100 ล้านบาทแรกในชีวิต

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ศิษย์เซียน007
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: 100 ล้านบาทแรกในชีวิต

โพสต์ที่ 61

เป้าหมายมีไว้พุ่งชนครับ :bow:
สิ่งที่ยิ่งใหญ่ที่สุดบนโลกใบนี้คือความว่างเปล่า สูงจากว่างเปล่าคือก่อเกิดเปลี่ยนแปลง

http://www.fungdham.com/sound/popup-sou ... up-75.html

http://goo.gl/VjQ4cG
jojo4624
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 62

รอฟังประสบการณ์ดีๆจากพี่ๆครับ ^&^ ส่วนผมช่วงนี้กลัวตลาดกระทิงมาก วิ่งหาหุ้นปันผล ไม่อิงกับตลาดล่ะครับ เพราะเคยเจอตลาดขาลงมาแล้ว ข่าวดีๆแค่ไหนก็โดนกลบด้วยข่าวร้ายเล็กๆน้อยๆหมดเลย ส่วนตอนนี้ข่าวร้ายใหญ่ๆแค่ไหนก็โดนกลบด้วยข่าวดีเล็กๆน้อยๆแทน ผมเลยระวังเป็นพิเศษ ขอบคุณครับ :)
chansaiw
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 63

จะกดไลค์พี่อินทรีย์ทองแดง
ดันกดผิด เข้าใจเอาเองว่าเจ้าของกระทู้คงอยากมีเป้าหมายไว้เป็นหลัก คนส่วนใหญ่ในเวบนี้ น่าจะมีสามัญสำนึกที่ดีทางการเงินอยู่แล้ว
"Failure is the only way to start again intelligently"
leky

โพสต์ที่ 64

Dr.Jfk เขียน:
Nevercry.boy เขียน: ผมตามหมอเจเอฟเค มาตั้งแต่เริ่มเล่นพันธ์ทิพ สิบกว่าปีก่อน ย้ำว่าสิบปีก่อนเกือบยี่สิบปีแล้ว ย้ำว่าเขียนไม่ผิด

ตรง ๆ เลยนะ ผมโคตรประทับใจคุณหมอเลยว่ะ
ขอบคุณ ครับ ผมเอง อยู่ กับพันทิป มาตั้งแต่เริ่มต้นก่อตั้งเว็บ
ห้องสินธร นี่ ผมก็เป็นรวบรวมเพื่อน เสนอพันทิป ก่อตั้งขึ้น และ เป็นคนเลือกชื่อนี้เสนอพันทิป

แต่ระยะหลัง ออกจากสินธร อยู่ตามรัชดา กับ ห้องหว้ากอวิทยาศาสตร์ ช่วยน้องๆ เผยแพร่ความรู้ความวิทยาศาสตร์ และเปิดโปง พวกหลอกลวง วิทย์ลวงโลกทั้งหลายแทน

ผมเองอาจจะต่างกับคนเล่นเน้ตคนอืนที่ ไม่ได้ปิดบังตัวเอง เปิดเผยตัวเอง มาตลอด เพราะคิดว่า เรามีความจริงใจให้กับทุกคนที่เราคบหา

อย่างตอนนี้ ช่วยพันทิป เป็นการการ ประกวด โครงการเพื่อสิ่งแวดล้อม ก็เปิดเผยตัวตน ไม่ปิดบังเช่นกัน

http://pantip.com/usemeagain/profile.html

ผมเอง อยากเห็นมิตรภาพ และความจริงใจ ในสังคมอินเตอร์เน็ต ให้เหมือนกับ โลกความจริง คับ
ตอนผมเห็นชื่อ login ผมคิดว่าแค่ชื่อพ้องกันกับหมอJFK ที่พันทิพ เมื่อสิบปีก่อนไม่ค่อยมีเว็บหุ้น ผมเข้าไปอ่านพันทิพ จำได้ว่า พี่ดังมากครับ ผมเข้าไปอ่านอยู่ 2 ปีก็ไม่ได้เข้าไปอ่านอีก รู้แต่ว่าพี่วางมือไม่โพสต์เกี่ยวกับหุ้นแล้ว ยังจำได้ว่ายุคนั้น โพสต์กันแรง พวกใบ้หุ้นก็ใบ้แบบบอกชื่อตรง ๆ พวกคอมเมนต์ก็เล่นกันแรง ๆ ยินดีที่พี่กลับเข้ามายุทธจักรหุ้นอีกรอบครับ
"Become a risk taker, not a risk maker"
ภาพประจำตัวสมาชิก
canuseeme

โพสต์ที่ 65

dragonrider เขียน:สรุปกลายเป็นว่า มีแต่สมาชิก ออกมาเตือน คุณ คนคอน ไม่มีใครมาแชร์ประสบการณ์ 100 ล้านเลย ฟังดูกลายเป็นคนโลภ ไม่รู้จักพอ น่าหมั่นไส้ ไปซะงั้น ผมยังรออ่านประสบการณ์ 100 ล้าน ดีๆ อยู่นะครับ มาย้อนอ่านความเห็นตัวเอง แล้วขอแก้นิดนึง ผมเริ่มรู้จักตลาดทุนเมื่อ 6 ปีก่อน อายุ 32-33 แล้ว ยังไม่เลยเลข 3 ครับ ;)
แนวนี้เหมือนพบเจออยู่บ่อยๆ ครับ
คนนี่ก็แปลกจริงๆ เขา มาตั้งกระทู้สร้างแรงบันดาลใจ ขอประสบการณ์จากผู้พิชิต
เข้าใจว่า มาตอบ นี่ คงยังไม่ถึงหลักนั้น (นี่ผมว่าตัวเองนะ 555)

