ท่านคิดว่า บ.ใด มีสัดส่วน %(เงินสดต่อหุ้น/ราคาซื้อขาย)สูงสุด

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
teetotal
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ท่านคิดว่า บ.ใด มีสัดส่วน %(เงินสดต่อหุ้น/ราคาซื้อขาย)สูงสุด

โพสต์ที่ 1

มีใครจะส่งเขาประกวดไหมครับ
จะได้ช่วยกันดู และ พิจารณา แลกเปลี่ยนความเห็น
พวกหุ้นเงินสดเยอะๆ
คงไม่มีใคร หาเงินมากมาย ไว้ยัดใส่โลงศพตัวเอง
.........
เชิญรับแจก เมล็ดพันธุ์พืชนานาชนิดได้ที่
http://www.kasetporpeang.com/forums/ind ... board=22.0
เชิญฟังธรรมฟรี ที่ http://www.fungdham.com
ภาพประจำตัวสมาชิก
Saran
ผู้ติดตาม: 4

Re: ท่านคิดว่า บ.ใด มีสัดส่วน %(เงินสดต่อหุ้น/ราคาซื้อขาย)สู

โพสต์ที่ 2

UEC เงินสด 1 บาทต่อหุ้น ไม่มีหนี้เงินกู้ ราคา 3.1 บาท
MCS เงินสด 2 บาทต่อหุ้น หนี้เงินกู้น้อย ราคา 6.4 บาท
PSL เงินสด 3 บาทต่อหุ้น หนี้เงินกู้รวม 7.8 บาทต่อหุ้น ราคา 14.8 บาท
STPI เงินสด 4.8 บาทต่อหุ้น หนี้เงินกู้น้อย ราคา 25.75 บาท

พี่กะหาหุ้นแนวแกรแฮมเหรอครับ
tooyen

Re: ท่านคิดว่า บ.ใด มีสัดส่วน %(เงินสดต่อหุ้น/ราคาซื้อขาย)สู

โพสต์ที่ 3

มีอยู่บ.หนึ่งเงินสดและเงินลงทุนชั่วคราวรวมกันหักหนี้สินทั้งหมดยังมากกว่ามาเก็ตแคปอีก แต่บ.ถูกน้ำท่วมหนักจนต้องปิดโรงงานไป1โรง อีก1โรงก็ไม่รู้ว่าซ่อมเสร็จหรือยัง
tooyen ,air conditioner, electric fan
13055
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ผมโหวตให้ KYE ครับ

เงินสด 120 บาทต่อหุ้น แทบไม่มีหนี้สักบาท ราคาหุ้นตอนนี้ราวๆ 22X แค่เงินสดก็ 50%+ แล้ว
ไหนจะถือ 10% MCP อีก
แค่ 2 อย่างนี้ก็เท่าราคาหุ้นแล้วครับ(เกินซะด้วยซ้ำ)

