สอบถามกู้ซื้อ บ้าน สําหรับนักลงทุน Full Time ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Rocker
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 244

สอบถามกู้ซื้อ บ้าน สําหรับนักลงทุน Full Time ครับ

โพสต์ที่ 1

อยากจะ สอบถาม พี่ๆ เพื่อนๆ ที่เป็น นักลงทุน Full Time เวลาจะขอสินเชื่อ ซื้อ บ้าน คอนโด
ใช้เอกสารอะไรบ้างครับ แล้ว ขอ กู้ Bank ไหน rate ตํ่าครับ และ ปกติ Refinance กัน ทุก 3 ปี ไหมครับ

ไม่มี Slip เงินเดือน นี่กู้ยากมากครับ อยากทราบขั้นตอนช่วย ชี้แนะ ทีครับ หรือ ใครมี Zig Zag

PM มา บอกได้ครับ ขอบคุณครับ
sunrise
ผู้ติดตาม: 1

Re: สอบถามกู้ซื้อ บ้าน สําหรับนักลงทุน Full Time ครับ

โพสต์ที่ 2

เอาพอร์ตไปค้ำครับ

แต่เรตแพงแล้วก็ต้องดาวน์เยอะกว่าปกติ

พี่กู้ได้แค่ 10% ของพอร์ตเองจากScb
อีกที่ของkbank ให้แค่5% ของพอร์ต
Lh ไม่พิจารณาเงินกู้ให้

ครบปีก็ปิดละครับ โดนที่บ้านสั่งปิด :D
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
Rocker

Re: สอบถามกู้ซื้อ บ้าน สําหรับนักลงทุน Full Time ครับ

โพสต์ที่ 3

sunrise เขียน:เอาพอร์ตไปค้ำครับ

แต่เรตแพงแล้วก็ต้องดาวน์เยอะกว่าปกติ

พี่กู้ได้แค่ 10% ของพอร์ตเองจากScb
อีกที่ของkbank ให้แค่5% ของพอร์ต

ครบปีก็ปิดละครับ โดนที่บ้านสั่งปิด :D
ไปคํ้า แล้ว ทํายังไงครับ ห้ามซื้อ ขาย หุ้นเหรอ ครับ พี่ กบ พี่ กบ ขยายความที 10 % ของ Port มันน้อยไปเปล่าครับ
ดูเอาเปรียบนะครับ
Java The Boy
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ดร.นิเวศน์ เคยบอกว่าให้อยู่บ้านที่เสียค่าใช้จ่ายน้อยที่สุด อยู่บ้านฟรียิ่งดี เช่นบ้านพ่อแม่ บ้านแฟน บ้านพ่อตา แม่ยาย หรือถ้าเช่าถูกว่าดอกเบี้ยซื้อก็เช่าเอาดีกว่า

ถ้าเป็นนักลงทุน Full Time ผมว่าอย่ากู้ซื้อบ้านเลยครับ อดทนหน่อย เดี๋ยวก็ซื้อได้ ซื้อสดไปเลย ซื้อช้าไป 2-3 ปีบางทีอาจได้ทำเลที่ดีขึ้น หรือได้บ้านที่ถูกใจมากขึ้นก็ได้ เช่นถ้าซื้อบ้านหลังละ 10 ล้านดอกเบี้ยบานเลยครับ เดือนนึงจ่ายต้นได้นิดเดียว ที่เหลือดอกเบี้ยล้วนๆ บางทีได้นอนในบ้านสวยๆ เตียงนุ่มๆ แต่อาจนอนไม่หลับได้นะครับ

ผมมีประสบการณ์ครับขออนุญาตเล่าให้ฟัง ผมเช่าบ้านอยู่ 10 ปี อยากซื้อบ้านตั้งแต่ตอนแต่งงานใหม่ๆ แต่เห็นเรื่องดอกเบี้ยเป็นภาระหนักมาก เช่าเอาถูกกว่ามากมาย เลยไม่เอา อดทนลงทุนไปเรื่อย ๆ จนเมื่อ 2 ปีก่อน ขายหุ้นออกไปบางส่วน ซื้อบ้านมาหลังนึง วิวสวย อยู่ใกล้โบราณสถานสำคัญระดับโลก ใกล้ชุมชน ตลาด แต่ไม่พลุกพล่าน ซึ่งผมกับแฟนชอบมาก แพงทีเดียว(แปดหลัก) ใครๆ ก็บอกว่าใจกล้ามากซื้อมาได้ไง วันนี้พอร์ทกลับมากกว่าเดิมแล้ว ได้บ้านมาฟรีๆ แค่อดทน ๆๆ

คนโบราณเคยบอกว่าบ้านนี้ถ้ามันจะเป็นของเรา มันก็ต้องเป็นของเราอยู่วันยังค่ำ แค่ช้าหรือเร็วเท่านั้น

เชื่อ ดร. นิเวศน์ไว้ก็ไม่เสียหายนะครับ ประสบการ์ณเรื่องบ้านของเขา ดร.ก็เล่าให้เราฟังบ่อยๆ
ความสุขที่แท้จริงของมนุษย์มีอยู่ 4 ข้อคือ...
ได้อยู่ในที่อากาศปลอดโปร่ง
พ้นจากความทะเยอทะยาน
ทำงานสร้างสรรค์
และรักใครสักคน ...

