ถ้าลงทุนแบบนี้ จะได้หุ้นแบบใหน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
ayethebing
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

Re: ถ้าลงทุนแบบนี้ จะได้หุ้นแบบใหน

โพสต์ที่ 31

แบ่งเป็นหลายๆ ก้อนเหมือนพวกผจก กองทุนเลยนะเนี่ย

คุณเป็นนักลงทุนเต็มเวลาหรือไม่ ถ้าไม่อย่าทำข้อ 4 เสียเวลาทำมาหากิน หรือถ้ารักจะทำข้อ 4 อาจจะต้องให้มีเงินมากกว่านี้ และศึกษาเทคนิคอลเยอะๆ คัทลอสให้ได้ (เหมือนที่เด็กเทคนิคเค้าชอบพูดกัน)

ข้อ 1-2 โอเคครับ ข้อ 3 ถ้าชัวร์ก็ผลตอบแทนดีมาก ถ้าพลาดก็เงินจม

ผมว่าคุณข้ามข้อสำคัญไป 1 ข้อ คือ ซื้อหุ้นที่เราเข้าใจในธุรกิจ เข้าใจว่ากิจการได้เงินมาไง เข้าใจในจุดขาย จุดด้อย อย่างลึกซึ้ง ยิ่งถ้ามีสายสืบอยู่ภายในกิจการยิ่งดีครับ ถ้าได้ข้อนี้แล้วเห็นว่ากิจการดี ถือตัวเดียวยังได้ เพราะไม่เสี่ยงเลย
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
Plant
ผู้ติดตาม: 0

Re: ถ้าลงทุนแบบนี้ จะได้หุ้นแบบใหน

โพสต์ที่ 32

nonation เขียน:ที่ผมคิดคือแม้จะมี 4 กลุ่มแต่ไม่ได้หมายความว่าแต่ละกลุ่มต้องมีหลายตัวนะครับ อาจมีแค่กลุ่มละตัวก็ได้ ผมพยายามนั่งทบทวนวิธีการดำเนินธุรกิจของเจ้านายเก่า ๆ ที่เคยทำงานด้วย ( เป็นคนชอบสังเกตุครับ แต่คงไม่รู้เหตุผลที่แท้จริงที่แต่ละคนใช้ตัดสินใจ ) เห็นแต่ละท่านไม่เคยทำธุรกิจเดี่ยว ๆ ครับ ธุรกิจในมืออาจไม่ใช่ธุรกิจที่แตกต่างกันอย่างสิ้นเชิง แต่แม้จะเป็นธุรกิจกลุ่มเดียวกันก็จะมีหลายระดับ บ้างก็เพื่อผลกำไรสูง บ้างก็เพื่อเกื้อหนุนธุรกิจในเครือ บ้างก็เพื่อเอาไว้เลี้ยงลูกน้องประมาณนั้นแหละครับ ลงทุนก็มากบ้าง น้อยบ้างตามแต่เจตนาของธุรกิจนั้น ๆ
เมื่อก่อนผมเคยสงสัยครับว่าทำไมต้องมีบริษัทผลิต บริษัทจัดจำหน่าย ตัวแทนจำหน่าย บางบริษัท
ก็มีบริษัทลูกที่ทำงานต่อเนื่องกับบริษัทแม่ ผมคิดว่าทำไมไม่รวมมันเป็นบริษัทเดียวไปเลย จริงๆมีหลาย
เหตุผลปัจจัย แต่ผมขออธิบายในแบบที่คุณ "nonation" พูดถึงละกันครับ...^^)

การทำธุรกิจเดี่ยวๆเป็นสิ่งที่เสี่ยงครับ มันจะเป็นการที่เงินจะวิ่งเข้ามาหากระเป๋าเราเพียงทางเดียว
ถ้าเกิดเหตุอะไรไปก็จะไม่มีอะไรมารองรับชีวิตเบื้องหลัง(ครอบครัว)ได้ครับ เปรียบกับคนธรรมดา
ถ้ารู้จักวางแผนทางการเงิน ก็ต้องมีเงินออมไว้ในออมทรัพย์ ออมไว้ในฝากประจำ ลงทุนกองทุน
ลงทุนหุ้น บ้างก็อสังหาปล่อยเช่า บ้างก็ทำธุรกิจ เหตุผลเหมือนกันครับ คือ ถ้าลงทุนที่เดียวมันเสี่ยง