แต่จะ unlock value ยังงัยเนี่ยสิ :D
ZCJ

โพสต์ที่ 5

Kye.ด้วยครับ
humdrum
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 6

ผมไม่แน่ใจว่าความคิดเรื่องการมองหาบริษัทที่ลงทุนโดยมองที่เงินสดต่อหุ้นมาจากใครเป็นคนคิดคนแรก แต่จำได้ว่าครั้งแรกได้ยิน Cash Per Share 8ครั้งแรกตอนอ่านประวัติบัฟเฟตกับมังเกอร์ซื้อกิจการ SEE's Candies ทั้งบริษัท การดูเงินสดนั้นอาจเหมาะกับการซื้อบริษัททั้งกิจการหรือไม่ เพราะบัฟเฟตช่วงแรกที่เขาตั้งกองทุนกับมังเกอร์นั้น เงินลงทุนเขายังไม่เยอะ เขาจึงมองหากิจการที่มีเงินสดในมือเยอะ เพื่อที่เขาจะได้เอาเงินส่วนนั้นไปลงทุนอย่างอื่นที่ผลตอบแทนดีกว่าเอาเงินกลับเข้าไปลงทุนในบริษัทเอง เงินสดอาจเป็น investing insurance premium ทีดีสำหรับตัวบริษัทเอง สำหรับความคิดผม มันเป็นค่าป้องกัน "ค่าเหนื่อยล้า" ของผู็บริหาร และเป้นส่วนเผื่อเพื่อความปลอดภัยในขณะที่ความไม่แน่นอนกำลังขยับตัวมากขึ้นในช่วงครี่งปีหลังนี้ :B
อย่างไรก็ตามครับ ต่างคนต่างความคิด ผมเทียบเงินสดต่อหุ้น บริษัทที่ผมเข้าไปลงทุนเช่นกัน แต่ผมไม่ได้ให้น้ำหนักมากแค่ตัวเดียว ผมยังเทียบเงินสดได้อีกหลายอย่างครับ ตัวอย่างเปรียบเทียบบริษัทหนึ่ง Cash as % of assets: 63% , Cash as % of annual revenue: 58.7%
แต่เมื่อเทียบกับ Sector Cash Averages as % of assets แค่ 17.8% เท่านั้น จะเห็นว่าบริษัทนี้เมื่อเทียบกับบริษัทอื่นในกลุ่มเดียวกันแล้วแล้วมีเงินสดมากกว่าถึง 4 เท่าทีเดียว แต่เหรียญมีสองด้านเสมอ การที่บริษัทมีเงินสดมากเกินไปนั้นอาจหมายถึงบริษัท "ไม่รู้จะทำอะไร" จริงๆ กับเงินสดที่ว่านั้นเหมือนที่มังเกอร์เคยกล่าวไว้ว่า “Our cash is speaking for itself. If we had a lot of wonderful ideas, we wouldn’t have so much cash.” ลองไปดูเงินสดต่อหุ้นของ Berkshire Hathaway Inc. (BRK-A) ดูนะครับ Cash Per Share :22,857.73
market price per share 119,500.00
บริษัทมีเงินสดต่อหุ้น 22,857/ 119,500 = 19 %
Saran

โพสต์ที่ 7

เห็นด้วยกับพี่ฮัมดรัมครับ

หลักๆก็อยู่ที่ว่า ผู้บริหารควรตอบให้ได้ว่ากันเงินสดเอาไว้มากมายเพื่ออะไร (ขยายงาน, ซื้อธุรกิจ, รอรอบของธุรกิจตอนฟื้นตัว, etc.)
เพราะข้อเสียการเก็บเงินสดไว้มากๆ นานวันก็ยิ่งทำให้ roa ของกิจการลดลง แต่ก็ยังดีกว่าเอาไปทำธุรกิจอะไรไม่เข้าท่าล่ะนะ
teetotal