ริษยา เป็น บาปที่ โง่ ที่สุด เพราะนอกจากไม่เกิดประโยชน์อะไร แล้ว ยังทำร้าย กำลังใจตัวเองด้วย
บางส่วน จาก นักลงทุน ระดับตำนาน
ปัญญาไม่มีในผู้ไม่พิจารณา

There is no fate but what we make

https://www.facebook.com/pages/คัดหุ้นซวย
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 222

โพสต์ที่ 66

ผมไม่ได้คิดว่ากระทู้นี้เป็นของกระทู้ของคนโลภอะไร เพราะคนในตลาดหุ้นส่วนใหญ่ก็เป็นคนโลภ

แค่คิดว่าตอนนี้เราฮึกเหิมเกินไปรึเปล่าเท่านั้นเอง

คำตอบเรื่องความรู้สึก
ผมคิดว่าไม่ต่างกับการเปรียบเทียบระหว่างความสุขของเด็กที่ได้รถบังคับคันแรก กับผู้ใหญ่ที่มีรถคันแรก
ความสุขมันอยู่ที่มูลค่ารถหรือเปล่า

ส่วนคุณค่าและการใช้ชีวิต ผมว่าล้านแรก กับล้านที่ร้อย หรือที่หนึ่งพันไม่ต่างกันครับ
มันถูกกำหนดมาตั้งแต่แรกอยู่แล้ว :mrgreen:
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 67

ผมก็คิดอย่างนี้ครับ ตอนก่อน Subprime สุดท้ายเจอ Subprime พอร์ตหายไปครึ่งนึง
มาถึงขนาดนี้แล้วน้องคนคอนเองก็คงเป็นยอดฝีมือพอตัวอยู่แล้ว ยังไงก็ระวังตอนวิกฤตไว้บ้างครับ

การใช้ชีวิตผมว่าแล้วแต่คนแหละครับ ว่าอยากใช้ชีวิตขนาดไหนความสุขของคนแต่ละคนไม่เหมือนกัน
บางคนชอบบ้าน บางคนชอบรถ บางคนชอบท่องเที่ยว บางคนชอบเข้าวัด
บางคนชอบสังสรรค์ บางคนชอบธรรมชาติ รักสันโดษ
ความชอบต่างกันการใช้เงินก็ต่างกันครับ
แต่สุดท้ายหลังจากได้ทุกอย่างแล้ว มักจะไปจบที่เข้าวัดปฏิบัติธรรมครับ
_________
คนคอน

โพสต์ที่ 68

wwwman เขียน:ของผมทำ excel ไว่ประมาณอายุ 70 น่าจะถึง 100 ล้านคับ :D ถ้าไม่ตายเสียก่อนคงมีโอกาส

ถ่อมตัวไปรึป่าวพี่ยศ คิๆ
picatos
ผู้ติดตาม: 325

โพสต์ที่ 69

คนคอน เขียน:
wwwman เขียน:ของผมทำ excel ไว่ประมาณอายุ 70 น่าจะถึง 100 ล้านคับ :D ถ้าไม่ตายเสียก่อนคงมีโอกาส

สมัยก่อนตอนเริ่มต้นลงทุนผมทำ excel ก็ได้ตัวเลขอายุประมาณ 60 ปี เอาเข้าจริงกลับโชคดีที่นายตลาดเอามูลค่าในอนาคตมายกให้ในปัจจุบัน โชคดีที่ตลาดมีพฤติกรรมเก็งกำไร และก็โชคดีที่มีนักเก็งกำไรหลายๆ คนไม่เข้าใจกิจการในระยะยาวจริงๆ เลยโชคดีได้สิ่งที่ไม่ควรได้ หากตลาดสมเหตุสมผล ผมคงจะต้องลงทุนไปอีกนานถึงเป็นอิสระได้

แต่ผมกลับเป็นห่วงคนที่เข้ามาในตลาดช่วงนี้จัง หลายๆ คนไม่เข้าใจสิ่งที่เกิดขึ้นในตลาด จนสำคัญผิดว่าความโชคดีกับสิ่งที่เกิดขึ้กับคนที่ลงทุนกับคนที่เข้ามาลงทุนก่อนหน้า จะเกิดขึ้นกับตัวเองตลอดไป ซึ่งผมกล้าฟันธงได้เลยว่า ฟองสบู่ลูกนี้ยังไงก็ต้องแตกสักวัน
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
คนคอน

โพสต์ที่ 70

picatos เขียน:

สมัยก่อนตอนเริ่มต้นลงทุนผมทำ excel ก็ได้ตัวเลขอายุประมาณ 60 ปี เอาเข้าจริงกลับโชคดีที่นายตลาดเอามูลค่าในอนาคตมายกให้ในปัจจุบัน โชคดีที่ตลาดมีพฤติกรรมเก็งกำไร และก็โชคดีที่มีนักเก็งกำไรหลายๆ คนไม่เข้าใจกิจการในระยะยาวจริงๆ เลยโชคดีได้สิ่งที่ไม่ควรได้ หากตลาดสมเหตุสมผล ผมคงจะต้องลงทุนไปอีกนานถึงเป็นอิสระได้

แต่ผมกลับเป็นห่วงคนที่เข้ามาในตลาดช่วงนี้จัง หลายๆ คนไม่เข้าใจสิ่งที่เกิดขึ้นในตลาด จนสำคัญผิดว่าความโชคดีกับสิ่งที่เกิดขึ้กับคนที่ลงทุนกับคนที่เข้ามาลงทุนก่อนหน้า จะเกิดขึ้นกับตัวเองตลอดไป ซึ่งผมกล้าฟันธงได้เลยว่า ฟองสบู่ลูกนี้ยังไงก็ต้องแตกสักวัน
ออครับ ขอบคุณครับ

ที่ผมพิมพ์นี้ไม่ได้คิดอะไรมากหรอกครับ แค่แซวกันเล่นกับเพื่อนเองครับ

อย่าไปซีเรียสมากครับชีวิต
BeSmile
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 71

โอ@ เขียน:....

