Presentation งานสังสรรค์ 3Q12 ที่เสวยริมน้ำ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
kriangkrai.th
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: Presentation งานสังสรรค์ 3Q12 ที่เสวยริมน้ำ

โพสต์ที่ 61

ขอบคุณครับสำหรับการแบ่งปันความรู้ดีๆ มาให้ ..
" The Investment With The Happiness & The Effectiveness " - KT -
moonorway
ผู้ติดตาม: 1

Re: Presentation งานสังสรรค์ 3Q12 ที่เสวยริมน้ำ

โพสต์ที่ 62

ขอบคุณพี่ชายที่มาให้ความรู้และแนวคิดใหม่ๆครับ :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
dino
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 63

:mrgreen: ขอบคุณมากๆครับ :bow: :bow: :bow:
1 ซื้อหุ้นของกิจการที่ดี
2 มีกำไรต่อเนื่องไปในอนาคต
3 ซื้อในราคาที่ต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ
4 ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ
5 และถือมันไว้ ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดีอยู่
                                           วอเรนซ์ บัฟเฟตต์
noonnsn
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 64

ถ้าผมพลาดพี่ชาย (คนขายของ) ในงานนี้คงเสียใจไปอีกนาน
ได้ความรู้ในการลงทุนเยอะมากๆครับ ย่อเวลาการลงทุนของคนไปฟังไปได้เยอะมากๆ

ดีกว่า อ่านหนังสือเป็นปี ทดลองถูกผิดอีกหลายหน ได้เจ้าทุยมาหลายตัว ปล่อยหมูไปหลายคอก...

ขอบคุณพี่ชายมากๆถึงมากที่สุดครับ
และหวังว่าพี่ชายมีบทความดีๆให้พวกเราทุกๆคนได้อ่านและฟังต่อๆไปครับ
BlacKBlooD
Verified User

โพสต์ที่ 65

ขอขอบคุณพี่คนขายของมาก ๆ เลยครับ หลังงานเลิกแล้วพี่ยังอยู่ให้ความรู้เพื่อน ๆ น้อง ๆ ต่ออีก
ได้ทั้งความรู้และแง่คิดดี ๆ จากพี่เยอะมากครับ :D
KP16

โพสต์ที่ 66

ขอบคุณมากครับพี่
เป็นการบรรยายที่ดีที่สุดครั้งหนึ่งเท่าที่ผมเคยฟังเลยครับ
psupas

โพสต์ที่ 67

ขอขอบคุณพี่คนขายของ และอ.นิเวศน์มากครับ จินตนาการเหมือนได้ท่องโลกกว้างในเรื่องของธุรกิจ ทั้งสนุก สบายๆเป็นกันเอง และเพิ่มขอบข่ายความรู้อย่างมาก ในเวลาอันจำกัด สุดยอดจริงๆครับ
a_clumsy16

โพสต์ที่ 68

ขอบคุณพี่คนขายของ รู้สึกเหมือนเปิดกะลาดีจริงๆ ก่อนเริ่มบรรยาย
พี่บอกไม่ค่อยเข้าสังคม แต่ทักษะการพูดของพี่คนขายของนี้พริ้วมาก
ได้ไอเดียการวิเคราะห์และประเมินธุรกิจมา คุ้มค่าเงินจริงๆ
PRO_BABY

โพสต์ที่ 69

ขอบคุณครับ
--ผลของอนาคตเกิดจาก<====ปัจจุบัน ผลของปัจจุบันเกิดจาก<===อดีต
--ทุกอย่างเชื่อมโยง มีเหตุ====> มีผ
monsoon
ผู้ติดตาม: 36

โพสต์ที่ 70

ขอบคุณมากๆครับ เปลี่ยนมุมมองหลายๆอย่างของผมเลยทีเดียว^^
เรียนรู้และเข้าใจ คุณค่าที่แท้จริงของสรรพสิ่ง...
CONNICHIWA
ผู้ติดตาม: 11

โพสต์ที่ 71

ขอบคุณครับ :bow: :bow: :bow:
ราศีสิงห์

โพสต์ที่ 72

ขอบคุณที่แบ่งปันค่ะ
whiteknight_p

โพสต์ที่ 73

ขอบคุณมากครับผม
-----------------------------------------
เกิดเหตุอะไร อย่าตื่นใจ ไปตามเขา
ปัญญาเรา มีหน้าที่ พิพากษา
ต้องดูน้ำ ดูลม ระดมมา
พิจารณา เชิงชั้น หมั่นตริตรอง
-----------------------------------------
ท่านพุทธทาสภิกขุ
bermz

โพสต์ที่ 74

ขอบคุณมากครับ
เป็น presentation ที่สามารถ นำมาประยุกต์ต่อยอดความรู้ได้มากเลยครับ
Paul Octopus
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 75

ขอบคุณสำหรับ Slides ที่เกิดจากการตกผลึกทางความคิดมาอย่างยาวนาน :bow:
ผมไม่รู้ว่าจะเรียก พี่ หรือ น้อง ดี :mrgreen:
ผมแปลกใจที่โครงสร้างแนวความคิดมีความใกล้เคียงกัน (อาจเป็นเพราะเราแก่พอๆกัน :B )

มีหลายๆ Slides ที่ผมอยาก Share
เช่น ความสำเร็จของการทำ M&A ....

