***บรรยากาศ วันที่ super stock เข้าตลาด***

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
woosaa
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

***บรรยากาศ วันที่ super stock เข้าตลาด***

โพสต์ที่ 1

เนื่องจากผมย้อนไปดูในอดีตก็เห็นหุ้นที่มีปัจจัยพื้นฐานที่ดีมากหรือพวกหุ้นsuper stock หลายตัวเข้ามาเทรดในตลาดนานเป็น 10 ปี. เนื่องจากผมเพิ่งเข้ามาสนใจลงทุนในหุ้นได้3-4 เลยไม่ทันได้มีโอกาสเห็นวันที่หุ้นดีๆทั้งหลายเข้าตลาดวันแรกเลยนึกภาพไม่ออกเลยว่า เมื่อสมัยหุ้นที่ดีมากๆที่เราเห็นในปัจจุบันนี้เข้าเทรดในตลาดวันแรกๆ บรรยากาศในการลงทุนเป็นอย่างไรบ้าง

อย่างหุ้นพวกที่เราใช้common sense บอกได้คร่าวเลยว่าพวกนี้แหล่ะแข็งแกร่ง เช่นพวก หุ้นมาม่าTF.
Cpall สมัยก่อนรู้สึกว่าจะไม่ใข่ชื่อนี้
HMPRO CPN BH. BGH. และอีกหลายๆตัวที่ไม่ได้กล่าวถึงหลายบริษัทมีการเติบโตมาอย่างแข็งแกร่งยาวนานแล้วบางหุ้นอยู่ในตลาดมาเป็นสิบๆปี

สมัยก่อนมีการแย่งIPO. กันเหมือนสมัยนี้ใหมมีการไล่ราคากันชนชิลลิ่งติดกันกี่วัน(เอ สมัยก่อนมีกฎ ชีลลิ่งกับ ฟลอร์เหมือนปัจจุบันนี้ใหมครับ). มีใครมีโอกาสเข้าไปซื้อกับเค้าบ้างสมัยก่อนคงยากน่าดูเพราะไม่ได้มีระบบคอมที่ดีเหมือนสมัยนี้
ปล ผมเองยังมีใบจองการบินไทยตอนที่เค้าแย่งๆกันสมัยนั้นอยู่เลย 60กว่าบาทมั้งถ้าจำไม่ผิด ทุกวันนี้ยังไม่เคยได้เห็นราคานั้นอีกเลย 555

มีตัวใหนใหมที่ตั้งแต่วันแรกที่เข้ามาจนถึงวันนี้แม้จะผ่านวิกฤษหนักๆอย่างปี40มาราคาก็แทบไม่เคยตกไปเท่ากับวันแรกที่เข้ามาเทรดเลย หรือตั้งแต่วันแรกเข้ามาก็ขึ้นตลอดจนไม่เคยได้เห็นราคาปิดเท่ากับวันแรกที่เข้ามาเทรดอีกเลย

ถามเป็นความรู้น่ะครับ เห็นช่วงนี้ตลาดขาขึ้นหุ้น IPO. ร้อนแรงเหลือเกินแล้วหุ้นดีๆหลายตัวนี่ก็อยู่กันมาอย่างยาวนานเรียกได้ว่าถ้าซื้อตั้งแต่วันแรกเข้าตลาดแล้วถือมาจนทุกวันนี้นี่หลายตัวขึ้นไปหลายพัน% เลย
"If I had six hours to chop down a tree, I'd spend the first four hours sharpening the axe"
"ถ้าข้าพเจ้ามีเวลา 6 ชั่วโมงในการตัดต้นไม้ ข้าพเจ้าจะใช้เวลา 4 ชั่วโมงแรก ลับขวานให้คม"
Abraham Lincoln
woosaa

