AAV : ทำไม PE ต่ำมากครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
sumo1964
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

AAV : ทำไม PE ต่ำมากครับ

โพสต์ที่ 1

มือใหม่ครับ
ทำไม AAV มี PE ต่ำมากครับ
ดูค่าอื่นๆ ก็สูง
ROA(%) 66.75
ROE(%) 113.59
อัตรากำไรสุทธิ(%) 59.79
D/E ก็ต่ำ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 886

Re: AAV : ทำไม PE ต่ำมากครับ

โพสต์ที่ 2

sumo1964 เขียน:มือใหม่ครับ
ทำไม AAV มี PE ต่ำมากครับ
ดูค่าอื่นๆ ก็สูง
ROA(%) 66.75
ROE(%) 113.59
อัตรากำไรสุทธิ(%) 59.79
D/E ก็ต่ำ
เพราะมันมีกำไรรายการพิเศษซ่อนอยู่ครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
อ่อนซ่อนศิลป์

โพสต์ที่ 3

เรียนถามพี่โจ นอกประเด็น
คิดว่าตอนนี้ดัชนี้SET มันเกินมูลค่าหรือยังครับ :?
ขอบคุณครับ
เงินทองเป็นของมายา ข้าวปลาคือของจริง
naphas12
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

มีการบันทึกกำไรจาก "สิทธิการลงจอด" งง เหมือนกัน อยู่วงการบัญชีมา 30 ปี ไม่เคยได้ยิน

มันเหมือน บันทึกค่าความนิยมให้ตัวเอง โดยที่รายได้ยังไม่เกิดขึ้นเลย
wigraipat

โพสต์ที่ 5

ขอรายละเอียดหน่อยครับพี่โจ
ครรชิต ไพศาล
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 53

โพสต์ที่ 6

กรณีของ AAV EPS มันออกมาสูงเพราะ
เขามีกำไรจากมูลค่ายุติธรรมของส่วนได้เสียที่มีอยู่เดิม 14,689,965,229
ทำให้ Q3 การแบ่งปันกำไร ส่วนที่เป็นของบริษัทใหญ่ 15,240,673,009
ทำให้ คำนวณ EPS ประมาณทั้งปี ออกมา สูง
ทำให้ ประมาณค่าต่างๆ ออกสูง แบบหลอกๆ อย่างนั้น
ทำให้ พีอีต่ำ

กำไรจากการประกอบการ จริงๆเพียง 600 ล้านกว่าๆเอง ครับ
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
T_0007
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 7

มันมีกำไรพิเศษ ต้องดูว่าเป็น one time หรือเปล่าครับ
มือใหม่ อาจจะต้องดูตรงนี้เหมือนกัน ใช้ p/e
เพราะกรณีนี้ e ไม่สม่ำเสมอครับ

อีกตัวอย่าง ก็ nippon ที่ดูต้ำต่ำ เพราะกำไรพิเศษจากการคืนหนี้
ผมเป็นคนความจำสั้น จึง post สิ่งที่อ่านหรือพบเจอที่คิดว่าอาจจะใช้ประโยชน์ใน board
เพื่อจะได้กลับมาอ่านทีหลัง
หากเยอะไปหรือ ทำให้เพื่อนๆ รำคาญในต้องขออภัยด้วยครับ
หากบางหัวข้อไม่มีเนื้อ หรือ เพื่อนๆ บันทึกเนื้อข่าวเพิ่มให้จะขอบคุณอย่างยิ่งครับ
sumo1964

โพสต์ที่ 8

ถามพี่ครรชิตอีกนิดครับ
ทำไม AAV โอนมูลค่ายุติธรรมทั้งหมดเป็นรายได้ใน 1 ปี ไม่มีการทยอยตัดจ่ายเข้ารายได้ครับ
Pordamo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 9

พอดีมีเพื่อนบอกให้ดูหุ้นตัวนี้
ผมดูงบการเงินคร่าวๆ ในปี 2555 ถ้าเราหักค่ากำไรจากมูลค่ายุติธรรมของส่วนได้เสียที่มีอยู่เดิมออก
14,689,965,229 บาท EBITDA จะประมาณ 1,703 พันล้าน
กำไรต่อหุ้นประมาณ 0.287 บาทต่อหุ้น
PE ปัจจุบัน = 24 กว่าๆ
EV/EBITDA = 20.11
เทียบกับ PE average ของกลุ่ม Trans ประมาณ 20.6
ราคา ณ ปัจจุบัน ส่วนตัวคิดว่าไม่ถูกแล้ว

แต่ถ้าหักเอาเฉพาะค่าความนิยมออก PE น่าจะได้ประมาณ 3 กว่าๆ ซึ่งจะกลายเป็นหุ้นที่ถูกมากไปเลย :8)
Stay Calm, Stay Invest.
KentaII
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

มาละครับ กับดัก P/E ระวังอย่าตกไปกันนะ :evil: :evil:
ผู้ใดบอกว่าตัวเองเป็น "แมงเม่า" เขาผู้นั้นมักไม่ใช่แมงเม่า...แต่ผู้ใดบอกว่าตัวเองเป็น "เซียน" เขาผู้นั้น จะกลายเป็น แมงเม่าในไม่ช้า เพราะเขา "หยุดพัฒนาตนเอง"
โพสต์โพสต์