ขอเชิญเพื่อนๆพี่ๆน้องๆสมาชิกทุกท่าน แสดงความคิดเห็นด้วยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 37

ขอเชิญเพื่อนๆพี่ๆน้องๆสมาชิกทุกท่าน แสดงความคิดเห็นด้วยครับ

โพสต์ที่ 1

:lol:

พอจะมีเวลาว่าง ช่วงไหนบ้าง มาร่วมกันคุยกัน
เวปจะได้ไม่เงียบ ทุกความคิดเห็นมีคุณค่า
ได้แง่คิดและมุมมอง ลองมาแลกเปลี่ยนข้อมูล
ในการลงทุนในหุ้น ยุคดอกเบี้ยถูก ข้าวแกงยังแพงอยู่
ใครมีอะไรดี หรือสงสัย ก็เข้ามาโพท์สเลยครับ :lol:

ผมพอจะว่าง ช่วง2-3ทุ่มครับ
อย่างไงพี่ๆน้อง ก็เข้ามาตั้งกระทู้รอเลย
จะเข้ามาอ่าน เรื่องอะไรก็ได้ครับ
จะได้ไม่เหงา ขออนุญาตเจ้าของเวปด้วยนะครับ
บุคคลทั่วไป
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ใครอยากได้ไอเดียดีๆ ทริกเจ๋งๆ อย่าลืม2-3ทุ่มพบกับพี่ปรัชญานะครับ :D
Mon money
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 3

ผมมาแน่ครับ แต่กว่าไอ้ตัวเล็กผมมันจะหลับก็ 3 - 4ทุ่มแน่ะครับ
ปรัชญา

โพสต์ที่ 4

[quote="Mon money"]

ถ้าผมนอนดึกเหมือนคืนนี้ ก็ขอคุยด้วยนะครับ
Mon money
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 5

ดีครับปรกติผมอยู่คนเดียวในนี้ตอนคืนวันศุกร์วันเสาร์เหงาแย่เลย จริงๆแล้วคืนนี้ผมนอนดึกเพราะรอฟังรายการเล่าเรื่องผีอยู่นะครับ คือว่าผมชอบน่ะครับ
thanwa
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 6

ผมจะขอร่วมแจมด้วยคนครับ ผมว่าสัก 4-5 ทุ่มน่าจะดีครับ อยากลองดูครับไม่แน่ใจว่าจะได้อรรถรสเหมือนคุยกันด้วยตัวเองหรือเปล่านะ ช่วยนัดหมายมาอีกทีนะครับ
ปรัชญา

โพสต์ที่ 7

[quote="thanwa"]

ผมคิดว่า คืนนี้จะลองไปชวนเขามาคุยกันครับ
แต่ไม่ทราบว่าจะมีใครมาหรือเปล่า สังคมจะได้กว้างขึ้นครับ]
thanwa

โพสต์ที่ 8

พี่ปรัชญาครับ ผมแวะผ่านมาพอดี เห็นพี่ log-in อยู่ เอ แล้วจะสนทนากันอย่างไรกครับ
ปรัชญา

โพสต์ที่ 9

มีอะไรสงสัยอยากรู้เรื่องอะไรก็ถามมาได้เลยครับ
คุณCK ก็เห็นอยู่
thanwa

โพสต์ที่ 10

พี่ปรัชญา มีความเห็นเกี่ยวกับหุ้น NPC และTCB อย่างไรบ้างครับ
ปรัชญา

โพสต์ที่ 11

thanwa เขียน:พี่ปรัชญา มีความเห็นเกี่ยวกับหุ้น NPC และTCB อย่างไรบ้างครับ
NPC เป็นหุ้นที่มั่นคงมากบริษัทหนึ่งครับ
TCB ผมไม่มีข้อมูล เห็นแต่คุณMr.Big ถือเยอะครับ

แต่มีเงินสะสมทั้ง2บริษัท เป็นหุ้นกองทุนถือกันหลายกองนะ
ไม่ทราบว่าถือหรือคิดจะซื้อครับ
thanwa