"อัลแบร์ กามูส์"
sunrise

โพสต์ที่ 5

Rocker เขียน:
sunrise เขียน:เอาพอร์ตไปค้ำครับ

ไปคํ้า แล้ว ทํายังไงครับ ห้ามซื้อ ขาย หุ้นเหรอ ครับ พี่ กบ พี่ กบ ขยายความที 10 % ของ Port มันน้อยไปเปล่าครับ
ดูเอาเปรียบนะครับ
แค่โชว์พอร์ตกับปันผล
แลีวถ้าใช้ settrade มันจะแสดงกำไรต่อเดือนย้อนหลังสองปี
เอาให้แบงค์ไปประกอบการตัดสินใจ

แต่เค้าจะอนุมัติให้น้อยมากอยู่ดี
สมมุติว่ามีพอร์ตสัก 20 เค้าคงอนุมัติแค่สักไม่น่าเกิน 5 หรืออาจจน้อยกว่านั้น
ของพี่ต้องดาวน์ 35 % ของราคาบ้านอยู่ดี
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
David TON

โพสต์ที่ 6

ข้อแรกของคนที่ลงทุนในหุ้นอย่างเดียวคือ ต้องมีบ้านที่ไม่ต้องผ่อนก่อน ไม่งั้นการลงทุนเป็นอาชีพอย่างเดียวจะเสียงเกินไป ดังนั้นนี่คือข้อแนะนำที่ดีแต่ไม่ถูกใจคือ

อยู่บ้านพ่อแม่ไปก่อนครับ แล้วเก็บเงินซื้อสดเลย
เลือกเด็กที่เรียนดี แล้วให้เค้าพาเราไป
canuseeme

โพสต์ที่ 7

ผมเห็นด้วย กับ ภาระอัน ใหญ่หลวงขอ ดอกเบี้ย

แต่ ตามนิสัย ชอบ สวนกระแส เห็นส่วนใหญ่ไม่อยากให้ซื้อผ่อน

เลย จะ ว่า แย้ง ว่า ลูกพี่(ที่ แสนโด่งดัง) คนนึง ของผม เขียนในหนังสือ
ว่า การ ซื้อ อสังหา หรือ บ้าน ตัวเอง เป็น การลงทุน เริ่มต้น ที่ คุ้มค่า ที่สุด
ปัญญาไม่มีในผู้ไม่พิจารณา

There is no fate but what we make

https://www.facebook.com/pages/คัดหุ้นซวย
Money Maker

โพสต์ที่ 8

ผมใช้เงินปันผล+ดอกเบี้ย ให้ธนาคารนับเป็นรายได้ครับ
ส่วนทรัพย์สิน โชว์ พอร์ต+เงินฝาก+LTF+โฉนด condo ปลอดจำนอง

ยื่น กสิกรฯ ธนชาต แบงค์กรุงเทพ ได้มาแบงค์กรุงเทพแบงค์เดียว วงเงินเมื่อเทียบกับปันผลที่เอามาหารเฉลี่ยต่อเดือนน่าจะได้สัก 50-60% ของวงเงินที่ควรจะได้ เมื่อเทียบกับจำนวนเงินเดือนที่เทียบเท่าปันผลที่ยื่นไป (ธนาคารมองว่าเงินปันผลมีความเสี่ยงสูงกว่าเงินเดือน :shock: ) (ส่วนธนาคารที่ไปคุยปากเปล่าแล้ว "ไม่รับเอกสาร" ของเรา มีอีกหลายแบงค์ครับ

ผมเขียนจดหมายอธิบายแหล่งรายได้และทรัพย์สินอย่างละเอียด และรวบรวมให้ธนาคารเห็นว่ารายได้ต่อปีของเราเป็นเท่าไหร่ มีการเขียนสรุปด้วยว่าเงินปันผลมาจากบริษัทอะไร บริษัททำกิจการอะไร มีรายได้และกำไรเท่าไหร่

ต้องยอมรับเลยว่าหืดขึ้นคอมากๆ เมื่อเทียบกับตอนเคยกู้ซื้อคอนโดสมัยมีสลิปเงินเดือน ส่วนใหญ่พนักงานแบงค์ไม่ค่อยเข้าใจ จะมองว่าเราเทรดหุ้นท่าเดียวและตีความว่า "ความไม่แน่นอนสูง" ไม่ฟังคำชี้แจงของเราเท่าไหร่ โชคดีที่พนักงานของธนาคารกรุงเทพ (ขอบคุณมากๆ มา ณ ที่นี้อีกครั้งครับ) ใช้ความอดทนพยายามในการรับฟังแนวคิดกับสิ่งที่เราพยายามจะอธิบายเกี่ยวกับแหล่งที่มาของรายได้ เขาก็เลยช่วย defend case ของเราได้ แต่ธนาคารอื่นๆ ไม่ฟังอะไรเลย บอกแต่ไม่มีสลิป ไม่พิจารณา

ข้อแนะนำคือ พยายามเตรียม package การกู้เอง ทำเอกสารอธิบายแหล่งที่มารายได้ให้ละเอียดเอง ไม่มีพนักงานธนาคารคนไหนจะทำให้เรา เพราะ case มันทำความเข้าใจยาก ทำงานยาก เมื่อเทียบกับเคสลูกค้ามีสลิปเงินเดือน

ส่วนถ้าเขาอนุมัติแล้ว จะขอให้เราทำประกันชีวิตคุ้มครองบ้าน ก็คงต้องทำๆ ไปแหละครับ เพราะเราไม่มีช้อยส์ และก็ถือว่าช่่วยๆ พนักงานเค้าไปด้วย เค้าช่วยเรา เราช่่วยเขา

เอาใจช่วยให้กู้ผ่านครับ

ปล
1. ผมกู้ผ่านโครงการบ้านที่ซื้อครับ
2. อีกทางเลือกนึงคือ หาผู้กู้ร่วมที่มีสลิปเงินเดือนครับ
sunrise

โพสต์ที่ 9

ผมเชื่อว่าคำแนะนำของ ดร นิเวศและเพื่อนๆหลายๆคนในที่นี้มีเป็นคำแนะนำที่ดี

แต่มองอีกด้าน ความจำเป็นของแต่ละคน
บ้างครั้งแต่งงานแล้ว ก็จำเป็นต้องแยกครอบครัวออกมา
ผมยังมองว่าบ้านเป็นรายจ่ายที่ดีครับ
ดีกว่ารถเยอะครับ อันนั้นเป็นรายจ่ายที่มีค่าดูแลรักษาสูง

แล้วก็ถ้าเราผ่อนบ้านเป็นสัดส่วน 10-20% ของพอร์ต
ถ้าจำเป็นนักลงทุนสามารถปิดเงินกู้ได้ครับ
แต่ถ้ากู้เป็นวงเงินมากกว่าพอร์ต หรือ50% ของพอร์ตขึ้นไปไม่แนะนำให้กู้เลยนะครับ
dojii

