[news] PTL

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
pakapong_u
Verified User
ผู้ติดตาม: 401

[news] PTL

โพสต์ที่ 1

คอลัมน์สภาแมงเม่า : PTL ไม่ฟื้นสักที!!
Source - ข่าวหุ้น (Th)

Wednesday, October 24, 2012 04:10
42107 XTHAI XECON XFINSEC ZSTOCK PTL V%PAPERL P%KHD

กรุงเทพฯ--24 ต.ค.--ข่าวหุ้น

คุณพงษ์ จากรังสิต ปทุมธานี ถามถึงราคาหุ้น PTL หรือ บริษัท โพลีเพล็กซ์ (ประเทศไทย) จำกัด (มหาชน) ทำไมไม่ฟื้นตัวขึ้นสักที ทั้งที่ก่อนหน้านี้ใครๆ ก็พากันชื่นชม และพูดเป็นเสียงเดียวกันว่า “พ้นจุดต่ำสุดมาแล้ว” แต่สถานการณ์ล่าสุดที่เกิดขึ้นกับหุ้นดันกลายเป็น “หุ้นดาวดับ” จึงเกิดความรู้สึกไม่สบายใจอย่างมาก เลยอยากให้อาจารย์ช่วยวิเคราะห์ความน่าจะเป็นของหุ้นตัวนี้ในอนาคตแบบไม่ต้องเกรงใจใครทั้งสิ้น(ขอแนวทางแบบอนุรักษนิยม) สุดท้ายนี้ขอให้หนังสือพิมพ์ “ข่าวหุ้น” อยู่คู่กับนักลงทุนรายย่อยตลอดไปนะครับ
ก่อนอื่นต้องบอกว่า ราคาหุ้น PTL หรือ บริษัท โพลีเพล็กซ์ (ประเทศไทย) จำกัด (มหาชน) ที่ปรับตัวขึ้นอย่างร้อนแรงก่อนหน้านี้เป็นผลมาจากความที่เชื่อว่า หุ้นตัวนี้จะมีกำไรเติบโตก้าวกระโดด นักลงทุนกลุ่มต่างๆ ถึงเข้ามาเล่นเก็งกำไรกันอย่างคึกคักนะครับ
ถึงหุ้นตัวนี้จะได้รับแรงเชียร์มากมายขนาดไหนก็ตาม แต่อาจารย์ก็เป็นคนเดียว (ในช่วง 2 ปีที่ผ่าน) ที่ทักท้วงเรื่องราคาหุ้นไม่สัมพันธ์กับปัจจัยพื้นฐาน อาทิ มูลค่าทางบัญชีอยู่แค่ระดับ 7.41 บาท แต่ราคาหุ้นในกระดานกลับอยู่สูงเกินกว่าระดับ 30 บาท อีกทั้ง ค่า P/E ที่ระดับ 14 เท่า ก็มากเกินไปเมื่อเทียบกับตัวแปรอื่นๆ และที่ดูไม่ดีเอาเสียเลยก็คือ อัตราผลตอบแทนจากเงินปันผลที่ลดลงสู่ระดับ 1.61 บาทต่อหุ้น
นั่นหมายความว่า หากมีการวิเคราะห์แบบอนุรักษนิยม ( ณ เวลานี้) ราคาเหมาะสมจริงๆ เมื่อนำมาเทียบกับค่า PBV ที่ระดับ 2 เท่า (BV = 10) น่าจะอยู่แค่ระดับ 20 บาท และเมื่อบวกกับอัตราการเติบโตของผลกำไร ซึ่งบวกเพิ่มให้อีกประมาณ 20% ราคาพีคสุดของหุ้นน่าจะอยู่ราวๆ 20-22 บาทนะครับ
โดยเรื่องหนึ่งที่อาจารย์อยากให้นักลงทุนรับไว้พิจารณาประกอบการลงทุนก็คือ เรื่อง P/E
เนื่องจากหลายคนเคยสงสัยว่า หุ้นบางตัวทำไม P/E ต่ำมาก แต่เมื่อซื้อไปแล้ว ราคาหุ้นก็ไม่ไปไหน บางตัวอาจต่ำกว่าพื้นฐานจริงๆ แต่หลายตัวอาจซื้อขายอยู่ในระดับราคาที่เหมาะสมแล้ว ก็เป็นเพราะตัวที่กำหนดค่า P/E ก็คือ “คุณภาพของกำไร” นั่นเอง
ส่วนคุณภาพของกำไรจะมากหรือน้อยก็ขึ้นอยู่กับปัจจัยดังนี้
1.แนวโน้มของความสม่ำเสมอของกำไร หุ้นบางตัวอาจะมีกำไรดีเพียงปีใดปีหนึ่ง หรือชั่วครั้งชั่วคราว และมีผลการดำเนินงานย้อนหลังไม่สม่ำเสมอ หุ้นเหล่านี้มักจะเป็นหุ้นวัฏจักรที่มีผลการดำเนินงานขึ้นลงตามรอบของราคาผลิตภัณฑ์ หรือเป็นหุ้นที่มียอดขายแปรผันตามเศรษฐกิจมากๆ หรืออาจจะเป็นหุ้นที่เกี่ยวข้องกับราคาสินค้าโภคภัณฑ์สูง
2.รูปแบบการรับรู้รายได้ หุ้นบางตัวมีการเพิ่มขึ้นของรายได้และกำไรสูง แต่รายได้ทั้งหมดเป็นลูกหนี้การค้า คือ ให้เครดิตกับลูกค้า หุ้นประเภทนี้มีแนวโน้มที่จะมีคุณภาพของกำไรต่ำ นอกจากนี้ หากหุ้นดังกล่าวมี net margin คืออัตรากำไรเทียบยอดขายต่ำ ก็จะยิ่งทำให้คุณภาพของกำไรแย่ลงไปอีก เนื่องจากแสดงว่าการจะได้มาซึ่งกำไรเพิ่มขึ้น 1 บาท จะต้องใช้ยอดขายเพิ่มจำนวนมาก ซึ่งหมายความว่าจะใช้เงินทุนหมุนเวียนสูงขึ้น
3.หุ้นที่ต้องการใช้เงินลงทุนสูงในการเพิ่มกำไร ธุรกิจบางประเภท หากต้องการเพิ่มกำไร จะต้องมีการลงทุนใหม่ๆ อยู่ตลอดเวลา ซึ่งทำให้กำไรที่ได้ในปีปัจจุบันจะต้องถูกเก็บไว้สำหรับลงทุนใหม่ๆ ตลอดเวลาเพื่อเพิ่มยอดขาย หุ้นเหล่านี้มักจะเป็นหุ้นที่เรียกว่า capital intensive ถือว่ามีแนวโน้มของคุณภาพกำไรที่ต่ำ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง หากเป็นธุรกิจที่การขยายโครงการให้ผลตอบแทนโดยวัดจาก IRR หรือ ROA ไม่สูงนัก
นักลงทุนควรนำข้อมูลดังกล่าวไปเปรียบเทียบกับ PTL เพื่อวิเคราะห์ดูว่า ประเด็นไหนทำให้หุ้นตัวนี้ขึ้นไม่ได้สักทีครับ--จบ--
pakapong_u
ผู้ติดตาม: 401

