สรุป Money talk VI กับหุ้นไทยปี 56@6Jan2013

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
i-salmon
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

สรุป Money talk VI กับหุ้นไทยปี 56@6Jan2013

โพสต์ที่ 1

เผื่อเป็นประโยชน์ครับ
ช่วงนี้ตลาดคึกคักได้กำไรกันก็มีความสุข
ยังไงก็เผื่อใจและวางแผนรับกับวันที่ตลาดตกต่ำด้วยนะครับ :D

ช่วงบ่าย VI กับหุ้นไทยปี 56

วิทยากร
คุณประภาส พันวิบูลย์ศักดิ์(บลจ.กรุงศรี)
คุณพีรนาถ โชควัฒนา
คุณอนุรักษ์ บุญแสวง
ดร.นิเวศน์ เหมวิชรวรากร

ดร.นิเวศน์
• ถ้าเราใช้มาตรฐานเดิม ซื้อหุ้นไม่ได้ เมื่อก่อน pe 7-8 เท่า pvb 1 เท่า ปันผล 5-6% มีเยอะมาก
• ถ้าเรารอไปเรื่อยก็จะเหมือนผู้หญิงอายุ 28-29 แล้วรอให้เจอผู้ชายดีๆ perfect
• วิธีคิดลงทุนหลักต้องยึดไว้ แต่เกณฑ์ต้องยอมผ่อนผัน
• ดร.บอกว่าตอนนี้อาจไม่ถือหุ้น 100%
• ตอนนี้คือ 5 ทุ่มของงานสังสรรค์ ทุกคนรื่นเริงกันหมด
• ใครอยู่ party ตอนปิดงานก็จ่ายเงิน
• ตลาดหุ้นถ้าตกต่ำสุดๆในยามหดหู่สุดๆ ยังไงก็กำไร จะรอนานแค่ไหนยังไงก็กำไร
• ดร.ไพบูลย์จัดสัมมมนา ปี 2540 หุ้นขึ้นคนเข้ากว่า 3000 คน ปี 2542 จัดสัมมนาคนฟัง 12 คน

คุณพีรนาถ
• ปกติตั้งเป้า ติดลบ 15 ถึง 20% !?
• หลายๆครั้งตลาดไม่เคยออกมาตรงกับนักวิเคราะห์พูด
• เราไม่มีทางรู้ว่าเมื่อไรคลื่นจะแรง ประเด็นคือเราจะอยู่รอดได้อย่างไรเมื่อมันมาถึง
• ส่วนใหญ่ผมจะดูว่าผมทำอะไรพลาดมากกว่า
• ที่ทำสำเร็จหลายครั้งมันคือความฟลุก ไม่ได้ช่วยให้เราพัฒนาเลย
• ทุกปีผมก็ focus สิ่งที่ทำพลาด เราจะค่อยพัฒนาขึ้นมา
• สิ่งที่ผิดพลาดบ่อยๆ คือ ความกลัวกับความโลภ
• ทุกครั้งที่ขาดทุน ขายปุ๊บขึ้น ซื้อปั๊บลง มีคนบอกหุ้นแล้วเราไม่ได้ซื้อ
• หุ้นลงทีแรกไม่กลัว พอลงสุดแล้วเพิ่งมากลัว
• Ego เราสูงเกินไปหรือเปล่า บางทีถ้ามีสิ่งที่คนอื่นบอกแล้วเราจะไม่ตาม ก็เป็นสิ่งที่ผมยังแก้ไม่ได้ บางเรื่องดูเหมือนง่าย แต่มันไม่ง่ายที่เราจะแก้ข้อเสียบางอย่างในตัวเรา

