เรื่องเล่าจากโรงพยาบาล จากสมองอันน้อยนิด ด้วยอุปกรณ์และสุขภา

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
kabu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

Re: เรื่องเล่าจากโรงพยาบาล จากสมองอันน้อยนิด ด้วยอุปกรณ์และส

โพสต์ที่ 31

ขอให้พระคุ้มครอง หายไวไว
เป็นกำลังใจให้ครับ
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
Ryotaro
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: เรื่องเล่าจากโรงพยาบาล จากสมองอันน้อยนิด ด้วยอุปกรณ์และส

โพสต์ที่ 32

ขอให้คุณธีหายไวไวนะครับ รวมทั้งภรรยาของคุณธีด้วย จะได้ช่วยดูและกันและกันครับ
Believe in Yourself & Do Your Best.
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 33

ขอให้หาย จากการทรมาน กลับมาอยู่อย่างปกติสูข ครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
TohAuchan

โพสต์ที่ 34

ขอให้หายเร็วๆนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
Tn_apple

โพสต์ที่ 35

ขอเป็นอีกหนึ่งกำลังให้ คุณธี และครอบครัว ในวันเวลาเหล่านี้ ขอเพียงมีสติ ก็จะพบกับแสงสว่างปลายอุโมงค์เสมอ
สู้ สู้ นะค่ะ
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 36

คุณธีเข็มแข้งมากเลยครับ ถ้าเป็นกรรมเก่าจากเจ้ากรรมนายเวรจริงๆคุณริวหรืออ.เจนน่าจะช่วยบอกวิธีแก้ไขให้ดีขึ้นได้บ้างนะครับ :idea:
สิ่งที่ยิ่งใหญ่ที่สุดบนโลกใบนี้คือความว่างเปล่า สูงจากว่างเปล่าคือก่อเกิดเปลี่ยนแปลง

http://www.fungdham.com/sound/popup-sou ... up-75.html

http://goo.gl/VjQ4cG
kongkang
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 37

ขอให้คุณธีหายป่วยด้วยนะคะ ขอให้คุณพระคุณเจ้าคุ้มครองหายป่วยกลับมาต่อสู้ในโลกใบนี้กับพวกเราอีกครั้งค่ะ
sinapisom

โพสต์ที่ 38

ขอเป็นกําลังใจสู้ให้หายโดยเร็ววันครับ
GINTOKI
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 39

ขอให้หายไวๆนะครับ สู้ๆครับ
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 40

พระคุ้มครองคับ
show me money.
c_man

โพสต์ที่ 41

สู้ ๆ ครับ ขอเป็นกำลังใจให้ครับ
wwwman
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 42

ขอให้ความดีของพี่ ทั้งในปัจจุบัน และอดีตที่ผ่านมา ช่วยให้ความทุกข์ผ่านพ้นไปได้ครับ..อ่าน blog ของพี่แล้วมีประโยชน์มากครับ :D
chatchai
ผู้ติดตาม: 84

โพสต์ที่ 43

ทุกข์และความยากลำบาก ถือว่าเป็นการชดใช้ผลกรรมเก่าของเราที่เคยทำไว้ในอดีตครับ เหมือนการใช้หนี้

เมื่อเคยก่อหนี้ไว้ ยังไงสักวันก็ต้องชดใช้หนี้ เมื่อเราได้ทะยอยชดใช้หนี้แล้ว หนี้ก็คงค่อยๆลดน้อยลง และต้องหมดลงสักวันครับ

จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
T_0007
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 44

ขอขอบคุณมากครับมิตรทุกคน วันนี้ดีมากแล้ว.
ผมปติญาณว่า หลังจากหายป่วยผมจะอุทิศตัวเพื่อการทำความดี ธรรมะ และพัฒนาการลงทุนให้ประโยชน์คนในประเทศนี้ครับ.

