เรียนถามพี่ปรัชญาครับเกี่ยวกับผลการประชุมผู้ถือหุ้น SSPORT

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ชาติ
ผู้ติดตาม: 0

เรียนถามพี่ปรัชญาครับเกี่ยวกับผลการประชุมผู้ถือหุ้น SSPORT

โพสต์ที่ 1

ได้อ่านในร้อยคนร้อยหุ้น โครงการ SSPORT

เห็นพี่ปรัชญาเดินทางมากรุงเทพฯ เพื่อเข้าประชุมผู้ถือหุ้น และถามเกี่ยวกับ warrant 2 ไม่ทราบว่าทางบริษัทมีนโยบายอย่างไรครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา1
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 2

:P การประชุมในครั้งนั้น

เขามีที่ปรึกษาทางการเงิน เหมือนเขียนโครงการนะครับ

คือเงินที่แปลง วอแรนท์ เป็นหุ้นสามัญ ก็ใช้หนี้ทางเจ้าหนี้

จ่ายเจ้าหนี้เลย

เงินที่ทำมาค้าขายมีรายได้...

จากค่าโฆษณา ค่าจัดรายการวิทยุ โทรทัศน์ และการประกวดมิสฯ

เกี่ยวกับกีฬา หนังสือลิขสิทธิ์พวกไพ่ยูกิ หรือการ์ตูนย์ ญี่ปุ่นฯ

ให้ทางบริษัทนำมาจ่ายปันผลแก่ผู้ถือหุ้น ไม่เกี่ยวกับทางหนี้สินนะครับ

และจะมีการ แจกวอแรนท์ รอบ2คือW-2

ยังไม่ได้พิจารณา แต่มีความเป็นไปได้สูง
ที่จะแจกเพื่อระดมเงินไปจ่ายเจ้าหนี้ครับ

ก็ได้รู้มาแค่นี้ ถามมากๆกรรมการผู้จัดการบอกว่า....

ถ้ามีการแจกเมื่อไหร่จะประกาศผ่านทางตลาดหลักทรัพย์

ผมเลย........อดข่าวอินไซด์

แต่ก็บอกทางคณะกรรมการไปว่า....

ผมยังถือ วอแรนท์ อยู่อีก4แสนกว่า W

ถ้าผมแปลงตอนเดือนธันวาคมนี้

จะทันได้รับแจกวอ W2ไหมครับ

ขอคำแนะนำให้ผมด้วย ผมอุตส่าห์เดินทางมาไกล

หมดค่าใช้จ่ายเป็นหมื่นก็เนื่องด้วยสงสัยในบทวิเคราะห์

ของโบรกเกอร์ต่างๆ

ท่านตอบว่า...ควรแปลงเป็นหุ้นสามัญ เมื่อถึงเดือนธันวา

ก็เลยกลับมานั่งเดา ยืนเดา และนอนเดา

สรุป ผมคงยื่นแปลงเดือนธันวาเพื่อช่วยบริษัทใช้หนี้

และหวังรับเงินปันผลเดือนเมษายนนี้

และผมดูบิ๊กล๊อตตอนปิดตลาดวันนี้....

มีรายการตกลงซื้อ-ขาย วอแรนท์ 15 ล้านหน่วย

คนซื้อใช้เงินในการซื้อมาก และ คงแปลงสภาพ

ผู้ขาย-น่าจะเป็นเจ้าของกิจการ

ประชาชนทั่วไปรายย่อยคงไม่มีใครมีมากถึงขนาดนี้

ตรงนี้ก็เป็นสัณญาณว่า....ราคาหุ้นนี้คงไม่ต่ำกว่า8บาทกระมังครับ

(อันนี้เป็นข้อมูลส่วนตัวผู้อ่านโปรดใช้วิจารณญาณ ดูอนาคตเอาเองนะครับ ผิดพลาดอะไรขึ้นมาผมคงรับผิดชอบไม่ไหว หมายเหตุ หุ้นผมต้นทุน2.86บาท/หุ้น วอแรนท์ที่เหลือ 3.12บาท/หน่วย ผมคงไม่ลำบาก
หากมีการผิดพลาดเกิดขึ้น แต่ผู้ที่เข้ามาทีหลัง ดูแลตัวเองด้วยครับ
ผมลงทุนยาว1ปีขึ้นไป อดเป็นห่วงท่านผู้อ่านที่จะเข้าลงทุนในหุ้นนี้ไม่ได้ครับ อย่าหาว่าขัดลาภ-ตัดสินใจกันเอง เงินใครก็ดูแลกันเองครับ
)
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
tonyprc
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