โพสต์ที่ 10

sunrise เขียน: แลีวถ้าใช้ settrade มันจะแสดงกำไรต่อเดือนย้อนหลังสองปี
ดูตรงไหนเหรอครับ หาไม่เจอ
David TON

โพสต์ที่ 11

Money Maker เขียน:ผมใช้เงินปันผล+ดอกเบี้ย ให้ธนาคารนับเป็นรายได้ครับ
ส่วนทรัพย์สิน โชว์ พอร์ต+เงินฝาก+LTF+โฉนด condo ปลอดจำนอง

ยื่น กสิกรฯ ธนชาต แบงค์กรุงเทพ ได้มาแบงค์กรุงเทพแบงค์เดียว วงเงินเมื่อเทียบกับปันผลที่เอามาหารเฉลี่ยต่อเดือนน่าจะได้สัก 50-60% ของวงเงินที่ควรจะได้ เมื่อเทียบกับจำนวนเงินเดือนที่เทียบเท่าปันผลที่ยื่นไป (ธนาคารมองว่าเงินปันผลมีความเสี่ยงสูงกว่าเงินเดือน :shock: ) (ส่วนธนาคารที่ไปคุยปากเปล่าแล้ว "ไม่รับเอกสาร" ของเรา มีอีกหลายแบงค์ครับ

ผมเขียนจดหมายอธิบายแหล่งรายได้และทรัพย์สินอย่างละเอียด และรวบรวมให้ธนาคารเห็นว่ารายได้ต่อปีของเราเป็นเท่าไหร่ มีการเขียนสรุปด้วยว่าเงินปันผลมาจากบริษัทอะไร บริษัททำกิจการอะไร มีรายได้และกำไรเท่าไหร่

ต้องยอมรับเลยว่าหืดขึ้นคอมากๆ เมื่อเทียบกับตอนเคยกู้ซื้อคอนโดสมัยมีสลิปเงินเดือน ส่วนใหญ่พนักงานแบงค์ไม่ค่อยเข้าใจ จะมองว่าเราเทรดหุ้นท่าเดียวและตีความว่า "ความไม่แน่นอนสูง" ไม่ฟังคำชี้แจงของเราเท่าไหร่ โชคดีที่พนักงานของธนาคารกรุงเทพ (ขอบคุณมากๆ มา ณ ที่นี้อีกครั้งครับ) ใช้ความอดทนพยายามในการรับฟังแนวคิดกับสิ่งที่เราพยายามจะอธิบายเกี่ยวกับแหล่งที่มาของรายได้ เขาก็เลยช่วย defend case ของเราได้ แต่ธนาคารอื่นๆ ไม่ฟังอะไรเลย บอกแต่ไม่มีสลิป ไม่พิจารณา

ข้อแนะนำคือ พยายามเตรียม package การกู้เอง ทำเอกสารอธิบายแหล่งที่มารายได้ให้ละเอียดเอง ไม่มีพนักงานธนาคารคนไหนจะทำให้เรา เพราะ case มันทำความเข้าใจยาก ทำงานยาก เมื่อเทียบกับเคสลูกค้ามีสลิปเงินเดือน

ส่วนถ้าเขาอนุมัติแล้ว จะขอให้เราทำประกันชีวิตคุ้มครองบ้าน ก็คงต้องทำๆ ไปแหละครับ เพราะเราไม่มีช้อยส์ และก็ถือว่าช่่วยๆ พนักงานเค้าไปด้วย เค้าช่วยเรา เราช่่วยเขา

เอาใจช่วยให้กู้ผ่านครับ

ปล
1. ผมกู้ผ่านโครงการบ้านที่ซื้อครับ
2. อีกทางเลือกนึงคือ หาผู้กู้ร่วมที่มีสลิปเงินเดือนครับ

ฺBBL นี่ใจปล้ำนะครับ สังเกตุจากหลายๆคนใกล้ตัว มักจะได้วงเงินกู้สูงกว่าธนาคารอื่น ผ่อนต่อเดือนน้อยกว่า แต่อีกความหมายหนึ่งคือตัดต้นน้อยมาก ดอกหลายพันตัดต้นหลักร้อย ระยะยาวกู้ BBL แล้วผ่อนจนหลังอานก็ไม่หมดซะที แถมธนาคารนี้ไม่มีนโยบาย refinance ด้วย ฉะนั้นคิดให้ดี มองให้ยาวๆ เปรียบเทียบกับธนาคารอื่น ไม่ใช่ว่าเอาแต่กู้ได้มากผ่อนน้อยอย่างเดียว

เอาเงินที่ซื้อบ้านมาซื้อ BBL ก็น่าจะดี :B
เลือกเด็กที่เรียนดี แล้วให้เค้าพาเราไป
Nanotube
ผู้ติดตาม: 133

โพสต์ที่ 12

sunrise เขียน:ผมเชื่อว่าคำแนะนำของ ดร นิเวศและเพื่อนๆหลายๆคนในที่นี้มีเป็นคำแนะนำที่ดี

แต่มองอีกด้าน ความจำเป็นของแต่ละคน
บ้างครั้งแต่งงานแล้ว ก็จำเป็นต้องแยกครอบครัวออกมา
ผมยังมองว่าบ้านเป็นรายจ่ายที่ดีครับ
ดีกว่ารถเยอะครับ อันนั้นเป็นรายจ่ายที่มีค่าดูแลรักษาสูง

แล้วก็ถ้าเราผ่อนบ้านเป็นสัดส่วน 10-20% ของพอร์ต
ถ้าจำเป็นนักลงทุนสามารถปิดเงินกู้ได้ครับ
แต่ถ้ากู้เป็นวงเงินมากกว่าพอร์ต หรือ50% ของพอร์ตขึ้นไปไม่แนะนำให้กู้เลยนะครับ
เห็นด้วยครับ ความจำเป็นของแต่ละคนไม่เหมือนกัน สำหรับคนที่จำเป็นต้องซื้อบ้านจริงๆ ผมมีคำแนะนำที่ต่างออกไปครับ