จึงอยากใช้วิกฤตินี้เป็นโอกาส ครับ แต่ความรู้ก็ยังน้อยนิด พลังก็ยังน้อย เลยมาขอร่วมกับพี่ๆ และเพื่อนๆที่มีพลังมากกว่าครับ ตอนนี้ก็ทำได้เท่าที่มีก่อน โลภเท่าที่รู้ใช่ไหมครับ จากที่ได้ฟังมา
ผมเป็นคนความจำสั้น จึง post สิ่งที่อ่านหรือพบเจอที่คิดว่าอาจจะใช้ประโยชน์ใน board
เพื่อจะได้กลับมาอ่านทีหลัง
หากเยอะไปหรือ ทำให้เพื่อนๆ รำคาญในต้องขออภัยด้วยครับ
หากบางหัวข้อไม่มีเนื้อ หรือ เพื่อนๆ บันทึกเนื้อข่าวเพิ่มให้จะขอบคุณอย่างยิ่งครับ
T_0007

โพสต์ที่ 45

Piotroski - short cut การแผ่กุศล
สวัสดีเช้าวันที่ 30 ธันวา 2012 ครับ ช่วย count down ด้วยครับ "30"

เมื่อวันก่อนผมใช้พลังใจพลังจิตเยอะไปหน่อย เลยต้องพักผ่อนและทำสมาธิเพิ่ม เพื่อสร้างพลังตอนนี้ดีขึ้นเยอะ

ผมได้เรียนรู้เพิ่มคุณพ่อได้โทรมา สอน short cut การแผ่เมตตาแบบด่วนๆ พ่อผมบอกว่า ไม่ต้องไปพูดตวาดเขา เขามาขอบุญเราเพราะตอนนี้เขารู้ว่าเราทำบุญใหญ่ (ผมขอโทษด้วยครับ ผมตระหนก) แม่ผมเลยเล่าเรื่อง ตอนที่ คุณพ่อผมหายจากอัมพาต แล้วบอกว่า แผ่สั้นๆสื่อถึงเขาได้ถ้าจิตเราเป็นสมาธิ แผ่สั้นๆไปเลยครับว่า "ขอให้มีความสุข อย่ามีทุกข์" แล้วเขาก็จะไป แม่ยังเสริมอีกว่า "อยากรู้ว่าเขามาทำไมก็ถามเขา - หุหุ ผมไม่กล้าถามหรอกครับ ให้เลยดีกว่าครับ ดีมากเลยครับ ทำให้อาการสั่น ครั้งที่6 ของผมสั้นลง จัดการได้ดีขึ้น (ดีกว่า สพเพสัตตา อิมินา หรือยะถามากเลยครับ ย่นเวลากว่าเยอะ)

อีกอย่าง อันนี้ภรรยา บอกว่า ให้พยายามเรียกว่าคู่กรรมคู่เวร เขาจะได้มาทีละน้อยๆ อย่าเรียกว่าเจ้ากรรมนายเวร เดี๋ยวเขามาเยอะ (เรียกไปแล้วหล่ะที่รัก มาซะเยอะเชียว) - มีเรื่องตลกคือเมื่อวานภรรยาแอบมาเก็บเสื้อผ้า และเอารองเท้าผมมาวางที่ประตู เข้าใจว่าเป็นเคล็ดจะได้กลับเร็วๆ แต่เขาไม่ยอมบอก

ตอนเช้า ฟังข่าวช่อง3 อาจารย์สุขุม บอกว่าให้คิดบวก อาจารย์บอกว่า สถิติปีใหม่ ตอนนี้ยอดเสียชีวิต 77 แล้ว ให้คิดว่า "ถ้ายังไม่ได้กลับบ้าน ตายไม่ได้ ". ผมปีใหม่ผมยังไม่ได้กลับบ้านชัวร์เหมือนกันครับ สบายใจไปอย่าง พวกเพื่อนๆด้วยนะครับ เดินทางปลอดภัย.  ขอคิดบวกอีกครั้งแบบมีเหตุผล ยอดรวม 77 คนใน3 วัน ยอดเฉลี่ย 25.6 รอบนี้เดินทาง 5 วัน ขอให้ยอดเสียชีวิตลดลงอย่างน้อย อีกก็วันละ 25% นะครับ หยุด 5 วันก็จะขอให้น้อย กว่า 115.4 คิดบวก คิดบวกปัดลงแบบผิดหลักคณิตศาสตร์เลย 110 ช่วยได้อีก 19 คน (เหตุผลคือ เดินทางไปตรงกัน แต่เดินทางกลับไม่ตรงกัน คูณตรงๆ ไม่ได้) 

