หุ้นตัวไหนคือหุ้น turn around ตัวไหนคือหุ้นปั่นครับ ดูยังไง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
leksystem
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: หุ้นตัวไหนคือหุ้น turn around ตัวไหนคือหุ้นปั่นครับ ดูยั

โพสต์ที่ 31

คลายเครียด เขียน:ความคิดเห็นดีๆทั้งนั้นเลย

ขออนุญาตแปะลิงค์ไว้ในกระทู้ที่ผมตัังไว้ในห้องสินธรด้วยครับ

http://www.pantip.com/topic/30002671
สวัสดีปีใหม่ครับเฮียคลายเครียด ขอให้เฮียมีสุขภาพแข็งแรงๆ

อ่านบทความของเฮียทีไร ได้ความรู้ใหม่ๆทุกครั้ง
pak
ผู้ติดตาม: 5

Re: หุ้นตัวไหนคือหุ้น turn around ตัวไหนคือหุ้นปั่นครับ ดูยั

โพสต์ที่ 32

edit :

"ความฝัน"...คือ สิ่งที่ผลักดันให้เราก้าวเดินไปข้างหน้า โดยใช้ความเชื่อและความหวัง
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
CONAN

โพสต์ที่ 33

pak เขียน:edit :

"ความฝัน"...คือ สิ่งที่ผลักดันให้เราก้าวเดินไปข้างหน้า โดยใช้ความเชื่อและความหวัง
บวกด้วยความจริง และความศรัทธา ครับ
หลักการของการลงทุนแบบ VI คือการซื้อหุ้นที่มูลค่าต่ำกว่าที่ควรจะเป็น ดังนั้นไม่ว่าหุ้นนั้นจะเป็นหุ้นประเภทใดก็ตามควรจะได้รับการพิจารณาเหมือนๆกันในแง่ความคุ้มค่าเมื่อเปรียบเทียบกับราคาที่นักลงทุนจะจ่าย ...เครดิต อ.โจ ลูกอีสาน
kraikria
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 34

CONAN เขียน:
pak เขียน:edit :

บวกด้วยความจริง และความศรัทธา ครับ
บวกเพิ่มอีกสองอย่างได้ไหมครับ

"สติ" และ "ปัญญา" ครับ
ไม่ควรลงทุนอะไร ถ้าไม่รู้สึกสบายใจในสิ่งนั้น
pak

โพสต์ที่ 35

พอพิมพ์ผิด สิ่งที่จะสื่อจึงผิดตามไปครับ
สิ่งที่ผมต้องการสื่อโดยภาพรวม คือ...
v
v
"ความเชื่อ"...คือ สิ่งที่อยู่ในใจ เป็นผลมาจากการสังเคราะห์ข้อมูลทั้งหมดที่เรามี ทั้งในเชิงปริมาณและเชิงคุณภาพ
"ความหวัง"...คือ อนาคตที่เราวาดไว้ อันเนื่องมาจากความเชื่อ
และ "ความจริง"....คือ การเฉลยข้อสอบของ "ความเชื่อ" ของเรา ว่ามันเป็นความเชื่อที่ถูก หรือ ความเชื่อที่ผิดกันแน่?

ในกระดานการซื้อขายของหุ้น
มี 361 วัน...ที่เราเทรดกันด้วยความเชื่อ ความหวัง และความฝัน
แต่จะมีเพียง 4 วันเท่านั้น...ที่เราจะเทรดกันด้วยความจริง นั่นก็คือวันที่ประกาศผลประกอบการออกมานั่นเอง!!!
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
dragonrider

