Presentation งานสังสรรค์ 3Q12 ที่เสวยริมน้ำ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
คนขายของ
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 121

Presentation งานสังสรรค์ 3Q12 ที่เสวยริมน้ำ

โพสต์ที่ 1

เนื่องจากมีเพื่อนๆบางท่านต้องการ PPT ที่ผมใช้ในการพูดเมื่อคืนนี้ ผมได้ลองทำการ Upload ไว้ที่ Link นี้

http://www.upload-thai.com/download.php ... 6be6514588

หาก link มีปัญหารบกวนแจ้งด้วยละกันนะครับ จะได้ลองดูใหม่
อดทนไว้ กำไรยั่งยืน
gripen
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: Presentation งานสังสรรค์ 3Q12 ที่เสวยริมน้ำ

โพสต์ที่ 2

โหลดไงอ่ะครับ ทำไม่เป็นอ่ะครับ พอเข้าไปแล้วมันเป็นเกมส์อ่ะ
ปล่อยให้เงินทำงาน...$$$
Guez07
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 12

Re: Presentation งานสังสรรค์ 3Q12 ที่เสวยริมน้ำ

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณมากครับ พี่คนขายของ

วิธีโหลดกดตรงปุ่่มdownloadครับ แล้วมันจะมีอีกหน้าเด้งขึ้นมาไม่ต้องสนใจ ปิดหน้านั้นได้เลย
หลังจากนั้นรอแป๊บนึง จะมีpop upขึ้นมาให้เซฟไฟล์ครับ
คนขายของ

โพสต์ที่ 4

มันจะมี icon เล็กๆ เขียนว่า "download" อยู่ใต้ banner ของเกมส์ครับ
moomoo
ผู้ติดตาม: 12

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณมากๆ นะครับ :D
peedcheee

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณมากครับพี่
ได้ความรู้มากเลยในวันนั้น
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณคับ
ว่าจะตั้งกระทู้ขอพอดี
show me money.
Factor_9

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณนะครับ :D
stay calm stay invest
kongkiti
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 9

:cool: :cool:
“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
Linzhi
ผู้ติดตาม: 222

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณมากมายครับ จะได้เอามาทบทวนสิ่งที่พี่พูดด้วยครับ
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
Dr.Jfk
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณมากครับ

ในงาน ว่าจะรบกวน ขอให้ลงไฟล์ในเว็บเหมือนกัน แต่เกรงใจ และเห็นคนรุมเยอะ

บรรยายได้สนุกน่าสนใจ มากครับ

ขอบคุณอีกครั้ง
zephyr
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 13

ไม่ได้ไป ขอบคุณสำหรับไฟล์มากๆครับ
crazyrisk
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณพี่คนขายของมากครับ

เมื่อวาน เหนื่อยมากๆ แต่พอนั่งฟัง present ของพี่คนขายของแล้วสนุกจนลืมเหนื่อยเลย

ที่สำคัญ อยากได้ slide มากๆ แต่ไม่กล้าขอ
จน วันนี้ ผมพยายามนั่งค้นหาข้อมูล ที่พี่คนขายของเอามาเล่า
ใน website ต่างๆทั้งวัน ยังได้ไม่ถึง 30% เลย 55

พอเห็นว่า พี่คนขายของแจก slide แล้ว ทึ่งไปเลยครับ
สุดยอดมากๆครับ...

ใครที่กด download แล้วไม่ยอม กด like ให้พี่คนขายของ
เดี๋ยวผมแช่งให้หุ้นลงเยอะๆๆๆ เลย.. :twisted:
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
The Kop 71

โพสต์ที่ 15

เป็น Presentation ที่มาจากตัวจริง ของจริง ทุกคำพูดหนักแน่น และ แม่นยำ

เสียดายแทนคนที่ไม่ได้ฟัง คุ้มค่าทุกวินาทีเลย

ขอบคุณ คุณ คนขายของ อีกครั้งที่พร้อมให้ความรู้กับพวกเราแบบเต็มๆเลยครับ
เพราะสังคม..ประเมินค่า..ที่จนรวย
คนจึงสร้าง..เปลือกสวย..ไว้สวมใส่
หากสังคม..วัดค่า..ที่ภายใน
คนจะสร้าง..แต่จิตใจ..ที่ใฝ่ดี
crazyrisk

โพสต์ที่ 16

พี่คนขายของครับ รบกวนถามนิดนุงครับ

1. ที่บอกว่า ทำโรงบาล คืนทุน ใน 5-8 ปี
หรือ ทำโรงแรมคืนทุนใน 5-7 ปี

อันนี้ ผมเปรียบเสมือน PE 5-8 เท่าเลยได้ไหมครับ

ถ้าได้ ผมว่าตัวเลขพวกนี้มันดูทะแม่งๆหน่อย
เพราะผมคิดว่า สร้างโรงบาลพวกนี้ หรือ สร้างโรงแรม
ไม่น่าจะคืนทุนได้เร็วขนาดนี้หรือเปล่าครับ...