เดี๋ยวพรุ่งนี้จะเขียนเรื่องตา แบบรักจับใจและเครื่องมือที่ผมใช้ระหว่างที่หมอไม่ให้ใช้ตา เพราะตอนนี้ประเด็นหลักที่ติดตามคือเรื่องตา และมีของขวัญให้ครับ ติดตามนะครับ

-------------
วันนี้ผมมีเรื่อง บทความวิชาการ วิธีการตรวจสอบปัจจัยคุณภาพของหุ้น โดยใช้ fundamental quantitative 

สรุปตรงๆ ตามนี้เลย ดึงมาจากบทความวิชาการของอาจารย์ University of Chicago Accounting Professor, Joseph Piotroski

Piotriski Score:

ทุกข้อถ้าใช่ บวกทีละ1 แล้วนับแต้มเอาเลย 0-9

1. Net Income: '1' if last year's net income is positive, '0' if not. 
เช็คว่าได้กำไรสุทธิเป็นบวกหรือไม่

2. Operating Cash Flow: '1' if last year's operating cash flow number is positive, '0' if not.
เช็คว่ากระแสเงินสดจากการดำเนินการเป็นบวกหรือไม่

3. Return on Assets Increasing: '1' if last year's return on assets are greater than prior year, '0' if not.
เช็ค อัตราเพิ่มขึ้นของผลตอบแทนต่อสินทรัพย์

4. Quality of Earnings: '1' if operating cash flow is greater than net income, '0' otherwise. This test can identify potential accounting issues, as cash flow is usually greater than net income due to depreciation and intangible asset amortization  bm
เช็คคุณภาพของกำไร ว่ากระแสเงินสดจากการดำเนินการ มากกว่ากำไรหรือไม่ เป็นการกรองกลทางบัญชี

5. Long-term Debt vs. Assets: '1' if long-term debt to assets ratio is lower than year-ago number, or if long-term debt is 0. Is the company reducing it's debt relative to assets?
เปรียบเทียบอัตราส่วน ของหนี้สินระยะยาว กับสินทรัพย์ระหว่างปีว่าลดลงหรือไม่

6. Current Ratio: '1' if short-term assets / short-term liabilities ratio is greater than previous year. Is the company getting financially stronger?
เทียบ current ratio ปีนี้กับปีที่แล้ว

7. Shares Outstanding: '1' if outstanding shares is lower or the same as prior year, '0' otherwise. Is management buying back shares and being reasonable with options grants?
ดูปริมาณหุ้น เปรียบเทียบกับปีก่อนว่าเพิ่มหรือไม่ (ข้อนี้เข้าใจว่าดูการ dilute แต่ก็สงสัยเหมือนกันว่าขนาดไหน ถึง เรียกว่า significant อยากสอบถามกูรูเหมือนกันครับ)

8. Gross Margin: '1' if gross margin from last year exceeds previous year, '0' otherwise. Has the company been able to maintain pricing power against cost of goods?
เทียบ อัตรากำไรขั้นต้น ระหว่างปี

9. Asset Turnover: '1' if rise in revenues exceeds rise in total assets, '0' otherwise. This can identify unprofitable investments by management.
เทียบ อัตราการเพิ่มขึ้นของรายได้ ควรจะเร็วกว่าอัตราการเพิ่มของสินทรัพย์

