สารคดีชีวิตสัตว์โลก :: The master

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
maoinvestor
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สารคดีชีวิตสัตว์โลก :: The master

โพสต์ที่ 1

โลกของตลาดหุ้น ก็มีส่วนคล้ายระบบนิเวศน์ของธรรมชาติตรงที่ว่าผู้ที่เข้มแข็งคือผู้ที่อยู่รอด... แต่สำหรับนักลงทุนมือใหม่ ที่ยังไม่เข้มแข็งพอทั้งด้านการเงินและความรู้ แต่ด้วยสัญชาติญาณการเอาตัวรอด ก็จำเป็นต้องดิ้นรนหาที่ยึดเหนี่ยว จึงไม่แปลกอะไรหากเราจะมองหา "ต้นแบบ" ทางด้านการลงทุน ซึ่งต้นแบบนั้นเป็นได้ทั้งต้นแบบแนวทางการเล่นหุ้น ต้นแบบการเอาตัวรอดในตลาดหุ้น จนกระทั่งต้นแบบของพอร์ตลงทุน

การหาต้นแบบนั้นก็ไม่ใช่สิ่งที่เลวร้าย เป็นการช่วยให้การพัฒนาตัวเองเป็นไปได้อย่างเร็วขึ้น เพราะได้ประสบการณ์จากต้นแบบไว้ส่วนหนึ่งแล้ว เช่นรถญี่ปุ่นที่ได้ต้นแบบจากรถยุโรป เครื่องใช้ไฟฟ้าเกาหลีได้ต้นแบบจากเครื่องใช้ไฟฟ้าญี่ปุ่น จนในที่สุดก็สามารถพัฒนาเป็นแบรนด์ของตนเองที่มีศักยภาพเพียงพอได้ ทัดเทียมและอาจเหนือกว่าต้นแบบเสียอีก

ในด้านการลงทุน...หากเรามองหาต้นแบบหรืออาจารย์เจอแล้ว และพัฒนาแนวทางการลงทุนของเราไปตามแนวทางของอาจารย์ท่านนั้นๆ ได้คงเป็นเรื่องที่ดีมาก การศึกษาต่อยอดจากความรู้ที่อาจารย์ให้อาจทำให้เราได้แนวทางการลงทุนใหม่ๆ ที่เข้ากับตัวเองและได้ผลตอบแทนมากขึ้น

แต่ความเป็นจริงแล้ว...เรามักสนใจหุ้นของอาจารย์มากกว่า... ><''
ติดตามอ่านการ์ตูนหุ้น สารคดีชีวิตสัตว์โลก::แมลงเม่า ได้ตามลิงค์ข้างล่างจ้ะ
http://www.maoinvestor.com
http://www.facebook.com/maoinvestor
CARPENTER
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

Re: สารคดีชีวิตสัตว์โลก :: The master

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณครับ สนุกดี
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 40

Re: สารคดีชีวิตสัตว์โลก :: The master

โพสต์ที่ 3

ชอบมากเลยครับ คุณเม่า

เห็นมี อาจารย์อยู่คนนึง สิงสถิตอยู่ในเวป ที่มีคนดูเยอะๆ...
ให้เป้า ตลอด.. แถมมีการ ซื้อขาย รายวัน รายนาที
และ โจมตี เหล่าวีไอตลอดมา... เพื่ออะไรไม่รู้นะครับ...

ประเด็นคือ เป้าบิน ตลอด 55
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
TORNN

โพสต์ที่ 4

ใช่ครับ เสริมจากคุณ crazyrisk รายนั้นน่ะทำตัวเป็นกูรูฟันธงตลอดมา แรกๆชอบออกมาเตือนนู่นนี่

(ชอบแช่งหุ้นผมประจำ ผมล่ะขำ)เชียร์นู่นนี่ และก็ตั้งกระทู้เรียกสาวกลากกราฟโชว์จนตั้งตนเป็นศาสดา

เคยโจมตีวีไอว่าระยะยาวไม่สามารถเอาชนะระยะสั้นได้แถมเขาวัดจากกราฟ SET INDEX แต่เขากลับไม่ดูตัวหุ้น 555

ผมไปบอกเขาว่าทำไมไม่ดูตัวหุ้นล่ะ หุ้นดีๆที่ลงทุนระยะยาวแล้วเอาชนะ SET ได้ล่ะ

เขากลับแถว่า "ผมมันเป็นพวกชอบใช้เงิน หามาต้องรีบใช้ ความสุขของผม" แถมบอกว่า "มีในพอร์ทล้านนึง

หาได้ 3แสนภายในไม่กี่เดือน ก็ขายหุ้นเอาตังมาใช้ มีหุ้นในพอร์ทไม่เกินล้านนึง" เอวัง

ปล.เหล่าสาวกโวยวายจนรำคาญมากเวปนู้นอ่ะ
If you don't know what you are doing. It's a jungle out there.
manhaha

โพสต์ที่ 5

:D ฮาดีครับ
kraikria
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 6

TORNN เขียน:ใช่ครับ เสริมจากคุณ crazyrisk รายนั้นน่ะทำตัวเป็นกูรูฟันธงตลอดมา แรกๆชอบออกมาเตือนนู่นนี่

(ชอบแช่งหุ้นผมประจำ ผมล่ะขำ)เชียร์นู่นนี่ และก็ตั้งกระทู้เรียกสาวกลากกราฟโชว์จนตั้งตนเป็นศาสดา

เคยโจมตีวีไอว่าระยะยาวไม่สามารถเอาชนะระยะสั้นได้แถมเขาวัดจากกราฟ SET INDEX แต่เขากลับไม่ดูตัวหุ้น 555

ผมไปบอกเขาว่าทำไมไม่ดูตัวหุ้นล่ะ หุ้นดีๆที่ลงทุนระยะยาวแล้วเอาชนะ SET ได้ล่ะ

เขากลับแถว่า "ผมมันเป็นพวกชอบใช้เงิน หามาต้องรีบใช้ ความสุขของผม" แถมบอกว่า "มีในพอร์ทล้านนึง

หาได้ 3แสนภายในไม่กี่เดือน ก็ขายหุ้นเอาตังมาใช้ มีหุ้นในพอร์ทไม่เกินล้านนึง" เอวัง

ปล.เหล่าสาวกโวยวายจนรำคาญมากเวปนู้นอ่ะ
ตามดูเหมือนกัน ผมว่าที่ตลกไม่ใช่ตัวกูรู แต่เป็นตัวสาวกมากกว่า ทำให้รู้เลยว่าทุกวันนี้มีคนเล่นหุ้นโดยไม่มีหลักในการลงทุนอยู่เยอะมากๆ
ไม่ควรลงทุนอะไร ถ้าไม่รู้สึกสบายใจในสิ่งนั้น
workart
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

เรื่องดีๆมาเล่าสู่กันฟังในแบบฉบับตัวเองเสมอ ขอบคุณสำหรับผลงานครับ
ความรู้เรายังด้อยเร่งศึกษา >-<"
Rakkiat
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณครับ ทั้งฮาทั้งมีสาระเหมือนเดิม :P
wyn
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

ชอบมากครับ ยังไงตนเป็นที่พึ่งแห่งตนดีสุดครับ
canuseeme

โพสต์ที่ 10

-----เพราะ เค้า โจมตี เรา
นั่น หมายความ ว่า เรา ต้องโจมตี เค้า-----

อันนี้ ผมไม่เห็น ด้วย นะ
ปัญญาไม่มีในผู้ไม่พิจารณา

There is no fate but what we make

https://www.facebook.com/pages/คัดหุ้นซวย
โพสต์โพสต์