คุณประภาส
• ปีนี้จะยากสำหรับผู้ที่เพิ่งเข้าลงทุน
• ถ้าจินตนาการไปไกลหน่อย และใช้หลักการลงทุนหุ้นคุณค่า ก็ยังน่าสนใจ
• ตอนปี 55 ไม่ค่อยมีใครมองว่าหุ้นไทยจะดีเท่าไร แต่ปรากฏว่าเป็นปีที่ดีมาก
• กลับมามองที่ตัวเรา ถ้าหุ้นลง 20-30% แล้ว เรายังสามารถอยู่ได้ไหม
• ถ้าเราฝึกปฏิบัติแนวทางลงทุนแบบเน้นคุณค่าจะช่วยให้อยู่รอดได้ในระยะยาว
• กองทุนมีขนาดทุนใหญ่ จึงไม่สามารถลงทุนในน้อยบริษัทได้
บางครั้งต้องเลือกหุ้นที่แพงแต่มีแนวโน้มดีในระยะยาว
บางบริษัท pe อาจจะกลางๆแต่มีแนวโน้มมั่นคง ปันผลดี บางบริษัท pbv ต่ำ มีโอกาสฟื้นคืน
• ตัวผมเองส่วนใหญ่จะเลือกที่ดีที่สุด 3-5 บริษัทเท่านั้น
• ผมซื้อบางครั้งไม่รู้ตัวซ้ำว่าหุ้นจะไปได้แค่ไหน แต่บริษัทดี ผบ.ซื่อสัตย์สุจริต คณะกรรมการบ.มีแนวทางที่ดีในบริหารจัดการ

คุณโจ
• เห็นด้วยกับหลายท่าน หลักการคงไม่เปลี่ยน แต่กลยุทธ์คงต้องปรับบ้าง
• ตลาดจะขึ้นจะลง -> กมร.
• การคาดการณ์ตลาดเหมือนเป็นบาปอย่างหนึ่ง มีใครคาดถูกประจำบ้าง
ปัจจัยที่เกิดกับตลาดไม่ซ้ำ แต่บางครั้งก็มีเลขที่ดูว่าตลาดอยู่ในภาวะร้อนแรงหรือซบเซา
pe ตลาด หุ้นไทยเฉลี่ย 12-13 เท่า ปัจจุบัน 18-19 เท่า ถือว่าแพง pbv เฉลี่ย 2.3
ปัจจุบัน 2.5 ก็ถือว่าไม่ถูกแล้ว
• ไม่ควรหวังกำไรเป็นกอบเป็นกำ พยายามสงวนเงินต้น
• ตลาดแม้จะแพงแต่ก็มีหุ้นบางตัวน่าสนใจ มีหุ้นที่คุ้มค่าน่าซื้อ เลือกเป็นตัวๆ
• กลยุทธ์ 2 ถือเงินสดไว้บางส่วน เป็นก็อก 1-2
• เมื่อก่อนผมไม่ถือเงินสด พอเจอ subprime ถือ 10% แต่ระยะนี้ถือ 20%
• ปีนี้กระจายเงินบางส่วนไปซื้อกองทุนในตปท. เป็นกองทุนที่ลงทุนในประเทศจีน ของไทย pe 18 เท่า ตลาดจีน pe 9 เท่า ดูมีความน่าสนใจในการซื้อมากกว่า
• กองทุนลงทุนจีนหลายอันตอนออกสิบกว่าบาท ตอนนี้เหลือ 6 บาท
• ผมว่าอย่าคิดว่าปีก่อน 100% ปีนี้จะเอา 150% อย่าหวังขนาดนั้น เอาไม่ขาดทุนดีกว่า
• ถ้าขาดทุนเอาคืนยาก

ดร.นิเวศน์
• ผมอยากลงทุนตปท.มาก เคยไปดูที่สิงคโปร์ แต่ก็มีปัญหาแล้วต้องเสียภาษีปันผล
• ตอนนี้ถ้าได้ปันผลโดยกฏหมายต้องเสียภาษี แต่ทางปฏิบัติมีวิธีเลี่ยงภาษี
อยากให้กฏหมายออกมาว่าไม่ต้องเสียภาษี
• อีกข้อคือยังไม่ชำนาญ และรู้ว่าถูกกว่าเมืองไทย แบงค์ระดับเดียวกับไทย แต่ถูกกว่า pe 10 ต้นๆ ดูแล้วมีตัวที่น่าสนใจกว่า
• อีกอย่างเงินสดยังไม่ค่อยมีมากมาย ถ้าขายหุ้นออกไปแล้วมีเงินสดมาก ก็รอดูอยู่
• กระแสหุ้นตอนนี้ vi มันฮิตมาก ขนาด take me out ยังมีออกนักลงทุน vi แถมคู่ก็ได้เป็น vi เหมือนกัน
• ผมเชื่อว่าไม่ว่าตลาดจะเป็นอย่างไร ถ้ากิจการที่ลงทุนยังดีขึ้นอย่างมาก หุ้นก็จะตกไม่มาก
• ไม่คิดว่าปี 55 จะขึ้นกว่า 30% กว่า ปีก่อนผมให้คะแนน 7 เหตุผลเพราะปี 54 ผลตอบแทนเป็น 0 หุ้นแทบอยู่ที่เดิมเท่ากับปี 53
• ปี 56 ผมให้ 5 คะแนน แต่ก็มีโอกาสผิด กลัวๆกล้าๆ