แต่สุดท้ายหลังจากได้ทุกอย่างแล้ว มักจะไปจบที่เข้าวัดปฏิบัติธรรมครับ
เป็นบทสรุป ที่ดีครับ

ทุกคนรู้ แต่ น้อยคนจะเข้าใจ (ไม่งั้นคงเข้าวัดกันหมด)

คำแนะนำของ คุณ Picatos คุณโอ@ และ หลาย ๆ ท่าน อาจบาดหู

แต่ผมว่าเป็นความหวังดี นะครับ

ทุกคนก็รู้ แต่น้อยคนจะเข้าใจ (คงรอวันเข้าใจ สักวันครับ)

อย่าประมาทกับชีวิตครับ

หมายเหตุ ผมเองก็เข้าใจบ้าง ไม่เข้าใจบ้าง เหมือนกัน :D
มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต
wc

โพสต์ที่ 72

canuseeme เขียน:ริษยา เป็น บาปที่ โง่ ที่สุด เพราะนอกจากไม่เกิดประโยชน์อะไร แล้ว ยังทำร้าย กำลังใจตัวเองด้วย
บางส่วน จาก นักลงทุน ระดับตำนาน
รูปภาพรูปภาพรูปภาพ
Things are almost never clear on Wall Street,
or when they are, then it’s too late to profit from them.
PLUSLOVE

โพสต์ที่ 73

wc เขียน:
canuseeme เขียน:ริษยา เป็น บาปที่ โง่ ที่สุด เพราะนอกจากไม่เกิดประโยชน์อะไร แล้ว ยังทำร้าย กำลังใจตัวเองด้วย
รูปภาพรูปภาพรูปภาพ
+100 ครับ

ถ้าริษยาแล้วรวย ป่านี้ ก้คงไม่มีใครต้องทำมาหากิน

ต้องตั้งใจเดินต่อไป และยินดีกับผู้ที่ประสบความสำเร็จครับ

แข่งกับตัวเราเอง ตัวเราเองนั้นแหล่ะ ศัตรูที่ต้องชนะมันไปให้ได้
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 74

ว่าจะไม่โพสต์อะไรในกระทู้ 100ล้าน แต่ตัวเองเคยตั้งกระทู้ เป้าหมายการรีไทร์ไว้
เลยขอแจมนิดหนึงนะครับ...

ผมก็พึ่งเข้าใจคนที่เขามีเงินมากๆ เกินที่เขาจำเป็น หรือ need ครับ
แต่ก็ด้วย ความต้องการ หรือ want ของมนุษย์ มันดันไม่ค่อยมีขีดจำกัด
บางคนควบคุมไม่ได้ ในที่สุดก็การเป็นความโลภ หรือ greedy ครับ

การตั้งเป้าหมาย เป็นสิ่งที่ดี หากเป้าหมายที่ตั้งขึ้นนั้น ไม่เฟ้อฝันและ หากระหว่างการเดินทาง
มันไม่ไปคุกคลามความสูขของตัวเอง หรือ เบียดเบียนเอาของคนอื่นๆ และให้แบ่งปันบ้าง...
ตั้งไว้เถอะครับจะ 100ล้าน หรือ 1000ล้าน ก็ตาม :D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 75

ตอนนี้เท่าไหร่แล้วครับ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
Dr.Jfk

โพสต์ที่ 76

leky เขียน: ตอนผมเห็นชื่อ login ผมคิดว่าแค่ชื่อพ้องกันกับหมอJFK ที่พันทิพ เมื่อสิบปีก่อนไม่ค่อยมีเว็บหุ้น ผมเข้าไปอ่านพันทิพ จำได้ว่า พี่ดังมากครับ ผมเข้าไปอ่านอยู่ 2 ปีก็ไม่ได้เข้าไปอ่านอีก รู้แต่ว่าพี่วางมือไม่โพสต์เกี่ยวกับหุ้นแล้ว ยังจำได้ว่ายุคนั้น โพสต์กันแรง พวกใบ้หุ้นก็ใบ้แบบบอกชื่อตรง ๆ พวกคอมเมนต์ก็เล่นกันแรง ๆ ยินดีที่พี่กลับเข้ามายุทธจักรหุ้นอีกรอบครับ

ใช่ครับ สมัยก่อน พันทิป ดุมากโดยเฉพาะตอนช่วงฟองสบู่แตก ผมเอง ช่วงนั้นเลยถอยห่างออกจากตลาด และ ก็ห่างจากสินธร ออกมา แต่ก็ยังคงติดต่อแลกเปลี่ยนความเห็นกับเพื่อนๆ น้อง มาเรื่อย แล้ว ก็ไปขลุก กับห้องรถยนต์ และวิทยาศาสตร์ เป็นหลักครับ
dome@perth เขียน: การตั้งเป้าหมาย เป็นสิ่งที่ดี หากเป้าหมายที่ตั้งขึ้นนั้น ไม่เฟ้อฝันและ หากระหว่างการเดินทาง
มันไม่ไปคุกคลามความสูขของตัวเอง หรือ เบียดเบียนเอาของคนอื่นๆ และให้แบ่งปันบ้าง...
ตั้งไว้เถอะครับจะ 100ล้าน หรือ 1000ล้าน ก็ตาม :D
กระทืบ Like ให้ล้านครั้งเลยครับ