โพสต์ที่ 36

ค่อนข้างสับสนกับคุณ pak นะครับ no offend or anything
คือ ติดตามอ่านมาตลอด ตั้งแต่ประสบความสำเร็จกับ BATA
คือ คุณ pak นิยมในการลงทุน หุ้น turnaround หรือ นิยมใน
ธุรกิจ PAE ครับ เพราะ คุณ pak เคยบอกว่าเมื่อ turn เสร็จจะจากไป
และ ดูเหมือนจะรอคอยงบที่จะประกาศออกมา แต่เท่าที่อ่านมาในระยะหลัง
เหมือนกำลังบอกว่า ความเป็นเจ้าของธุรกิจ คือ สิ่งที่มีคุณค่ามากกว่า

ปล งบที่กำลังจะออก ยังไงก็น่าจะดีนะครับ เพราะอั้นมากะปล่อยโชว์
อยู่แล้ว ส่วนตัวที่ผมไม่ชอบ PAE ก็คือ สิ่งที่เค้าใช้กระบวนการทาง บช
ที่สร้าง story ในขณะที่ มีลักษณะกระบวนการสร้างราคา ในตลาด
แต่ผมก็ยังหวังให้ทุกท่านประสบความสำเร็จจากการลงทุนด้วยใจบริสุทธิ์ครับ
อย่าโกรธกัน ที่พูดตรงๆ ไม่อ้อมค้อมนะครับ
pak

โพสต์ที่ 37

dragonrider เขียน:ค่อนข้างสับสนกับคุณ pak นะครับ no offend or anything
คือ ติดตามอ่านมาตลอด ตั้งแต่ประสบความสำเร็จกับ BATA
คือ คุณ pak นิยมในการลงทุน หุ้น turnaround หรือ นิยมใน
ธุรกิจ PAE ครับ เพราะ คุณ pak เคยบอกว่าเมื่อ turn เสร็จจะจากไป
และ ดูเหมือนจะรอคอยงบที่จะประกาศออกมา แต่เท่าที่อ่านมาในระยะหลัง
เหมือนกำลังบอกว่า ความเป็นเจ้าของธุรกิจ คือ สิ่งที่มีคุณค่ามากกว่า

ปล งบที่กำลังจะออก ยังไงก็น่าจะดีนะครับ เพราะอั้นมากะปล่อยโชว์
อยู่แล้ว ส่วนตัวที่ผมไม่ชอบ PAE ก็คือ สิ่งที่เค้าใช้กระบวนการทาง บช
ที่สร้าง story ในขณะที่ มีลักษณะกระบวนการสร้างราคา ในตลาด
แต่ผมก็ยังหวังให้ทุกท่านประสบความสำเร็จจากการลงทุนด้วยใจบริสุทธิ์ครับ
อย่าโกรธกัน ที่พูดตรงๆ ไม่อ้อมค้อมนะครับ
นักลงทุนระยะยาวในหุ้น Turnaround สำหรับผมแล้ว
มี Concept ที่ว่า...
"เราจะเดินเข้ามาในวันที่บริษัทฯอ่อนแอ และเราจะเดินจากไปในวันที่บริษัทฯแข็งแรงดีแล้ว"

โดยในห้วงเวลาดังกล่าว...
เราจะพยายามใส่ความรู้สึกที่เป็นเจ้าของเข้าไป คือ รักและมั่นใจในกิจการของตนเอง
โดนส่วนมากแล้ว
ฉากจบ หรือ Ending ของบริษัทฯ มักจะคือ การประกาศล้างขาดทุนสะสม แล้วกลับมาจ่ายปันผลได้อีกครั้งหนึ่งครับ

สำหรับผมแล้ว งบปี 55 ไม่ได้มีผลอะไรต่อผมเลย
การขับเคลื่อนงานตาม Business Plan จะมีผลต่อผมมากกว่า
และงบการเงินที่ผมจับตามมอง คือ งบปี 2556 (ที่จะประกาศออกมาในช่วงต้นเดือน มี.ค.57) ครับผม

แต่การ Monitor ใกล้ชิด ก็ยังเป็นหน้าที่ของเรา
เพราะถ้าทุกอย่างผิดแผนและล้มเหลว บางทีเราต้องยอมรับครับ
เราขายเพราะ Performance ของบริษัทฯได้ แต่ไม่ใช่ขายเพราะราคา (Pricing)

