เสนอให้พวกเราเสนอหุ้น แนว VI ที่น่าซื้อในช่วงนี้ 10 ตัว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 32

เสนอให้พวกเราเสนอหุ้น แนว VI ที่น่าซื้อในช่วงนี้ 10 ตัว

โพสต์ที่ 1

เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ หลานๆ และคุณลุง

ลองส่งหุ้นแนว VI ที่น่าลงทุนในช่วงนี้ สัก 10 ตัว

บอกชื่อหุ้น บอกราคา เหตุผลจะมีหรือไม่มี ไม่ว่ากัน

ลองดูมั๊ยครับ

ผมก่อนเลย ผมเสนอให้ลองดู Fancy เห็นกิมเอ็งบอกว่า ราคาน่าจะไปที่ 13.40

ปัจจุบัน 10.20 ยังมี upside gain อยู่ 31.37 เปอร์เซ็นต์

คือช่วยๆกันดูหุ้นแบบนี้ดีกว่า

เกิดเผลอๆเราซื้อไว้ แล้วรายใหญ่ มาลากขึ้นไป ลิ่ง เป็นเรื่องเลยนะครับ
thanwa
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 2

ผมให้ 2 ตัวเลยคุณเจ๋ง

STANLY : อุตสาหกรรมยานยนตร์ดีอย่างต่อเนื่อง เกรด A ในอุตสาหกรรม
PTTEP : เด่นด้วยคุณภาพ 5 Forces และเครดิตภาษีปันผล

:wink: :wink:
Jeng

โพสต์ที่ 3

เอาราคาด้วยดิ ว่าปัจจุบันซ์อได้เลยหรือว่าต้องรอราคาที่เท่าไร

อย่าง FANCY นี่ซื้อได้เลยนะ

ราคาแบบนี้เดาใจยาก ว่าที่ราคา ลงมา เป็นเพราะมีคนต้องการของ หรือลงเพราะมันขึ้นมาสูงแล้ว

แต่อย่างน้อยมีบทวิเคราะห์กิมเอ็งยันไว้ว่าราคาน่าจะไปที่ 13.4 ซึ่ง

ก็เหมือนกับ TCB แหละ ที่ TISCO วิเคราะห์ไว้

แบบนี้ถือว่ามี story ครับ
Penguins
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

EASTW 48
RGR (ทุกราคา) หรือ 18 - 17 - 16

เดาครับ

:twisted:
หมาป่า

ขอถามเรื่องfancyครับ

โพสต์ที่ 5

ขอถามเรื่องราคาของfancy หน่อยนะครับ ผมเข้าไปตรวจสอบข้อมูลคร่าวๆ พบว่าเป็นงบที่น่าสนใจ หนี้สินต่ำ roa,roe,np margin สูงขึ้นต่อเนื่อง และอัตราdivใช้ได้ทีเดียว แต่ไม่ทราบว่าทำไมราคา ณ ปัจจุบันจึงไม่สูงไป ณ ปัจจุบัน ราคาอยู่ที่10.20บาท มี pe14.65 pbv3.22 อีกทั้งราคานี้ ถึงแม้จะตกลงจาก11-12 เมื่อเดือน9 แต่ก็เป็นราคาที่เพิ่มขึ้นจากระดับ9บาทเมื่อเดือน8 ไม่ทราบว่าใช้สิ่งใดมาพิจารณาว่าระดับราคาปัจจุบันยังเป็นระดับราคาที่ปลอดภัยครับ ขอบคุณครับ

ส่วนrgr ผมคิดว่าหนี้สินสูงมาก peและpbv สูงจนน่ากลัว อีกทั้งกิจการมีเครือข่ายมากเกินไปจนตรวจสอบยากครับ
thanwa
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 6

เอาราคาเลยหรือครับคุณเจ๋ง

STANLY : ผมซื้อเมื่อวาน ราคาเฉลี่ยประมาณ 391 บาท ไม่มีราคาเป้าหมาย เพราะคิดว่า อีก 2-3 ปี ราคานี้ซื้อไม่ได้