โพสต์ที่ 8

humdrum เขียน:ผมไม่แน่ใจว่าความคิดเรื่องการมองหาบริษัทที่ลงทุนโดยมองที่เงินสดต่อหุ้นมาจากใครเป็นคนคิดคนแรก แต่จำได้ว่าครั้งแรกได้ยิน Cash Per Share 8ครั้งแรกตอนอ่านประวัติบัฟเฟตกับมังเกอร์ซื้อกิจการ SEE's Candies ทั้งบริษัท การดูเงินสดนั้นอาจเหมาะกับการซื้อบริษัททั้งกิจการหรือไม่ เพราะบัฟเฟตช่วงแรกที่เขาตั้งกองทุนกับมังเกอร์นั้น เงินลงทุนเขายังไม่เยอะ เขาจึงมองหากิจการที่มีเงินสดในมือเยอะ เพื่อที่เขาจะได้เอาเงินส่วนนั้นไปลงทุนอย่างอื่นที่ผลตอบแทนดีกว่าเอาเงินกลับเข้าไปลงทุนในบริษัทเอง เงินสดอาจเป็น investing insurance premium ทีดีสำหรับตัวบริษัทเอง สำหรับความคิดผม มันเป็นค่าป้องกัน "ค่าเหนื่อยล้า" ของผู็บริหาร และเป้นส่วนเผื่อเพื่อความปลอดภัยในขณะที่ความไม่แน่นอนกำลังขยับตัวมากขึ้นในช่วงครี่งปีหลังนี้ :B
อย่างไรก็ตามครับ ต่างคนต่างความคิด ผมเทียบเงินสดต่อหุ้น บริษัทที่ผมเข้าไปลงทุนเช่นกัน แต่ผมไม่ได้ให้น้ำหนักมากแค่ตัวเดียว ผมยังเทียบเงินสดได้อีกหลายอย่างครับ ตัวอย่างเปรียบเทียบบริษัทหนึ่ง Cash as % of assets: 63% , Cash as % of annual revenue: 58.7%
แต่เมื่อเทียบกับ Sector Cash Averages as % of assets แค่ 17.8% เท่านั้น จะเห็นว่าบริษัทนี้เมื่อเทียบกับบริษัทอื่นในกลุ่มเดียวกันแล้วแล้วมีเงินสดมากกว่าถึง 4 เท่าทีเดียว แต่เหรียญมีสองด้านเสมอ การที่บริษัทมีเงินสดมากเกินไปนั้นอาจหมายถึงบริษัท "ไม่รู้จะทำอะไร" จริงๆ กับเงินสดที่ว่านั้นเหมือนที่มังเกอร์เคยกล่าวไว้ว่า “Our cash is speaking for itself. If we had a lot of wonderful ideas, we wouldn’t have so much cash.” ลองไปดูเงินสดต่อหุ้นของ Berkshire Hathaway Inc. (BRK-A) ดูนะครับ Cash Per Share :22,857.73
market price per share 119,500.00
บริษัทมีเงินสดต่อหุ้น 22,857/ 119,500 = 19 %
ขอบคุณครับ ผมเห็นด้วยกับ ความเห็นนะครับ
ผมก็แค่ นำมาทดลอง เสาะหาตามแนวคิดนั้นครับ ว่า ถ้าคัดออกมาด้วยเกณฑ์นี้มีตัวน่าสนใจหรือเปล่า
แต่ บริษัทที่ผมถือหุ้นเขาอยู่ 8 บริษัท ตอนนี้ ก็ไม่มี ตัวที่ เข้ากับ หลักเกณฑ์นี้เลยครับ
กลับกัน หนี้เพียบ แต่ ผมเชื่อว่า เป็นหนี้ที่ก่อให้เกิด โอกาสในการแข่งขัน และ สร้างรายได้กับ บริษัทในระยะยาว
เงินสดมากเกนไป แต่ ไม่นำไปทำให้งอกเงย ก็น่าเสียดายโอกาสครับ
คงไม่มีใคร หาเงินมากมาย ไว้ยัดใส่โลงศพตัวเอง
.........
เชิญรับแจก เมล็ดพันธุ์พืชนานาชนิดได้ที่
http://www.kasetporpeang.com/forums/ind ... board=22.0
เชิญฟังธรรมฟรี ที่ http://www.fungdham.com
tooyen

โพสต์ที่ 9

nasunap เขียน:ผมโหวตให้ KYE ครับ

เงินสด 120 บาทต่อหุ้น แทบไม่มีหนี้สักบาท ราคาหุ้นตอนนี้ราวๆ 22X แค่เงินสดก็ 50%+ แล้ว
แค่ 2 อย่างนี้ก็เท่าราคาหุ้นแล้วครับ(เกินซะด้วยซ้ำ)

แต่จะ unlock value ยังงัยเนี่ยสิ :D
ไม่ต้องทำอะไรครับ ถือลงทุนรับปันผลครับเมื่อถึงเวลามันก็จะวิ่งเองครับ
tooyen ,air conditioner, electric fan
nACrophiles_117

โพสต์ที่ 10

TIW ครับ

เงินสดแปดสิบกว่าบาท ราคาหุ้น 100 บาท (อ้างอิงที่ราคาปิดวันนี้)

แต่เป็นหุ้นตะวันตกดินหรือเปล่าครับ ????
labor omnia vincit
nut776

โพสต์ที่ 11

tooyen เขียน:
nasunap เขียน:ผมโหวตให้ KYE ครับ

ไม่ต้องทำอะไรครับ ถือลงทุนรับปันผลครับเมื่อถึงเวลามันก็จะวิ่งเองครับ
พี่ตู้เย็นก้อ แค่นี้ยังวิ่งไม่พออีกเหรอคับ
5555
show me money.
Peace of Mind

โพสต์ที่ 12

ขอส่ง charan เข้าประกวดครับ
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 13

มีอีกตัวหนึงผมไม่ได้ดูนานแล้วนะ แต่เงินสดยังเยอะเหมือนเดิม
TR 3400ลบ = 17 บาทต่อหุ้น ราคาหุ้น 59 เกลือบๆ 30%
แต่เห็นว่า แขกขี้เหนียวนะ ปันผลน้อยมักๆ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
teetotal