ประมาณนี้มั้งครับ
ขอบคุณทุกๆมุมมองนะครับ ผมกด +1 ให้ทุกๆความเห็น
...ยกเว้นความเห็นของตนเองขอรับ ^ ^
tigerroad197

โพสต์ที่ 38

Ii'8N เขียน:ส่วนตัวอย่างข้างต้น

ถ้าเราไม่ถนัดจริง ไม่รู้จักกิจการ สินค้า บริการ อะไรของมันเลย ก็อย่าเข้าไปยุ่ง
(ยอมเสียโอกาส ที่จะไม่ได้กำไร ดีกว่ามีโอกาส ที่จะขาดทุนหนัก)

แต่ถ้าเราติดตาม "กิจการไหน" ใกล้ชิดจริง เราจะรู้ "แนวโน้ม" ได้ มีโอกาสถูกมากกว่าผิด

ให้มองการลงทุนเป็นวิทยาศาสตร์ ไม่ใช่ความเชื่อ
ถ้าศรัทธา ก็ให้มาจากความรู้จัก ติดตาม จนเชื่อมั่น

แต่ถ้าดูเผินๆ ราคาพุ่งดีเว๊ย! น่าลงทุน
นั่นแหละ ยิ่งกว่าไสยศาสตร์อีกนะ
ผมชอบแนวคิดการลงทุนดังที่กล่าวข้างต้นครับ

ผมเชื่อว่า ถ้าหากเราติดตามดูแลอย่างใกล้ชิดแล้ว เราจะสามารถทราบได้เองครับว่า หุ้นตัวนั้นเป็นประเภทไหน คือ Growth Stock หรือ Cyclical Stock หรือ Asset Play Stock หรือ Super Stock รวมไปถึง Turnaround Stock และ หุ้นปั่น ครับ
pak

โพสต์ที่ 39

กลับมาอ่านอีกที นี่ผมยังไม่ได้ตอบคำถาม จขกท. เลยนี่หน่า ^ ^
กับคำถามที่ว่า...
"หุ้นตัวไหนคือหุ้น turn around ตัวไหนคือหุ้นปั่นครับ ดูยังไง"

กล่าวโดยสรุปให้สั้นที่สุด คือ...
เราจำเป็นต้องตอบคำถาม 3 ข้อให้ได้ครับ คือ
1. ที่ผ่านมา บริษัทฯเจ๊งเพราะอะไร?
2. และอนาคต บริษัทฯจะสามารถพลิกฟื้น หรือพลิกกลับมาทำกำไรได้เพราะอะไร?
เช่น เปลี่ยนแปลงผู้บริหาร, เปลี่ยนแปลง Business Model, ตัดขายธุรกิจที่คอยฉุดผลประกอบการออกไป ฯลฯ
3. ต้องพิจารณาว่า "แผนธุรกิจ" ตามข้อ 2 นั้น มีความเป็นไปได้มากน้อยเพียงใด? และมีความเสี่ยงอย่างไรบ้าง?

ถ้าคุณจะลงทุนในกิจการดังกล่าว คุณจำเป็นต้องตอบคำถามทั้ง 3 ข้อให้ได้ชัดๆ
และคอย Monitor อย่างใกล้ชิดที่สุดว่า "ทุกอย่างกำลังเดินหน้าไปอย่างที่มันควรจะเป็นไหม?"