PTTEP : ยังไม่ได้เริ่มซื้อ ถ้าราคาลงมา 16x - 17x คิดว่าจะเริ่มซื้อครับ

เท่านี้พอไหมครับ
stockms

โพสต์ที่ 7

ผมขอเสนอ cpf และ cpf-w2 ให้พิจารณา ซื้อได้ที่ราคาปิดเมื่อวาน (ทีแรกนึกว่าจะโดนไล่ขึ้นไปยาวซะแล้วเลยไม่แนะนำให้พี่เจ๋งซื้อ แต่มีคนกดกลับลงมาที่ราคาน่าซื้อแล้ว) แต่อย่าถือเกินครึ่งปี (ติดตามราคาไก่ด้วย เดือนนี้ยังดีอยู่) ตระกูลนี้ต้องเล่นเป็นรอบ ในช่วง 2 ปีนี้ผมเล่นตัวนี้ 2 รอบ ตามผลประกอบการ กำไรรอบละประมาณ 25-40% ราคาหุ้นตอนนี้ต่ำกว่าที่ควรจะเป็น

ไตรมาส 3 กำไร 0.28 บาทต่อหุ้น ปันผล 0.14
ไตรมาส 4 จะดีไม่แพ้กันเพราะราคาไก่ส่งออกยังดีอยู่ ราคาไก่ในประเทศยืนได้ที่ 29 บาทแล้วขึ้นมาจากปลายไตรมาสที่แล้วที่ 21 บาท และจะมีบันทึกกำไรจากการขายหุ้น po cp7-11
เมื่อวานมีอาการกดเก็บของ (buy volume สูงกว่า sell volume ประมาณ 30%) ในช่วง 1 เดือนที่ผ่านมาฝรั่งเองก็เก็บ แต่นิสัยมันคือจะขึ้นม้วนเดียวตามผลประกอบการแล้วหยุด ราคาจะลงก็ตามผลประกอบการ อย่าซื้อดักหรือซื้อเก็ง ผลประกอบการดีค่อยซื้อเช่นตอนนี้

ผมเข้าหุ้นตระกูลนี้ครั้งที่ 3 เมื่อปลายเดือนที่แล้ว ทุน cpf-w2 5.64
FITCH

โพสต์ที่ 8

แนว VI ต้อง
SAFE, SMK, BKI, KYE, SUC, BANPU, EGCOMP, PTTEP, RCL, TTL ครับ

เหตุผลมากมายครับ แต่ขอละไว้น้าเดี๋ยวใครถามอีกผมเป็นพวกตอบยาวอยู่แล้วด้วยพิมพ์กันแย่เลย :)
Jeng

โพสต์ที่ 9

EGCOMP ซื้อไปแล้วครับ 67.00 ราคานี้ถือยาวได้หรือไม่ครับ น้อง FICTH
FITCH

โพสต์ที่ 10

ถือได้ซิครับ
ผมทำอย่างนี้ดิพี่ jeng สมมุติว่าพี่อยากซื้อ 1 หมื่นหุ้น
ก็ซื้อสัก 2 หมื่น พอราคาขึ้นมา สัก 6-7 ช่องก็ขายทิ้งไปครึ่งนึง
เท่ากับว่าต้นทุนถูกไปประมาณ 13 ช่อง อิอิ :D

เอ ทำงี้ได้เฉพาะตอนหุ้นขึ้นๆนาครับ ตอนตลาดหมีตัวใครตัวมัน :twisted:
Jeng

โพสต์ที่ 11

OK ครับ :D
PW

โพสต์ที่ 12

FANCY MP ~10.x target 13.40 - Strong financial status, new product line is on production. Recommend: BUY

DELTA MP=29.x target ~34-35 ~ Strong financial status, short term suffer but long term gain. Recommend: BUY
ภาพประจำตัวสมาชิก
ลุงขวด
ผู้ติดตาม: 121

