ในวันที่ดัชนีปรับตัวลงต้องขายหุ้นหรือไม่ ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
TANYASANDY
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ในวันที่ดัชนีปรับตัวลงต้องขายหุ้นหรือไม่ ?

โพสต์ที่ 1

ขออนุญาตถามคำถามนึงนะคะ

ตอนนี้พึ่งเริ่มศึกษาด้านการลงทุนค่ะ
จากที่อ่านมาคือจะไม่มีใครรู้ได้ว่าตลาดหุ้นจะขึ้นหรือลงถึงเมื่อไหร่
แล้วตลาดหุ้นตอนนี้ก็ค่อนข้างสูง อยากทราบว่าถ้าวันนึงตลาดหุ้นปรับตัวลง แต่เพราะเราไม่รู้ว่ามันจะปรับตัวไปถึงเมื่อไหร่
เราจึงถือหุ้นไว้ แล้วตลาดหุ้นก็ปรับตัวลงมาเรื่อยๆมูลค่าพอร์ตของเราก็ลดลงเพราะราคาหุ้นก็ปรับตัวลงตาม
คืออยากทราบว่าในกรณีนี้ ควรจะขายหุ้นออกเรื่อยๆระหว่างทางที่ปรับตัวลง หรือถือไว้ไม่ขายรอให้ตลาดหุ้นปรับตัวขึ้นมาใหม่คะ
แต่ถ้ารอก็ไม่รู้ว่าต้องรอถึงเมื่อไหร่ ถ้ามูลค่าพอร์ตปรับตัวจนต่ำกว่าเงินต้นที่ลงทุนเข้าไปก็เหมือนกับเราเริ่มต้นลงทุนใหม่ ซึ่งอาจจะเสียเวลาไปหลายปี
(สมมุตในกรณีที่พื้นฐานของบริษัทไม่ได้เปลี่ยนแปลงไป)

หรือเราควรจะดูราคาหุ้นถ้าเกินราคาเป้าหมายในใจไปมากๆ ก็ขายหมดพอร์ต อย่างนี้ป่ะคะ ?
แล้วถ้าราคายังไม่ถึงเป้าหมาย แต่ปรับตัวลงมาเรื่อยๆตามดัชนี ต้องขายป่ะคะ?
เรียนจบแพทย์มาค่ะ แต่อยากทำงานวิเคราะห์หุ้นมากๆค่ะ ชวนไปทำงานได้นะคะ =)
harikung
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 14

Re: ในวันที่ดัชนีปรับตัวลงต้องขายหุ้นหรือไม่ ?

โพสต์ที่ 2

ลองไปหาดูราคาหุ้นที่กิจการดีๆดูได้เลยครับช่วงก่อนsubprimeราคาเท่าไหร่ แล้ววันนี้ราคาเท่าไหร่ นี่คือเหตุผลที่ทำให้ผมเชื่ออย่างหมดใจว่าการลงทุนระยะยาวนั้นดีแค่ไหน ส่วนเรื่องขายออกไปก่อน ตรงนี้คงไม่มีใครกล้าฟันธงเพราะคงไม่มีใครรู้ว่าตลาดมันจะไปทางไหนต่อ ผมเคยพลาดมาแล้วจากการพยายามเดาตลาดช่วงปี54 ด้วยอารมณ์กลัว+โลภ(แค่อย่างใดอย่างนึงก็แย่แล้ว นี่มาคู่ ฮา..) คือกลัวจากที่เรากำไรอยู่แล้วจะขาดทุน และโลภคิดว่าขายไปก่อนละกันค่อยไปซื้อถูกๆถ้าตลาดลงต่อ เผื่อจะได้เป็นเด้งๆ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
TANYASANDY

Re: ในวันที่ดัชนีปรับตัวลงต้องขายหุ้นหรือไม่ ?

โพสต์ที่ 3

หมายความว่าถ้าบริษัทดีจริงๆในช่วงวิกฤตราคาจะไม่ตกลงไปเยอะมากหรือไม่ตกเลย ประมาณนี้ป่ะคะ
เรียนจบแพทย์มาค่ะ แต่อยากทำงานวิเคราะห์หุ้นมากๆค่ะ ชวนไปทำงานได้นะคะ =)
Plant

โพสต์ที่ 4

ตอบตามหลักทฤษฎี : ไม่ว่าหุ้นจะขึ้นหรือลง สิ่งสำคัญไม่ได้ขึ้นอยู่กับราคา สิ่งสำคัญคือปัจจัยต่างๆ
ที่มีผลต่อหุ้นที่เราถืออยู่ ถ้ามีปัจจัยลบมากระทบแล่วเราเห็นว่าไม่ดีต่อธุรกิจ
เรามากๆ ถือแล้วไม่สบายใจ ขายได้ครับ แต่ถ้าไม่มีปัจจัยลบใดๆ ราคาเพียง
ลงตามตลาด แบบเดียวกับที่คุณ "harikung" แนะนำครับ คือไม่จำเป็นต้องขาย

ตอบตามที่ตนเองปฎิบัติ : ผมยังไม่เคยผ่านสถานการณ์แบบที่ตั้งโจทย์มาครับ แต่ผมยึดหลักที่อาจารย์
ผมเคยสอนครับว่า "ถ้าเงินที่คุณลงทุนในหุ้นทั้งหมดเหลือ 0 แล้วมันมีผลกระ
ทบต่อชีวิตความเป็นอยู่ของคุณและครอบครัว จงอย่านำเงินก้อนนั้นมาลง
ทุนในหุ้นครับ" ....^^)
โพสต์โพสต์