DISTAR เปลี่ยนเป็น KAMART พร้อมธุรกิจที่เป็น Rising Star
CPALL ตัดขาย Lotus ในจีนออกไป พร้อมกับ Model ธุรกิจที่เข้มแข็งในประเทศ
JAS กับการรุกเข้าสู่ธุรกิจ 3BB ที่เป็น Mega Trend ของ Cutomer Behavior
BATA ตัดสินใจเปลี่ยนชองทางการขายเป็น Modern Trade และปรับเปลี่ยน Brand Positioning ครั้งใหญ่
NC ประคับประคองจนบริษัทฯลูก NPK กลับมาซื้อขายได้อีกครั้ง พร้อมกับ Brand Cherilon ที่เข้มแข็ง และแผนธุรกิจใหญ่ในการสร้าง Brand กางเกงในชายที่ชื่อ SANRIMO
...ทุกๆ Story ล้วนแล้วแต่เป็นกรณีศึกษาที่ดี

SLC กับความเป็นไปได้ และการเติบโดตชของ Spring News
TSF กับสัมปทานที่ได้จาก กทม. โดยเงินลงทุนที่มาจาก AO Fund
N-PARK ที่อยู่ดีๆ คุณประชา มาลีนนท์ ก็กลายมาเป็นผู้ถือหุ้นใหญ่
BLAND ที่กลับมาจ่ายปันผลได้อีกครั้ง กับแผนธุรกิจเรื่อง Impact Arena
NOKIA กับการรุกธุรกิจ Smart Phone เพื่อกำลังจะมาทวง Market Share ของตนเองคืน
EST Cola ที่กำลังทำสงครามน้ำดำ กับบริษัทฯยักษ์ใหญ่ข้ามชาติ โดยมีเค้กก้อนมหึมาเป็นเดิมพัน
...ทุกๆ Story ล้วนน่าจับตามองเช่นกัน

ทำไมหล่ะ...
ANAN ยังคงมีขาดทุนสะสม และส่วนทุนติดลบ พาร์ 10 สต. ยังกล้าขายที่ 4.20 บาท (42 เท่า)
แล้วทำไม บริษัทฯที่ผลประกอบการแย่ หรือแม้แต่ ซากบริษัทฯ จะไม่มีโอกาสฟื้นตัว???

ไทยเกรียง ยังเคยถูก อั่งเปา ซื้อซากบริษัทฯไป พร้อมขาดทุนสะสมที่นำไปใช้ประโยชน์ทางด้านภาษีได้
และสุดท้ายถูกเปลี่ยนมาเป็น NUSA หรือ ณุศาสิริ

เรื่อง "การปั่นหุ้น" ผมไม่รู้ด้วยหรอกนะครับ
...เราไปห้ามเค้าไม่ได้ครับผม

แต่หลักๆ ต้องตอบคำถาม 3 ข้อดังกล่าวข้างต้นให้ชัดที่สุด
ให้เรียกได้ว่า Cystal ครับผม

ด้วยความเคารพ
pak ThaiVI
pak

โพสต์ที่ 40

ปล.

ผมลืมกล่าวถึง LVT , SSI , TIP และ TTA ไปได้อย่างไรนี่???
...ข้าน้อยรู้สึกผิดยิ่งนัก ^ ^
ภาพประจำตัวสมาชิก
dino
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 41

:mrgreen: N-PARK IEC LIVE AIM SLC KMC TSF PAE RML
อิอิ สารภาพครับ ไม่รู้จักซักกะตัว
ไม่รู้ว่ารายได้มายังไง กำไรเป็นยังไง
อัตราการเติบโตของกำไรดีมั้ย ฯลฯ
เออคือว่า ไม่รู้ซักกะอย่าง เลยไม่สนใจอะครับ
อิอิ เทอนไม่เทอน ปั่นไม่ปั่น ไม่สนใจครับ แฮ่ :B
1 ซื้อหุ้นของกิจการที่ดี
2 มีกำไรต่อเนื่องไปในอนาคต
3 ซื้อในราคาที่ต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ
4 ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ
5 และถือมันไว้ ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดีอยู่
                                           วอเรนซ์ บัฟเฟตต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 42

ผมคิดว่า...