ความต้องการ ความอยาก ความชอบ และ การใช้ชีวิต ของแต่ล่ะคน ต่างกันไป

คนมีเงินน้อย แต่ใช้ชีวิตฟุ่มเฟือย โลกก็มอง ว่า ไม่เจียมตัว ไม่ประมาณตน

คนมีเิงินล้นเหลือ แต่ ใช้ชีวิตแบบพอเพียง ประหยัดมากๆ บางที โลกก็ยกย่องว่า สมถะ แต่ บางที ก็ถูกมองว่าขี้เหนียว ไม่ฉลาด มีเงินเสียของ

ผมเอง ยึดนโยบายส่วนตัวทำงานหนัก หาเงินสุจริต ดูแลบุพการี เลี้ยงครอบครัว ให้รางวัลชีวิตกับตัวเอง ส่วนที่เหลือ แบ่งคืนให้กับสังคม

แต่พอทำงานมาหนักมากแล้ว ถึงเวลาอยากพักงาน แต่ยังไม่มีอิสระทางการเงิน ก็เพิ่มการออม แต่ว่า ยังคงใช้ิชีวิต เหมือนที่เราอยากทำ และเคยทำอยู่ การตอบแทนคืนให้สังคม ยังคง ดำเนินต่อไป แต่เมื่อใดที่ถึงเป้าหมาย ถึงเวลานั้น นอกจากกิจกรรมส่วนตัว แล้ว ก็คงมีเวลาทำงานให้กับสังคมเพิ่มขึ้น
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 77

พอดีผมไปเจอคลิปดีดีจากยูทูปมาซึ่งน่าจะตรงกับหัวข้อนี้บ้างไม่มากก็น้อย เลยถือโอกาสนำมาให้รับชมกันครับ :D

สิ่งที่ยิ่งใหญ่ที่สุดบนโลกใบนี้คือความว่างเปล่า สูงจากว่างเปล่าคือก่อเกิดเปลี่ยนแปลง

http://www.fungdham.com/sound/popup-sou ... up-75.html

http://goo.gl/VjQ4cG
canuseeme

โพสต์ที่ 78

เหมือนที่ ใครๆ เขาว่าไว้ คำพูด หรือ วลี หรือ คำสอน หรือ ข้อความที่มี ค่า มัน ย่อมมีค่าในตัวมันเองอยู่
แล้ว หามีความจำเป็นใดที่ ต้องยกเอา บุคคล(หรืออะไร) มาอ้างอิง

1+1 =2 ใน ชม.เลข สิ่งนี้เป็นจริงเสมอ เอา คนจบ ดร. 100 คนมาพูดว่า ผิด มันก็ไม่ผิด(จำเขา มาอีกที)

หรือ บางคน อาจจะบอกว่า ความจริงมีอยู่ในธรรมชาติอยู่แล้ว เพียง แต่ บัณฑิต ที่จะ ค้นเจอ
สำหรับ ประโยค --ริษยา เป็น บาปที่ โง่ ที่สุด เพราะนอกจากไม่เกิดป --- นั้น ผม จำมาอีกทีครับ
พอมี คน ชอบเยอะ เลย ละอายใจ ที่ไม่ได้ อ้างอิงที่มา

วันนี้นั่ง ค้น จนเจอ จาก เวปบล็อก แฟนขับ ด้านล่างนี่
http://warrenbuffettfan.blogspot.com/20 ... nnual.html

เพื่อความชัดเจน เลยไปตาม ต้นฉบับมาด้วย ดู เหมือน คน พูดจะเป็น ชาลี ไป ซะนั่น
http://www.tilsonfunds.com/brkmtg06notes.pdf

ในเวปไทย จะอยู่ในช่วง ย่อหน้าที่ 4 ที่กล่าวถึงเรื่อง--ต่อไปนี้เป็นตัวอย่างคำถามค---

ส่วนเวป ฝรั่ง นั้น ผม ขอลอกลง มาให้ อ่าน ละ กัน ฮาดี

Buffett: Charlie used term the term envy, not greed. Our experience is that envy is
what really drives people. You can give someone a $2 million bonus and they’re
happy until they see the next guy got $2.1 million and then they’re miserable.

Charlie has pointed out that of the seven deadly sins, envy is the most useless, because
you just make yourself msierable and can’t sleep. There’s real upside to gluttony –
I’ve had some great times with gluttony. And we won’t get into lust. [Laughter]
:B :B :B :B :B

There is no fate but what we make

https://www.facebook.com/pages/คัดหุ้นซวย
canuseeme

โพสต์ที่ 79

ซักพัก น่า จะมี คนโพส 1000 ล้าน รึป่าว ครับ
ผมว่า ใน โอกาสที่เรามี สมาคมนักลงทุนคุณค่าแล้ว น่าจะเชิญ ดร.นิเวศน์ มาเจิม ตั้งกระทู้ 1000 ล้านแรก ซะหน่อย :shock: :shock: :shock:
หากท่านไม่สะดวกพิมท์ ผม อาสาไปฟังท่านพูดแล้ว เอามาโพสให้ ก็ ได้ แต่ คง ต้อง สร้างlog in ให้ ท่านจะดีกว่า