กลับมาที่ธุรกิจ การที่ทำไมถึงมีหลายๆธุรกิจแต่ไม่เกี่ยวเนื่องกัน เช่น ทำร้านอาหารด้วย ทำงานใน
อุตสาหกรรมหนักด้วย เปิดทัวร์เที่ยวต่างประเทศด้วย พวกนี้จะเกิดจากการร่วมลงทุนครับ เพราะ
คนๆเดียวไม่สามารถจะถนัดทำในทุกสิ่งทุกอย่างได้ แต่อาจมีปัจจัยที่ส่งผลดีต่อธุรกิจนั้นๆได้ เช่น
มีเงินทุน มีทรัพยากรต่างๆรองรับ หรือมีความรู้ในด้านนั้นๆ ดังนั้นจึงเห็นว่าเจ้านายของคุณอาจ
จะมีธุรกิจหลายๆอย่างที่ไม่เกี่ยวข้องกันก็ได้ครับ...^^)
Plant

โพสต์ที่ 33

nonation เขียน:ข้อ 1 คือเงินออม
ข้อ 2 คือการลงทุนทำธุรกิจ ประเมินสถานการณ์ดี หรือใกล้เคียงก็กำไรเยอะ พลาดก็อาจเท่าทุนหรือขาดทุน ไม่มีการสร้างธุรกิจอะไรที่สามารถบอกได้ว่าต้องได้กำไรแน่ ๆ ถ้ายังไม่ได้ลงมือทำ
ข้อ 3 คือการปล่อยเงินกู้เพื่อหากำไรจากดอกเบี้ย หนี้อาจศูนย์ถ้าลูกหนี้หนี
ข้อ 4 กิเลส ความต้องการพิสูจน์ ความต้องการเอาชนะ เหมือนเล่นไพ่ถ้าเล่นโดยไม่มีเวลาเลิกก็หมดตัวทุกราย แต่ถ้าควบคุมตัวเองได้ก็หมดแต่งบดุลที่ตั้งไว้ แต่ช่วงที่ได้มันก็คือการผ่อนคลาย

เคยดูธุรกิจโรงพยาบาลใหมครับจะมีหลายคลินิก รพ.ไม่สามารถทำได้ดีทุกคลินิกหรอกครับ กำไรมากบ้างหน่อยบ้างแล้วแต่ช่วงเวลา แต่รวมแล้วคือกำไรและอยู่ได้นาน เพราะมีรายได้จากหลายกลุ่มคลินิก ส่วน รพ. หรือคลินิกเฉพาะทางจะกำไรดีในช่วงต้น ๆ เพราะคนอื่นยังคิดไม่ทันเลยไม่มีคู่แข่ง แต่พอตลาดเริ่มทำเงินคู่แข่งจะเกิดขึ้นเยอะมาก ส่วนแบ่งกำไรจะเยอะ ถ้าไม่มีแผนธุรกิจอื่น ๆ คิดเผื่อไว้ก็ต้องเริ่มธุรกิจกันใหม่ตั้งแต่ต้น ผมคิดประมาณนี้มั้งครับ
เรื่องวิธีการลงทุนแบบนี้ก็ไม่มีผิด ไม่มีถูกครับ มีแต่เหมาะสมกับตัวคุณและเวลาของคุณหรือไม่ครับ
ผมเห็นที่นี่มักจะแอนตี้การลงทุนสไตร์เทคนิคคอลกัน ผมมองว่าการที่จะลงทุนแบบเทคนิคคอลก็ไม่ใช่
สิ่งผิดอะไร ประเด็นหลักของเทคนิคคอลคือการดูแนวโน้ม ด้วยการพอร์ตกราฟแล้วทำสถิติว่ามันมักจะ
เกิดแบบนี้เพราะปัจจัยตัวนี้บ่อยๆ ด้วยการทำความน่าจะเป็นจึงมีถูกบ้างผิดบ้างจึงมีกำไรบ้าง ขาดทุนบ้าง
แต่ถ้าสามารถทำให้รวมๆแล้วกำไรก็ไม่มีเหตุผลอะไรที่จะไม่ลงทุนแบบเทคนิคคอล มันเป็นความชอบ
หรือจริต(ขอยืมคำของพี่คนนึงมาใช้)ของแต่ละคนครับ เหมือนคนที่ชอบความเร็ว ชอบขับรถแข่ง
ชอบรถสปอร์ต เขาก็ต้องซื้อพอช เฟอรารี่ แลมเบอกีนี่ ถ้าจะให้มาซื้อเบนซ์ bm ก็กระไรอยู่...^^)

ปล. อีกอย่างที่ฝากไว้ คือ บางคนในนี้ยังไม่เข้าใจธรรมชาติของการลงทุนแบบ vi กับ เทคนิคคอล
บางคนอยากรวยเร็วๆ แต่กลับเลือกมาสาย vi ทั้งที่ๆการรวยเร็วๆมันเป็นทางสายเทคนิคคอลต่างหาก
แต่ก็สามารถทำให้จนเร็วได้ด้วยเช่นกัน ถ้าคุณไม่เจ๋งจริง!!!(แอบเหน็บนิดหน่อย 555+)...^^)
anubist
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 34