โพสต์ที่ 14

nACrophiles_117 เขียน:TIW ครับ

เงินสดแปดสิบกว่าบาท ราคาหุ้น 100 บาท (อ้างอิงที่ราคาปิดวันนี้)

แต่เป็นหุ้นตะวันตกดินหรือเปล่าครับ ????
เคยคิดเจอ ตัวนี้เช่นกันครับ :D
.........
BOON GRAHAM(VI CLASSIC)
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 15

CNS
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 16

อย่าลืมดู Demand trend ความสามารถในการทำกำไรในอนาคต
barrier to entry และที่มาของเงินสดด้วยนะครับ

ผมเคยลงทุนในบริษัทที่มีเงินสดมากๆ
แต่ธุรกิจไม่มีอนาคต
สุดท้ายก็ได้ค่าบทเรียนกลับมาครับ

ยิ่งต้องระวังในบริษัทที่ เค้ารู้จักบริษัท แต่เราไม่เข้าใจบริษัทนั้นๆเลย
เพราะเราดูแต่ตัวเลขที่เค้าดูๆกันครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
boatwatkal

โพสต์ที่ 17

thip
this is a book
SupachaiZ594

โพสต์ที่ 18

nACrophiles_117 เขียน:TIW ครับ

เงินสดล้นบริษัทมานานมากแล้วครับ
เจ้าของไม่ทำอะไร ฝากเงินกินดอกเีบี้ย (ที่ต่ำมาก ๆ ) อย่างเดียวมานานหลายปีแล้วครับ
ปันผลก็ได้จากกำไรทุก ๆ ปีให้ผู้ถือหุ้นก็พอสมควร ไม่เคยควักจากเงินสดที่ค้างอยู่ในบริษัทเลย
เงินสดเลยเพิ่มขึ้น ๆ เรื่อย ๆ จนแปดสิบกว่าบาท

ผมเคยถืออยู่เป็นปีเหมือนกันจนสุดท้ายยอมแพ้หมดความอดทนไปเลย
monsekt

โพสต์ที่ 19

เงินสดบวกเงินลงทุนระยะสั้น จำนวนมาก ให้ความรู้สึกปลอดภัย แต่ถ้าเอามากองเก็บไว้นานๆ ให้ความรู้สึกเหมือนผู้บริหารแทงกั๊ก
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 20

inet

55555555555
value trap
รูปภาพ
tooyen

โพสต์ที่ 21

tooyen เขียน:มีอยู่บ.หนึ่งเงินสดและเงินลงทุนชั่วคราวรวมกันหักหนี้สินทั้งหมดยังมากกว่ามาเก็ตแคปอีก แต่บ.ถูกน้ำท่วมหนักจนต้องปิดโรงงานไป1โรง อีก1โรงก็ไม่รู้ว่าซ่อมเสร็จหรือยัง
ตอนนี้ได้รับรู้เงินประกันจากน้ำท่วมมาอีก1,187ล้าน เดิมเงินก็ล้นอยู่แล้วแม้จะกันเงินส่วนหนึ่งไปซ่อมโรงงาน ตอนนี้ยิ่งล้นไปใหญ๋
tooyen

โพสต์ที่ 22

tooyen เขียน:มีอยู่บ.หนึ่งเงินสดและเงินลงทุนชั่วคราวรวมกันหักหนี้สินทั้งหมดยังมากกว่ามาเก็ตแคปอีก แต่บ.ถูกน้ำท่วมหนักจนต้องปิดโรงงานไป1โรง อีก1โรงก็ไม่รู้ว่าซ่อมเสร็จหรือยัง
ตอนนี้ได้รับรู้เงินประกันจากน้ำท่วมมาอีก1,187ล้าน เดิมเงินก็ล้นอยู่แล้วแม้จะกันเงินส่วนหนึ่งไปซ่อมโรงงาน ตอนนี้ยิ่งล้นไปใหญ๋
กำไรมากแต่ปันผลแค่2.75บ. โดยอ้างว่าเป็นกำไรจากประกันแต่ผลการดำเนินงานขาดทุน และเงินปันผลยังเครดิตภาษีไม่ได้อีกด้วยเพราะเงินกำไรจากประกันไม่ต้องจ่ายภาษี มีแต่หักภาษีณที่จ่ายอย่างเดียว ทำให้ผลตอบแทนต่ำไปหน่อยน่าเสียดายจริงๆ
tooyen