เป็นกระทู้ ตำนาน กำลังใจ ให้ เหล่า เม่า วีไอ ทั่ว แผ่นดิน 5555
:x :x :x :x :x :x :x
ว่า แล้ว ก็ มีเรื่อง มาแจม ขำ เรื่องนึง
พอดีช่วงนี้ ผม กำลังเห่อ เพาะกาย
นิตยสารสื่อ ต่างๆ ของเพาะ กาย จะ นำเสนอ ด้วยนักเพาะกายมืออาชีพ ระดับแชมป์ กล้ามใหญ่โต
คง จะ สื่อให้ คน ตกใจ อดทึ่งไม่ได้ ถึง ปริมาณกล้ามเนื้อ เป็นแรงบันดาลใจ บ้าง ว่ามีคนทำได้ จริง
:ohno: :ohno: :ohno: :ohno:
แต่เมื่อมาเจอคนไทยส่วนใหญ่ กลับ บอกผม ว่า ไม่เอา ละ กลัว ตัวโต เป็นยักษ์ น่าเกลียด
นี่เขา จะรู้มั๊ย ว่า นักเพาะกายมืออาชีพ ที่มีรูปร่างขนาดนั้น เขา แลกมาด้วยอะไรบ้าง
อาหารการกิน ยากกกก กว่า พระวัดป่าอีก ความเจ็บปวดจากการเพิ่มกล้ามเนื้อ วินัยการฝึก และระยะเวลา หลัก 10 ปี ทุกคน

แต่ เพื่อน ผม มอง เพียงเสี้ยววินาที คงคิดว่า ตัวเอง จะ ทำได้ แปลก จริงๆ การตลาดเมือง ไทย ต้อง แนวใหม่ ซะ ละ

JUMP

โพสต์ที่ 80

JUMP เขียน:อ่านแล้วยังไม่พบใครที่พอมีใจจะแบ่งปันเพื่อสังคมบ้างเลยเนาะ ผมเองก็ไม่รู้ว่าจะทำอย่างไร แต่ตอนนี้ทุกสิ้นปีผมจะสรุป port แล้วก็แบ่ง 10% ของกำไรไปทำบุญ ทาน บริจาคให้กับวัด สถานปฏบัติธรรม ที่ขาดแคลน ส่วนชีวิตส่วนตัวก็เหมือนเดิมไม่เห็นต้องเปลี่ยนแปลงตัวเองเพื่ออะไรเลย
อนุโมทนา สาธุ ดีใจที่เห็นคนได้กำไรมาแล้วแบ่งไปทำทาน ยินดีด้วยนะครับ ที่ได้ทำสิ่งดีๆ ที่เป็นประโยชน์ต่อคนอื่น

ผมว่าเพื่อนๆ หลายๆ คนก็คงจะมีโอกาสได้ทำทาน รักษาศีล เจริญภาวนา เช่นกัน แต่คุณ Jump อาจจะยังไม่เห็นแค่นั้นเอง บางคนก็อาจจะไม่อยากเปิดเผยตัว บางคนก็อาจจะกลัวว่าถ้าบอกแล้วจะทำให้คนอื่นเกิดอกุศล บางคนก็อาจจะสำรวมระวังที่จะไม่บอกให้คนอื่นทราบ เพราะ กลัวจะไปติดดี ไปพอกพูนอัตตา ทั้งหลายล้วนแล้วตามแต่เหตุปัจจัยกันไป

แต่เชื่อผมเถิดว่าคนดีในสังคมยังมีอยู่ เช่นเดียวกับคนชั่ว เราทำดีแล้วสบายใจ ก็พยายามทำไปเรื่อยๆ นี่แหละ ทำเอง ได้เอง ครับ
สาธุครับ อาจารย์ตี๋
สติ รู้ตัว, ปัญญา รู้คิด.
wwwman

โพสต์ที่ 81

ออครับ ขอบคุณครับ

ที่ผมพิมพ์นี้ไม่ได้คิดอะไรมากหรอกครับ แค่แซวกันเล่นกับเพื่อนเองครับ

อย่าไปซีเรียสมากครับชีวิต
ผมไม่มีเจตนาจะสื่ออะไร แค่ตั้งเป้าปีละ 15% ผมดันเริ่มช้ากว่าน้องคนคอนมาก ผมเริ่มตอนอายุ36 ทำตัวเลขแล้วได้ประมาณ 70 แต่อย่างที่อจ.picatos บอกตอนนี้มันเป็นแค่มายา เงินที่เพิ่มขึ้นคือภาพลวงตา แค่เราทำตามวินัยของเราให้ได้ก้อพอ ใครจะได้มากได้น้อยแค่ไหน คงไม่เกี่ยวกับชีวิตเรา ผมแค่อยากบอกว่าน้องคนคอนเป็นตัวอย่าของเด็กรุ่น gen y ที่ความคิดแตกต่างจากรุ่นผม gen x พอสมควร และผมคิดว่าเป็นกรณีศึกษาที่น่าสนใจมากคับ :D สุดท้ายเราลงทุนกันเพื่ออะไรคับ ผมว่าทุกคนคงมีคำตอบในใจที่ไม่เหมือนกัน แต่ที่เหมือนกัน คือ เราเป็นชาวไทย vi มีอะไรช่วยแนะนำ ตักเตือนกันดีคับ อบอุ่นแบบพี่น้องดีคับ :D
MaiFuen
ผู้ติดตาม: 71

โพสต์ที่ 82

ไม่อยากให้มอง คนที่มาเตือน มาให้คำแนะนำ

ว่ามาขัดขวางความฝัน หรือ มาเตือนเพราะ อิจฉา ริษยาเลยครับ

คำแนะนำให้ ระวังตัว อย่าฮึกเหิมเกินไป ให้พอเพียง เน้นที่จิตใจ ไม่ใช่วัตถุ
ก็เป็นคำแนะนำที่ดีๆทั้งนั้น