จากงาน Research ใน Slide บอกว่าล้มเหลวประมาณ 70%
ตัวเลขที่ผมเคยอ่าน มันจะล้มเหลวประมาณ 80% ถ้าใช้แนวคิดการบริหารจัดการแบบ อเมริกา
และ ความล้มเหลวจะลดลงเหลือประมาณ 50% ถ้าใช้แนวคิดการบริหารจัดการแบบ อเมริการประสมแนวคิดตะวันออก บริษัทจีนเป็นตัวอย่างที่ใช้แนวทางนี้
และ .....ความล้มเหลวจะลดลงเหลือเพียง 20% สำหรับแนวคิดการบริหารจัดการแบบ "อินเดีย"

โดยสรุปคือการซื้อกิจการของบริษัทสัญชาติอินเดียเช่น TATA มีความสำเร็จได้ถึง 80%...ปรัญญาของมันโดยสรุปคือ
1. ซื้อความรู้ ซื้อคน ไม่ใช่ซื้อธุรกิจ หรือ ตลาด หรือ Brand ....
2. ความรู้ที่ว่า ถ้าจะสร้างขึ้นเองจะใช้เงินมากกว่าการซื้อกิจการนั้นๆ (เลยเป็นเหตุผลให้ซื้อกิจการ)
3. ไม่มีความเชื่อว่า Costs จะลดลงหรือเกิด Twin effects ได้ด้วยการจัดงานใหม่และตามด้วยการ Lay-off พนักงาน
4. เชื่อว่าแต่ละองค์กรมีวัฒนธรรมที่ดีอยู่แล้ว ไม่ควรเปลี่ยนแปลงไปจากที่มันเป็น ถึงแม้ว่ากิจการนั้นๆจะย่ำแย่ทางธุรกิจก็ตาม (คือ Culture ไม่เกี่ยวกับความสำเร็จหรือล้มเหลว)
คนอินเดีย ยอมรับในวัฒนธรรมและภาษาที่แตกต่างกันเป็นพันๆอย่าง...พาราณสียังคงอยู่มานานกว่า 4,000 ปี ก่อนปิรามิด กรุงโรม ฯลฯ และ จะยังคงอยู่ต่อไปอีกนานแสนนาน
........
ถ้าเราเห็นบริษัทที่เราจะลงทุน เข้าซื้อกิจการอื่นๆ ถ้าเขาใช้ปรัญญาแบบอินเดีย โอกาสเกิด Twin effects ย่อมมีมากถึง 80% (ใครรู้กระซิบบอกหน่อยครับ :mrgreen: ) แต่ปัญหาคือผมยังไม่เห็นบริษัทใหนโดยเฉพาะในเมืองไทยที่เป็นแบบนั้น :wall: ต่อให้ใหญ่และมีชื่อเสียงและสร้างภาพว่าเป็นมืออาชีพ ก็ทำแบบอเมริกา(เพราะไปร่ำเรียนกันมา) คือซื้อมาแล้วหาทางลด Costs --> ลดคนไม่ทางตรงก็ทางอ้อม
.......เป็นต้น

เสียดายครับที่ผมไม่สามารถไป Join ได้ไม่งั้นคงได้ Share กันอีกหลายเรื่อง และ ผมยังอยากขายปลาหมีกย่างเงียบๆไปก่อนครับ :mrgreen: แต่ตอนนี้ขอไปกินข้าวก่อน :D

ปล. ถ้าเขียนแล้วไม่เห็นด้วย หรือ กระทบความรู้สึกใคร ผมขอโทษมาล่วงหน้าครับ
Disclaimer & Disclosure: The articles posted only represent my personal view. They are by no means a guarantee to the stock performance. Have no plan to change my position to the stock mentioned over the next 72 hrs.
nithipat

โพสต์ที่ 76

ขอบคุณครับ
เบี้ยว
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 77

ขอบคุณครับ พี่คนขายของ
คนขายของ
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 122

โพสต์ที่ 78

Paul Octopus เขียน:ขอบคุณสำหรับ Slides ที่เกิดจากการตกผลึกทางความคิดมาอย่างยาวนาน :bow:
ผมไม่รู้ว่าจะเรียก พี่ หรือ น้อง ดี :mrgreen:
ผมแปลกใจที่โครงสร้างแนวความคิดมีความใกล้เคียงกัน (อาจเป็นเพราะเราแก่พอๆกัน :B )

มีหลายๆ Slides ที่ผมอยาก Share
เช่น ความสำเร็จของการทำ M&A ....