ขอพูดในกลุ่มturnaroundนะครับ ให้เวลาแค่1-2ปีน้อยไปครับ
ยกตัวอย่างPAEของพี่PAK ถือมาสองปีกว่า ผลงานยังไม่turn
ยังไม่แสดงในงบเลยครับ แต่ราคาturnไปไกลแล้ว
จะลงทุนturnaroundต้องให้เวลามันครับ สัก3-5ปี
แต่ถ้าturnเร็วกว่านั้นก็ดี
สาเหตุที่ต้องให้เวลา3-5ปีเพราะ
1.เมื่อประกาศbiz modelใหม่ ต้องใช้เวลาในการเรียนรู้
ในการรับงาน ไม่อาจทิ้งงานเดิมได้ในทันที ต้องใช้เวลาค่อยเปลี่ยbiz model
2.บางทีมีปัจจัยลบที่คาดการณ์ไม่ได้อย่างน้ำท่วม
อย่างซึนามิที่ญี่ปุ่น มารบกวนทำให้ระยะเวลาที่คาดการณ์ผิดพลาดไป
3.turnแล้วอาจมีgrowthต่อ ก็ต้องให้เวลามันโตครับ
ทุนน้อยและหลุดดอยแล้ว เย้ๆ
nonation

โพสต์ที่ 35

ขอบคุณสำหรับหลาย ๆ ความเห็นครับ ถือว่าเป็นการแลกเปลี่ยนมุมมองในการทำธุรกิจ ผมเองก็ใหม่ในตลาดทุนเลยยังไม่กล้าลงทุนเต็มที่ในเบื้องแรก ดีครับยินดีรับฟังและขอบคุณทุกความเห็นครับ
ddoo7
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 36

ที่เวปนี้ เค้าไม่บอกหุ้นรายตัวครับ และมีคติว่าให้คนหาปลากินเอง
ผมไม่เก่งแต่ขอเสนอว่า
1. กลุ่มแรก คุณลองดูกลุ่ม sethd เค้าคัดให้แล้วมีปันผลมามากว่า 5 ปี
2. กลุ่มเน้นหุ้นเติบโตลงทุน ลองศึกษาแนวทางดร.
3. หุ้นที่คิดว่าน่าจะ turn around ลองตามแนวท่าน pak
4. หุ้นการพนัน ลองเลือกดูที่ติด turnover list ดูที่ติดหลายๆครั้งนะครับ
หลังจากลองแล้ว ช่วยมาแชร์ประสบการณ์นะครับ
nonation

โพสต์ที่ 37

ขอบคุณครับ สำหรับแนวทางที่ให้
naphas12
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 38

ข้อ 4 ตัดทิ้งโดยเด็ดขาด หุ้นพวกนี้มันกลวงไม่มีอนาคตจริง ห้ามไปเกี่ยวข้องเด็ดขาด ไม่ว่ากรณีใด ๆ
ข้อ 3 หุ้น Turnaround เลือกมา 5 หุ้น อาจ Turn ได้จริงเพียงตัวเดียว ต้องระดับเทพถึงจะหาเจอ เพราะยากมาก ๆๆๆๆๆ
ข้อ 2 หุ้นเติบโตต้องดูที่กำไร อย่าไปดูราคา ส่วนใหญ่หุ้นเติบโตราคาแพงไปหมดแล้ว ต้องรอจังหวะมีคน Panic Sale
ข้อ 1 เน้นปันผล ต้องระวังหุ้น Commodity ที่อาจหลอกเรา เพราะตัวเลขในงบ เป็นอดีต เป็นแค่กระจกมองหลัง

หากคันมือ ให้แยก Port Port หนึ่ง 95% เป็น VI แท้ ไม่ต้องไปซื้อ ๆ ขาย ๆ เว้นแต่พื้นฐานเปลี่ยนจริงๆ
อีก Port ก็เน้นหุ้นพื้นฐานดี ราคามีการขึ้นๆ ลงๆ เน้นหุ้นเติบโต พื้นฐานดี เป็นผู้นำตลาด เลือกสัก 2-3 ตัว
เวลาราคาหุ้นขึ้นไปมาก ๆ ก็ขายไปซื้อ ตัวที่ลงเยอะๆ สลับกันไป แต่ห้ามไปไล่ราคา เช่น หุ้น A,B ราคาเป้าหมาย 100
สมมุติว่าราคาหุ้น A ขึ้นไปเกิน 100 เช่น 110 ส่วนหุ้น B ราคาลงเหลือ 95 ก็ขายหุ้น A ไปซื้อหุ้น B
พอราคาหุ้น B ขึ้นไปเป็น 110 ส่วนหุ้น A ลดลงเหลือ 95 ก็ขายหุ้น B ไปซื้อหุ้น A
หากำไรจาก Mr. Market แต่ทำไปสนุกๆ ที่สำคัญห้ามขายขาดทุนเด็ดขาด
Guiman