โพสต์ที่ 12

NPC นี่กำลังสนใจ ตั้งใจว่าจะศึกษาเพิ่มเติม ขณะที่ TCB ผมถืออยู่ครับ TCB คิดว่าน่าจะดีเป็นโตไปพร้อมกับอุตสหกรรมยนตร์ของบ้านเรา โรงงานเขาอยู่ระดับ world class เหมือนกันนะครับ ได้รับรางวัลเต็มไปหมดเลย ผมคิดว่าทั้งเชิงคุณภาพ และปริมาณ (ค่า Ratio) ต่างๆ อ้อ ถึงแม้จะอยู่ในกลุ่มเคมี แต่ TCB น่าจะเกี่ยวกับยานยนต์เป็นหลักครับ แล้วพี่ปรัชญากำลังเล็งตัวอะไรอยู่ด้วยหรือเปล่าครับ
ZAR
Verified User

โพสต์ที่ 13

งั้น ผมใคร่ขอถามเริ่ม FE นะครับ

FE นี่ทำเกี่ยวกับโฆษณาใช่ไหมครับ ทำให้เครือ สหพัฒ อย่างเดียวเลยหรือป่าวรับ
มีผลงานอะไรเด่นเด่น พอยกตัวอย่างให้ดูได้ไหมครับ อย่างมาม่าแก้งหินกลิ้งอะไรอย่างนี้ป่าวครับ :)
ปรัชญา

โพสต์ที่ 14

ผมเล็งบรรจุภัณฑ์ครับ ไม่ค่อยมีคนสนใจ
ชอบนิปปอน เพิ่งซื้อมาได้1พันหุ้นไม่อยากไล่เคาะ
ที่สนใจอีกตัวก็ อีแกบ
(การไฟฟ้าฝ่ายผลิต ข่าวว่าจะเข้าตลาดปลายปี ดีกว่าหุ้นราชบุรีครับ)
ปรัชญา

โพสต์ที่ 15

ZAR เขียน:งั้น ผมใคร่ขอถามเริ่ม FE นะครับ

FE นี่ทำเกี่ยวกับโฆษณาใช่ไหมครับ ทำให้เครือ สหพัฒ อย่างเดียวเลยหรือป่าวรับ
มีผลงานอะไรเด่นเด่น พอยกตัวอย่างให้ดูได้ไหมครับ อย่างมาม่าแก้งหินกลิ้งอะไรอย่างนี้ป่าวครับ :)

ทำให้เครือสหพัฒน์ครับ และนอกกลุ่มสหพัฒน์
ก็มี คาราบาวแดง (งบปีนี้500ล้านครับ)
คอตโต้ (ของปูนใหญ่)
คีวลีน เปา สวัสดีมาเลเซีย

สนใจสามารถดูได้จากเวปนี้ครับ

http://www.fareastddb.com

มีหนังโฆษณาให้ดูด้วยครับ มาม่าทุกตอน และอื่นๆ
มีลิ้งค์ไปที่อื่นอีกฯ
ZAR

โพสต์ที่ 16

ขอบคุณครับ คุณปรัชญา ว่างว่างมาคุยอีกครับ
ผมก็สนใจตัว FE เหมือนกันครับ
ว่าใจไปศึกษาซะหน่อยครับ
ผมพวกนอนดึกถึงนอนไม่หลับอ่ะครับ 8)
ปรัชญา

โพสต์ที่ 17

FE มีบริษัทลูกคือ ......
เฟลมไลน์ทำโฆษณาให้ บริษัทมิสทีน
เข้าไปดูหนังโฆษณา สาวมิสทีนได้
ตั้งแต่ชุกแก้วตาดวงใจ จนถึงปัจจุบัน

http://www.mistine.co.th/main.asp

เหตุผลทางการค้าคือFEดูแลโฆษณาสินค้าเครื่องสำอางค์ของเครือICC

ส่วนเฟลมไลน์ดูแล เครื่องสำอางค์ของมิสทีน
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 18

