จดหมายเก่า ถึงลุงขวด

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
เด็กใหม่ไฟแรง
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 15

Re: จดหมายเก่า ถึงลุงขวด

โพสต์ที่ 61

ดีใจมากครับที่ลุงขวดกลับมาแข็งแรงใหม่
ยินดีต้อนรับครับ
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV
wasan_yu
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 62

ลุงขวดรักษาสุขภาพด้วยนะครับ
เด็กสระบุรี
ภาพประจำตัวสมาชิก
ลุงขวด
ผู้ติดตาม: 115

โพสต์ที่ 63

ขอขอบคุณ เด็กใหม่ไฟแรง และ คุณ wasan_yu ด้วยครับ โดยเฉพาะเด็กใหม่ไฟแรงนะครับ ผมขอตัวไม่ออกรายการอีกแล้วนะครับ เพราะพูดไม่เก่งพอ และ ความรู้ไม่เท่ากับระดับท่าน เด็กใหม่ไฟแรง และ ท่าน Dr. นิเวศน์นะครับ การลงทุนก็สู้ท่านทั้งสองไม่ได้เลย ท่านไประดับพันล้านกันแล้ว ผมยังไม่เพิ่มไม่เท่าไหร่ มาคิดถึงความหลังที่เจอ Dr.นิเวศน์ เมื่อประมาณ 6-7 ปีที่แล้ว ท่านถามผมว่า ลงทุนหุ้นอะไร ผมบอกท่านไปว่า ผมลงทุนมากที่สุดคือหุ้น LTX เฉพาะมีที่ดิน หลายร้อยไร่ แต่ละ ไร่ก็ซื้อมาแค่ แสนกว่าบาท เอง ซื้อมากัน 20-30 ปี ได้แล้วมั้ง และปันผลสม่ำเสมอ ผมพอใจแล้ว... ตอนนั้นน่าจะระดับ 30 กว่าบาทเองครับ ตอนนี้ดีขึ้นหน่อย 40 กว่า บาท แล้ว .... ถ้าผมเปลี่ยนเป็นพวก modern trade ตาม Dr. นิเวศน์แนะนำ ผมก็น่าจะมีมูลค่าอีกมากทีเดียว .... ท่านบอกผมเล่นพวก asset play พวกที่ราคา P/B ต่ำกว่า 1 เป็นส่วนใหญ่ ผิดแนวทางครับ แต่ก็ยังถืออยู่นะครับ ชอบที่พวก P/B ต่ำกว่า 1 เพราะถูกกว่าเจ้าของครับ หุ้นก็ไม่มีสภาพคล่อง ราคาก็ไม่ไปไหนครับ.. :D :D :D
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 863

โพสต์ที่ 64

ลุงขวด เขียน:
Value_chain เขียน:แม้ผมจะอยู่ในเว็บบอร์ดและเคยคุยกับลุงขวดตัวเป็นเป็นๆมาแล้วเมื่อหลายปีก่อน แต่นี้เป็นครั้งแรกที่ผมมีโอกาสได้อ่านกระทู้นี้ ผมรู้สึกทึ่งและขอบคุณพี่ครรชิต และลุงขวดมากๆนะครับ เปิดเผยประสบการณ์และแนวคิดีๆที่ผมเชื่อว่าคนหลายๆคนไม่กล้าเปิดเผย ให้พวกผมและคนรุ่นหลังได้เรียนรู้และระมัดระวังถึงความเสี่ยงไว้เสมอครับ ขอบคุณมากๆครับ :)
Value_chain เขียน:แม้ผมจะอยู่ในเว็บบอร์ดและเคยคุยกับลุงขวดตัวเป็นเป็นๆมาแล้วเมื่อหลายปีก่อน แต่นี้เป็นครั้งแรกที่ผมมีโอกาสได้อ่านกระทู้นี้ ผมรู้สึกทึ่งและขอบคุณพี่ครรชิต และลุงขวดมากๆนะครับ เปิดเผยประสบการณ์และแนวคิดีๆที่ผมเชื่อว่าคนหลายๆคนไม่กล้าเปิดเผย ให้พวกผมและคนรุ่นหลังได้เรียนรู้และระมัดระวังถึงความเสี่ยงไว้เสมอครับ ขอบคุณมากๆครับ :)
ปลายปี2553 ผมถูกทำ balloon โรคหัวใจ 2 ครั้ง จำนวน 2 เส้น ในสปริงขยาย ไป 3 ตัวด้วยกัน หลังจากนั้น ก็ ป่วยต่อเป็นโรคซึมเศร้าอีกปีกว่า สองอาทิตย์หลังนี้ไปหาหมอตรงกับโรคที่ผมเป็น (โรคประสาท) ผมเลยดีขึ้นมากเลยครับ ณ.วันนี้ 7/11/55 ผมกลับมาเกือบปกติแล้วครับ ถ้าใครต้องการถามคำถามผมก็ถามนี้กระทู้นี้ได้นะครับ ถ้าผมตอบได้ผมจะตอบให้.... ถ้าตอบไม่ได้ก็จะบอกว่าตอบไม่ได้ครับ คงไม่โกรธกันนะครับ ... :D :D :D :D :D

ได้ฟังแล้วดีใจมากครับ :P :P :P
ลุงขวดหายไปนาน ไปประชุมก็ไม่ค่อยได้เจอกัน
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
kabu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 65

ขอให้ลุงขวดมีสุขภาพร่างกายแข็งแรง พระคุ้มครองครับ
ขอบคุณลุงขวดมากๆ ที่ให้คำแนะนำเรื่องการลงทุนเสมอมาครับ
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
ลุงขวด