2. NPM กับ ROIC ที่ อยู่ใน slide different industries นี่ ฐานข้อมูลมาจาก USA อย่างเดียวหรือเปล่าครับ
คือ จะถามว่า ตัวเลขพวกนี้ มันแตกต่างกับ ประเทศอื่นๆ มากน้อยแค่ไหนครับ

เพราะ ถ้า ต่างกันมาก หากเรานำมาปรับใช้ กับธุรกิจในประเทศเรา
อาจจะทำให้ ตัวเลขพวกนี้ คลาดเคลื่อนได้พอสมควรเลยครับ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
BalsamiC

โพสต์ที่ 17

ขอบคุณมากครับ :bow:
CARPENTER

โพสต์ที่ 18

ขอบคุณครับ คุณคนขายของ
ttm แปลว่าอะไรครับ
wee1

โพสต์ที่ 19

ไม่ทราบว่าพอจะมีท่านใดอัดเสียงไว้ไหมครับ หรือสรุปคร่าวๆ พอดีอ่านในสไลด์แล้วไมค่อยเข้าใจครับ
warlord

โพสต์ที่ 20

ขอบคุณครับ
picatos
ผู้ติดตาม: 325

โพสต์ที่ 21

crazyrisk เขียน:พี่คนขายของครับ รบกวนถามนิดนุงครับ

1. ที่บอกว่า ทำโรงบาล คืนทุน ใน 5-8 ปี

อันนี้ ผมเปรียบเสมือน PE 5-8 เท่าเลยได้ไหมครับ

ถ้าได้ ผมว่าตัวเลขพวกนี้มันดูทะแม่งๆหน่อย
เพราะผมคิดว่า สร้างโรงบาลพวกนี้ หรือ สร้างโรงแรม
ไม่น่าจะคืนทุนได้เร็วขนาดนี้หรือเปล่าครับ...

2. NPM กับ ROIC ที่ อยู่ใน slide different industries นี่ ฐานข้อมูลมาจาก USA อย่างเดียวหรือเปล่าครับ
คือ จะถามว่า ตัวเลขพวกนี้ มันแตกต่างกับ ประเทศอื่นๆ มากน้อยแค่ไหนครับ

เพราะ ถ้า ต่างกันมาก หากเรานำมาปรับใช้ กับธุรกิจในประเทศเรา
อาจจะทำให้ ตัวเลขพวกนี้ คลาดเคลื่อนได้พอสมควรเลยครับ
แต่ที่แน่ๆ คุณนริศ เชยกลิ่น บอกเอาไว้ใน Opp Day CPN 2555Q3 ว่า CPN ทำห้าง คืนทุนใน 8 ปี ครับ 555

:nm: :nm: :nm:
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
คนขายของ

โพสต์ที่ 22

crazyrisk เขียน:พี่คนขายของครับ รบกวนถามนิดนุงครับ

ขอตอบหมอเค ดังนี้ครับ

1) การทำกิจการ ถ้า 5 ปีคืนทุนนั้นถ้าคิดเป็น ROE คร่าวๆก็ 15% แต่ถ้า 8 ปี ROE ก็ประมาณ 9% ครับ ซึ่งผมว่าเป็นตัวเลขที่ดูไม่ aggressive เกินไป

แต่ถ้าเราจะเทียบในมุมมองของ PE อาจจะขึ้นอยู่กับว่าเราเอา "E" ของปีไหนมาคำนวณ ทั้งนี้เพราะว่ากิจการพวกนี้ "E" มักจะเติบโตในลักษณะของขั้นบันไดครับ

2) ครับ ฐานข้อมูลมาจากบริษัทที่อเมริกาอย่างเดียว เท่าที่ผมลองสำรวจดู NPM ในบางอุตสาหกรรมของไทยกับ US นั้นอยู่ใกล้เคียงกัน แต่ทั้งนี้ยังมีปัจจัยที่สำคัญ บางอย่าง

ที่จะทำให้ตัวเลขของอุตสาหกรรมเดียวกันที่อยู่กันคนละประเทศมี NPM ต่างกัน เช่น โครงสร้างภาษี, อัตราดอกเบี้ย และ Market Price ส่วน ROIC ก็คงแตกต่างกันบ้างด้วยเหตุผล

ที่คล้ายกันกับที่กล่าวมาข้างต้น แต่ทั้งนี้เราคงดูเอาพอเป็น idea ได้ครับ
คนขายของ

โพสต์ที่ 23

ด้านล่างนี้ผมตัดมาจากบทสัมภาษณ์ของคุณหมอเฉลิม เมื่อเร็วๆนี้ เป็นเรื่องที่แกพูดถึงการลงทุนใน โรงพยาบาลใหม่ World Medical Center ครับ