ถ้าใครมีตัวอย่างบริษัท
ที่ควรจะ turn แต่เอาเข้าจริง
มันไม่ turn ด้วย ก็จะดีมากๆ เลยครับ

จะได้แบ่งปันกัน

ขอบคุณครับ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
mou55555

โพสต์ที่ 43

แอบติดตามพี่ pak มาตั้งแต่ tcj ครับ ขอให้พี่ช่วยวิจารณ์ mti ด้วยครับ ขอบคุณครับ
T_0007
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 44

ผมเคยลองจดสถิติครับ พบว่า หุ้นที่หลุดจาก ฟื้นฟูมักจะขึ้นไปมากกว่า 2 เท่าของราคาปลดจากกองฟื้นฟู

ตอนแรกคิดว่าโจรก็เป็นโจรอย่าไปยุ่ง. ตอนหลังคิดอีกแบบ ว่าโจรเขาโดนขังโดนล้างสิ่งต่างๆ ไปบ้างแล้ว
ช่วงแรกก็ยังไม่ทำชั่วมาก. ส่วนเหตุผลหลังจากนั้นค่อยดูอีกที่ จริงๆ robins ก็เคยเป็นกรณีที่เคยเข้าฟื้นฟูด้วยนะ

สถิตินี้ ทำมา ปีนิดๆ. อย่าเพิ่งเชื่อนะครับลองจดดู (แต่บอกได้ว่า ใจไม่ถึงไม่กล้าลองเต็มเรายังไม่รู้จักดีพอ)
ผมเป็นคนความจำสั้น จึง post สิ่งที่อ่านหรือพบเจอที่คิดว่าอาจจะใช้ประโยชน์ใน board
เพื่อจะได้กลับมาอ่านทีหลัง
หากเยอะไปหรือ ทำให้เพื่อนๆ รำคาญในต้องขออภัยด้วยครับ
หากบางหัวข้อไม่มีเนื้อ หรือ เพื่อนๆ บันทึกเนื้อข่าวเพิ่มให้จะขอบคุณอย่างยิ่งครับ
pak

โพสต์ที่ 45

mou55555 เขียน:แอบติดตามพี่ pak มาตั้งแต่ tcj ครับ ขอให้พี่ช่วยวิจารณ์ mti ด้วยครับ ขอบคุณครับ
MTI เป็นหนึ่งในหุ้นที่พี่แอบชอบและแอบมองเสมอๆครับ
แต่ยังไม่เคยได้ทำการบ้านหนักมากๆครับ
แต่พี่เคยเขียนถึงไว้ครับ
ที่ http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f ... &start=324
T_0007

โพสต์ที่ 46

อยากขอความรู้อีกตัวอย่างจากพี่ๆ อะครับ เกี่ยวกับ bts ที่ค่อยๆฟื้น โดยปรับโครงสร้างทุน

เท่าที่ผมจำได้ ตั้งแต่เป็น TYONG แล้วแจก W 30 วัน (ผู้ถือหุ้นส่วนใหญ่แปลง)
แลเวเปลี่ยนชื่ิอ เป็น bts มีการปรับ par
ออกหุ้นกู้อีก 3 ตัวที่เมืองไทย
แล้วออก หุ้นกู้แปลงสภาพอีกครั้ง (ที่ยุโรป)
ตอนนี้ ก็เรื่อง กองทุน infrastructure

ที่เห็นชัดคือ D/E ค่อยๆ ดีขึ้นเรื่อยๆ อยากขอคำแนะนำหน่อยครับเพื่อเป็นความรู้
เช่นการปรับโครงสร้างหนี้ มีผลอย่างไรอะไรประมาณเนี่ย
ผมเป็นคนความจำสั้น จึง post สิ่งที่อ่านหรือพบเจอที่คิดว่าอาจจะใช้ประโยชน์ใน board
หากเยอะไปหรือ ทำให้เพื่อนๆ รำคาญในต้องขออภัยด้วยครับ
หากบางหัวข้อไม่มีเนื้อ หรือ เพื่อนๆ บันทึกเนื้อข่าวเพิ่มให้จะขอบคุณอย่างยิ่งครับ
pak