ปรัชญา เขียน:FE มีบริษัทลูกคือ ......
เฟลมไลน์ทำโฆษณาให้ บริษัทมิสทีน
เข้าไปดูหนังโฆษณา สาวมิสทีนได้
ตั้งแต่ชุกแก้วตาดวงใจ จนถึงปัจจุบัน

http://www.mistine.co.th/

เหตุผลทางการค้าคือFEดูแลโฆษณาสินค้าเครื่องสำอางค์ของเครือICC

ส่วนเฟลมไลน์ดูแล เครื่องสำอางค์ของมิสทีน
chatchai
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 19

สำหรับ NIPPON นั้นดูจากงบการเงิน บริษัทก็ดูดีครับ แต่ผมสงสัยพฤติกรรมของเจ้าของครับ คือมีรายการให้บริษัทดาราเหนือ (เคยเป็นบริษัทในตลาดมาก่อน ผลิตน้ำดื่มโพลาลิส) ซึ่งเจ้าของถือหุ้นในนามส่วนตัวอยู่กู้ยืมเงิน แล้วมีการตั้งสำรองหนี้สูญ ซึ่งแนวนี้ผมไม่ค่อยชอบ เหมือนการถ่ายเทผลประโยชน์ให้แก่ผู้ถือหุ้นรายใหญ่ แต่รายการกู้ยืมครั้งนี้เกิดขึ้นนานแล้ว อาจจะไม่เกิดอีกก็ได้ ผมเพียงแต่ตั้งข้อสงสัย ถ้าไม่แน่ใจอย่าเสี่ยงเลยครับ บริษัทดีมีกำไร เงินสดเยอะ ไม่มีหนี้ แต่ไม่จ่ายปันผล ให้บริษัทที่ผู้ถือหุ้นใหญ่กู้ยืมแบบนี้ไม่น่าคบ แถมมีอยู่พอสมควรนะครับบริษัทในตลาด เช่นอีกบริษัทที่ต้องระวังคือ THIP
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 20

เท่าที่ทราบ จากที่ลุงขวดไปประชุมและถามผู้บริหาร เขาว่าบริษัทดาราเหนือ
ที่ถือหุ้นนั้นเกี่ยวเนื่องทางธุรกิจ ตอนนี้ดาราเหนือติดหนี้นิปปอนอยู่ครับ
Aree

โพสต์ที่ 21

ข้อมูลสำหรับ TCB อาจพอมีประโยชน์บ้าง

Full name บริษัท ไทยคาร์บอนแบล็ค จำกัด (มหาชน)
Address อาคารมหาทุนพลาซ่า ชั้น 12, 888/122,128 ถนนเพลินจิต แขวงลุมพินี เขตปทุมวัน กรุงเทพฯ 10330
Tel 2536745-54
Fax 2549031

ธุรกิจหลัก/ผลิตภัณฑ์หลัก
เป็นบริษัทที่ดำเนินธุรกิจผลิตและจำหน่ายผงเขม่าดำ (Carbon Black) ทั้งในและ ต่างประเทศเป็นเวลากว่า 16 ปี ซึ่งใช้มากในอุตสาหกรรมผลิตยางรถยนต์ ตัววัตถุดิบที่ใช้ใน การผลิตผงเขม่าดำคือ ตัว (Carbon Black Feedstock Oil) สั่งซื้อมาจากสหรัฐอเมริกา กำลังการผลิตปัจจุบัน ทางบริษัทฯ ผลิตเต็มกำลังการผลิต 65,000 ตันต่อปี ภายใต้การอนุมัติ จากคณะกรรมการส่งเสริมการลงทุน