โพสต์ที่ 66

ขอขอบคุณ คุณลูกอิสาน และ คุณ Kabu มากครับ หลังสุดนี้ไปงาน opp day ของ SNC 5/11/55 แถมใกล้จะหมดเวลา ก็ โดน คุณสมชัย ถามว่าจะถามคำถามไหม ผม เลยถามคำถามแถมแซวยังปันผลที่จะให้อีก ว่า ..... ไหน ๆ ปีนี้จะย่ำอยู่กับที่ ก็ ขอให้ ย่ำปันผลเหมือนเดิมคือให้ 1.60 บาท เช่นเดิม เขาจ่ายปีนี้มาแล้ว 1 บาท ก็ คงยังขาดอีก 0.60 บาท...ลองหาฟังกัน ใน เวป opp day ในหุ้น SNC กันนะครับ.....ใครอยากฟังความคิดเห็นของ SNC ก็หาดูใน ร้อยคนร้อยหุ้น กันดูนะครับ :D :D :D
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
เด็กใหม่ไฟแรง
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 67

ทุกวันนีัผมยังตัดสินใจไม่ถูกเลยว่า
ระหว่างลุงขวด กับ พี่คลายเครียด
ผมรักใครมากกว่ากัน :oops:
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV
chatchai
ผู้ติดตาม: 84

โพสต์ที่ 68

สวัสดีครับ ลุงขวด พบกันครั้งสุดไม่แน่ใจว่าเป็นประชุมผู้ถือหุ้น TMW หรือ TIW

หวังว่าตอนนี้ สุขภาพคงแข็งแรงทั้งกายและใจแล้วนะครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ลุงขวด

โพสต์ที่ 69

คุณคลายเครียด เขาเก่งกว่าผมอีกเช่นกัน ลองหาอ่านในหุ้น JCT ดูซิครับ ของเขาทุน 0 บาทแล้ว ของผมยังทุน 44 บาท อยู่เลยครับ........ประชุม TIW ผมไม่ได้ไปครับ ตอนนั้นยังไม่สบายอยู่ครับ....ส่วน TMW ผมไปแต่นานมาแล้วครับ ตอนนี้ทำกำไรไปแล้วครับไม่เหลืออยู่ให้เชยชม.....TIW ยังคงถือยาว อย่างสบายใจคงเอาไว้ให้ลูกให้หลานเชยชมต่อไป :D :D :D
oatty

โพสต์ที่ 70

ดีใจที่ลุงขวดกลับมาสะบายดีแล้ว ขอให้สุขภาพแข็งแรงตลอดไปนะครับ
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
Kaiser
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 71

ดีใจครับที่ทราบว่าคุณลุงขวดแข็งแรงดีแล้ว ขอให้ลุงขวดรักษาสุขภาพและมีพอร์ทหุ้นเติบโตนะครับ
ลุงขวด

โพสต์ที่ 72

ขอบคุณ คุณ kaiser และ คุณ oatty เป็นอย่างสูง โดยเฉพาะคุณ kaiser ที่เคย PM มาคุยกันเป็นส่วนตัว ลงทุนที่ถูกตัวเช่นกัน ผมก็หวังว่าปีหน้าตัวที่ลงทุนถูกตัวจะมีมูลค่าสัก 1 เด้งก็พอแล้วครับ ฝันและหวังมากไปหน่อยนะ :D :D :D
สุขสันต์
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 73

ขอให้ลุงขวดสุขภาพแข็งแรงนะค้าบ

ผมสันต์
yakjabon
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 74

ขอบคุณมากครับ สำหรับ post เป็นวิทยาทานที่ดีสำหรับคนรุ่นหลังมากครับ .. ขอให้พี่พี่ Thai VI ทุกคนทุกรุ่นสุขภาพแข็งแรงและอยู่ให้ความรู้เป็นร่มโพธิ์ร่มไทรน้องๆต่อไปนะครับ ^^

ป.ล.แอบเป็นรุ่นน้องโรงเรียนและมหาวิทยาลัยพี่ๆหลายคนโดยบังเอิญ ^^!
Invincible MOS is knowing what you're doing
workart

โพสต์ที่ 75

ขอบคุณลุงขวดมากๆเลยนะครับผม บทความให้ความรู้มากมาย :mrgreen:
ความรู้เรายังด้อยเร่งศึกษา >-<"
chowbe76

Re:

โพสต์ที่ 76

มนตรี นิพิฐวิทยา เขียน:
ผมมีอีกเรื่องหนึ่งครับ ผมเกิดวันที่ 25 สิงหาคม 2512 ครับ รถที่ขับเป็น Honda หนังที่ชอบคือหนังจีนประเภท สามก๊ก มังกรหยก อะไรอย่างนี้ งานอดิเรกของผมคืออ่านหนังสือ โดยเฉพาะหนังสือนิยายประวัติศาสตร์ เช่น ภารตะนิยาย นิทานเวตาล สามก๊ก และอ่านหนังสือเกี่ยวกับการลงทุน เพลงที่ชอบเป็นเพลงลูกทุ่งเก่าๆครับ และของพวกพี่ๆน้องๆละครับ
อาจารย์มนตรี ลุงครรชิต และลุงขวดครับ

ผมเกิดวันที่27 พ.ย. 2528 ครับ
ขับรถ TOYOTA VIOS รุ่นปี2010 G-Class

ไม่ได้เน้นอายุนะครับ ไม่ได้เน้น...

ขอคำแนะนำด้วยครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.