะสาเหตุใด ยกตัวอย่าง (1.1) เป็นบวกแต่ (1) ติดลบ เนื่องจาก
รายการลูกหนี้การค้าและสินค้าคงเหลือเพิ่มขึ้นอย่างมีนัยสำคัญ อย่างนี้เราก็ต้องไปตรวจสอบคุณภาพของลูกหนี้กับสินค้าคงเหลือต่อไป
่ว่ามันยังดีอยู่หรือป่าว หรือมีแนวโน้มตามเก็บหนี้ได้ช้าลง สินค้าค้างสต็อกเริ่มขายไม่ออก แบบนี้ต้องเริ่มระวังครับ

ส่วน (2) กับ (3) ก็น่าจะดูกันเป็นอยู่แล้วนะครับ คงไม่ต้องอธิบายอะไร

กลับมาที่คำถามคุณ young_5432 ถามว่า free cashflow ติดลบซึ่งน่าจะหมายถึง (1)-(2) < 0 หากบริษัทมีเงินสดไม่พอก็ต้องไปกู้หรือเพิ่มทุนจากรายการที่ (3) เพื่อให้ธุรกิจมีเงินสดไว้ใช้หมุนเวียนต่อไป

ถามว่าดีหรือไม่ดี ตอบไม่ได้ครับ แต่ผมมีตัวอย่างของหุ้น mint ให้ดูครับเป็นบริษัทที่แทบไม่มี Free Cashflow เหลือกลับมาให้ผู้ถือหุ้นเลย (demco ผมไม่ติดตาม เลยออกความเห็นไม่ได้นะครับ)
บริษัทเอากำไรเกือบทั้งหมดมาลงทุนเพิ่มยังไม่พอ ต้องกู้เงินเพิ่ม ออก ESOP, Warrant ทยอยซื้อสินทรัพย์เพิ่มตลอด
Screen Shot 2556-03-14 at 13.57.18.png
young_5432
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

Saran เขียน:ก่อนจะดูที่ Free Cashflow อยากให้ไปดูที่มาของ Cashflow แต่ละรายการจะดีว่าครับ

ปกติงบกระแสเงินสดจะมีรายการสำคัญอยู่ 3 ส่วนคือ
- กระแสเงินสดจากการดำเนินงาน (1)
- กระแสเงินสดจากการลงทุน (2)
- กระแสเงินสดจากการจัดหาเงิน (3)

แต่ผมอยากจะเพิ่มรายการที่ซ่อนอยู่ระหว่างรายการงบกระแสเงินสดจากการดำเนินงานเพิ่มไปด้วยอีกอันคือ
- กระแสเงินสดที่ได้จากการดำเนินงานก่อนการเปลี่ยนแปลงในสินทรัพย์และหนี้สิน (1.1)

ถ้ารายการ (1.1) มีค่าเป็นบวกก็ยังมั่นใจได้บ้างว่าธุรกิจที่ดำเนินงานอยู่ยังสามารถสร้างเงินสดให้กับบริษัท
หาก (1) กับ (1.1) แต่ต่างกันมากก็ต้องไปดูหน่อยครับว่าเป็นเพราะสาเหตุใด ยกตัวอย่าง (1.1) เป็นบวกแต่ (1) ติดลบ เนื่องจาก
รายการลูกหนี้การค้าและสินค้าคงเหลือเพิ่มขึ้นอย่างมีนัยสำคัญ อย่างนี้เราก็ต้องไปตรวจสอบคุณภาพของลูกหนี้กับสินค้าคงเหลือต่อไป
่ว่ามันยังดีอยู่หรือป่าว หรือมีแนวโน้มตามเก็บหนี้ได้ช้าลง สินค้าค้างสต็อกเริ่มขายไม่ออก แบบนี้ต้องเริ่มระวังครับ

ส่วน (2) กับ (3) ก็น่าจะดูกันเป็นอยู่แล้วนะครับ คงไม่ต้องอธิบายอะไร

กลับมาที่คำถามคุณ young_5432 ถามว่า free cashflow ติดลบซึ่งน่าจะหมายถึง (1)-(2) < 0 หากบริษัทมีเงินสดไม่พอก็ต้องไปกู้หรือเพิ่มทุนจากรายการที่ (3) เพื่อให้ธุรกิจมีเงินสดไว้ใช้หมุนเวียนต่อไป