Re: ***บรรยากาศ วันที่ super stock เข้าตลาด***

โพสต์ที่ 2

ขอโทษครับสงสัย คำถามจะไม่ดี ถึงหาคนมาตอบไม่ได้เลย หรือไม่ก็เดี๋ยวนี้คงจะหาคนที่เคยอยู่ในยุคนั้นมาตอบได้ยากจริงๆ เพราะบางคนที่เคยเทรดหุ้นกันสมัยนั้นอาจจะไม่ได้เข้าเว็ปตามดูกระทู้บ่อยๆ

ถ้างั้นกลับคำถามใหม่ ถ้าเป็นตัวท่านเองในปัจจุบันเจอว่าหุ้นที่เข้าข่ายเป็น super stock กำลังจะเข้ามาIPO ในตลาด ตอนนี้แต่ส่วนมากราคาที่เข้ามาเทรดสำหรับหุ้นดีๆก็มักมาไม่ถึงรายย่อย และก็มาในราคาค่อนข้างสูง
อาจจะเปิดตลาดมาชนชีลลิ่ง ตั้งแต่เปิดวันแรกเลยแต่ระยะยาวแนวโน้มธุรกิจดีแน่นอน

ในฐานะเป็นนักลงทุนท่านจะทำอย่างไร
จะเข้าไปร่วมซื้อหุ้นตั้งแต่วันแรกเลยใหมเพราะหุ้นชั้นดีเข้ามาเทรดครั้งแรกส่วนมากก็จะมาในราคาที่สูงอยู่แล้วแต่บางครั้งราคาที่เข้ามาเทรดวันแรกๆที่ว่าทำราคากันสูงๆนั้น อาจจะกลายเป็นของถูกไปเลยในเวลาต่อมาเพราะราคาไม่เคยลงมาเท่ากับราคาในวันเปิดอีกเลย

หรือจะรอราคาก่อนเพราะเข้ามาเทรดแพงแบบนี้สมมุติ เล่นๆว่า PE เปิดมาก็ 30-35 เท่าไปแล้วดังนั้นราคาจะไปเท่าไหร่ก็ช่างรอไปก่อนจนวันที่มีวิกฤษหนักๆเผื่อหุ้น super stock จะราคาลดลงมากับเค้าบ้างให้เราได้เก็บหุ้นดีๆเข้าพอร์ต แต่กรณีนี้ก็มีโอกาสเป็นไปได้ทั้ง2ทางว่าราคาจะลงหรือไม่ลงก็เป็นได้

ปล คำถามอาจจะดูมี อคติ ไปนิด เพราะความเห็นส่วนตัวผมเป็นตามนี้

ส่วนตัวผมคิดว่าถ้าเป็นหุ้นที่ดีจริงๆที่มีการเติบโตดีกระแสเงินสดที่แข็งแรงนั้นการเข้าซื้อตั้งแต่วันเปิดเราอาจจะมองว่าแพงเพราะหุ้น IPO. ส่วนมากก็มักจะเป็น it's propably overprice อยู่แล้วการที่เรายอมซื้อแพงวันเปิดก็เปรียบเสมือนการจ่ายค่าแฟรนไชส์สำหรับการเข้าไปเป็นหุ้นส่วนกับเค้าซึ่งมันอาจจะดูว่าแพงไปซัก2-3ปี แต่หลังจากที่มันคุ้มทุนแล้วผมตอบแทนจะมีโอกาสที่จะเติบโตได้ค่อนข้างมาก

เทียบกับการที่จะไปรอเฝ้าว่าวันหนึ่งจะมีวิกฤษมาหนักๆแล้วก็หวังว่าราคาจะลงมาเยอะๆให้เก็บแบบสมัยก่อนผมเชื่อว่านักลงทุนในปัจจุบันค่อนข้างมีความรู้และศึกษามาค่อนข้างมากโอกาสที่จะลงหนักๆแบบไม่มีเหตุผลก็คงจะไม่ได้หนักแบบสมัยก่อนแล้ว