โพสต์ที่ 47

T_0007 เขียน:อยากขอความรู้อีกตัวอย่างจากพี่ๆ อะครับ เกี่ยวกับ bts ที่ค่อยๆฟื้น โดยปรับโครงสร้างทุน

เท่าที่ผมจำได้ ตั้งแต่เป็น TYONG แล้วแจก W 30 วัน (ผู้ถือหุ้นส่วนใหญ่แปลง)
แลเวเปลี่ยนชื่ิอ เป็น bts มีการปรับ par
ออกหุ้นกู้อีก 3 ตัวที่เมืองไทย
แล้วออก หุ้นกู้แปลงสภาพอีกครั้ง (ที่ยุโรป)
ตอนนี้ ก็เรื่อง กองทุน infrastructure

ที่เห็นชัดคือ D/E ค่อยๆ ดีขึ้นเรื่อยๆ อยากขอคำแนะนำหน่อยครับเพื่อเป็นความรู้
เช่นการปรับโครงสร้างหนี้ มีผลอย่างไรอะไรประมาณเนี่ย
สำหรับ ด้าน "ทฤษฎี"...คงต้องรอท่านอื่นมาตอบครับ
แต่ถ้าตอบอย่างบ้านๆ คือ...

บางบริษัทฯ เงินท่วม แต่นั่งงงๆ และไม่รู้จะเอาเงินไปทำอะไรดี
แต่ถ้าบริษัทฯที่มีแผนธุรกิจที่ดี แต่ดันสะดุดมีปัญหาด้านการเงิน เค้าพูดคำเดียวว่า..."เงินมา ปัญหาหมด" ครับผม

แต่ปัญหา คือ "ใครจะกล้าปล่อยเงินให้?"
...อันนี้แหล่ะสำคัญที่สุด!!!
mou55555

โพสต์ที่ 48

ขอบคุณพี่ pak มากๆครับ (ข้อมูลที่พี่เคยเขียน ผมอ่านช่วงวันหยุดปีใหม่ 2 วันเต็ม หลังอ่านจบก็ตกเป็นสาวกหุ้น turnaround เลยครับ) :shock:
T_0007

โพสต์ที่ 49

pak เขียน:
T_0007 เขียน:อยากขอความรู้อีกตัวอย่างจากพี่ๆ อะครับ เกี่ยวกับ bts ที่ค่อยๆฟื้น โดยปรับโครงสร้างทุน

สำหรับ ด้าน "ทฤษฎี"...คงต้องรอท่านอื่นมาตอบครับ
แต่ถ้าตอบอย่างบ้านๆ คือ...

บางบริษัทฯ เงินท่วม แต่นั่งงงๆ และไม่รู้จะเอาเงินไปทำอะไรดี

ขอบคุณครับพี่ื pak เมื่อเช้ายินอีกตัวกำลังทำแบบนี้พอดีเลย เดี๋ยวหาย้วค่อยไปดูจดไว้ก่อน (ตัวนี้ทำธุรกิจไม่ผิดกฏด้วยดีจัง)
แต่ถ้าบริษัทฯที่มีแผนธุรกิจที่ดี แต่ดันสะดุดมีปัญหาด้านการเงิน เค้าพูดคำเดียวว่า..."เงินมา ปัญหาหมด" ครับผม

แต่ปัญหา คือ "ใครจะกล้าปล่อยเงินให้?"
...อันนี้แหล่ะสำคัญที่สุด!!!
BLSH
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 50

อาจจะไม่เกี่ยวข้องโดยตรงกับคำถาม แต่ผมขอแชร์ไอเดียเล่นๆเกี่ยวกับกลยุทธ์การลงทุนในหุ้นกลุ่ม turnaround ครับ