Name of Shareholders Shares % of holding
บริษัท ไทย อินดัสเตรียล แมนเนจเม้นท์ แอนด์ เทรด 581,038 1.94 %
นาย ฉัตรชัย ทีปสุวรรณ 212,700 0.71 %
CHEL TENHAM INVESTMENTS LIMITED 1,096,875 3.66 %
GANARIA INTERNATIONAL CORP. 400,000 1.33 %
MR. ATEEB RASHEED MASKATI 288,187 0.96 %
GRASIM INDUSTRIES LIMITED 825,000 2.75 %
GANARIA INTERNATIONAL CORP.,BVI 179,800 0.6 %
นาย วีระพันธุ์ ทีปสุวรรณ 2,491,912 8.31 %
GREGALE LIMITED 421,875 1.41 %
HILLTOP LIMITED 1,027,125 3.42 %
บริษัท สิรินารังค์ จำกัด 375,000 1.25 %
N.C.B.TRUST LIMITED-RBS AS DEP FOR COLON 299,100 1 %
P.T. INDO-BHARAT RAYON 937,500 3.13 %
THE BANK OF NEW YORK (NOMINEES) LIMITED 281,700 0.94 %
PT. INDO-BHARAT RAYON 1,392,188 4.64 %
ARAUCARIA INVESTORS INC. 187,500 0.63 %
บริษัท เทวรายา จำกัด 656,625 2.19 %
บริษัท ไทยเรยอน จำกัด (มหาชน) 7,493,750 24.98 %
EVERLON INTERNATIONAL HOLDINGS LIMITED 3,768,750 12.56 %
MIRAPA LTD. 1,400,000 4.67 %
ASSEAU COMPANY LIMITED 1,004,012 3.35 %
CHASE NOMINEES LIMITED 1 338,200 1.13%

2543 2544 2545 1Q2546

รายได้รวม 3076 ล้าน 3624 ล้าน 3617 ล้าน 908 ล้าน
กำไรสุทธิ 345.5 ล้าน 433.59 ล้าน 627.62 ล้าน 108.98 ล้าน

ค่า BV = 131.37 บาท
ค่า P/E = 6.04 เท่า
ปันผลต่อหุ้น = 6.00 บาท
หนี้สินต่อทุน = 0.19
ผมเอง

โพสต์ที่ 22

ข้อมูลละเอียดดีมากเลยครับ เป็นประโยชน์
ต่อผู้เข้ามาอ่านและเก็บไปวิเคราะห์ดีกว่าโบรกเกอร์อีกครับ
ขอบคุณครับ
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 23

ผมขอเพิ่มเติมให้จากคุณ Aree อีกหน่อยครับสำหรับ TCB. บริษัทขยายกำลังการผลิตขึ้นอีก 25% ในปีนี้ก็คงทำให้ยอดขายโตขึ้น นอกจากนี้ยังมีแผนการลุงทุนเพิ่มเติมที่ประเทศจีนโดยร่วมมือกับบริษัทท้องถิ่นในการผลิต carbon black บริษัืทที่ว่านี้เป็นบริษัืทที่มีอยู่แล้ว ธุรกิจยานยนต์ของประเทศจีนก็ไม่ใช่เล็กใช่ไหมครับ
CK
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 24

จริงๆแล้วไม่อยาก post เลยครับ กลัวราคาขึ้น

เพื่อนผมไปดูโรงงาน TCB มาแล้ว บอกว่าดีมาก state of the art ทีเดียว TCB แทบจะผูกขาดการขายผงคาร์บอนคุณภาพดีให้ตลาดในเมืองไทยเลยครับ ผงคาร์บอนถ้าคุณภาพไม่ดีจริงเวลาผสมลงในยางหรือ PVC จะเป็นรอยด่างๆไม่ดำสนิท ของ TCB นี่ดำสนิทครับ และแพงสนิทด้วย เพราะคุณภาพของการผลิตดีมาก ต้นทุนไม่สูงนอกจากราคาเครื่องจักรเท่านั้นเอง ฉะนั้นการเพิ่มกำลังผลิตจะส่งผลบวกอย่างมากในอนาคต

มี Bridgestone มั้งครับที่กำลังจะเปิดโรงงานผลิตผงคาร์บอนของตัวเอง แต่เป็นเกรดที่สูงกว่าของ tcb เสียอีก นัยว่าเพื่อใช้กับยางรถยนต์ super high-end ของตัวเองครับ Bridgestone เป็นลูกค้ารายใหญ่ของ tcb สำหรับยางรุ่นธรรมดาครับ ไม่น่าว่าในอนาคต เขาอาจจะผลิต carbon black ของตัวเองทั้งหมดก็ได้ นี่เป็นความเสี่ยง