ถ้าเป็นเพื่อนๆนักลงทุนจะทำอย่างไร แสดงความเห็นได้เต็มที่นะครับ อยากเห็นแนวคิดหลายๆทาง
"If I had six hours to chop down a tree, I'd spend the first four hours sharpening the axe"
"ถ้าข้าพเจ้ามีเวลา 6 ชั่วโมงในการตัดต้นไม้ ข้าพเจ้าจะใช้เวลา 4 ชั่วโมงแรก ลับขวานให้คม"
woosaa

Re: ***บรรยากาศ วันที่ super stock เข้าตลาด***

โพสต์ที่ 3

เพิ่มเติมนิดครับ เพิ่งเห็นว่ามีบางท่านตอบไปทางอินบ็อกซ์

ขอบคุณสำหรับท่านที่ตอบมาในเมล์บ็อกนะครับ

ได้ความรู้ที่มีประโยชน์มากครับ ไว้จะลองไปศึกษาเพิ่มเติมแล้วเผื่อจะได้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์มาแชร์เพื่อนๆสมาชิก ครับ
et al.
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

'Buy at bargain prices and wait patiently'

รู้แค่ว่าผมรอได้ และถ้าไม่ได้ก็ไม่เคยเสียดาย
"Success is the sum of small efforts, repeated day in and day out" [Robert Collier]
dorotee

โพสต์ที่ 5

ถ้าไม่รู้เมื่อไหร่ควรซื้อก็จะไม่รู้เมื่อไหร่ควรขายครับ :D
รู้ตัวว่าทำอะไร รู้ตัวว่าลงทุนอะไร
T00n.c

โพสต์ที่ 6

ผมมาไม่ทันยุคนั้น แต่ super stock ในวันนี้ สมัยก่อนมันก็ไม่ดีเท่านี้
ปัจจัย หลายๆอย่างก็เปลี่ยนไปตลอด
หรือบางทีการที่หุ้นขึ้นเยอะๆ ตลาดก็พากัน good ดีไปหมด
พอหุ้นตก ก็อาจจะไม่รู้สึกว่ามันดีเท่าวันนี้

อย่าง โรงพยาบาล สมัยก่อนก็เป็นหุ้นน่าเบื่อ
hmpro เมื่อก่อนก็มีคนสงสัยว่า มันจะไปรอดหรือ
cpn ตอนตกไป 8 บาท ตลาดก็จะคิดอีกแบบนึง

ส่วนการจะซื้อเมื่อไหร่ ผมว่าอยู่ที่
ถ้าราคาที่เห็นมันเป็นราคาที่เราซื้อแล้วไม่คิดจะขายเลย ก็ซื้อได้ทันที
ถึงจะแย่งกันซื้อก็ซื้อได้ ถ้าคิดว่ามันถูกมาก

แต่โดยมากแล้ว ผมจะรอ อย่าง ipo 2-3 ปีก่อน ก็มีหุ้นดีๆเข้ามาหลายตัว
รอไม่กี่วันก็เลิก"เล่น" โวลุ่มสงบ ก็ทยอยสะสม ซึ่งก็ยังคิดว่าแพงอยู่ดี
ถ้าคิดว่าถูกมากแล้ว ก็ไม่ต้องรอ

ทุกวันนี้ ผมก็คิดว่า super stock ทั้งหลายก็แพงเกิน
ตลาดมองอนาคตไปถึงไหนก็ไม่แน่ใจ
แต่ผมมองไม่เห็น ก็ไม่ซื้อ รอได้
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 7

รอ super stock หุ้นใหม่เข้าตลาดอยู่คับ :mrgreen:
สิ่งที่ยิ่งใหญ่ที่สุดบนโลกใบนี้คือความว่างเปล่า สูงจากว่างเปล่าคือก่อเกิดเปลี่ยนแปลง

http://www.fungdham.com/sound/popup-sou ... up-75.html

http://goo.gl/VjQ4cG
ภาพประจำตัวสมาชิก
Eyore
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

