ตาราง คำนวณ ราคา ที่แท้จริง ของ วอรแรนท์ ทั้งตลาด

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
ครรชิต ไพศาล
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 53

ตาราง คำนวณ ราคา ที่แท้จริง ของ วอรแรนท์ ทั้งตลาด

โพสต์ที่ 1

สำหรับเพื่อนท่านที่มี วอรแรนท์ อยู่ หรือชอบ ซื้อขาย วอรแรนท์
ผมเพิ่มตาราง คำนวณ ราคา วอรแรนท์ ทุกตัวทั้งตลาด ให้ใน ไฟล์ EPS16YEAR ชีต Portfolio , แถวที่(row) 40

Exp.Date = Expiration Date ,Wprice = Warrant Price , Exc.Pr = Exercise Price ,
Exc.Ratio = Exercise Ratio อัตรา 1 Warrant : จำนวนหุ้นที่แลกได้ , Exc.Pr/S = ราคาที่แท้จริงของวอรแรนท์เทียบต่อหุ้น ,
Last-Exc.Pr/S = ส่วนต่างระหว่าง ราคาหุ้นในปัจจุบัน กับ ราคาที่แท้จริงของวอรแรนท์เทียบต่อหุ้น

Exc.Pr/S = Wprice x Exercise Ratio + Exercise Price = ราคาต่อ 1 หุ้นสามัญ

ตัวอย่าง BTS-W2
Exc.Pr/S = 0.41 x (1/0.16) + 4.375 = 6.9375 = Exc.Pr/S = ราคาต่อ 1 หุ้นสามัญ

รูปภาพ

1000 พอร์ตบุคคล (28/12/12 คุณ คีรี กาญจนพาสน์ ที่ 1)
1000 อันดับ พอร์ต รวมตระกูล ในตลาดหุ้นไทย ณ. วันที่ 28/12/12
1000 อันดับ พอร์ตลงทุน ในตลาดหุ้นไทย ณ. วันที่ 28/12/12
1000 อันดับ รายชื่อพอร์ตบุคคล ในตลาด MAI ณ. วันที่ 28/12/12
แจก EPS16YEAR (งบดุล,ราคา,19ปี,Ratio ต่างๆ,แบบเครดิตภาษี)
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
yak
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ตาราง คำนวณ ราคา ที่แท้จริง ของ วอรแรนท์ ทั้งตลาด

โพสต์ที่ 2

ไฟล์ของวันศุกร์มีชตนี้รึยังครับ

Re: ตาราง คำนวณ ราคา ที่แท้จริง ของ วอรแรนท์ ทั้งตลาด

โพสต์ที่ 3

ยังครับ เพิ่งทำเสร็จเมื่อเย็นนี้ ใน EPS16YEAR12
ฉบับค่ำ วันจันทร์ จึงจะมีครับ

จะเห็นว่า วอร์แรนท์ หลายตัว ราคา เกินตัวแม่ไปแล้ว ถ้าไปจ่ายเงินเพื่อแลกเป็นตัวแม่
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Alpha1

โพสต์ที่ 4

พี่ครรชิต....ผมสงสัยสูตรคำนวณ w ที่ไม่ใช่ 1 ต่อ 1 เช่น bts-w2 1 : 0.16
:roll:
อัตราส่วนการแลกหุ้นแม่ ต้องใช้ 6.25 w + กับ 4.375 = หรือปล่าวครับ :?:
romee
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 110

โพสต์ที่ 5

อันนี้คำนวนเรื่องการ dilute ไปในช่องผลต่างของหุ้นแม่ กับวอแรน เข้าไปหรือยังครับ?
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"

โพสต์ที่ 6

Alpha1 เขียน:พี่ครรชิต....ผมสงสัยสูตรคำนวณ w ที่ไม่ใช่ 1 ต่อ 1 เช่น bts-w2 1 : 0.16
:roll:
อัตราส่วนการแลกหุ้นแม่ ต้องใช้ 6.25 w + กับ 4.375 = หรือปล่าวครับ :?:

โค้ด: เลือกทั้งหมด

Symbol-W	Wprice	Exp.Date	Exc.Pr	Exc.Ratio	Exc.Pr/S	Last-Exc.Pr/S	Symbol	หมวด	Last
BTS-W2	0.41	11/11/13	4.375	1.0 : 0.16	29.9063	-22.8063	BTS	TRANS	7.1
ผมตั้งสมการไว้ดังนี้ (ไม่รู้ถูกหรือผิด เพราะผมก็ไม่เคยใช้สิทธิ สักกะที :roll: เดียวขอเวลาค้นหาความรู้ใน set ดูอีกที)
ซื้อมา 1 W 0.41 ต้องเพิ่มเงินเข้าไปอีก 4.375 รวมเป็น 4.785 จึงจะได้หุ้นมา 0.16 หุ้น
ได้หุ้นมา 0.16 หุ้น ต้องใช้เงินไป 4.375 บาท
ฉนั้นถ้าเป็น 1 หุ้น ต้องใช้เงิน = 4.375/0.16 = 29.9063 บาท
------------------------------------------------------------------------------
หรือว่า ราคาใช้สิทธิ 4.375 บาท
คือ ใช้ 6.25 w + กับ 4.375 = 1 หุ้น
ถ้าเป็นตามนี้ ก็ต้องแก้ไขสมการใหม่ เป็น 0.41x1/0.16 + 4.375 = 6.9375 = 1 หุ้น

ขอผู้ที่มีประสบการเคยใช้สิทธิ ช่วย อธิบายเพิ่มเติม หน่อยครับ :roll:
แต่ผมดูๆแล้ว แบบที่สอง น่าจะถูกต้อง ตามที่น้อง Alpha1 บอก
ตกลงผมแก้สมการ เป็น 0.41x1/0.16 + 4.375 = 6.9375 = 1 หุ้น

ข้อมูลใบสำคัญแสดงสิทธิ

ประเภทหลักทรัพย์	ใบสำคัญแสดงสิทธิ BTS-W2
 	วันที่เข้าซื้อขายวันแรก	25 พ.ย. 2553
 	หลักทรัพย์อ้างอิง	BTS
 	ราคาใช้สิทธิ	 4.375 บาท
 	อัตราใช้สิทธิ (หลักทรัพย์:หลักทรัพย์อ้างอิง)	 1 : 0.16
 	จำนวนหุ้นจดทะเบียนกับตลท.	5,027,000,448 หุ้น
 	จำนวนหุ้นคงเหลือที่สำรองไว้เพื่อรองรับการใช้สิทธิ	 802,884,208 หุ้น
 	ยอดรวมจำนวนหุ้นที่นำมาใช้สิทธิ	 -
 	วันที่ใช้สิทธิครั้งสุดท้าย	 11 พ.ย. 2556
 	วันหมดอายุ	 11 พ.ย. 2556
 	หมายเลขกำกับหลักทรัพย์	 
 	  ในประเทศ	TH022105NB06
 	  ต่างด้าว	-
 	  NVDR	TH022105NBR6
รูปภาพ
todto
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณครับ รอมานาน :D
SawScofield
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณมากครับ

รบกวนถามอีกนิดครับ ราคาใช้สิทธินี่สามารถเปลี่ยนแปลงภายหลังได้หรือไม่ครับ แล้วเคยมีกรณีเปลี่ยนแปลงราคาใช้สิทธิเกิดขึ้นบ้างหรือปล่าวครับ ^^" ขอบคุณครับ
Respect, Persistence then Deserve

โพสต์ที่ 9

SawScofield เขียน:ขอบคุณมากครับ

รบกวนถามอีกนิดครับ ราคาใช้สิทธินี่สามารถเปลี่ยนแปลงภายหลังได้หรือไม่ครับ แล้วเคยมีกรณีเปลี่ยนแปลงราคาใช้สิทธิเกิดขึ้นบ้างหรือปล่าวครับ ^^" ขอบคุณครับ
ได้ครับ

