นริศสอนน้อง

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
เกล้า
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 871

viim เขียน:ชงเขาไม่ได้มาบอร์ดอีกแล้วครับ
พี่นริศเขาเป็นวีไอที่ทรงคุณค่า..ที่ทุกคน
ควรยึดเป็นแบบอย่าง..เพราพี่เขาเป็นโดยจิตวิญญาณ
ควรทุ่มเทเจริญให้มาก..ในงานที่เป็นประโยชน์อย่างแท้จริง..
viim
Verified User

โพสต์ที่ 872

เห็นด้วยกับคุณเกล้าครับ ผมคิดว่าเขาคือต้นแบบของความจริงจังและความเป็นนักลงทุนมืออาชีพที่ทำด้วยความทุ่มเท ศรัทธาและเผื่อแผ่ให้กับนักลงทุนหน้าใหม่ๆเช่นผมคนหนึ่งล่ะ ผมอ่านเอกสารที่เขาเขียนหลายรอบมาก อ่านแล้วอ่านอีก อ่านแต่ละรอบก็ได้อะไรใหม่อยู่เสมอ การลงทุนไม่มีทางลัดจริงๆ เราต้องทำด้วยใจรัก มุ่งมั่น ศรัทธา ฝึกฝน ติดตาม พัฒนาแนวคิดให้เป็นแนวของตัวเอง หลักธรรมที่เขาได้สอนผมไว้ คือ หลักอิทธิบาท 4 พละ 5 และ หลักอิทัปปัจยตา
firewalker
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 873

เพิ่งทราบว่าพี่ naris เลิกลงทุนไปแล้ว น่าเสียดายจังครับ
ถ้ามีคำถามเลยไม่รู้จะถามใครเลยทีนี้ :oops: :oops: :oops:
ภาพประจำตัวสมาชิก
nam
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 874

^^คุณ นริศยังลงทุนอยู่ครับ เขากระจายลงทุนในระดับ super stock หลายๆตัว (ถ้าเอาเงินใส่ตู้เสื้อผ้าไว้เดี๋ยวถูกสงสัย55)
จากนี้ไปเข้าใจว่าจะไม่มีชื่อเขาเป็นผู้ถือหุ้นใหญ่ในหุ้นตัวไหนอีกครับ และเท่าที่ทราบไม่ได้เข้ามาอ่าน thaivi นานแล้วด้วย
ช่วงนี้เขาซื้อตึกริมน้ำที่ขอนแก่นและกำลังตกแต่งให้เป็นห้องสมุดธรรมะ เพื่อผู้ใฝ่ธรรมทั้งหลายได้มีแหล่งค้นคว้าและพบปะสนทนาธรรม
หรืออยากไหว้พระและนั่งสมาธิก็มีห้องเฉพาะให้ด้วย ปีหน้าคงเปิดบริการได้ ผมจะแจ้งข่าวอีกครั้ง
ถึงเวลานั้น เพื่อนๆคงแวะไปสนทนาธรรมกับเขาได้
ส่วนเรื่องหุ้นไม่รู้เขาจะยอมคุยด้วยไหม สำหรับผมผู้ไม่ประสีประสาในทางธรรม ก็ขอร่วมอนุโมทนาครับ
ตถตา
viim

โพสต์ที่ 875

nam เขียน:^^คุณ นริศยังลงทุนอยู่ครับ เขากระจายลงทุนในระดับ super stock หลายๆตัว (ถ้าเอาเงินใส่ตู้เสื้อผ้าไว้เดี๋ยวถูกสงสัย55)
จากนี้ไปเข้าใจว่าจะไม่มีชื่อเขาเป็นผู้ถือหุ้นใหญ่ในหุ้นตัวไหนอีกครับ และเท่าที่ทราบไม่ได้เข้ามาอ่าน thaivi นานแล้วด้วย
ช่วงนี้เขาซื้อตึกริมน้ำที่ขอนแก่นและกำลังตกแต่งให้เป็นห้องสมุดธรรมะ เพื่อผู้ใฝ่ธรรมทั้งหลายได้มีแหล่งค้นคว้าและพบปะสนทนาธรรม
หรืออยากไหว้พระและนั่งสมาธิก็มีห้องเฉพาะให้ด้วย ปีหน้าคงเปิดบริการได้ ผมจะแจ้งข่าวอีกครั้ง
ถึงเวลานั้น เพื่อนๆคงแวะไปสนทนาธรรมกับเขาได้
ส่วนเรื่องหุ้นไม่รู้เขาจะยอมคุยด้วยไหม สำหรับผมผู้ไม่ประสีประสาในทางธรรม ก็ขอร่วมอนุโมทนาครับ
หวัดดีครับพี่นั๊ม ขออนุโมธนาสาธุด้วยครับ แล้วตึกนี้มันอยู่แถวไหนครับ :)
supertnk

โพสต์ที่ 876

naris เขียน:พี่เห็นด้วยครับว่าทีวีดาวเทียมน่าจะเป็นเมกะเทรนที่โตไปได้อีก5ปีเป็นอย่างน้อย แต่ตอนนี้ถ้าพูดถึงผู้นำอย่างชัดเจนยังไม่มี เพราะทีวีดาวเทียมยังเป็นเพียงจุดเริ่มต้นของอุตสาหกรรมใหม่ที่ยังต้องหาจุดลงตัวให้พอดีกันระหว่างเจ้าของสถานีกับกลุ่มลูกค้า ถ้าช่องไหนสามารถหาจุดยืนที่โดดเด่นเพียงพอต่อตลาดแมส และมีคอนเทนต์ที่ถูก ช่องนั้นก็จะกลายเป็นผู้นำที่ชัดเจนที่มากกว่านี้ครับ
วิสัยทัศน์พี่เค้าสุดยอดจริงๆครับ 1 ปีถัดมา เป็นจริง
kittikun_p

โพสต์ที่ 877

กระทู้เก่า กลับมาอ่านได้ความรู้เยอะจริงๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
workart

โพสต์ที่ 878

ขอบคุณสำหรับกระทู้คุณค่านะครับ ขอบคุณพี่นริศ ครับ และทุกท่านที่สั่งสอน ขอบคุณครับ
ความรู้เรายังด้อยเร่งศึกษา >-<"
kaichicken

โพสต์ที่ 879

:D :D :D
ผมคิดก่อนโฟสทุกครั้ง ดังนั้นคำที่พูดออกไป ถ้าผิดพลาดส่วนไหน นั่นแสดงถึงว่า ผมยังตอบไม่ดี จึงอยากให้ช่วยแก้ไขในสิ่งที่ผิดเหล่านั้น เพื่อผมจะได้ปรับปรุงในคราวต่อไปครับ
monsoon
ผู้ติดตาม: 36

โพสต์ที่ 880

ขอบคุณ คุณnaris มากครับผม :mrgreen:
เรียนรู้และเข้าใจ คุณค่าที่แท้จริงของสรรพสิ่ง...
GOTJITAMA
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 881

ขอบคุณพี่นริศจากใจอีกคนครับ :D
สวัสดีนายตลาดวันนี้มีข้อเสนอไรดีๆขายผมบ้าง