ผมขอคัดลอกไปไว้ในร้ิอยคนร้อยหุ้นนะครับ
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 4

tonyprc เขียน:ผมขอคัดลอกไปไว้ในร้ิอยคนร้อยหุ้นนะครับ
:P ผู้ดูแลกระทู้ ทำงานอย่างต่อเนื่อง

ปรับปรุงข้อมูลตลอดเลย ขยันมากครับ

เจ้าของกระทู้ ถือหุ้นตัวนี้ไว้เยอะไหมครับ

วันนี้ลงแดงเลย
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
gytman

โพสต์ที่ 5

ส่วนตัวผมขายแม่ เอาเงินไปซื้อลูกเพิ่มครับ ถ้ามีวอร์ 2 แจกจริงก็คงจะเอาไปแปลงครับ อยากได้ของฟรี :lol:
thanez

โพสต์ที่ 6

พี่ปรัชญาครับ ผมขอรบกวนนิดนึงครับ คือผมอ่านไม่ค่อยเข้าใจนะครับ (มือใหม่) ถ้าสมมติผมซื้อ warrant 7.10 บาท แล้วรอจนถึงเดือนธันวาคมใช้สิทธิแปลงเป็นหุ้นแม่ที่ราคาณ.ตอนนั้น(สมมติราคาตลาดขึ้นไปถึง 10.10 บาทก้อจะได้กำไร 3.00 บาทต่อหุ้น)ใช่ไม๊ครับ แล้วพอได้หุ้นแม่แล้วก้อรอรับสิทธิได้รับแจก W2 ต่อไป ผมเข้าใจอย่างนี้ถูกต้องเปล่าครับ
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 7

thanez เขียน:พี่ปรัชญาครับ ผมขอรบกวนนิดนึงครับ คือผมอ่านไม่ค่อยเข้าใจนะครับ (มือใหม่) ถ้าสมมติผมซื้อ warrant 7.10 บาท แล้วรอจนถึงเดือนธันวาคมใช้สิทธิแปลงเป็นหุ้นแม่ที่ราคาณ.ตอนนั้น(สมมติราคาตลาดขึ้นไปถึง 10.10 บาทก้อจะได้กำไร 3.00 บาทต่อหุ้น)ใช่ไม๊ครับ แล้วพอได้หุ้นแม่แล้วก้อรอรับสิทธิได้รับแจก W2 ต่อไป ผมเข้าใจอย่างนี้ถูกต้องเปล่าครับ
การซื้อW ที่ราคา7.10บาทต่อหน่วย ต้องบวกค่าเบิกใบwเพื่อนำมาแปลง
ค่าเบิกจะตกประมาณ100-300บาทต่อหนึ่งรายการ ไม่ว่าจะเป้นกี่หน่วย

หลังจากนั้นต้องไปซื้อดร๊าฟที่ธนาคารสั่งจ่าย...
เข้าบัญชีซื้อหุ้นเพิ่มทุน ของบริษัที่เราจะแปลง เสียค่าธรรมเนียมอีก
รวมค่าแปลงต่อหน่วย 1 บาท

ไม่ได้กำไร 3 บาทนะครับ

ต้องบวกค่าเบิกใบw เท่าไร่
ต้องบวกค่าธรรมเนียมการซื้อดร๊าฟอีก เท่าไหร่
ต้องรวมค่าแปลงw อีก 1 บาท
รวม3รายการก่อนถึงเฉลี่ยออกมาเป็นต้นทุน