หลายคนกลัวเรื่องดอกเบี้ยมากๆ บอกว่าการกู้บ้านต้องจ่ายดอกเบี้ยแพง แต่ถ้าพิจารณาจริงๆ แล้ว ดอกเบี้ยประมาณ 6 - 7% ต่อปีนี่ผมว่าไม่แพงและมีความเสี่ยงน้อยกว่าการใช้มาร์จินเล่นหุ้นนะครับ อย่างน้อยก็ไม่ต้องโดน Force Sell ถ้าหุ้นตกแรงๆ แบบไม่ทันตั้งตัว

สมมติเราซื้อบ้าน 10 ล้านบาท โดยใช้เงินกู้ เท่ากับว่าเรามีต้นทุนการเงิน 6-7% ต่อปี แต่เราสามารถประหยัดเงินต้นของเราได้ 10 ล้านบาท ซึ่งถ้าเราสามารถนำเงินที่ประหยัดได้นี้ไปลงทุนได้ผลตอบแทนเฉลี่ยต่อเนื่องอย่างน้อย 15% ต่อปี ก็เท่ากับว่าเรายังสามารถนำเงินต้น 10 ล้านบาทของเราไปลงทุนออกดอกออกผลได้อย่างน้อย 8-9% ต่อปี (หักดอกเบี้ยที่เสียไปจากการกู้ซื้อบ้าน) แถมระหว่างทางยังมีบ้านเป็นของตัวเองด้วย

กลับกันถ้าเราซื้อบ้านด้วยเงินสดเลย ก็เท่ากับว่าต้นทุนการเงินที่เราเสียไปจริงๆ คือ 15% ต่อปี ไม่ใช่ว่าเราประหยัดดอกเบี้ยได้ 6-7% ต่อปี อย่างที่หลายคนเข้าใจกัน

ทั้งนี้ แนวคิดนี้ขึ้นอยู่กับฝีมือการลงทุนของแต่ละท่านด้วย ถ้าท่านมั่นใจว่าสามารถลงทุนสร้างผลตอบแทนได้อย่างน้อย 15% ต่อเนื่องทุกปี แนวทางกู้เงินซื้อบ้านจะเป็นการลงทุนที่คุ้มค่ากว่าการซื้อบ้านเงินสดครับ ยิ่งถ้านับช่วง 4 ปีที่ผ่านมาที่ใครสามารถทำผลตอบแทนเฉลี่ยได้มากกว่า 100% ต่อปีด้วยแล้วยิ่งคุ้มค่ากว่าครับ

แต่ทั้งนี้ผมเห็นด้วยกับ ดร. นิเวศน์ ครับ ว่าการไม่ต้องมีภาระการใช้จ่ายนั้นดีที่สุด แต่มันก็ขึ้นกับความจำเป็นในการมีบ้านของแต่ละท่านครับ
sunrise

โพสต์ที่ 13

Doraza เขียน:
sunrise เขียน: แลีวถ้าใช้ settrade มันจะแสดงกำไรต่อเดือนย้อนหลังสองปี
ถ้าเราเทรด internet แล้วใช้ settrade ไปตัวหลัก
ทางซ้ายจะมี เขียนหัวข้อว่า รายงาน
คลิ๊กแล้วจะเห็น
รายการเคลื่อนไหวด้านหุ้นและกำไรขาดทุน

ปล. ผมเริ่มไม่แน่ใจว่าเป็นเฉพาะของ kk หรือเปล่า
dojii

โพสต์ที่ 14

sunrise เขียน:
Doraza เขียน:
ถ้าเราเทรด internet แล้วใช้ settrade ไปตัวหลัก
ทางซ้ายจะมี เขียนหัวข้อว่า รายงาน
คลิ๊กแล้วจะเห็น
รายการเคลื่อนไหวด้านหุ้นและกำไรขาดทุน

ปล. ผมเริ่มไม่แน่ใจว่าเป็นเฉพาะของ kk หรือเปล่า
ขอบคุณมากครับ
ผมใช้ UOBKH ไม่มีฟังก์ชั่นที่ว่าครับ
ของผมดูได้เฉพาะรายการเคลื่อนไหวภายในเดือนเท่านั้นครับ
pongo

โพสต์ที่ 15

ยื่นแบงก์ไหนได้เรทดี ไม่ดี ส่วนหนึ่งขึ้นกับว่าแบงก์ไหน co กะโครงการบ้านที่เราซื้อด้วยแหละครับ
ผมซื้อบ้านของแสนสิริ ซึ่ง co กับ KBANK และ SCB ก็ยื่น 2 ที่นี้ไปก่อน และยื่นที่ TBANK และ UOB เพิ่มเติมครับ
หลักฐานที่ใช้ สลิบเงินปันผล สถานะพอร์ตการลงทุนซึ่งสูงกว่ามูลค่าบ้านประมาณ 13 เท่า

ผลการยื่นขอกู้
KBANK ให้กู้ 80% ของมูลค่าบ้าน และขอหลักฐานการเสียภาษีเงินได้ด้วย
SCB กู้ได้เต็ม 100% แต่ผมกู้แค่ 90% (ดาวน์ไป 10%)
UOB ขอเงินสดค้ำเต็มวงเงินกู้ (เอิ่มมมมม = =')
TBANK ไม่รับพิจารณาถ้าไม่มีสลิบเงินเดือน (เท่าที่ทราบมา ธอส ก็ต้องมีสลิบเงินเดือนเช่นกัน)