ที่สำคัญ TCB conservative มากครับ แนวเดียวกับ TR ผู้ถือหุ้นใหญ่

วันนี้ TCB ลดพาร์เหลือ 1 บาท อาจจะทำให้ซื้อง่ายขายคล่องเป็นที่ต้องการของรายเล็ก ผมเก็บ TCB มาพักนีงแล้วครับ ยังไม่เข้าเป้าซะทีเดียว ต้องดูว่าวันนี้จะเป็นอย่างไร
thanwa

โพสต์ที่ 25

คุณ CK
ดีใจที่ได้เป็นเจ้าของร่วมกับคุณ CK ครับ โอ้โหถึงกับไปดูกิจการที่โรงงานเลยหรือครับ ถ้าเที่ยวหน้ามีการรายการแบบนี้อีก ช่วยบอกด้วยนะครับ ผมได้ยินแต่คำเล่าลือ สิบปากว่าก็ยังไม่เท่าตาเห็นใช่ไหมครับ

ผมมีคำถามครับ ผมไปฟังผู้บริหารพูดก่อนสงครามเรื่องการตัดสินใจลงทุนที่จีน เห็นเขาบอกว่า ลงทุนคงลงทุนแน่แต่ขอดูผลกระทบของสงครามก่อน ไม่แน่ใจว่าความคืบหน้าไปถึงไหนแล้วครับ

อีกข้อหนึ่ง ผมแปลกใจเหมือนกันมีบริษัืทรายการ 1Q แย่ลงทั้งๆ อุตสหกรรมรถยนต์ยังดีอยู่ เห็นได้ข่าวว่ามีการปิดโรงงานช่วงหนึ่ง ไม่ทราบว่าข้อเท็จจริงเป็นอย่างไรครับ
thanwa

โพสต์ที่ 26

คุณ CK
ดีใจที่ได้เป็นเจ้าของร่วมกับคุณ CK ครับ โอ้โหถึงกับไปดูกิจการที่โรงงานเลยหรือครับ ถ้าเที่ยวหน้ามีการรายการแบบนี้อีก ช่วยบอกด้วยนะครับ ผมได้ยินแต่คำเล่าลือ สิบปากว่าก็ยังไม่เท่าตาเห็นใช่ไหมครับ

ผมมีคำถามครับ ผมไปฟังผู้บริหารพูดก่อนสงครามเรื่องการตัดสินใจลงทุนที่จีน เห็นเขาบอกว่า ลงทุนคงลงทุนแน่แต่ขอดูผลกระทบของสงครามก่อน ไม่แน่ใจว่าความคืบหน้าไปถึงไหนแล้วครับ

อีกข้อหนึ่ง ผมแปลกใจเหมือนกันมีบริษัืทรายการ 1Q แย่ลงทั้งๆ อุตสหกรรมรถยนต์ยังดีอยู่ เห็นได้ข่าวว่ามีการปิดโรงงานช่วงหนึ่ง ไม่ทราบว่าข้อเท็จจริงเป็นอย่างไรครับ
CK

โพสต์ที่ 27

เพื่อนผมทำงานในสายวิศวกรรมเคมีครับ เลยมีโอกาสได้ไปดู คนเดินดินอย่างผมไปดูก็ตื่นตาตื่นใจแหละครับ แต่ไม่รู้เรื่องเหมือนเดิม

ส่วน Q1 กำไรลดเป็นข่าวดีสำหรับคนตั้งใจเก็บครับ เขาปิดโรงงานเพื่อปรับปรุงเพื่อเพิ่มกำลังการผลิตครับ น่าจะกลับมาดีขึ้นเรื่อยๆ
นิดหน่อย