วันที่/เวลา	 07 ส.ค. 2555 17:09:00	
 	หัวข้อข่าว	การเปลี่ยนแปลงมูลค่าหุ้นที่ตราไว้ของ "BTS" และการปรับราคาและอัตราการใช้สิทธิของ "BTS-W2"	
 	หลักทรัพย์	BTS	
 	แหล่งข่าว	SET	
 	รายละเอียดแบบเต็ม		

การเปลี่ยนแปลงมูลค่าหุ้นที่ตราไว้                          

เรื่อง                                               : การเปลี่ยนแปลงมูลค่าหุ้นที่ตราไว้ของ "BTS" 
และการปรับราคาและอัตราการใช้สิทธิของ "BTS-W2"
ชื่อบริษัท                                            : บริษัท บีทีเอส กรุ๊ป โฮลดิ้งส์ จำกัด (มหาชน) (BTS)
มูลค่าที่ตราไว้เดิม (บาท)                                : 0.64
มูลค่าที่ตราไว้ใหม่ (บาท)                                : 4.00
หลักทรัพย์ (ใบสำคัญแสดงสิทธิ)                         : BTS-W2
ราคาใช้สิทธิเดิม (บาทต่อหุ้น)                             : 0.70
ราคาใช้สิทธิใหม่ (บาทต่อหุ้น)                             : 4.375
อัตราการใช้สิทธิเดิม                                   : 1 : 1
อัตราการใช้สิทธิใหม่                                   : 1 : 0.16
วันที่มีผล                                            : 10 ส.ค. 2555

โพสต์ที่ 10

เพิ่มตาราง คำนวณ ราคา Dilute เมื่อขึ้น XD
อยู่ในชีต Portfolio Row 40 ถัดจาก ตารางคำนวณ ราคา วอร์เรนท์
กดปุ่ม หุ้นที่ยังไม่ขึ้น XD โปรแกรมก็จะไปเอาหุ้นที่ยังไม่ขึ้น XD มาคำนวณ ราคา Dilute ให้ดู

รูปภาพ
chewy

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณมากครับ ลองดูเป็นอีกทางเลือกหนึ่งนะครับ
http://siamchart.com/stock/W
nithipat

โพสต์ที่ 12

แบบที่สองถูกต้องแล้วครับ ราคาใช้สิทธิ์ที่เค้าให้ไว้เป็นราคาต่อ 1 หุ้น
กรณี BTS-W2 การแปลง warrant เป็นหุ้นแม่ 1:0.16 @ 4.375 บาท
สมมติว่าเรามี warrant จำนวน 1 หน่วย จะสามารถแปลงเป็นหุ้นแม่ได้ 0.16 หุ้น
โดยจ่ายเงินเพิ่มจำนวน 0.70 บาท (มาจาก 4.375*0.16)
ดังนั้นจำนวนเงินทั้งหมดที่ใช้เท่ากัีบ 0.41+0.70 = 1.11 บาท (ซื้อ warrant 1 หน่วยมา
แปลงเป็นหุ้นแม่ได้ 0.16 หุ้น)
ถ้าต้องการหุ้นแม่ 1 หุ้น จะใช้เงินเท่ากับ 1.11/0.16 = 6.9375 บาท
(หรือใช้ warrant จำนวน 6.25 หน่วย เพื่อแปลงเป็นหุ้นแม่ได้ 1 หุ้น จะใช้เงินทั้งหมด
6.25*1.11 = 6.9375 บาท)
stock77

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณครับ ประหยัดเวลาทำไปเยอะเลย :D
no
naijan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณมากๆครับ

---------------------
โรคบอดความรวย
http://www.thorfun.com/story/view/UPELCK7rWUU1AALI
โพสต์โพสต์