โพสต์ที่ 23

มีน้องๆถามมาว่าบ.อะไร บอกให้ว่าเป็นโรงงานทอผ้าที่ปีนี้กำไรเพิ่มขึ้นอย่างมาก พีอี2กว่าๆจากเงินประกัน ลองหาดูนะครับ โรงงานที่ปิดไป1โรงอยู่ปทุมบนที่ดินประมาณ140ไร่ยังไม่รู้ว่าจะทำยังไงกับที่ดินแปลงนี้ ต้องรอวันประชุมผู้ถือหุ้น30มค.56ครับ
comrade
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 24

tooyen เขียน:มีน้องๆถามมาว่าบ.อะไร บอกให้ว่าเป็นโรงงานทอผ้าที่ปีนี้กำไรเพิ่มขึ้นอย่างมาก พีอี2กว่าๆจากเงินประกัน ลองหาดูนะครับ โรงงานที่ปิดไป1โรงอยู่ปทุมบนที่ดินประมาณ140ไร่ยังไม่รู้ว่าจะทำยังไงกับที่ดินแปลงนี้ ต้องรอวันประชุมผู้ถือหุ้น30มค.56ครับ
วันประชุมผู้ถือหุ้น มีวาระหลัก ๆ คือ เรื่อง เปลี่ยนกรรมการและการจ่ายปันผล
แล้วจะมีวาระนี้ด้วยหรือเปล่าครับ
Sure I am of this that you have only to endure to conquer
tooyen

โพสต์ที่ 25

comrade เขียน:
tooyen เขียน:มีน้องๆถามมาว่าบ.อะไร บอกให้ว่าเป็นโรงงานทอผ้าที่ปีนี้กำไรเพิ่มขึ้นอย่างมาก พีอี2กว่าๆจากเงินประกัน ลองหาดูนะครับ โรงงานที่ปิดไป1โรงอยู่ปทุมบนที่ดินประมาณ140ไร่ยังไม่รู้ว่าจะทำยังไงกับที่ดินแปลงนี้ ต้องรอวันประชุมผู้ถือหุ้น30มค.56ครับ
วันประชุมผู้ถือหุ้น มีวาระหลัก ๆ คือ เรื่อง เปลี่ยนกรรมการและการจ่ายปันผล
แล้วจะมีวาระนี้ด้วยหรือเปล่าครับ
คงเป็นการพูดคุยซักถามกันมากกว่าเพราะที่ดิน140ไร่น่าจะยังมีโรงงานและเครื่องจักรบางส่วนที่ยังไม่ได้จำหน่ายออกไปอยู่
จุดด้อยของบ.นี้ 1.กรรมการที่มากเกินไป มีถึง21คน
2.เงินสดและเทียบเท่าที่มากเกินไป มากถึง1300-1400ล้านเป็นเงินฝากและตั๋วแลกเงินซึ่งได้ผลตอบแทนไม่มาก
3.อยู่ในอุตสาหกรรมตะวันตกดิน ใช้แรงงานมากและแข่งกันที่ต้นทุนและคุณภาพสินค้า
จุดเด่น เป็นส่วนกลับของจุดด้อยถ้าแก้ไขปรับปรุงบริหารจัดการให้ดีขึ้นจุดด้อยต่างๆจะกลายมาเป็นจุดเด่นเพราะสินทรัพย์ที่มากคือเงินสดและเทียบเท่าที่มากกว่า1300ล้านบาท ที่ดินโรงงาน2 140ไร่อยู่ถ.เลียบคลองรังสิตเกือบถึงคลอง2ใกล้โรงงานฝาจีบและบริเวณใกล้เคียงมีแต่หมู่บ้านจัดสรร ยังมีที่ดินอ.บ้านสร้าง ปราจีนบุรีอีก600กว่าไร่ ส่วนที่ดิน126ไร่ของโรงงาน1ใกล้ดอนเมืองยังใช้งานอยู่ยังตีราคาเป็นที่ดินเปล่าไม่ได้ ทุกอย่างอยู่ที่กรรมการแล้วว่าจะบริหารจัดการอย่างไรต้องให้ผู้ถือหุ้นทุกท่านช่วยกันรวมแสดงความคิดเห็นและไปประชุมกันมากๆด้วยครับ
Kaiser
ผู้ติดตาม: 43