ผลคือกู้กับ SCB ครับ ซึ่งดอกจะแพงกว่าชาวบ้านหน่อย เพราะใช้ฐานเป็น MRR
musicman

โพสต์ที่ 16

ความคิดเห็นผมครับ ซื้อบ้านก่อนมาลงทุนหุ้นครับ เนื่องจากอยากมีบ้านใกล้ที่ทำงานเล่นเวลากลับมาจากเล่นดนตรีดึกๆก็จะได้ไม่เหนื่อย เพราะตอนที่เช่าห้องเช่าก็ไกลจากที่ทำงาน 11กม. เลยตัดสินใจซื้อบ้าน ด้วยราคา 8 แสนกว่า ผ่านไป 5ปีกว่า แต่ณ ทุกวันนี้ราคา บ้าน ทาวน์เฮ้าส์ 18 ตรว.ก็ 1.7ล้านบาทแล้ว ส่วนหนี้ที่เหลือของผมก็อีก 2 แสนกว่าเท่านั้น ก็เลยนับว่าโชคดีที่ซื้อตั้งแต่ตอนนั้นครับ ทุกวันนี้จะกู้อะไรก็ใช้บ้านค้ำแทน เพราะบ้านมีมูลค่าแล้วครับ นับว่าโชคดีอีกเพราะ ตอนนี้เล่นดนตรีอย่างเดียวครับ เคยเอาพอร์ทไปลองกู้ซื้อที่ดิน หลายๆแบงค์เขาไม่รับค้ำประกันครับ ก็เลยไม่ได้ซื้อที่ไว้ปลูกผัก ปลูกต้นไม้สักที

ผมว่าอยู่ที่ความพร้อม และความต้องการทำเลที่อยากจะได้ด้วย
ดนตรีนั้นคือชีวิต
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 17

อ่านความเห็นพี่ๆแต่ละท่านแล้วได้ความรู้ดีมากเลยครับ
ตอนนี้ผมก็กำลังวางแผนที่จะมีบ้านเป็นของตัวเองเหมือนกัน
(ที่จะซื้อเพราะกำลังเตรียมเรื่องการเรียนของลูกๆใน2-3ปีข้างหน้าครับ)

ตอนนี้กำลังประเมินอยู่ว่าจะซื้อบ้านที่สร้างเสร็จแล้วหรือซื้อที่ดินสร้างเองดีครับ
เพราะตระเวนดูบ้านจัดสรรหลายๆที่ ยังไม่ค่อยลงตัวกับจุดประสงค์ที่เราต้องการ
เช่นลักษณะของบ้าน ห้องครัว ห้องผู้สูงอายุ เป็นต้น

แฮ่...ไหนๆก็เป็นกระทู้เรื่องบ้านแล้ว ขอความเห็นประเด็นการซื้อที่ดินสร้างบ้านกับการซื้อบ้านสำเร็จรูป
อีกซักข้อได้ไม๊ครับ
(ปล.ขออภัยพี่จขกท.ที่พาออกนอกประเด็นด้วยครับ :oops:)
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
aradin

โพสต์ที่ 18

ขอติดตามด้วยคนนะครับ พอดีผมกำลังวางแผนเรื่องซื้อบ้านใหม่พอดีเลย :)
canuseeme

โพสต์ที่ 19

saichon เขียน:อ่านความเห็นพี่ๆแต่ละท่านแล้วได้ความรู้ดีมากเลยครับ
ตอนนี้ผมก็กำลังวางแผนที่จะมีบ้านเป็นของตัวเองเหมือนกัน
(ที่จะซื้อเพราะกำลังเตรียมเรื่องการเรียนของลูกๆใน2-3ปีข้างหน้าครับ)

ตอนนี้กำลังประเมินอยู่ว่าจะซื้อบ้านที่สร้างเสร็จแล้วหรือซื้อที่ดินสร้างเองดีครับ
เพราะตระเวนดูบ้านจัดสรรหลายๆที่ ยังไม่ค่อยลงตัวกับจุดประสงค์ที่เราต้องการ
เช่นลักษณะของบ้าน ห้องครัว ห้องผู้สูงอายุ เป็นต้น

แฮ่...ไหนๆก็เป็นกระทู้เรื่องบ้านแล้ว ขอความเห็นประเด็นการซื้อที่ดินสร้างบ้านกับการซื้อบ้านสำเร็จรูป
อีกซักข้อได้ไม๊ครับ
(ปล.ขออภัยพี่จขกท.ที่พาออกนอกประเด็นด้วยครับ :oops:)
ไม่ แจ๋ว จริง อย่า ซื้อที่ มาปลูกเองครับ
( มันมากกว่า แค่ ความรู้ หรือ แค่ สายป่านต้อง รวมๆ กัน หลายอย่าง)

หรือ ถ้า รักมาก กับ แนวทางนี้ ก็ ให้ ทยอยทำ ไปเรื่อยๆ
ออกแบบ บ้าน ให้ เป็นส่วนย่อย แล้ว ทยอยสร้าง ปรับ ตาม จำนวนสมาชิกในบ้าน

There is no fate but what we make

https://www.facebook.com/pages/คัดหุ้นซวย
Rocker

โพสต์ที่ 20

ขอบคุณทุกความ เห็น มากๆ ครับ

จริงๆ ที่ผมถาม เพราะผมสนใจ ลงทุนคอนโด ครับ อยากศึกษา หาความรู้ และ การกู้ มันมี Leverage และ ดอกเบี้ย สามารถ มา ลด หย่อน ภาษี ได้ ถึง 1 แสน บาทครับ

อย่างไรก็ตาม :juju: ผมพอมี ทาง Zig Zag ดังนี้ครับ เค้ามีพวก สํานักงานกฏหมาย รับจ้าง ออก Slip เงินเดือน เดิน statement และ ตําแหน่งงาน รวมถึงเสียภาษี ปลอมๆ ให้ โดยคิด ค่า กู้ และ ประกัน ผ่าน ประมาณ 2-3 หมื่น แล้วแต่วงเงินครับ ลอง Search ใน Google มี เต็มเลยครับ

หรือ จะให้ เพื่อนที่มีบริษัท ออก Slip Carbon ให้ก็ได้นะครับ เพราะเข้าใจว่า Bank ถ้ามี Slip Carbon นั้น
ไม่ต้อง ยื่น แบบ 50ทวิ หรือ ภงด 90 ครับ เค้า ดู Slip ย้อนหลัง 3 เดือน กับ Book Bank ย้อนหลัง 6 เดือน และ รับโทรศัพท์ จาก Bank เวลา โทรมายืนยันความมีตัวตน