โพสต์ที่ 13

ผมขอเสนอที่เห็น ๆ เลยครับ DTC เขาซื้อคืนหุ้นทุกวัน มีรายงานตลอด จะให้ถึง 5% คงได้ซื้ออีกเรื่อย ๆ แต่ก็มีคนขายอยู่ประจำ ราคาที่ซื้อคืนอยู่ที่ ระดับราคา 41.75 กับ 42 บาท ...........ผมซื้อประดับ port ไว้แล้ว 5000 หุ้นที่ 41.75 บาท............จำได้ว่า mbk ซื้อคืนแถว 35-36 บาท ตอนนี้ ราคาไม่ได้เห็นอีกแล้ว ขึ้นไปอยู่แถว 50 บาทแล้ว.......ในอนาคต DTC ก็น่าจะไม่ได้เห็นราคาปัจจุบันเหมือนกัน ปันผลปีนี้ผมน่า เขาน่าจะให้ 2 บาทในผลประกอบการปี 46..........ปีที่แล้วเขาจ่ายมาที่ 1.50 บาท

ใครอยากแย่งบริษัทฯที่จะซื้อหุ้นคืน ก็ แย่ง เขาที่ 41.75 บาท ให้ได้นะครับ ขอให้โชคดี

อนาคต เป็นจุดเชื่อมระหว่าง รถไฟฟ้าใต้ดินและบนดิน รับรอง อัตราห้องพักสูงเป็นแน่นอน ผมไม่เคยไปฟังเขาวิเคราะห์ หรือ ประชุมผู้ถือหุ้น แต่คิดว่า น่าจะอยู่แถว 80% up เลยคิดว่าอย่างไรก็ไม่มีคำว่า ขาดทุน ส่วนสัญญาในที่ดินก็ต่อไปอีกแล้ว 15 ปี คงให้รายได้อีกนาน
ครรชิต ไพศาล
ผู้ติดตาม: 56

โพสต์ที่ 14

เย.. ผมได้ลุงขวดมาถือหุ้น DTC เป็นเพื่อนผมแล้ว :lol: :lol:

ผมก็มีอยู่ 5000 หุ้น ครับ :lol:
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 15

แหม พี่เจ๋งเอาตั้ง 10 ตัวเลยเหรอ ไม่ไหวครับ ถ้าเอาตัวเดิมมาพูดเดี๋ยวจะหาว่าผมย้ำคิดย้ำทำ แต่ตอนนี้กำลังเล็งๆ อยู่ตัวนึงครับ กะจะเพิ่มใน port เพราะราคายังไม่ค่อยไปไหนเมื่อเทียบกับตัวอื่นๆ ตัวนั้นคือ APRINT เองครับ แหะ แหะ กะจะเป็นผู้ถือหุ้นรายใหญ่แบบลุงขวดบ้างนะครับ แต่สงสัยต้องเก็บหุ้นอีกสัก 10 ปี
kosakorn

โพสต์ที่ 16

:P AMATA ได้ไหมครับ (น้องใหม่ เพิ่งหัด)
Jeng

โพสต์ที่ 17

ลุงขวด พี่ครรชิต ผมซื้อ และชวนพี่ชาย และเพื่อนพี่ชาย ค่อยๆซื้อ ดุสิตธานี ที่ 42.00 กะถือยาวครับ

ขอบคุณมากครับ
ลุงขวด

โพสต์ที่ 18

คุณครรชิต ยิ้มเล็ก ยิ้มใหญ่ มีคน ดู แล ราคาหุ้นให้ ทั้งบริษัทฯ และ คุณ Jeng, เอ แต่ทุนของ คุณครรชิต ราคาเท่าไหน นี่ 37บาท หรือ ต่ำกว่าครับ.........ยินดี ล่วงหน้า
เด็กใหม่หัดขวิด.