คุณประภาส
• เกณฑ์กองทุนไม่ชัดเจน แต่บริษัทแบบ 6 หมื่นล้าน ถ้าผมลงทุน 1% คือ 600 ล้าน ซึ่งถ้าบริษัทมีขนาด 3 พันล้าน ผมจะถือหุ้นเค้า 20% ทีเดียว ซึ่งมันก็จะยากที่จะซื้อ บางบริษัทเราถือหุ้นเกิน 10% หรือถือเป็นอันดับ 2 ก็มี ในแง่ขนาดบริษัท 3 พันล้านขึ้นไป ผมถึงสนใจเข้าซื้อ
• หรือหุ้น ipo บางทีเราจองไม่ได้ เพราะขนาดมันเล็กเกินไป มูลค่าตลาดคงต้องมีซัก 3 หมื่นล้าน
• เรามีกรอบว่าไม่อยากซื้อหุ้นบริษัทใดมากเกินไป ถ้าถือต้องขายให้หมดภายในปี มีส่วนร่วม 30% ในการซื้อขาย บางบริษัทต้องใช้เวลาขาย 6 ปีถึงหมด ขายวันละ 30% ของตลาด แต่อันนั้นคือเราต้องมองเป็น 10-20 ปีลงทุน
• ดังนั้นผมต้องถืออนาคตหุ้นไปด้วยกัน
• หุ้นที่ขึ้นดีๆปีที่แล้ว ปีนี้จะกลางๆ ส่วนหุ้นที่ไม่ขึ้นดีมาก เช่น energy
• ทุกคนแสวงหาสิ่งที่ยังถูกอยู่ และในระดับราคาสูงขึ้นเรื่อยๆ ก็คงระมัดระวังในการลงทุน
• ทุกปีผมจะคิดว่าถ้าตลาดหุ้นลง 20-30% จะทำอย่างไรให้ขาดทุนน้อยสุด
• หลายๆครั้งผมซื้อไม่ได้มองแค่ปีเดียว ถือยาวๆ ดูหุ้นมีปันสูงๆ
• ตลาดไทยในอดีตมี 6 ครั้งลงเกิน 30% จากทั้งหมด 38 ปี ติดลบ 17 ปี แต่หลังๆทุก 5 ปีจะมีการลงหนักๆ หลังจากนั้นจะเป็นปีที่ดี
• คนที่มองโลกในแง่ดี จะลงทุนระยะยาว คงที่มองโลกแง่ร้ายจะลงทุนระยะสั้น

คุณพีรนาถ
• ผมลงทุนหุ้นที่ผมเข้าใจได้
• 1) ผมรู้ดีมากกว่านักวิเคราะห์ บางครั้งอาจไม่มีนักวิเคราะห์ cover ก็ได้ แต่ผมเข้าใจได้ ผมสัมผัสได้ feel ได้ ยังดีอยู่หรือเปล่า
• 2) พวกที่เป็นโรงงานผมไม่ค่อยชอบ เขาไม่ให้เข้าไปเดินในโรงงาน อะไรที่เรามีความสามารถติดตาม
• 3) อะไรที่ดูเหมือนมันจะขึ้น ฟังคนอื่นมา แล้วเราเข้าไปซื้อก็จะพลาดตลอด
• ถ้าเราซื้อตามอ.นิเวศน์โอกาสผิดน้อย ถ้าแกซื้อหุ้นผิดตัวราคาก็ขึ้นอยู่ดี
• ตอนนี้ผมขายหุ้นออกไปเยอะแล้ว
• ค้าปลีกบางครั้งไปแล้วไม่เห็นลูกค้าก็มี บางอย่างไม่ได้ขายได้ทุกวัน ไม่ได้ขายทุกเวลา ประเด็นคือยืนดูอยู่นานแค่ไหน
• อย่างถ้าเป็นร้านเพชร บางวันก็ไม่ได้ขาย