สํานักงานทนาย หลายที่ๆผมโทรถาม บอก รับ เดิน Book ย้อนหลัง เช่นวันนี้ วันที่ 11-2-56 เค้าสามารถ เดินให้ได้ตั้งแต่ เดิน กรกฎาคม ปี 55 ยังสงสัย :?: อยู่ ว่า เดินยังไง ใคร พอทราบ Technique บ้าง หรือ ใช้ Photoshop ทํา Scan แล้ว Edit ตัวเลข แล้ว Print ออก มา ยัง งง อยู่ ถ้า เดิน หน้า จากวันนี้ ไป สิงหาคม 56 แค่ เอาเงินเข้า ให้ สมํ่าเสมอตรงกับ Slip
BeSmile
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 21

คุณ Rocker ครับ

ออกตัวก่อนนะครับ ว่าเป็นความคิดเห็น ที่อยากแนะนำ

บางครั้ง ทางสีขาว กับ สีดำ มันมี เส้นสีเทา ที่แต่ละคน ยอมที่จะเดินได้ไม่เหมือนกัน แล้วแต่จะตีความ ว่าเรายอมรับได้แค่ไหน

ถ้าเราเริ่มเดินในทางสีเทา บ่อย ๆ มันก็ง่าย ที่ความคิดเราจะหาทางลัดที่เป็นสีเทา

ยกตัวอย่างแบบขำ ๆ

ถ้าเรามีโอกาศเลือกที่จะไปกินข้าวในร้าน S&P กับ โรงเบียร์

ถ้าเราเลือกไปกินข้าวในโรงเบียร์ โอกาศที่เราจะกินเบียร์ ก็จะสูงมาก

โอกาศที่เราจะกินเบียร์ในร้าน S&P ต่ำมาก (เพราะมันไม่มีเบียร์ขาย :B)

เป็นแค่ความเห็นนะครับ อาจผิดหรือถูก ก็ได้
มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต
picatos
ผู้ติดตาม: 325

โพสต์ที่ 22

Rocker เขียน:ขอบคุณทุกความ เห็น มากๆ ครับ

จริงๆ ที่ผมถาม เพราะผมสนใจ ลงทุนคอนโด ครับ อยากศึกษา หาความรู้ และ การกู้ มันมี Leverage และ ดอกเบี้ย สามารถ มา ลด หย่อน ภาษี ได้ ถึง 1 แสน บาทครับ

อย่างไรก็ตาม :juju: ผมพอมี ทาง Zig Zag ดังนี้ครับ เค้ามีพวก สํานักงานกฏหมาย รับจ้าง ออก Slip เงินเดือน เดิน statement และ ตําแหน่งงาน รวมถึงเสียภาษี ปลอมๆ ให้ โดยคิด ค่า กู้ และ ประกัน ผ่าน ประมาณ 2-3 หมื่น แล้วแต่วงเงินครับ ลอง Search ใน Google มี เต็มเลยครับ

หรือ จะให้ เพื่อนที่มีบริษัท ออก Slip Carbon ให้ก็ได้นะครับ เพราะเข้าใจว่า Bank ถ้ามี Slip Carbon นั้น
ไม่ต้อง ยื่น แบบ 50ทวิ หรือ ภงด 90 ครับ เค้า ดู Slip ย้อนหลัง 3 เดือน กับ Book Bank ย้อนหลัง 6 เดือน และ รับโทรศัพท์ จาก Bank เวลา โทรมายืนยันความมีตัวตน

สํานักงานทนาย หลายที่ๆผมโทรถาม บอก รับ เดิน Book ย้อนหลัง เช่นวันนี้ วันที่ 11-2-56 เค้าสามารถ เดินให้ได้ตั้งแต่ เดิน กรกฎาคม ปี 55 ยังสงสัย :?: อยู่ ว่า เดินยังไง ใคร พอทราบ Technique บ้าง หรือ ใช้ Photoshop ทํา Scan แล้ว Edit ตัวเลข แล้ว Print ออก มา ยัง งง อยู่ ถ้า เดิน หน้า จากวันนี้ ไป สิงหาคม 56 แค่ เอาเงินเข้า ให้ สมํ่าเสมอตรงกับ Slip
อัตราผลตอบแทนที่ได้จากการกระทำ "Zig Zag" ที่เกิดขึ้นเท่ากับเท่าไหร่ครับ

ความเสี่ยงที่จะโดนจับได้แล้วเกิดความเสียหายเท่ากับเท่าไหร่เหรอครับ? ทั้งทางการเงิน ทางสังคม และทางจิตใจ

จริงๆ การหลอกคนอื่นนี่ทำไม่ยากหรอกครับ โดนเฉพาะสถาบันการเงินที่มีระเบียบ ปฏิบัติอย่างชัดเจน เราเลยเห็นวิกฤตทางการเงินเกิดขึ้นบ่อยๆ อย่าง subprime ก็ถือว่าใช่ คนเหล่านี้บางทีตั้งใจช่วยเรา Zig Zag เสียด้วยซ้ำ เพราะ เค้าก็อยากได้ยอด อยากได้ commision เหมือนกัน

แต่หลอกได้ หลอกสำเร็จแล้วอัตราผลตอบแทนเมื่อเทียบกับความเสี่ยง รวมไปถึงค่าใช้จ่ายจากการกระทำที่ไม่โปร่งใสนี่ คุ้มกันรึเปล่านี่ คงต้องไปคิดกันเอาเองนะครับ

โดยส่วนตัวนี่ หลังๆ ยอมโดนเค้าหลอกบ้าง ยอมจ่ายแพงบ้าง ดีกว่ามาคิดทำอะไรที่ปวดหัวๆ... ปวดหัวทั้งตอนคิด ปวดหัวทั้งตอนทำ ปวดหัวทั้งตอนหลังจากทำไปแล้ว... บางครั้งการยอมทำอะไรโง่ๆ เป็นคนซื่อๆ รู้ว่าโดนหลอกแต่เต็มใจให้หลอก บางครั้งก็สบายใจดีเหมือนกันนะครับ
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
Rocker