สมมุติ ซื้อw 10,000 หน่วย =70,000 บาท
ค่าเบิกใบw ..........................=100 บาท
ค่าซื้อดร๊าฟ ......................= 100 บาท
ค่าแปลงw เป็นหุ้นสามัญ............=10,000 บาท
รวม4รายการนี้ เป็นต้นทุน =80,200 บาท

แล้วเอาจำนวนเงินตั้ง หารด้วยจำนวนหุ้น ก็จะได้ราคาเฉลี่ย
ส่วนต่าง ไม่ถึง3บาท แต่จะได้รับส่วนต่างจากหุ้นอยู่แถว 1.80บาท
ต่อหุ้น แต่ตอนเข้าพอท์ตทางบริษัทหลักทรัพย์จะบอกต้นทุนหุ้น
ว่าราคาตลาด10บาท แต่ราคาทุน1บาท คุณดูกำไร9บาท
เพราะเขาว่าพวกนักลงทุนได้wมาฟรี ทั้งที่จริงเราซื้อมา
เล่าซะยาวเลย ถ้าwจำนวนเยอะ จะได้ส่วนต่างเป้น10กว่า%เลยครับ
ถ้าอ่านแล้วงง ก็ถามมาเลยยินดีตอบตามประสพการณ์ครับ
panwaa

โพสต์ที่ 8

คุณปรัชญาฯ ครับ ถ้าเรามอบให้ broker ของเราจัดการให้โดยออกค่าใช้จ่ายต่างๆ จะมีปัญหาไหมครับ เพราะผมอยู่ต่างประเทศคงไม่มีปัญญาไปจัดการเอง อ้อ หุ้น FE ผมยังถือไว้อย่างเหนียวแน่น เหลือบมองดู P-FCB แล้วอิจฉาตาร้อนนิดๆ
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 9

panwaa เขียน:คุณปรัชญาฯ ครับ ถ้าเรามอบให้ broker ของเราจัดการให้โดยออกค่าใช้จ่ายต่างๆ จะมีปัญหาไหมครับ เพราะผมอยู่ต่างประเทศคงไม่มีปัญญาไปจัดการเอง อ้อ หุ้น FE ผมยังถือไว้อย่างเหนียวแน่น เหลือบมองดู P-FCB แล้วอิจฉาตาร้อนนิดๆ
เรื่องฝากโบรกเก้อร์ต้องรองโทรคุยกันครับ
แต่ส่วนต่างwกับหุ้นแม่ได้10%กว่าๆนะครับ
รองคุยกันดูเขาจะบริการและรับผิดชอบ
ให้คำแนะนำได้ดีแค่ไหนครับดีแค่ไหน

FE พอประกาศผลประกอบการไตรมาส3 ราคาคงขยับขึ้นได้ครับ
FE จะดีมากในไตรมาส2ปีหน้าครับ เพราะมีงานรออยู่
ส่วน P-FCB อย่าอิจฉาเลย ของเขาดีอยู่ครับ
หุ้นสองตัวนี้ให้ผลต่างของผลตอบแทนในรูปเงินปันผลดีที่สุดขณะที่ตลาดกำลังพานักเก็งกำไรขึ้นยอดเขา ที่จะดีตามมาอีก ก็การไฟฟ้ากับการประปา และ สปาแอ๊ดเว่อร์ไทซิ่ง หุ้นตัวนี้รับงานบริษัทในเครือท่านนายกฯ แบบเดียวกับฟาร์อีสท์ทำให้สหพัฒน์ อนาคตเครือไหนเขาก็จะมีบริษัทโฆษณาที่รับผิดชอบเครือเดียวกัน ตอนนี้เครือ CP ก็กำลัง
วางแผนจะสร้างทีมงานโฆษณาประจำเป็นบริษัทในเครือที่จ่ายให้คนนอกมาตลอดปีละหมื่นกว่าล้าน อนาคตจะมีการแข่งขันสูงขึ้นเรื่อยๆครับ
ล็อคหัวข้อ