------------
Comment

สิ่งที่ผมสังเกตได้ (อันนี้ต้องบอกว่าเป็นความเห็นส่วนตัว อย่าเชื่อนะครับต้องคิดก่อน )
1. การใช้ข้อมูลนี้ เป็นการใช้ข้อมูลในอดีต 2ปี เพื่อกรองหาบริษัทที่มีคุณภาพ หลังจากนั้น ก็จะดูว่าได้ คะแนนเท่าไหร่ จาก 0-9. 0-2 แย่มากอาจล้มได้ควรหลีกเลี่ยง 8-9 เจ๋งมาก (แต่จากที่ผมลองทำทดสอบย้อนหลัง ผมยังไม่เจอบริษัทในตลาดไทยได้ 8-9 เลยครับ สูงสุดแค่ 7 แต่ตัวที่ได้เยอะนี้ก็เจ๋งจริงๆนะ ถ้ามีใครเจอบอกด้วย) และการกรองนี้เป็นการกรองคุณภาพนะครับ ไม่ใช่ราคา เพราะในบทความสื่อประมาณว่า แก้ปัญหาที่หุ้นราคาต่ำ แล้วเจอคุณภาพต่ำด้วย 

2. เนื่องจากข้อมูลที่ใช้เป็น ข้อมูลอดีต โดยใช้ fundamental quantitative check list การสกรีนก็จะง่ายหน่อย แต่ก็บอกแต่อดีต บางครั้งไม่เร็วพอ. แต่ก็ทำไงได้ครับ ตอนนั้น รู้เท่านี้ก็ต้องโลภเท่าที่รู้ไปก่อน ข้อมูลอนาคต ก็ต้องเข้าใจบริษัทนั้นๆ จริงๆ ใช่ไหมครับ ถึงจะประเมินได้ ประเมินไม่ดีก็ผิดอีก ต้องเข้าใจตรงนี้ ดังนั้นถ้าเรามาดูข้อมูลอีกก็ยิ่งดีใหญ่ (ถ้าเราเข้าถึงนะ)

3. อาจเป็นเพราะตลาดไทยยังมีประสิทธิภาพต่ำ ข้อมูลสำเร็จก็ยังหายากอยู่ดี จากตลาดยากมาก ของพี่ครรชิตสุดยอดและ. ผมเคยเห็น peotroski f score ในโปรแกรมbloomberg ซึ่งราคาแพงมาก. และก็มีแค่หุ้นเมืองนอกด้วย. เคยให้เพื่อนดึงข้อมูลสำเร็จจากโปรแกรมมาให้ พบว่าข้อมูลบางตัวของเมืองไทยก็ไม่ update ครับผิดบ้าง ต้องตรวจสอบความถูกต้องอีกที ตอนผมทำเลย เล่นใช้ Excel ล้วนๆ แต่ตอนนี้จะมีน้องคนนึงมาช่วยเขียนโปรแกรมให้แล้ว

4. หากสังเกตให้ดี เขาจะกรอง 3 ปัจจัยหลักแล้วกรองการหลอก  กำไรไหม หนี้และทุน อัตราการเติบโตดูความสามารถการแข่งขัน(อันนี้เป็นคอมเมนต์นะ)

5. อาจเป็นเพราะผมเป็นวิศวะกรมาก่อน ผมจึงเริ่มใช้วิธีนี้ในการกรองปัจจัยคุณภาพ แต่ข้อกับดักหนึ่งของวิศวะในการลงทุนคือการติดตัวเลข ขอขอบคุณพี่เอกสิทธิ์มากครับที่เตือน รวมทั้งคุณโยโย่ที่เคยเขียนเคสในเว็บ. ถ้าหลงตัวเลข ก็จะมองไม่เห็นธุรกิจจริงๆครับ กว่าจะแกะได้