มันไม่มีหรอกครับ หุ้น super stock จะเข้าตลาด
เพราะถ้ามันดีจริงๆ เค้าก็ไม่เอาเข้าตลาด เช่น MK สุกี้
ยกเว้นว่ามันขยายสาขาไม่ได้ เริ่มอิ่มตัว นั่นแหละ ถึงเอามาเข้า
เพราะกระแสเงินสดสะพัดมาก จะแบ่งคนอื่นทำไม

ทุกตัวที่ท่านว่ามา มันไม่เคยเป็น super stock มาก่อน
ทุกตัวล้วนมีปัญหาของตัวเอง อย่างที่ท่านข้างบนบอก
จนกระทั่งมันแก้ปัญหาสำเร็จ ศักยภาพที่แท้จริง จึงค่อยแสดงออกมา

ดังนั้น ถ้าอยากได้ super stock ไว้ในครอบครอง
ก็มองหาหุ้นที่มันมีศักยภาพที่จะเป็น super stock ตัวต่อไปจะดีกว่า

ปล. ที่ท่านว่า common sense นั้น มันไม่จริงหรอกครับ
เพราะมันกลายร่างเป็น super stock ให้ท่านเห็นแล้วต่างหาก
ราคาก็ขั้นมา super แล้ว ท่านจึงมองออกว่าเป็น super
ซึ่งก็เป็นเวลาที่ใครๆเค้าก็เห็นแล้วเหมือนกัน
ถ้า common sense บอกได้จริง
ลองมองหาตัวที่เป็น super stock ที่ราคายังไม่ super ให้หน่อยครับ
ถ้าทำได้ รวยแน่นอน อย่าลืมบอกผมด้วย อิอิ
woosaa

โพสต์ที่ 9

กำลังหุ้น super stock เข้าตลาดอยู่เหมือนกันครับ

อะไรที่เราคิดว่าธุรกิจดีๆยังงี้ไม่น่าเข้าหรอก มันก็ไม่แน่เสมอไปหรอกครับ หุ้นที่ดีๆหลายตัวตอนเข้ามาก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรนะครับ บางบริษํทก็แค่เข้ามาเพื่อสร้างความน่าเชื่อถือ หรือเข้ามาเพราะได้ผลประโยชน์ทางภาษี และอื่นๆ

สมมุติตัวอย่างที่ยังไม่เข้ามานะครับ

สมมุติวันนึง mk สุกี้เข้าตลาดจริงๆ แต่ IPO มาด้วย PE 30 เท่า เราจะกล้าเข้าไปซื้อกันมั้ยครับ เป็นท่าจะเข้าตั้งแต่วันแรกๆเลยมั้ยครับหรือจะรอเค้าไล่ราคากันขึ้นไปก่อนเพราะมันมีตัวอย่างหุ้นอื่นๆในตลาดที่ ธุรกิจแข็งแกร่งหลายๆตัวที่ตลาดให้ความคาดหวังไปถึง PE 40 เท่าเลยก็มี หรือจะยังไงก็ไม่เข้าแน่ๆ รอเกิดวิกฤติซะรอบ(ซึ่งจะมาเมื่อไหร่ไม่รุ้) เผื่อ หุ้น mk จะตกลงมาให้เก็บ

การ compound ของกำไรเองก็ทำให้ PE ที่ว่าสูงๆ กลายเป็น ของถูกเมื่อบริษัทที่เราเข้าไปถือมีศักยภาพในการเติบโตที่แข็งแกร่ง แต่ส่วนตัวผมก็ยังคงเชื่อว่าการได้หุ้นดีแต่ราคาแพงมากจนเกินไปก็ คงจะไม่ใช่คำตอบที่ถูกซะทีเดียว

2 ส่วนนี้เลยเป็นเหมือนสิ่งที่เราคงต้องมานั่งทำตราชั่งทางความคิดค่อนข้างมากเหมือนกันนะครับ

ยังไงก็ตาม สมมุติว่าเจอ super stock แบบนี้เข้ามาจริงๆ จะทำใจให้นั่งดูนิ่งๆ ก็ยากเหมือนกันนะครับ ฮ่าๆๆ
โพสต์โพสต์