โพสต์ที่ 23

ขอบคุณทุกคำชี้แนะครับ
อาจจะฟังดู ตลกนะ
ผมทราบวิธี zig zag มา จาก SIRI ครับ ลองถาม วิธี กู้ บ้านเล่นๆ SIRI search the web ให้ครับ และก็ลองโทร สอบ ถาม พวก ที่โฆษณา รับ ทำ ครับ ส่วนใหญ่ เค้า ทำให้ พวก sme ที่ไม่ได้จด ทะเบียน เอกสาร ไม่ครบ แต่ Cashflowดี ครับ และ พวกรับ ทำจริงๆ คือ สินเชื่อ กับ ทนาย ของ Bank กับ เอง ครับ
ทีนี้ เค้า ก็ แนะ วิธี ออก Carbon มา ไรต่างๆ อย่างไรก็ตาม เค้า ทำให้เท่า Cashflow จ่ายจริงไหว ไม่ ทำให้เกินกำลัง ครับ สรุปเค้า ช่วย ด้าน เอกสาร ที่ ขาดเท่านั้น ครับ ขนาด วงเงิน ขึ่น กับ Cashflowจริง ของแต่ละคน

อย่างไรก็ตาม ผมเลือกไม่ใช้ ครับ เพราะสีเทา ไม่ชอบครับ ถึงมา ถาม ไงครับว่า ทางสี ขาว มีลู่ทางใด บ้าง

เลยShare วิธี zig zag ดังกล่าว เผื่อ จะมี comment ต่างๆ .....ครับ
Rocker

โพสต์ที่ 24

ขอบคุณมากสำหรับ คำสอน ทั้ง พี่ Besmile และ Picatos ครับ ผมเห็นด้วย อย่างยิ่งครับ :D

แต่ อย่าเข้าใจผมผิด บางที ผมอาจโพส ตรงไป ครับ ขออภัย ครับ

จริงๆแล้ว ผมมองต่างดังนี้ ครับ

ผมมองว่า การ ที่ ทราบ หลาย วิธี ลู่ทาง ย่อมดี เพราะ ทำให้ มี ความรู้ กว้าง ครับ แต่ การตัดสินใจ
เลือก ทางใด ขึ่น อยู่ กับ วิจารณญาณ์ ของ แต่ ละ คน ครับ ส่วนตัวอยาก ทราบ ทั้ง ขาว และ เทา เพราะจะได้เห็นขั้นตอนการทำงาน ของ Bank แต่ อย่างไร ก็ คงเลือก ขาว แน่นอนคร้บ
yoyo
ผู้ติดตาม: 154

โพสต์ที่ 25

กู้ซื้อบ้าน คอนโดลงทุนจะได้ yield ซักกี่ % เหรอครับ ผมเข้าใจว่าน่าจะได้ประมาณ 6-8% (ผมไม่เคยลงทุนนะครับ ฟังๆอ่านๆมาอีกที)
ที่นี้กู้จะได้ดอกซักกี่ % ถ้าต้องผ่อนสูงกว่าค่าเช่าที่จะได้รับแบบนี้ก็เป็น bad investment แล้ว ไม่แน่ใจว่ามีใครทำรึเปล่าครับ
ผมเคยคิดจะทำนานแล้ว (เอาไอเดียมาจากหนังสือพ่อรวยอีกที) หลังจากศึกษาไปพักใหญ่ๆ ก็เข้าใจว่าเมืองไทยยากมากครับ
ดอกบ้านเราดูเหมือนจะแพงกว่าค่าเช่า นี่ยังไม่รวมเงินต้นที่ต้องผ่อนอีก โอกาสที่จะได้ค่าเช่า สูงกว่าดอก + เงินต้นที่ต้องผ่อนนี่ต่ำเอามากๆ ที่อย่างที่อเมริกานี่ผ่อนยาวกัน 30 ปี ดอกเบี้ย fix อีกต่างหาก ผมเลยเลิกคิดไปนานล่ะ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
pullmeunder

โพสต์ที่ 26

yoyo เขียน:กู้ซื้อบ้าน คอนโดลงทุนจะได้ yield ซักกี่ % เหรอครับ ผมเข้าใจว่าน่าจะได้ประมาณ 6-8% (ผมไม่เคยลงทุนนะครับ ฟังๆอ่านๆมาอีกที)
ที่นี้กู้จะได้ดอกซักกี่ % ถ้าต้องผ่อนสูงกว่าค่าเช่าที่จะได้รับแบบนี้ก็เป็น bad investment แล้ว ไม่แน่ใจว่ามีใครทำรึเปล่าครับ
ผมเคยคิดจะทำนานแล้ว (เอาไอเดียมาจากหนังสือพ่อรวยอีกที) หลังจากศึกษาไปพักใหญ่ๆ ก็เข้าใจว่าเมืองไทยยากมากครับ
ดอกบ้านเราดูเหมือนจะแพงกว่าค่าเช่า นี่ยังไม่รวมเงินต้นที่ต้องผ่อนอีก โอกาสที่จะได้ค่าเช่า สูงกว่าดอก + เงินต้นที่ต้องผ่อนนี่ต่ำเอามากๆ ที่อย่างที่อเมริกานี่ผ่อนยาวกัน 30 ปี ดอกเบี้ย fix อีกต่างหาก ผมเลยเลิกคิดไปนานล่ะ
ผมทำอยู่ครับใช้ leverage โดยการกู้แบงค์แล้วปล่อยให้เช่าต่อ

จุดสำคัญที่จะประสบความสำเร็จคือ ราคาที่ซื้อ และประเภทของคนเช่า

แต่ปัญหาก็คือความเสี่ยงจากที่บ้านเช่าว่าง ไม่มีคนมาเช่า

ส่วน yield ที่ได้ก็ประมาณ 8%

ถ้ามองจากปัญหาจุ๊กจิ๊กจากคนที่มาเช่า เช่น น้ำไม่ไหล ส้วมตัน แอร์เสีย ฯลฯ

ซื้อกองทุนอสังหาฯดีกว่าครับ :8)
xavi

โพสต์ที่ 27

ถ้าซื้อเพราะต้องอยู่อาศัยจริงๆ ก็เป็นเรื่องที่จำเป็นครับ เพราะในบางเงื่อนไขอาจทำให้เราไม่สามารถอยู่บ้านเดียวกับพ่อหรือแม่ได้ ส่วนของผมโชคดีที่ภรรยาไม่ค่อยเรื่องมาก (และอดทนพอสมควร) เลยไม่ต้องซื้อบ้านใหม่