คนที่เข้ามาแชร์ มาแนะนำ หลายคนก็พอร์ตเกิน 100ล้านนะ
แค่เขาไม่ได้บอกว่า "ตัวฉันมีเงินเกิน 100ล้านแล้วนะ"

แต่กลายเป็นถูกมองว่า อิจฉา ไปได้ยังไงเนี่ย เศร้าจุงเบยงัฟ
sunrise

โพสต์ที่ 83

Log in คุ้นๆหลายคนเกิน100ไปแล้วแน่นอนครับ

จริงๆเยอะมากครับที่ผ่านไปแล้วแต่ผมว่าโพสไปแล้วกลัวว่าจะเป็นการอวด
ที่แน่ๆผมว่า

ทุกคนถึงหมดแน่นอนครับถ้าอายุยาวพอ :P

ตราบใดที่ทำตัวเหมือนนักดนตรีออกแสดงครั้งแรก
แต่มีประสบการณ์และความรู้ที่พอเพียง

เป็นกำลังใจให้ทุกคน
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
superboy

โพสต์ที่ 84

ชอบกระทู้แบบนี้ครับ จะได้รู้ความคิดของแต่ละท่าน ว่าเมื่อได้อย่างที่ตั้งใจ เขาอยากทำอะไรบ้าง
เขาจะเป็นยังไงต่อไป จะดำเนินชีวิตแบบไหน เพราะถ้าไม่มีเงินความอยากในตัวมันไม่ได้รับการตอบสนอง ก็ได้แต่คิดนะครับ เด๋วผมจะไปตั้งกระทู้ใหม่ เพราะได้ไอเดียจากกระทู้นี้แหล่ะ ช่วยไปออกความเห็นด้วยนะครับ
อย่าหลุดแนวที่ตัวเองถนัด สู้สู้
Notelio
ผู้ติดตาม: 13

โพสต์ที่ 85

เป้าหมาย 100 ล้าน ถ้าใครลงทุนแบบถูกวิธี และมีเวลาเหลือพอ ให้พลังของผลตอบแทนทบต้นทำงาน ยังไงก็ไปถึงครับ เห็นเพื่อนๆ พี่ๆ ที่โพสกันมาตั้งแต่กระทู้ 10 ล้าน มาในวันนี้หลายคนน่าจะไปเกินหลักร้อยล้านกันแล้วออกมาเตือน มากกว่าจะมาบอกวิธี หรือแชร์ประสบการณ์ ผมเชื่อว่าเจตนาของทุกคนตอนนี้น่าจะเป็นห่วงนักลงทุนหน้าใหม่ๆที่เข้ามาในช่วงนี้มากกว่า เพราะตลาดตอนนี้ไม่ใช่ตลาดที่จะมาหาของถูกหรือมี MOS สูง แต่เป็นราคาที่ price in ข่าวหรือ story อนาคต บางตัวรับข่าวล่วงหน้าไป 2-3 ปีแล้ว คนที่มีประสบการณ์ผ่านวิกฤตปี 51 กลุ่มนี้เคยเห็นจุดต่ำสุด อารมณ์ความกลัวสุดขีดของคนมาแล้ว น่าจะเอาตัวรอดจากตลาดได้ถ้าเมื่อไหร่ที่จบรอบ แต่ที่น่าห่วงคือคนที่เข้ามาตลาดช่วงนี้แล้วใช้วิธีที่ผิด (แต่คิดว่าเป็นวิธีที่ถูก) มากกว่า หลายคนเพิ่งเข้าตลาดมาไม่นานช่วง 2-3 ปีหลังแล้วเจอแต่ตลาดขาขึ้น เล่นแบบไหนก็ได้กำไร ซื้อหุ้นไปงบออกมาแย่หุ้นก็ยังขึ้นต่อได้ (ตรงข้ามกับปี 51 ที่งบออกมาดียังไงหุ้นก็ไม่ขึ้น) เพราะเชื่อใน story หรือมองว่าเดี๋ยวงบไตรมาสหน้าออกมาดี แต่ที่หนักสุดคือ ไปปรับ pe เทียบกับตัวที่ pe สูงๆ หรือพวก super stock จนตอนนี้มีแต่หุ้น pe 20 เป็น super stock กันเต็มตลาด สุดท้ายตอนจบรอบเหมือนปี 46 ก็มีคนติดหุ้นกันอยู่ที่ราคาสูงๆ บางตัวต้องใช้เวลา 10 ปีกว่าจะหลุด

โดยส่วนตัวตอนนี้ผมก็ยังพยายามไปให้ถึง เลข 9 หลักอยู่ แต่ถึงจุดนั้นจริงๆ ผมไม่แน่ใจว่ามันจะทำให้ชีวิตผมดีหรือแตกต่างจากวันนี้หรือเปล่า สุดท้ายมันก็คงเหมือนกับการเข้า hall of fame ว่าเราไปถึงแล้วนะ แล้วก็คงไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง อาจจะเป็นแค่ความสะใจเวลาไปถึงยอดเขา แล้วหลังจากนั้นมันก็จะผ่านไป สุดท้ายก็ขอให้เพื่อนๆนักลงทุนทุกคนโชคดี ประสบความสำเร็จกับตลาดขาขึ้นรอบนี้ครับ :D
RATTAWIT

โพสต์ที่ 86

เพื่อนผมคนนึงเคยบอกไว้ตอนล้านแรกว่า

มี 10,000 นึงกินข้าวแพงๆได้
แล้วมี 100 นึงกินข้าวอิ่มเหมือนกันไหม!!