6. ผมเป็นคนที่ยังเรียนรู้น้อยครับ อาศัยการแอบอ่าน ครูพักลักจำเอา บทความนี้ก็เช่นกัน ได้ความอนุเคราะห์จากบุคคลสำคัญ 3 ท่านต้องขอขอบคุณไว้ ณ ที่นี้ด้วย ท่านแรกคือคุณเอนก นักลงทุนรุ่นน้อง (เจ้าของพอร์ตชมนกชมไม้ และผู้ที่ผมเคยเล่าว่าได้ที่2 ของการแข่ง Algorithm Trading ครั้งที่ผ่านมาแหล่ะครับ) เมื่อประมาณสองปีกว่าๆที่แล้วน้องเขาได้ส่งบทความวิชาการจากวารสารนิด้า ของท่านอาจารย์ ดร. นิเวศน์ และ อาจารย์ ดร.ไพบูลย์ มาให้อ่าน ผมได้ทำการทดลองตามบ้างและเคยเขียนเมลล์ไปถามอาจารย์ไพบูลย์ครั้งนึงครับ หลังจากได้อ่านบทความ อาจารย์ให้คำแนะนำดีมาก หลังจากนั้นผมก็ได้ทำการทดลอง และได้พอร์ตลิงเลือกแห่งปี(เดี๋ยววันหลังค่อยเล่า เพราะชนะตลาดเหมือนกันนะเนี่ยพอร์ตนี้) ขอบคุณอาจารย์ทั้ง 2 ท่านด้วย คนสุดท้าย the little book that beat market Joel Green Blatt (ถ้าผมจำไม่ผิด มีแปลเป็นภาษาได้แล้วใช่ไหมครับ อิอิ ไม่รู้แอบช่วยโฆษณาให้บางสำนักพิมพิ์หรือเปล่า). อ๋อลืมเจ้าของบทวิจัย Professor, Joseph Piotroski ลองหาในอากู๋ ได้ครับ มี pdf ของจริงให้อ่านด้วย. - แต่ เพื่อความถูกต้องและพัฒนาความรู้ ผมอยากขอให้ กูรู ท่านต่างๆ หรือผู้มีความรู้ ช่วย comment หน่อยครับ. ผมอาจจะมีโอกาสผิด หรือความรู้บางอย่างยังไม่กระจ่าง เคยถามเพื่อนหลายคนที่จบ รวมทั้งนักวิเคราะห์ ก็ยังไม่มีใครพูดอะไรมากกว่านี้เลยครับ มีแต่บอกว่าเห็นผ่านๆ

วันนี้สวัสดีครับ

คิดบวกทำให้เรามีความสุข

Mr.T

ปล. เมื่อวานคุณ Champ of TFEX เอาของมาเยี่ยม นับเป็นของเยี่ยม อันท่ีสองที่ คนเจ็บอย่างผมทานได้ แชมป์ คิดรอบด้านมากเลยครับ (คนแรกที่เอาของที่ผมทานได้ คือคุณ La-Z-Boy สมกับเป็นหมอจริงๆ)
ผมเป็นคนความจำสั้น จึง post สิ่งที่อ่านหรือพบเจอที่คิดว่าอาจจะใช้ประโยชน์ใน board
หากเยอะไปหรือ ทำให้เพื่อนๆ รำคาญในต้องขออภัยด้วยครับ
หากบางหัวข้อไม่มีเนื้อ หรือ เพื่อนๆ บันทึกเนื้อข่าวเพิ่มให้จะขอบคุณอย่างยิ่งครับ
T_0007

โพสต์ที่ 46

วันนี้มีเรื่องเกี่ยวกะหุ้นด้วย
เป็นเรื่องสำรวจตลาด เจ้าของหลายคนคงดีใจ อิอิ มะเป็นไร มีกองทุนประกันสังคมอยู่ด้วย คนทำงานในประเทศคงได้ประโยชน์