นายแพทย์เฉลิม หาญพาณิชย์ ประธานกรรมการ บริษัท บางกอก เชน ฮอสปิทอลจำกัด (มหาชน) หรือ BCH เปิดเผยว่าขณะนี้บริษัทอยู่ระหว่างการขยายงานเพิ่มล่าสุดได้การลงทุนในโรงพยาบาลแห่งใหม่ ในนามโรงพยาบาล เวิลด์เมดิคอลเซ็นเตอร์ (WMC)ซึ่งเป็นสาขาหนึ่ง ของบริษัทฯ มูลค่าการลงทุนประมาณ 2,200 ล้านบาท (ไม่รวมที่ดิน มูลค่าที่ดิน 200 ล้านบาท) เป็นโรงพยาบาลขนาด 324 เตียง ที่ถนนแจ้งวัฒนะ ซึ่งหวังจะให้การขยายการบริการเข้าสู่กลุ่มลูกค้าตลาดระดับบนอันจะทำให้รายได้ของบริษัทฯ เพิ่มมากขึ้นในอนาคต และจะเปิดให้บริการปลายปี 55 หรือต้นปี 56 เป็นอย่างช้า คาดเบื้องต้นคาดว่าจะใช้ระยะเวลาคืนทุนใน 6 ปีครึ่ง
คนขายของ

โพสต์ที่ 24

ส่วนอันนี้ ผมตัดมาจากข่าวของ ดิเอราวัณกรุ๊ป ครับ ทั้งนี้เนื่องจากเอราวัณใช้การจ้าง chainบริหาร ระยะการคืนทุนอาจยาวกว่าของ MINT และ CENTEL ซึ่งมีแบรนด์เป็นของตัวเองครับ

สำหรับแผนการขยายธุรกิจของดิ เอราวัณ กรุ๊ปในช่วง 5 ปีนี้ (ปี 2554-2558) จะมุ่งเน้นลงทุนโรงแรมระดับกลาง (มิดสเกล) และโรงแรมชั้นประหยัด (อีโคโนมี) ซึ่งขณะนี้ ดิ เอราวัณมีโรงแรมทั้งสิ้น 14 แห่ง และในปลายปีนี้จะมีโรงแรมเพิ่มอีก 2 แห่ง คือโรงแรมเมอร์เคียว และไอบิส สยาม ที่จะเปิดให้บริการในช่วงปลายปีนี้ รวมทั้งในแผน 5 ปีนี้ ก็จะมีโรงแรมเพิ่มอีก 13 แห่ง (นับจากปี 2554) โดยมีงบประมาณลงทุนราว 8,000 ล้านบาท ดังนั้น ภายในปี 2558 ดิ เอราวัณจะเป็นเจ้าของโรงแรมทั้งสิ้น 27 แห่ง มีห้องพักราว 5,300 ห้อง เพิ่มจากขณะนี้ที่มีอยู่ราว 3,500 ห้อง ซึ่งธุรกิจโรงแรมส่วนใหญ่จะใช้เวลาคืนทุนราว 7-8 ปี
Fasang Hi

โพสต์ที่ 25

ขอบคุณมากคะ ขอศีกษารายละเอียดก่อน และเมื่อมีข้อสงสัยหรือต้องการสอบถามเพิ่มเติมจะได้ จะสะดวกหรือปล่าวคะ
ขอบพระคุณล่วงหน้าคะ
เด็กตัวเล็กๆ

โพสต์ที่ 26

ขอบคุณมากครับ
STAY CALM & STAY INVEST
Paul VI
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 27

ขอบคุณ คุณคนขายของมากๆครับ ที่ให้เกียรติมาเป็นวิทยากร

ทีมงานต้องขออภัยในการต้อนรับที่อาจขลุกขลักจากเหตุไม่คาดฝันนะครับ ฝนตกมาอย่างหนักมากๆ

แต่เชื่อว่า สมาชิกเพื่อนๆที่ได้ฟังความรู้จากวันนั้น ได้รับความรู้อันแสนคุ้มค่าจริงๆครับ

ขอบคุณมากๆครับ :bow: :bow: :bow:

มีโอกาสผมคงขออนุญาตขอความรู้จากคุณ คนขายของ อีกนะครับ :D
wasan_yu

โพสต์ที่ 28

ขอบคุณมากครับ ผมรบกวนขอความรู้พี่คนขายของหน่อยครับ ในส่วนห้างค้าปลีกสินค้าไอทีในต่างประเทศที่ประสบความสำเร็จมีบ้างไหมครับ :roll:
เด็กสระบุรี
Outliers

โพสต์ที่ 29

ขอบคุณมากๆ เลยครับพี่
ทั้งความรู้บนเวที และความรู้หลังงาน
The Miracle of 10,000 hrs
crazyrisk

โพสต์ที่ 30

Outliers เขียน:ขอบคุณมากๆ เลยครับพี่
ทั้งความรู้บนเวที และความรู้หลังงาน

อ้าว คุณ outlier มาในงานด้วยเหรอครับ ว่าจะไปถามเรื่องหุ้นสักหน่อย
โพสต์โพสต์