เค้าบอกว่ามันอยู่ที่ความพอใจของเรามีมากเกินไป ก็ไม่ดี ทุกวันนี้ยังเห็นซ่อมรถเอง
ใส่กางเกงบอล มือดำๆ ทำตัวซกมก (ทำตัวซกมกเพราะมันอยากรู้ว่าคนอื่นมองคนยังไง)

แต่ผมนะมองว่าการลงทุนในหุ้น มันเป็นการลงทุนในธุรกิจ
เคยเห็นคนประกอบกิจการมี 100 ล้านแล้วเลิกทำไหมล่ะครับ
มันก็ต้องรันธุรกิจไปเรื่อยๆ เหมือนการลงทุนในหุ้นแหล่ะครับ
แต่ดีกว่าเพราะเราเปลี่ยนธุรกิจได้ตามใจชอบ ไม่ผูกพันเท่านั้นเอง

@บอส ถ้าซื้อกระทิงเมื่อไหร่ ปิดซอยเลี้ยง ชวนผมด้วยนะ 555
Imagination is more important than knowledge... Albert Einstein!
คนคอน

โพสต์ที่ 87

RATTAWIT เขียน:เพื่อนผมคนนึงเคยบอกไว้ตอนล้านแรกว่า

มี 10,000 นึงกินข้าวแพงๆได้
แล้วมี 100 นึงกินข้าวอิ่มเหมือนกันไหม!!

เค้าบอกว่ามันอยู่ที่ความพอใจของเรามีมากเกินไป ก็ไม่ดี ทุกวันนี้ยังเห็นซ่อมรถเอง
ใส่กางเกงบอล มือดำๆ ทำตัวซกมก (ทำตัวซกมกเพราะมันอยากรู้ว่าคนอื่นมองคนยังไง)

แต่ผมนะมองว่าการลงทุนในหุ้น มันเป็นการลงทุนในธุรกิจ
เคยเห็นคนประกอบกิจการมี 100 ล้านแล้วเลิกทำไหมล่ะครับ
มันก็ต้องรันธุรกิจไปเรื่อยๆ เหมือนการลงทุนในหุ้นแหล่ะครับ
แต่ดีกว่าเพราะเราเปลี่ยนธุรกิจได้ตามใจชอบ ไม่ผูกพันเท่านั้นเอง

@บอส ถ้าซื้อกระทิงเมื่อไหร่ ปิดซอยเลี้ยง ชวนผมด้วยนะ 555
ทุกวันนี้ ผมก็รอพี่มากินข้าวที่ร้านผมอยู่เนี่ย เมื่อวานมีเพื่อนนักลงทุนมาเยี่ยมผมที่ร้าน ด้วย
WaayVI

โพสต์ที่ 88

ทำไม่รู้สึกว่า

มีเงิน (100 ล้าน) พูดอะไรก็ดูดีไปหมด
-แชร์ว่าเส้นทางชีวิตเป็นไงก็เท่
-ยิ่งประหยัดสมถะยิ่งเท่
-ยิ่งรังเกียจ ไม่เห็นว่า100ล้านมันสำคัญหรือมีค่าอะไร ยิ่งเท่

เท่ในความหมายที่ดีนะครับ อย่าเข้าใจผิด มันทำให้ยิ่งรู้สึกว่าแบบนี่แหละ เป้าหมาย มันเท่จริงๆ
มันเก่งจริงๆ ยิ่งถ้าอยู่ในตลาดมาพอควรยิ่งมองว่าพวกนี้เก่งจริงๆ ทั้งความรู้ จิตใจมันสุดยอด มันไอดอล เราอยากืำได้บ้าง

แต่ถ้าไม่มีเงิน (100 ล้าน) พูดอะไรก็
-โลภ
-ไม่พอเพียง
-เข้า(ตลาด)มาเมิ..ตายแน่
-ตอนนี้ตลาดอย่างงู้นอย่างงี้ เก็บเงินให้เน่าไปเถอะ แมงเม่า อย่าเลย
-โง่ เข้ามาต้องโง่แน่ๆ ดูงบไม่เป็นแน่ เล่นตามข่าวแน่ๆ บลาๆ

คือมันแตกต่างจริงๆ แบบถ้าเรายังไม่ประสบความสำเร็จ เราก็เจ็บทุกครั้งที่มีคนโพส หรือพูดว่ามือใหม่เยอะจัง พวกไม่รู้เรื่อง ตลาดสูงแล้ว ขึ้นมากแล้ว ของถูกไม่มีแล้ว เดี๋ยวหมดรอบแล้วจะตายหมด คือคำพูดเหล่านี้มันกระตุ้นตัวเราเองทุกครั้งว่า ต้องทำให้ได้ ต้องสำเร็จให้ได้ แม้ต้องอ่านงบตาแหก หน้าด้านขอให้ผู้รู้ คนที่ประสบความสำเร็จช่วยสอนช่วยชี้แนะยังไงก็ยอม เราบอกตัวเองเสมอเราคือมือใหม่ ไม่ว่าจะกี่ปี

บอกไว้เลย ถ้าไม่ตั้งเป้า 100 ล้านเพื่อลบคำสบประมาท ก็ไม่รู้จะเปิดพอร์ตให้คนด่าเหมารวมว่ามือใหม่ห่วยๆไว้ทำไม โลภก็โลภ เราว่าเงินมันก็สำคัญใครบอก100ล้านไม่สำคัญ โอนเงินมาได้เลยครับ และที่ยิ่งสำคัญคืิอ อยากใส่ขาสั้นกินกาแฟข้างบ้านทั้งๆที่มีร้อยล้านอะครับ มันเท่ได้ใจจริงครับ
คนคอน