แต่ผมก็ลงทุนในคอนโดด้วย โชคดีว่าลงทุนตั้งแต่ก่อนออกจากงานก็เลยกู้ได้ไม่ยากเท่าไร ถ้าเลือกทำเลดีก็มีผู้เช่าสม่ำเสมอ ของผมแทบไม่มี Idle Time ส่วนเรื่องซ่อมแซม ก็ให้ผู้เช่าซ่อมเอง ค่าเช่าได้สัก 5-6% ราคาขึ้นประมาณปีละ 10% แต่ข้อเสียมากๆคือผมคิดว่าถ้าจะขายจริงไม่ง่ายแน่ๆ ถ้าเป็นหุ้นค่อยๆทะยอยขายได้ แต่ถ้าเป็นคอนโดหรืออสังหาไม่ได้ครับต้องขายทีเดียวทั้งชิ้น

ผมเลยคิดว่าถ้าซื้อเพื่ออยู่อาศัยเองก็เป็นเรื่องจำเป็น แต่ถ้าเป็นการลงทุน ถ้าเชี่ยวชาญในหุ้นแล้วผมคิดว่าผลตอบแทนในหุ้นมีโอกายสได้มากกว่า และสภาพคล่องมากกว่าเยอะครับ :mrgreen:
canuseeme

โพสต์ที่ 28

ขอ ออกตัว เช่นเดียว กันนะครับ
ว่า ผม มัน พวก ชอบ สวน กระแส 555 โดนไป เยอะสุด ก็ -2 ครับ ครั้งนี้ อาจ มากกว่า

คือ แนว คิด ผม ประมาณนี้ นะครับ ใน เหตุการณ์ นึง เนี่ย จะ มี กลุ่ม คน ใหญ่ๆ อยู่2 กลุ่ม
คือ 1 ผู้สร้างเกมส์
2 ผู้เล่นเกมส์
ใน ทั้ง สอง กลุ่ม อาจ แบ่ง ย่อย กันได้ อีก หลายกลุ่ม แต่เอาเป็นว่า
หลักๆ มี 2 กลุ่มละ กัน

หน้าที่ความรับ ผิดชอบ ของ ผู้สร้าง ก็ เป็น พวก ออก กฎกติกา เงื่อนไข ต่างๆ
หน้าที่ความรับผิดชอบ ของ ผู้เล่น ก็ คือ เล่น ตามที่กฏกติกา กำหนด เต็ม ศักยภาพที่ตัวเองมี
โดย ต้อง เพิ่ม ศักยภาพ ผู้เล่น ตลอดเวลา ---มุมนี้ อีก ด้าน ก็ คือ หา ช่อง โหว่ ของ ระบบ
หรือ จะ เรียก ดู แนว หน่อย ก็ แฮ๊ก ระบบ

ผู้สร้าง ก็ มี หน้าที่ สร้าง ระบบ ปรับ เปลี่ยน เพื่อ ให้ เกิด ความยุติธรรม ต่อ ผู้เล่นทุกคน เสมอ

คราวนี้ มา ดู กรณี ที่ ทุกท่าน กำลัง สนทนาอยู่
ถ้า กำหนด ทางเลือก มา 3 สี 3 ทาง (จริงๆ ตรงนี้มี ปัญหา เรื่อง นิยาม ด้วย แต่ ข้ามไปก่อน)
เรา จะเลือกได้ 3 วิธี 1.ขาว 2.เทา 3.ดำ
ทางเลือก ที่ 3 ข้ามไป เพราะ ดำ ถือว่า ผิด กฎหมาย (ประมาณเอา ปืน จี้ ผจ. ธนาคาร)

เหลือ อีก 2 ทาง
1. เลือกขาว หลายคน สบายใจ
แต่ คำถาม ผมคือ เลือก ขาว แล้ว หมายความว่า คนเลือกเทา จะ ลดลงอย่างมี นัย สำคัญ มั๊ย
2.เลือกเทา ดู จะเลวร้าย
ผม เสนอ ว่า เลือกเทา และ บอกต่อ ถึง ช่อง ทางนี้ วันนึง ผู้สร้างเกมส์ พบ และ คิดว่าไม่ยุติธรรม
เขาก็ จะ อัพ ระบบ ป้องกันเอง ---แต่ ถ้า เขาไม่แก้ บางที นั่น อาจ จะบ่งบอก ว่า มัน คือ ทางออก ที่เขา เจตนา สร้าง อยู่แล้ว ก็ได้

คทอ ผม เอง ก็ คง เห็น ด้วย กับ ทางเทา ที่นิยาม กัน ขึ้นมา แต่ สำหรับ ผม ไม่มี ขาว เทา ดำ แท้ๆ
หรอก ครับ การ พิพากษา การ กำหนด ขาว เทา ดำ นั้น ยาก เกิน ปัญญาผม

ผม เลือก ทาง ที่จะเกิด ประสิทธิภสพ ต่อ ส่วนรวม มากที่สุด
ใน กรณีนี้ ผมเลือก เทา
แล้ว เอา มา บอก ต่อ เพื่อฝูงที่ มี ปัญหา มีเงิน แต่ ไม่มีหลักฐานกู้บ้าน
ถ้า เลือกทาง นี้มีกำไร ส่วน เกิน เอามา บริจาค ทุน การ ศึกษาก็ ยังได้

เรื่อง นี้ เป็น ความเชื่อ รสนิยม ส่วนบุคคล จริง นะ ครับ ไม่ว่า ใคร จะเลือกทางไหน
กฏแห่ง เหตุ ผล ก็ จะ ดำเนิน ต่อไป โดย เหตุผล อยู่ดี

(ทุกคน มั่นใจ ว่า การ กิน เจ นั้นดี เป็นบุญ ไม่เบียดเบียน สัตว์
เหมือน ที่มี สงฆ์ รูป นึง เชื่อ มั่น ยังงั้น จริงๆ เมื่อเกือบ 2500ปี
ถึง กับ แยก ออกไป ตั้ง นิกาย ใหม่ เลยทีเดียว )

โพสต์โพสต์