โพสต์ที่ 19

ไม่ใช่ว่าผมไม่มี fancy อยู่ในพอร์ตนะ ผมเคยเก็บตอนที่เจอกับลุงขวดที่ประชุม ltx ตอนนั้นมันอยู่แถว 9.30 ก็เก็บตั้งแต่ตอนนั้นมา แต่เท่าที่ดูตอนนี้เรื่องยางพารามันขึ้นราคา ตอนนี้คงจะมีชาวสวนตัดไม้ยางมาขายน้อยลงแถมค่าเงินบาทก็แข็งขนาดนี้ กระทบกับ fancy เต็ม ๆ เลย (ไม่เชียร์ แต่ไม่ซื้อเพิ่ม) หรือลุงขวดว่าไง
เด็กใหม่หัดขวิด.

โพสต์ที่ 20

ไม่ใช่ว่าผมไม่มี fancy อยู่ในพอร์ตนะ ผมเคยเก็บตอนที่เจอกับลุงขวดที่ประชุม ltx ตอนนั้นมันอยู่แถว 9.30 ก็เก็บตั้งแต่ตอนนั้นมา แต่เท่าที่ดูตอนนี้เรื่องยางพารามันขึ้นราคา ตอนนี้คงจะมีชาวสวนตัดไม้ยางมาขายน้อยลงแถมค่าเงินบาทก็แข็งขนาดนี้ กระทบกับ fancy เต็ม ๆ เลย (ไม่เชียร์ แต่ไม่ซื้อเพิ่ม) หรือลุงขวดว่าไง
ครรชิต ไพศาล
ผู้ติดตาม: 56

โพสต์ที่ 21

ลุงขวดครับ .. ผมซื้อไว้ตั้งแต่ 23/5/03 1000 หุ้น ราคา 36.75

ราคามันวิ่งขึ้นไป 45- 46 เมื่อเดือน 8

ผมได้แต่นั่งดู เฉยๆ

ผมได้รับปันผลมา 1 งวด

หลังปันผลราคามันหย่อนลงมาผมเลยซื้อเพิ่ม อีก 4000 หุ้น

รวมเป็น 5000 หุ้น

ราคาเฉลี่ย อยู่ที่ 39.93 บาท ครับ
Jeng

โพสต์ที่ 22

พี่ครรชิต ครับ ปีนี้ โรงแรมดุสิตธานี "ของเรา"

ปีนี้น่าจะทำกำไรได้ประมาณเท่าไรครับ
ลุงขวด

โพสต์ที่ 23

น้องเด็กใหม่หัดขวิดครับ ลงทุนระยะกลาง ยาว ไม่ต้องกลัว ผลประทบเล็กน้อยจากอัตราแลกเปลี่ยน ตอนนี้เขามีปัญหา ทุกอย่างเวลาเริ่มงานใหม่ อุปกรณ์ คน ยังไม่เข้ารูปเข้ารอย ถ้าทุกอย่างเข้าที่ คง ทำกำไรแบบก้าวกระโดดเป็นแน่ ผมก็ยังยืนยันให้โอกาส 2 ปี ปีนี้ก็คงไม่ได้เห็นราคาปัจจุบันเป็นแน่แท้
sirivajj

โพสต์ที่ 24

OGC ครับ ราคาแถวนี้แหละครับ
มีบทวิเคราะห์ของ กิมเอ็ง ใน settrade.com ให้ซื้อสะสมได้ครับ
เพื่อนๆ ตามไปอ่านกันเองนะครับ
What do you mean.?
นักดูดาว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 25

ไม่ได้มาแนะนำหุ้น...ผมขอเชียร์ลุงขวดครับ ลุงขวดถือหุ้นเหมือนทำธุรกิจจริงๆ ที่เห็นทั้งด้านดี ด้านเสียของกิจการ แล้วก็ไม่ท้อเมื่อธุรกิจมีปัญหา

ผมไม่ได้มี FANCY แต่หุ้น YUASA ที่ถืออยู่นิดหน่อย ตั้งแต่หัดเล่นหุ้นใหม่ๆ ก็มีปัญหาเรื่องโรงงานใหม่ในเวลาใกล้ๆกันกับ FANCY ..ทำให้กำไรตก หุ้นก็ตกแรง ทำเอาใจเสียไปเหมือนกัน เคยปรึกษากับลุงขวดถึงเรื่องนี้ ลุงขวดก็แนะนำให้โอกาสบริษัทแก้สถานการณ์ซัก 2 ปี