โพสต์ที่ 26

บริษัทมีสินทรัพย์มากจริงๆ ทั้งเงินสดและที่ดิน เงินสดและเทียบเท่า 1,300-1,400 ล้าน จาก 15 ล้านหุ้น ก็คิดเป็น 86-93 บาทต่อหุ้น สุงกว่าราคาในตลาดตอนนี้พอสมควร แต่อุตสาหกรรมสิ่งทอ ปั่นด้าย ทอผ้า ย้อมสี ก็แข่งขันกันรุนแรง กำไรปรกติก็คงไม่โตอะไรมาก ถ้ามีคนมาเทคโอเวอร์ได้ แล้วเลิกกิจการ ขายสินทรัพท์จ่ายคืนหนี้ ก็คงได้กำไรเยอะทีเดียว
ครรชิต ไพศาล
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 53

โพสต์ที่ 27

รูปภาพ
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
ครรชิต ไพศาล
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 53

โพสต์ที่ 28

ได้เพิ่มตัวเลีอกที่ AK2:AM2 ให้เลีอกดูเพิ่มขึัน สองตัว
NNWC = Net Net Working Cappital = ( Cash & Equivalents + 0.75*Receivables + 0.5*(Inventories+Other Current Asset) - Total Liabilities )/Shares Outstanding
NNWC ตั้งสมมุติฐานว่าลูกหนี้ที่ดีเพียง 75% สินค้าคงเหลือและอื่นๆที่ดีเพียง 50%

NCAV = Net Current Asset Value = ( Current Assets - Total Liabilities )/Shares Outstanding

รูปภาพ
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
t211369

โพสต์ที่ 29

SPG มีเงินสด 52.17 บาทต่อหุ้น แต่ไม่มี volume
comrade
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 30

comrade เขียน:
คงเป็นการพูดคุยซักถามกันมากกว่าเพราะที่ดิน140ไร่น่าจะยังมีโรงงานและเครื่องจักรบางส่วนที่ยังไม่ได้จำหน่ายออกไปอยู่
จุดด้อยของบ.นี้ 1.กรรมการที่มากเกินไป มีถึง21คน
2.เงินสดและเทียบเท่าที่มากเกินไป มากถึง1300-1400ล้านเป็นเงินฝากและตั๋วแลกเงินซึ่งได้ผลตอบแทนไม่มาก
3.อยู่ในอุตสาหกรรมตะวันตกดิน ใช้แรงงานมากและแข่งกันที่ต้นทุนและคุณภาพสินค้า
จุดเด่น เป็นส่วนกลับของจุดด้อยถ้าแก้ไขปรับปรุงบริหารจัดการให้ดีขึ้นจุดด้อยต่างๆจะกลายมาเป็นจุดเด่นเพราะสินทรัพย์ที่มากคือเงินสดและเทียบเท่าที่มากกว่า1300ล้านบาท ที่ดินโรงงาน2 140ไร่อยู่ถ.เลียบคลองรังสิตเกือบถึงคลอง2ใกล้โรงงานฝาจีบและบริเวณใกล้เคียงมีแต่หมู่บ้านจัดสรร ยังมีที่ดินอ.บ้านสร้าง ปราจีนบุรีอีก600กว่าไร่ ส่วนที่ดิน126ไร่ของโรงงาน1ใกล้ดอนเมืองยังใช้งานอยู่ยังตีราคาเป็นที่ดินเปล่าไม่ได้ ทุกอย่างอยู่ที่กรรมการแล้วว่าจะบริหารจัดการอย่างไรต้องให้ผู้ถือหุ้นทุกท่านช่วยกันรวมแสดงความคิดเห็นและไปประชุมกันมากๆด้วยครับ
ขอบคุณครับพี่ tooyen
หนังสือเชิญประชุมเพิ่งถึงมือวันนี้เอง ต้องปลีกเวลาไปนั่งฟังการประชุมแล้วสิ
Sure I am of this that you have only to endure to conquer
โพสต์โพสต์