โพสต์ที่ 89

WaayVI เขียน:ทำไม่รู้สึกว่า

มีเงิน (100 ล้าน) พูดอะไรก็ดูดีไปหมด
-แชร์ว่าเส้นทางชีวิตเป็นไงก็เท่
-ยิ่งประหยัดสมถะยิ่งเท่
-ยิ่งรังเกียจ ไม่เห็นว่า100ล้านมันสำคัญหรือมีค่าอะไร ยิ่งเท่

เท่ในความหมายที่ดีนะครับ อย่าเข้าใจผิด มันทำให้ยิ่งรู้สึกว่าแบบนี่แหละ เป้าหมาย มันเท่จริงๆ
มันเก่งจริงๆ ยิ่งถ้าอยู่ในตลาดมาพอควรยิ่งมองว่าพวกนี้เก่งจริงๆ ทั้งความรู้ จิตใจมันสุดยอด มันไอดอล เราอยากืำได้บ้าง

แต่ถ้าไม่มีเงิน (100 ล้าน) พูดอะไรก็
-โลภ
-ไม่พอเพียง
-เข้า(ตลาด)มาเมิ..ตายแน่
-ตอนนี้ตลาดอย่างงู้นอย่างงี้ เก็บเงินให้เน่าไปเถอะ แมงเม่า อย่าเลย
-โง่ เข้ามาต้องโง่แน่ๆ ดูงบไม่เป็นแน่ เล่นตามข่าวแน่ๆ บลาๆ

คือมันแตกต่างจริงๆ แบบถ้าเรายังไม่ประสบความสำเร็จ เราก็เจ็บทุกครั้งที่มีคนโพส หรือพูดว่ามือใหม่เยอะจัง พวกไม่รู้เรื่อง ตลาดสูงแล้ว ขึ้นมากแล้ว ของถูกไม่มีแล้ว เดี๋ยวหมดรอบแล้วจะตายหมด คือคำพูดเหล่านี้มันกระตุ้นตัวเราเองทุกครั้งว่า ต้องทำให้ได้ ต้องสำเร็จให้ได้ แม้ต้องอ่านงบตาแหก หน้าด้านขอให้ผู้รู้ คนที่ประสบความสำเร็จช่วยสอนช่วยชี้แนะยังไงก็ยอม เราบอกตัวเองเสมอเราคือมือใหม่ ไม่ว่าจะกี่ปี

บอกไว้เลย ถ้าไม่ตั้งเป้า 100 ล้านเพื่อลบคำสบประมาท ก็ไม่รู้จะเปิดพอร์ตให้คนด่าเหมารวมว่ามือใหม่ห่วยๆไว้ทำไม โลภก็โลภ เราว่าเงินมันก็สำคัญใครบอก100ล้านไม่สำคัญ โอนเงินมาได้เลยครับ และที่ยิ่งสำคัญคืิอ อยากใส่ขาสั้นกินกาแฟข้างบ้านทั้งๆที่มีร้อยล้านอะครับ มันเท่ได้ใจจริงครับ

ว่าแต่คุณ waayvi ตั้งเป้า100ล้าน ไว้อีกกี่ปีเหรอครับ
PLUSLOVE

โพสต์ที่ 90

ผมขอแชร์หน่อยนะครับ

ตอนเด็กผมเป็นลูกพ่อค้าแม่ค้า เรียน รร วัด ย้ำ รร วัด ผมก้มักจะถูกเพื่อนๆที่ข้างบ้าน

ล้อว่า เด็กวัดๆ เพราะแถวนั้นเค้าก้ส่งไปโรงเรียนคริสกันหมด

ถามผมว่า ผมถูกดูถูกผมโกรธไหม ก้โกรธครับ คนเหมือนกัน แต่หลังจากวันนั้น

ผมก้บอกกับตัวเองว่า ถ้าผมยังต้องฟังเสียงคนดุถูกแล้วเก็บมาคิด ผมก้มีแต่ความทุกข์

ถ้าทุกข์ผมจะทำอะไรไม่ได้ดีเลยสักอย่าง ชีวิตมันเหมือนไร้สติ

จนโตขึ้นมา เตี่ยผมก้สอนว่า ถ้ามองฟ้าเราก้ต่ำกว่าฟ้า ถ้ามองดินเราก้เหยียบดิน

เรามีดีที่เป็นเรา ถ้าเราไปแคร์เค้า เอาคำพูดหลายๆคนที่ดูถูกเรามาใส่สมอง

ชาตินี้ไม่ต้องทำมาหากินกันพอดี เอ็งไปขอข้าวเค้ากินหรือไง

ถึงต้องแคร์

จากนั้นเป็นต้นมา ใครจะดูถูกยังไง ผมก้ไม่สนใจ และ ไม่ใส่ใจมาก(ถ้าไม่ฟิวส์ขาด)

ทุกคนมีดีในตัวเอง ใครจะว่าเราก้ช่างเขาปะไร

ผมไม่ได้ขอข้าวใครกิน ผมไม่ได้ไปปล้นจี้ หรือ ต้องมาทำเท่ห์ทำเก่ง

ผมก้คือ ผม เด็กวัดคนนั้นที่ มีพ่อเป็นพ่อค้า มีแม่เป็นแม่ค้า และเตือนตัวเองทุกวันว่า

วันพรุ่งนี้ มันต้องให้ดีกว่าวันนี้

ขออภัยถ้าหลายคำจะแรง ผมคนบ้านๆภาษาก้บ้านๆ ไม่ปากหวานก้นเปรี้ยวแน่นอนครับ