วันนี้แม้มีข่าวดี เรื่อง YUASA ควบกิจการกับ GS แต่ผมก็ยังไม่ได้ขายออกไปครับ ยังจดจ่ออยู่กับผลประกอบการณ์อยู่
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 26

:o ASTL
SSC
IRC
STANLY
P-FCB
DTC
LTX
SAFE
TR
TPCORP
GYT
เรื่องราคาเป้าหมายไม่ทราบเหมือนกันแต่กะถือยาวทุกตัว กอดแน่นๆเลยครับ บางตัวก็ให้ซื้อตอนนี้ก็ไม่ไหวเหมือนกัน เช่น STANLY ผมซื้อเมื่อ 1 ปีกว่าแล้ว ต้นทุน 108 บาทครับ ยินดีที่มีพี่ธันวามาถือด้วยกัน
mr.bean

โพสต์ที่ 27

:o :D ลืม log in ครับ
ดีใจครับ ที่พี่ครรชิต กับลุงขวดก็ถือ DTC เหมือนกัน เข้าใจว่าตอนนี้กำลังทยอยปรับปรุงในบางส่วนของโรงแรมอยู่ และจะกลับมาอย่างเข้มแข็ง
KIMENG เคยให้ราคาไว้ที่ 48 บาทครับ
เทนนิสที่ หนูแอนนามาตีแข่งกับเทมมี่ก็จัดที่ ดุสิตธานีเนี่ยครับ
นักลงทุนที่แท้จริง
สามารถหาประโยชน์จากการเกิดขึ้นซ้ำแล้วซ้ำอีกของการมองโลกในแง่ดีเกินไปและการวิตกกังวลจนเกินเหตุของฝูงชน
ที่มา : Value Investing made easy
สุรพล

Re: เสนอให้พวกเราเสนอหุ้น แนว VI ที่น่าซื้อในช่วงนี้ 10 ตัว

โพสต์ที่ 28

ขอร่วมบ้างครับ กะว่าอาจจะถือยาวบ้างเหมือนกัน

FMT.............37.....(กะสะสม)
PATKOL.........73....(กะสะสม)
TCB..............12....(สะสมแน่)
TUF..............22....(กะสะสม)
.
.
.
SSI...............9.6.....(เหลือติดไว้ก้นถุง)
STPI.............2.8.....(เหลือติดไว้ก้นถุง)

ราคาที่เห็น เป็นค่าโดยประมาณ-ทุนน้อย...แต่ปีนี้น่าจะได้ตามที่ตั้งใจไว้ ทุกตัวที่สนใจก็ได้จากการอ่าน from56-1 ล้วนๆ ครับ ไม่มีอะไรซับซ้อน!
ปรัชญา1
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 29

:P ตามอ่านอยู่ครับ

ผมก็คงถือแต่หุ้นเดิมๆ

เงินไม่มีจะซื้อหุ้นตัวใหม่

เลยขออ่านอย่างเดียวครับ

โชคดีครับ มีหุ้นให้เลือกมากเลย

ส่วนผมก็คงถือไม่เกิน5-6ตัวครับที่ลงทุนเพื่อรับเงินปันผล

เดย์เทรดไม่เกิน4ตัว เดี๋ยวตามดูไม่ทัน

ขาขึ้น ร่ำรวยครับร่ำรวย

ขาลงค่อยว่ากันอีกที (อังกฤษส่งสัญญาณดอกเบี๊ยขึ้นแล้วนะครับ)
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
moo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 30

STANLY P/E 20.83 394.00
AH P/E 54.75 156.00
ZMICO P/E 60.20 113.00

7/11/2546

มีนัยอะไรหรือไม่ครับ เรียนถามพี่ๆทุกท่านครับ
บอกภาวะกลุ่มอุตสาหกรรม ภาวะตลาดได้หรือไม่ครับ