คุณโจ
• หุ้นที่จะดีปี 56 มีลักษณะอย่างไร? เป็นหุ้นที่บริษัทที่เราเข้าใจ จะคาดการณ์กำไรของบริษัทได้
• ถ้าดู trend ของผู้คน life style ภาพใหญ่ต่อเนื่องหลายๆ ปี ผู้คนจะหลั่งไหลเข้าเมือง
• อ.นิเวศน์พูดไปเชียงใหม่มองไม่ออกว่าเป็นสาวเชียงใหม่
• มนุษย์จะเหมือนกันทั้งโลก ธุรกิจอะไรจะได้กระแสจากเมืองขยายตัว ต้องการที่อยู่ ต้องการที่ซื้อสินค้า ห้างค้าปลีก สินค้า
• กระแสสุขภาพ มนุษยยุคเบบี้บูม มีอัตราเกิดเยอะ ตอนนี้อายุ 50-60 เริ่มเจ็บป่วย โรงพยาบาลน่าจะได้รับผลดี ภาครัฐมีโรงพยาบาลแต่ไม่สามารถตอบสนองความต้องการประชาชนได้เพียงพอ ตอนนี้ผู้เล่นที่อำนาจเหนือตลาดมากมาย ก็ถือว่าเป็นหุ้นน่าสนใจ
• ระยะสั้น ปี 56 มีโครงการประมูลรถไฟฟ้าหลายรายการ
• พวกที่เกี่ยวเนื่องจากรถคันแรก ถ้าดูลึกๆ จะมีได้ประโยชน์หลายอย่าง ปล่อยสินเชื่อ รถออกมาต้องซื้อประกันภัย เปลี่ยนยาง เปลี่ยนล้อ เปลี่ยนแบต
• มีการประมูลเยอะ รับเหมาก่อสร้างได้ประโยชน์
• ณ ราคานี้ควรซื้อหรือเปล่าเป็นอีกประเด็น
• บริษัทดีก็จริง แต่ถ้าซื้อราคาสูงก็น่าจะไม่ใช่การลงทุนที่ดี

ให้คะแนนหุ้นปีนี้เท่าไร เต็ม 10 แย่สุด 0
• คุณประภาส 6 คะแนน
• คุณพีรนาส 7 เท่าที่สัมผัสคนมาเยอะ อาจมีคนตกรถ บางคนอยู่นอกตลาด 100% มีความกลัวมาตลอดว่ามันสูงแล้ว ดังนั้นน่าจะมีคนนอกตลาดเยอะ ตอนที่ขึ้นไป 1700 มีความกลัวอยู่ในอัตราเยอะ เลยรู้สึกว่าเหมือนคุณประภาสบอกเป็นจุดเริ่มต้นอาจมี correction บ้าง แต่ก็อาจทำ new high มีแต่คนกลัวมาตลอด บางคนขายไปแล้วก็ถามว่าจะทำอย่างไรต่อ
• คุณโจ 4 ถ้าผมทายถูกก็ดัง ล้อเล่น ผมดูสถิติหุ้นขึ้นต่อกัน 5 ปีแทบไม่มี มีแค่ตอนตั้งตลาดขึ้นต่อกัน 8 ปี ผมก็เลยเสี่ยงดู แต่ถ้าตลาดหุ้นจีนผมให้ 9
Go against and stay alive.
TLSS
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

Re: สรุป Money talk VI กับหุ้นไทยปี 56@6Jan2013

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณมากครับ :)
ReRedrum
ผู้ติดตาม: 0

Re: สรุป Money talk VI กับหุ้นไทยปี 56@6Jan2013

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณมากครับ
"ผมไม่ได้ลงทุนในหุ้นเพียงเพราะว่าผมต้องการเงินมากมาย
แต่มันเป็นความสนุกในการค้นหาบริษัทชั้นเยี่ยม
เฝ้าดูมันเติบโต และทำเงินให้เรา"

"เบื้องหลังของด้านหลัง ก็คือ ด้านหน้า"
zephyr
ผู้ติดตาม: 31

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณมากๆครับ
GINTOKI
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 5

saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 6

ชอบประโยคนี้ครับ..
"ตลาดจะขึ้นจะลง -> กมร."