แม่ผมที่เฝ้าที่ รพ มักซื้ออาหารที่ 7-11 ใต้ รพ ทานครับ ตอนนี้ ก็ดำรงค์ชีวิตด้วย 7-11 ทำเลดีจริงๆด้วย
วันนี้ แม่ เริ่มบอกว่า ยอดจ่ายต่อบิลเท่าไหร่ ค่าใช้จ่ายต่อบิลดีจริงๆ เพราะมีของให้เลือกเยอะซื้อง่ายทำให้จ่ายเยอะ

และวันนี้เป็นวันที่ 2 ที่แม่มีโอกาสใช้บัตรเงินสด 7-11 ยืมผมไปใช้ เพราะสะสมแต้ม แม่ติดใจ เพราะเหมือนการได้ลดเงิน เริ่มถามว่า กี่แต้มเท่ากับกี่บาท ผู้บริโภค ชอบ 7-11 ได้เงินเร็วขึ้น ทำ เป็นวิธีบริหารวงจรเงินสดที่ฉลาดมากเลยครับ. หลายๆคนในนี้คงยิ้ม
เด็กใหม่ไฟแรง
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 47

ขอบคุณคุณทีนะครับ
และยินดีมากที่อีกไม่นานคงกลับบ้าน

วิธีแผ่ส่วนกุศล ผมขอจำเอาไปใช้ด้วยนะครับ

Piotoski
ผมเคยให้ นศ ทดสอบดูว่าในเมืองไทยพอใช้ได้หรือไม่
พบว่าไม่ค่อยได้ผลเท่าไรครับ
เลยไม่ได้ทำการทดสอบต่อ
แต่เอามาดูประกอบการตัดสินใจคงพอใช้ได้ครับ
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV
T_0007

โพสต์ที่ 48

ของขวัญปีใหม่ - แค่หลับตา

ผมเชื่อว่ากุศลหนึ่งที่ผมรอดจากการตาบอดคือการมีโอกาสได้พิมพ์หนังสือธรรมะเล่มนี้ครับ เพราะว่า1 เดือนก่อนหน้านี้ เพื่อนผมท่านหนึ่งได้ชวนสร้างหนังสือ วิธีสร้างบุญบารมี ซึ่งในช่วงป่วยเพื่อนท่านนี้ได้นำหนังสือมาให้จำนวณหนึ่งที่ รพ พิมพ์เสร็จพอดี 
ผมได้ให้คุณแม่อ่านให้ฟังเลย ระหว่างที่ป่วยดีมากครับ  ตอนนี้ผมได้แจกจ่ายให้หมอและพยาบาล หมดแล้วครับ เป็นการส่งต่อ กุศล 
แต่ไม่เป็นไร เราอยู่ในยุค digital ผมเลยอยากส่งลิงค์

ของขวัญชิ้นแรก
http://www.phuttha.com/ดาวน์โหลด/ธรรมปร ... างบุญบารมี

ของขวัญชิ้นที่ 2
ระหว่างป่วยผมอยากสวดมนต์ แต่ปากแตกทุกวัน รวมทั้งไม่สะดวกในการอ่าน ผมจึงได้ใช้บทสวดมนต์ทำวัดเช้าทำวัดเย็น ผ่าน youtube บทสวดมนต์แปล ช่วยคนด้อยโอกาสที่ไม่ต้องใช้สายตามากครับ ถึงทุกวันนี้ผมก็ยังสวดทุกวัน ช่วยกล่อมเกลาจิตใจได้มาก   ผมขอส่งต่อครับ

ทำวัตรเช้าแปล
http://www.youtube.com/watch?v=qjvSg-3PlDA

ทำวัตรเย็นแปล
http://www.google.co.th/url?sa=t&rct=j& ... 4169,d.bmk

ของขวัญชิ้นที่ 3 
ระหว่างทำแผล ดนตรีช่วยกล่อมเกลาจิตใจและจัดเรียงคลื่นสมองของเราจริงๆ โปรดอย่าเพิ่งดูภาพคนร้อง หลับตาฟังก่อน เพลงเพราะมาก และสิ่งแปลกประหลาดก็เกิดขึ้นคือ ผมไม่เคย ลีดuke ได้เลย ในช่วงที่ อาการผมดีขึ้น ภรรยาผม เอา uke มาให้แล้วผมก็หลับตาเล่นได้เลย รวมลี้ดด้วย ธรรมชาติสร้างสิ่งทดแทนให้เรา ปรับตัวให้เราได้ดีมาก
ผมขอส่งความสุขต่อครับ
http://www.youtube.com/watch?v=yoRpWEE-E0Q