ถามว่าดีหรือไม่ดี ตอบไม่ได้ครับ แต่ผมมีตัวอย่างของหุ้น mint ให้ดูครับเป็นบริษัทที่แทบไม่มี Free Cashflow เหลือกลับมาให้ผู้ถือหุ้นเลย (demco ผมไม่ติดตาม เลยออกความเห็นไม่ได้นะครับ)
บริษัทเอากำไรเกือบทั้งหมดมาลงทุนเพิ่มยังไม่พอ ต้องกู้เงินเพิ่ม ออก ESOP, Warrant ทยอยซื้อสินทรัพย์เพิ่มตลอด
Screen Shot 2556-03-14 at 13.57.18.png
ขอบคุณครับ ถูกแล้วครับ ผหมายถึง 1-2. ตกลง mint ทำแบบนี้ดีไหมครับ
มีกระแสน้ำสายหนึ่งในกิจกรรมของคน ซึ่งเมื่อมันไหลบ่าท่วมท้น จะนำไปสู่ความมั่งคั่งมหาศาล :Philip A. Fisher
ภาพประจำตัวสมาชิก
Saran
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 8

young_5432 เขียน: ขอบคุณครับ ถูกแล้วครับ ผหมายถึง 1-2. ตกลง mint ทำแบบนี้ดีไหมครับ
ตราบใดที่การลงทุนนั้นยังให้ผลตอบแทน ROA ในระยะยาวดีขึ้นต่อเนื่อง ผมพอใจครับ
ทั้งยังเป็นไปตามแผนเป้าหมายหลักของผู้บริหารที่เน้นซื้อสินทรัพย์ที่มีคุณภาพอยู่อย่างต่อเนื่อง
Winstein

โพสต์ที่ 9

ขอแก้ไขตัวเองครับ

DEMCO ตัว Cashflow ติดลบตามที่ จขกท. บอกไว้จริง ๆ สงสัยวันนั้นดูหลายบริษัทไปหน่อยเลยเบลอ มองข้ามบรรทัดที่สำคัญที่สุดไป

ที่สำคัญคือ เงินจากการดำเนินงานปกติ (Cash from Operations) ติดลบเกือบตลอด ที่มีเงินเพิ่มในแต่ละปีมาจากการระดมทุน

ในตลาดมีบริษัทลักษณะนี้หลายบริษัทมากครับ

ส่วนตัวผมเลี่ยงบริษัทที่ Cash from Operations ติดลบ หลายๆ ปี แสดงว่าธุรกิจหลักไม่แข็งแรง
CONNICHIWA
ผู้ติดตาม: 11

โพสต์ที่ 10

ขอแจมด้วยคนนะครับ ขอพูดถึง demco

1.เป็น บริษัทรับเหมางานวิศวกรรมไฟฟ้า
ธรรมชาติของบริษัทรับเหมาคือต้องลงทุนแทนเจ้าของงานก่อน แล้วค่อยเบิกเงิน เพราะฉะนั้นเงินลงทุนจะหมุนออกจากกระเป๋าตลอดเวลา โดยเงินที่จะใช้ลงทุนจะเพิ่มขึ้นตาม cycle ของโครงการ โดยมากเงินลงทุนจะกู้ยืมจากสถาบันการเงินโดยสามารถใช้ 1. เอกสารสัญญาก่อสร้าง 2. เอกสารรับรองการตรวจรับงาน เพื่อนำเงินมาลงทุนก่อน

2.เรามาดูที่ ocf
จะสังเกตุเห็นว่า บวกๆ ลบๆ สลับกันไป เกิดจากทำงานแล้วเบิกเงินไม่ได้ เนื่องจากทำงานล่าช้ากว่าสัญญา เป็นต้น

3.เรามาดูที่ fcf
จะเห็นว่าติดลบซะเป็นส่วนใหญ่ เกิดจากต้องใช้เงินลงทุนในโครงการตลอดเวลา ดังที่พูดไปแล้วว่าลงทุนให้เจ้าของแล้วเบิกเงินที่หลัง ที่น่าห่วงคือ ถ้ามีหลายโครงการแล้วเกิดขาดสภาพคล้องพร้อมกัน คงจะมันน่าดู เพราะไม่สามารถ หมุนเงินลงทุนได้เต็มที่ เลยทำให้กระแสเงินสดติดลบมากกว่าบวก เป็นต้น

ผิดถูกยังไงช่วยเพิ่มเติมด้วยครับ
โพสต์โพสต์