เก็บอย่างเดียวเลยหรือ ไม่คิดขายทำกำไรหรือ

โพสต์ที่ 28

:D อ่านเกี่ยวกับ TCB แล้วนึกอยากรู้จักบ้างแล้ว คุณ CK บอกว่าจะซื้อเก็บ ในฐานที่เป็นักลงทุนหน้าใหม่ ก็ยังไม่เข้าใจลึกซึ้งนัก วันนี้หุ้นขึ้นแล้ว ทำไมยังไม่ขาย หรือเก็บไว้รอปันผลอย่างเดียว ไม่ได้โลภนะ แต่สงสัยว่าถ้าหุ้นขึ้นมากๆ แล้วไม่ขายบ้างเลยหรือ :roll:
CK

โพสต์ที่ 29

ขายยากกว่าซื้อครับ เพราะไม่รู้ว่าจะขายราคาไหนถึงจะดี ผมจะยกตัวอย่างให้ฟัง

เมื่อหลายปีก่อนผมซื้อ TMD เก็บมานาน ราคาก็ขึ้นมาเรื่อยๆ (ทุนเฉลี่ย 7.8 บาท) พอแตะ 14 บาทแล้วนิ่งอยู่เกือบปี ผมก็ขายทำกำไรงวดแรก รอว่าถ้า 13 บาทเมื่อไหร่จะซื้อคืนให้หมด พอดีไม่ได้ตามหุ้นอยู่ช่วงนึงเพราะงานยุ่ง ราคาวิ่งจาก 14 ไป 20 ในไม่กี่เดือน ต้องมาซื้อคืนแพงขึ้น

พอ TMD ตั้งฐานได้อีกครั้งผมก็ trade อีกครับ ที่ range 28 - 30 บาท ได้กำไรครั้งละ 5-10% บางครั้งเท่ห์มาก ซื้อที่ low ขายที่ high ในวันเดียวกันเลย

พองบ Q1 ประกาศผมตั้งขายทันทีที่ 30 บาท เพราะเห็นว่ามีแนวต้านที่ 29.25 และ 30 บาท พอขายได้ก็ตั้งซื้อทันทีที่ 29.50 ปรากฎว่าตอนนี้ 39 แล้วครับ ซื้อคืนไม่ทัน ได้มาแค่ 20% ของที่เคยถือเท่านั้นเอง และตอนนี้ทุนเฉลี่ยขึ้นมาเป็น 35 บาทด้วยซ้ำ

ไม่ใช่ว่าเล่นรอบไม่ได้กำไรนะครับ กำไรเยอะและชัวร์ด้วย แต่ถ้าพลาดรอบเดียวก็ขาดทุนกำไรไปอักโข ถ้าไม่ได้ตามราคหุ้นทุกวัน

การหาหุ้นดีๆไม่ใช่ง่ายๆครับ ไม่ขายแล้วมันลงมาเจ็บใจก็จริงครับ แต่ไม่นานมันก็ต้องขึ้นอีก ไม่ขึ้นก็ยังได้ปันผลครับ

แต่ถ้าอุตส่าห์เจอหุ้นตีแตกแล้ว ปล่อยหลุดมือไปจะเสียใจที่สุดครับ
นิดหน่อย

ซาบซึ้งจริงๆ

โพสต์ที่ 30

:D คุณck
อ่านแล้วเข้าใจซึ้งกว่าเก่ามากเลยค่ะ ขอบคุณที่เล่าให้เข้าใจ ถ้าไม่มีเวลาเกาะกระดาน ก็คงเป็นนักเก็งกำไรไม่ได้หรอกนะ ดีใจจังที่ได้เข้ามาอ่าน แล้วจะแวะเข้ามาบ่อยๆ เพราะเกาะกระดาน(คอมฯ) ไม่ได้นาน ได้แค่ชั่วโมงหรือไม่ถึงด้วย ก็ต้องปิดเครื่องแล้ว มีหุ้นตัวไหนที่น่าสนใจอีกใหมคะ แนะนำด้วยค่ะ
แล้วฉันจะกลับมา
สวัสดีค่ะ
ล็อคหัวข้อ