โพสต์ที่ 39

ผมเห็นว่า ข้อ 4 ไม่มีอะไรเสียหายครับ
ดีซะอีก ได้ทดสอบความชอบตัวเองหลายๆแบบ ใช่ว่าทุกคนจะเหมาะกับ VI / buffetology
จขกท อาจจะเหมาะกับ trading ก็ได้ แล้ว trading ก็ไม่ได้มีแค่ day trade มันมี week trade, month trade ฯลฯ ยิ่งระยะเวลายาว ความเสี่ยงยิ่งละลายลงไป

เพียงแต่ ถ้าทำครบทุก 4 ข้อ แบบเอาจริงเอาจัง ผมว่ามันต้องใช้พลังงานมาก ข้อแรกไม่ยากเท่าไหร่ แต่ 3 ข้อหลังเหนื่อย ยิ่งข้อ 4 มันแตกต่างกับข้อ 2/3 อย่างสิ้นเชิง อาจจะต้องเหลือ 1 กับ 4 หรือ 1 กับ 2/3

ส่วนที่ว่า หุ้นการพนัน นิยามมันกำกวมไปหน่อยครับ มันไม่จำเป็นว่าบางตัวเป็นหุ้นการพนัน บางตัวไม่ใช่ อย่างพวก ivl ptt advanc เขาก็เอามาพนันกันได้ ทุกตัวพนันได้หมด
ถ้าอยากเพิ่ม odd ให้ได้กำไร ก็แค่เล่นตามเทรนด์ (trend is your friend) เล่นเมื่อมีสัญญาณเบรค

ปล. ที่ผมอยากย้ำจริงๆคือ จะทำทั้งหมดนั่นให้ได้ดีอะ มันยากน้าาา :'O
เคยลองแล้ว ทำอะไรหลายๆอย่างพร้อมกัน มันไม่เดินซักอย่าง
http://guimanstock.blogspot.com/
บันทึกการลงทุน & รีวิวหนังสือ
nonation

โพสต์ที่ 40

ขอบคุณครับ เป็นคำแนะนำที่มีค่ามากสำหรับผมเลยครับ สำหรับข้อ 4 เป็นเรื่องกิเลสล้วน ๆ ครับ ( กิเลสที่อยู่ในวงจำกัดของตัวเอง ) ถ้าไม่มีข้อนี้สำหรับผมอาจจะทำให้ข้ออื่นฟุ้งซ่านได้ และในอนาคตผมคิดว่า ผมคงมีอยู่แค่ 2 แนวทางเท่านั้น ซึ่งยังไม่รู้ว่าจเป็นข้อใหน 1,3 หรือ 1,2 หรือ 2,3 แต่ที่แน่ ๆ ข้อ 4 ไม่ใช่ตัวหลักครับ ( เหมือนปัจจุบันที่เล่นหวยปีละ 2 ครั้ง เพื่อเลือดลมสูบฉีดเท่านั้น )
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 41

ถ้าเป้าหมายชัดเจน
ความฟุ้งซ่านจะน้อยลง
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
nonation

โพสต์ที่ 42

ครับ น่าจะจริง
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 43

จริงแล้วเป็นกลยุทธที่ดีนะครับ
ผมก็แบ่งเงินออกเป็นส่วน เพื่อการลงทุนตามระยะเวลาเหมือนกัน
:D
แต่ข้อสี่ นี่มันจะหนักไปทางการพนันมากไป
หากพูดให้มันสวยหรูขึ้นมาหน่อยคือ ซื้อเพิ่มเอามาตามหรือศึกษา
ถ้ามันไม่ใช่ก็ขาย ถ้ามันดีก็ซื้อลงทุนเพิ่ม...อิอิ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
ddoo7
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 44

ข้อ ๔ นี่เป็นสิ่งที่ไม่ดีและอันตราย เพราะถ้าทำแล้วเราต้องทำซื้อขายบ่อยๆ ชึงไม่ใช่การลงทุนในกิจการยิ่งเราได้กำไร ก็จะยิ่งทำให้เราติดใจ หรือลงเงินทุนมากขึ้น ซึ่งถ้าเสียหายตอนหลังจะเสียหายมาก เรียกว่าเสียทั้งเงิน เวลาและใจของเรา สรุปว่าไม่ข้องแวะ ได้จะดีที่สุด :mrgreen:
nonation

โพสต์ที่ 45

น้อมรับคำตักเตือนครับ ขอบคุณ