ขอบคุณที่นำสิ่งดีๆมาแบ่งปันครับ :D
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
luz666

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณครับ
all i need is Zero
charatwong

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณครับ
piyasak_b

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณครับ :mrgreen:
zephyr
ผู้ติดตาม: 31

โพสต์ที่ 10

กลับมาอ่านใหม่ เพิ่ง get ว่า "กมร." แปลว่าอะไร :rofl: :rofl:
CONNICHIWA
ผู้ติดตาม: 11

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณครับ :mrgreen:
kongkiti
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 12

คุณ i-salmon สรุปได้ยอดเยี่ยม อีกแล้วครับ
ขอบคุณมากๆครับ :cool: :cool:
“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530
cobain_vi

โพสต์ที่ 13

กมร นี่คือกรูไม่รู้ใช่ไหมครับ ผมนั่งนึกอยู่ตั้งนาน :wink:
มรณฺง เม ภวิสฺสติ ความตายจักมีแก่เรา
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 14

สุดยอด !!

ขอบคุณมากๆ หลายๆ มากเลยครับ :bow:
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
Notelio
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 15

เทพ lecture จริงๆ ^^
luz666

โพสต์ที่ 16

ตรงคุณพีรนาถตั้งเป้าติดลบ 15-20% หมายถึงอะไรหรือครับ
all i need is Zero
เกล้า

โพสต์ที่ 17

ขอบคุณครับ..แต่วันนั้นแอร์เย็นมาก..ฟังไปเลยรู้สึกหนาวไป..อิอิ :mrgreen:
ควรทุ่มเทเจริญให้มาก..ในงานที่เป็นประโยชน์อย่างแท้จริง..
booklover
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 18

ขอบคุณมากๆครับ น้ำใจงามจริงๆ :D
NONNY5555

โพสต์ที่ 19

wipapan

โพสต์ที่ 20

ขอบคุณมากค่ะ
DooStock

โพสต์ที่ 21

ขอบคุณมากคับ
i-salmon

โพสต์ที่ 22

nameisnothing เขียน:ตรงคุณพีรนาถตั้งเป้าติดลบ 15-20% หมายถึงอะไรหรือครับ
ผมก็เพิ่งเคยได้ยินวิธีคิดแบบนี้เป็นครั้งแรกครับ ^^
ปกติคนเราจะตั้งผลตอบแทนเป็นบวก 10%, 15% 50% 100% ก็ว่ากันไปใช่ไหมครับ
แต่คุณพีรนาถจะคิดไว้ก่อนว่าผลตอบแทนเค้าจะติดลบน่ะครับ เค้าบอกตั้งเป้าแบบนี้ทุกปี
ผมคิดว่าเป็นกุศโลบายในการลงทุนเพื่อรักษาเงินต้นอย่างหนึ่งครับ
i-salmon

โพสต์ที่ 23

ช่วยด้วยครับ ผมอยาก แก้ไขข้อความที่โพสต์ไป ทำอย่างไรได้บ้างครับ

ขอบคุณครับ
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 24

i-salmon เขียน:ช่วยด้วยครับ ผมอยาก แก้ไขข้อความที่โพสต์ไป ทำอย่างไรได้บ้างครับ

ขอบคุณครับ
ต้องกดปุ่ม Report Staff ครับ เครื่องหมายตกใจตรงขวาล่างครับ :D
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
i-salmon

โพสต์ที่ 25

sorawut เขียน:
i-salmon เขียน:ช่วยด้วยครับ ผมอยาก แก้ไขข้อความที่โพสต์ไป ทำอย่างไรได้บ้างครับ

ขอบคุณครับ
ต้องกดปุ่ม Report Staff ครับ เครื่องหมายตกใจตรงขวาล่างครับ :D
ขอบคุณครับ :D
luckyman
ผู้ติดตาม: 18

โพสต์ที่ 26

thanks krub
:D
chanin305

โพสต์ที่ 27

franken

โพสต์ที่ 28

dragonrider

โพสต์ที่ 29

ขอบคุณสำหรับน้ำใจที่แบ่งปันครับ
putai

โพสต์ที่ 30

thank you
ชีวิตคือการลงทุน
โพสต์โพสต์