แม้ว่าจะมีคำกล่าวโดย Buffett ว่า "turnarounds seldom turn" ซึ่งผมก็เห็นด้วยเป็นอย่างมาก แต่ถ้าเราเข้าใจหลักการลงทุนในหุ้นกลุ่มนี้ผมอยากจะบอกว่ามันมีเสน่ห์มากจริงๆ

ประการแรกผมสามารถหา downside จากหุ้นกลุ่มนี้ได้ดีที่สุด
ประการที่สอง อย่างที่ทราบๆกัน ผลตอบแทนก็มหาศาลจริงๆ โดยเฉพาะถ้าเราเข้าใจว่าการ turnaround มาจากการปรับโครงสร้างทางธุรกิจซึ่งวิเคราะห์แล้วสามารถทำให้บริษัทแข็งแรงขึ้นได้อีกครั้ง

สำหรับผม ข้อแรกสำคัญที่สุด โดยส่วนตัวแล้ว ผมจะไม่ซื้อหุ้นใดๆเด็ดขาดถ้าผมไม่สามารถประมาณหา downside คร่าวๆได้ เพราะถ้าเราไม่สามารถประมาณได้คร่าวๆว่าโอกาสแพ้มีเท่าไหร่ก็ยากมากที่จะรบชนะข้าศึก

เนื่องจากได้ชื่อว่าเป็นหุ้น turnaround ดังนั้นโดยส่วนใหญ่จึงยังมักขาดทุนอยู่ การทำ valuation โดยใช้ PE multiple ไม่สามารถทำได้เนื่องจากไม่มี earnings มา support นั่นทำให้หุ้นกลุ่มนี้จะถูกซื้อขายโดย discount จาก BV เป็นหลัก

Key ก็คือถ้าเรากำลังรู้แล้วว่าบริษัทที่เรากำลังศึกษามีแนวโน้มการเปลี่ยนแปลง business model ในขณะที่ราคายังไม่สะท้อน คือซื้อขายโดยอิงจาก discounted BV เป็นหลัก และดูข้อมูลย้อนหลังไปก็พอจะรู้ว่าหุ้นตัวนั้นมักจะซื้อขายแถวๆราคานี้แม้จะยังไม่ report กำไรก็ตาม นั่นคือเรารู้แล้วว่า downside คร่าวๆของหุ้นตัวนี้คือเท่าไหร่

ประเด็นคือถ้าเราคิดผิด สุดท้ายแล้วบริษัทไม่สามารถ turnaround ได้จริงๆ เราก็จะไม่เสียหายมากนักจากราคาที่เราซื้อ

แน่นอนถ้าบริษัท turn ได้จริงๆ upside ก็จะมหาศาลมากๆ อย่างไม่ต้องสงสัยเพราะเมื่อมี earnings นลท.ก็สามารถทำการ valuation ได้ ง่ายที่สุดก็อิงจาก PE multiple เมื่อมาถึงจุดนี้ PBV ก็จะ "irrelevant" ไปนั่นเอง พูดง่ายๆจะซื้อขายที่ premium เมื่อเทียบกับ BV

จากที่กล่าวมา การมีความรู้ในเรื่อง business model นั้นสำคัญที่สุดกับหุ้นกลุ่มนี้นอกเหนือไปจากจังหวะการเข้าซื้อเมื่อ downside จำกัด ดังนั้นการศึกษา case study ทางธุรกิจทั้งกรณีที่ success และ failure ของบริษัทเยอะๆจะช่วยให้เราสามารถแยกแยะและเข้าใจได้ดีขึ้น และนั่นจะทำให้คำว่า "turnarounds seldom turn" นั้นกลายเป็นโอกาสในการเจอหุ้น multi-bagger ครับ

ขอโทษนะครับถ้าเขียนออกทะเลหรือเข้าป่าจากประเด็นของกระทู้ แค่อยากแชร์มุมมองส่วนตัวเท่านั้นครับ ^^
You get recessions, you have stock market declines. If you don't understand that's going to happen, then you're not ready, you won't do well in the markets. - Peter Lynch