Re: PTL

โพสต์ที่ 2

เนื่องจากห้อง PTL ไม่มีในร้อยคนร้อยหุ้นของห้องสมาชิกสมาคม
patongpa
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

สมัยก่อนมีเจ้าวีไอเข้าสิงราคาเลยวิ่งไปขนาดนั้น ตอนนี้เจ้าออกจากร่างแล้ว ให้ผลดำเนินงานดียังไง ถ้าไม่มีเจ้าร่วมวง ราคาก็ไม่ไปไหนหรอกครับ หุ้นในตลาดหุ้นมีให้เล่นเยอะแยะ
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 4

เขาหายจากห้องร้อยคนร้อยหุ้นเพราะอะไรครับ
ผมตกข่าวว่าหุ้นถูกถอดออกจากห้องร้อยคนร้อยหุ้นได้
แล้วสมาคมมีกติกาการถอดอย่างไรบ้างครับ

:shock:
NoNameLFC
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

มีอยู่ในห้องสมาคมนะ แต่ใช้ค้นหาไม่ได้ ค้นหาแล้วไปห้องทั่วไป ^^
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 6

ห้องสมาคมมี12หน้า ผมหาหมดแล้ว ไม่มีครับ555 555
ภาพประจำตัวสมาชิก
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 7

yoko เขียน:ห้องสมาคมมี12หน้า ผมหาหมดแล้ว ไม่มีครับ555 555
มีครับ ผมดันขึ้นมาให้ อยู่หน้าที่สองครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
NoNameLFC

โพสต์ที่ 8

NoNameLFC เขียน:มีอยู่ในห้องสมาคมนะ แต่ใช้ค้นหาไม่ได้ ค้นหาแล้วไปห้องทั่วไป ^^
ฝาก Mod ด้วยนะครับ เวลาค้นหาในห้อง สมาคม ยังไป ห้องทั่วไป อยู่นะครับ เป็นเฉพาะ PTL นะครับ ^^
et al.

โพสต์ที่ 9

NoNameLFC เขียน:
NoNameLFC เขียน:มีอยู่ในห้องสมาคมนะ แต่ใช้ค้นหาไม่ได้ ค้นหาแล้วไปห้องทั่วไป ^^
ฝาก Mod ด้วยนะครับ เวลาค้นหาในห้อง สมาคม ยังไป ห้องทั่วไป อยู่นะครับ เป็นเฉพาะ PTL นะครับ ^^
SPALI ก็เป็นอีกตัวครับ เวลาค้นหาในห้อง สมาคม จะไปโผล่ ห้องทั่วไป :!:
"Success is the sum of small efforts, repeated day in and day out" [Robert Collier]
โพสต์โพสต์