พรุ่งนี้เป็นวันสิ้นปี ผมก็จะได้ของขวัญอีกเช่นกัน ต้องไปทำตาอีก ครั้ง ส่งวันนี้เลยดีกว่าเรื่องปกติขอให้มีคว่มสุขครับ สวัสดีปีใหม่
sc26

โพสต์ที่ 49

ขอเป็นส่วนหนึ่งในการให้กำลังใจครับ ขอให้สุขภาพดีขึ้นๆ ทุกๆวันครับ
tanoppan

โพสต์ที่ 50

:evil: :arrow: :?: :arrow: :idea: :arrow: :D ขอเป็นกำลังใจด้วยค่ะ
roong

โพสต์ที่ 51

ขอให้คุณพระศรีรัตนตรัยช่วยคุ้มครองและปัดเป่าโรคร้ายให้หายไป
j21

โพสต์ที่ 52

Get well soonest krab :D
Mr.Children

โพสต์ที่ 53

ขอเป็นกำลังใจให้ครับ และขอชื่นชมคุณธีที่มีกำลังใจที่ดี และมีมุมมองชีวิตที่เป็นบวกมากๆครับ :D
snonglak1

โพสต์ที่ 54

ขอให้อาการดีขึ้นเรื่อยๆ และหายโดยเร็วนะคะ. คุณ T เข้มแข็งมากค่ะ สุขภาพกายมีปัญหา. แต่สุขภาพใจเต็มร้อย. และยังเผื่อแผ่ธรรมะ แชร์ความรู้ให้ตั้งอยู่ในความไม่ประมาท. สุดยอดค่ะ
NL
masterben888

โพสต์ที่ 55

ขอเป็นอีกหนึ่งกำลังใจให้คุณ T สู้สู้ครับ :D
ยินดี

โพสต์ที่ 56

ขอเป็นกำลังใจให้หายเป็นปกติในเร็ววันค่ะ
oatty

โพสต์ที่ 57

โอ๊ว..เพิ่งมาเจอเพราะกลับไปหาแม่สองวันไม่ได้เข้าเวบ

ขอคุณพระไตรรัตน์คุ้มครองคุณธีให้หายเร็วๆ
ขอผลบุญกุศลที่ข้าพเจ้าได้สร้างมาจงช่วยเป็นปัจจัยหนุนส่งให้คุณธีมีสุขภาพดีโดยเร็ว

เอาใจช่วยนะครับ
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
กาย

โพสต์ที่ 58

คุณ T_0007 เป็นคนมีเมตตา มีบุญบารมี สิ่งดีๆที่คุณที ได้ทำไว้ทั้งหมดในสากลโลกนี้ จงดลบรรดาลให้คุณ T_0007หายเจ็บหายป่วยโดยเร็วไว ด้วยครับ
the_matrix

โพสต์ที่ 59

เป็นกำลังใจให้ครับ ขอให้หายไวๆครับ
สโลแกน ลงทุนอย่างมีความสุข

ลงทุนเหมือนร่วมทำธุรกิจกับเพื่อน แล้วคุณจะสนใจทั้งธุรกิจและผู้บริหาร

ฟัง Oppday ทาง Website http://www.dcs-digital.com/setweb/index.php
syj
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 60

ขอให้หายไวๆ กลับมามีชีวิตปกติครับ
// Stay Hungry, Stay Foolish.
// Stay Calm, Stay Invest.
// Price is what you pay, Value is what you get.