จากงาน Research ใน Slide บอกว่าล้มเหลวประมาณ 70%
ตัวเลขที่ผมเคยอ่าน มันจะล้มเหลวประมาณ 80% ถ้าใช้แนวคิดการบริหารจัดการแบบ อเมริกา
และ ความล้มเหลวจะลดลงเหลือประมาณ 50% ถ้าใช้แนวคิดการบริหารจัดการแบบ อเมริการประสมแนวคิดตะวันออก บริษัทจีนเป็นตัวอย่างที่ใช้แนวทางนี้
และ .....ความล้มเหลวจะลดลงเหลือเพียง 20% สำหรับแนวคิดการบริหารจัดการแบบ "อินเดีย"

โดยสรุปคือการซื้อกิจการของบริษัทสัญชาติอินเดียเช่น TATA มีความสำเร็จได้ถึง 80%...ปรัญญาของมันโดยสรุปคือ
1. ซื้อความรู้ ซื้อคน ไม่ใช่ซื้อธุรกิจ หรือ ตลาด หรือ Brand ....
2. ความรู้ที่ว่า ถ้าจะสร้างขึ้นเองจะใช้เงินมากกว่าการซื้อกิจการนั้นๆ (เลยเป็นเหตุผลให้ซื้อกิจการ)
3. ไม่มีความเชื่อว่า Costs จะลดลงหรือเกิด Twin effects ได้ด้วยการจัดงานใหม่และตามด้วยการ Lay-off พนักงาน
4. เชื่อว่าแต่ละองค์กรมีวัฒนธรรมที่ดีอยู่แล้ว ไม่ควรเปลี่ยนแปลงไปจากที่มันเป็น ถึงแม้ว่ากิจการนั้นๆจะย่ำแย่ทางธุรกิจก็ตาม (คือ Culture ไม่เกี่ยวกับความสำเร็จหรือล้มเหลว)
คนอินเดีย ยอมรับในวัฒนธรรมและภาษาที่แตกต่างกันเป็นพันๆอย่าง...พาราณสียังคงอยู่มานานกว่า 4,000 ปี ก่อนปิรามิด กรุงโรม ฯลฯ และ จะยังคงอยู่ต่อไปอีกนานแสนนาน
........
ถ้าเราเห็นบริษัทที่เราจะลงทุน เข้าซื้อกิจการอื่นๆ ถ้าเขาใช้ปรัญญาแบบอินเดีย โอกาสเกิด Twin effects ย่อมมีมากถึง 80% (ใครรู้กระซิบบอกหน่อยครับ :mrgreen: ) แต่ปัญหาคือผมยังไม่เห็นบริษัทใหนโดยเฉพาะในเมืองไทยที่เป็นแบบนั้น :wall: ต่อให้ใหญ่และมีชื่อเสียงและสร้างภาพว่าเป็นมืออาชีพ ก็ทำแบบอเมริกา(เพราะไปร่ำเรียนกันมา) คือซื้อมาแล้วหาทางลด Costs --> ลดคนไม่ทางตรงก็ทางอ้อม
.......เป็นต้น

เสียดายครับที่ผมไม่สามารถไป Join ได้ไม่งั้นคงได้ Share กันอีกหลายเรื่อง และ ผมยังอยากขายปลาหมีกย่างเงียบๆไปก่อนครับ :mrgreen: แต่ตอนนี้ขอไปกินข้าวก่อน :D

ปล. ถ้าเขียนแล้วไม่เห็นด้วย หรือ กระทบความรู้สึกใคร ผมขอโทษมาล่วงหน้าครับ
ขอบคุณ คุณ Paul ปลาหมีก ที่มาช่วยแชร์ข้อมูลของฝั่งชมพูทวีป บ้านเราโดยมากมักอิงตำราภาษาอังกฤษเป็นส่วนใหญ่เนื่องจากมีข้อจำกัดด้านภาษา ผมเองก็เชื่อว่ามี Case ที่น่าสนใจในฝั่ง

ยุโรปและเอเซียอีกมากที่เข้าไม่ถึง หวังว่าในอนาคตคุณ Paul ปลาหมึก คงช่วยแชร์ความรู้เรื่องนี้แก่เพื่อนๆสมาชิกบ้าง ขอบคุณครับ
อดทนไว้ กำไรยั่งยืน