วันสบายๆ คุยกันหนุกๆ ไม่ซีเรียส

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 32

วันสบายๆ คุยกันหนุกๆ ไม่ซีเรียส

โพสต์ที่ 1

วันนี้เจอเพื่อนๆที่เรดิสัน อาหารญี่ปุ่น สนุกมาก คุยกันเยอะ แต่ไม่ค่อยกินกันเท่าไร

รู้สึก น้องวิบูลย์กินได้คุ้มค่านะ

วันนี้มาคุ้มค่าจริงๆ ได้เคล็ดลับจากพี่พีร์ แถมได้หุ้นเด็ดๆไปหลายตัวจากเพื่อนๆ อิอิ

รูปภาพ
thanwa
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 2

คุณเจ๋งนี่ขยันจริงๆ
เลิกเสร็จ ก็รีบกลับมารายงานข่าวเลยนะ
วันจันทร์ต้องระวังให้ดี
TOP Gainers ต้องมาจากคุณเจ๋งแน่นอน :wink:
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา1
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 3

:P เมื่อไหร่เราจะมีโอกาสแบบนี้บ้าง

(ถามตัวเอง)
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
tanapong
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

สวัสดี คุณเจ๋ง คุณธันวา

หลายเดือนแล้วครับครับมัวแต่อ่านเว็บ แล้วแอบยิ้ม :lol: คนเดียวแต่เอใน

รูปคุณเจ๋งหายไปไหนแล้วสุภาพสตรีที่ใส่เสื้อสีชมพูเป็นใคร :?: :?:

ดูรูปแล้วสนุกมากนะครับ วันนี้คุณพี มาเล่ามุมมอง หุ้นโรงหนังน่าสนใจมุมมองแก ส่งสัยแก่ชอบดูหนังโรงไม่ชอบดูดีวีดีเหมือนเรา อิ อิ

นึกสนุกเลยเข้ามาทักทายครับ :lol: :lol: :lol:

tanapong
Jeng

โพสต์ที่ 5

เฮีย Tanapong ผมว่าวันนี้คุยกันหนุกดีนะ สงสัยทุกคนมีกำไร
Phayaoman
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

ใคร เป็นใครกันบ้างครับ แนะนำหน่อยครับพี่เจ๋ง เผอิญผมไม่รู้จักใครสักคน
VIB007
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 7

ผมใช้หลัก Value Investing ครับ
จ่ายค่าบุฟเฟต์ 400 บาท
ดังนั้น
ผมคำนวณว่า
ถ้าผมทาน California Roll 6 ชิ้น
ที่ร้านฟูจิชิ้นละ 100 บาท
เพราะฉนั้น
Inrinsic value เท่ากับ 600 บาท
ดังนั้นผมมี Margin of safety 50%

นี่ไม่นับรวม กุ้งTempura อีกหลายตัวนะครับ

อย่าว่าผมตะกละเลยนะครับ
ปกติทานกลางวันแค่ 50 บาทเอง
นี่จ่ายตั้ง 400
วันนั้นเลยต้องทำการบ้านไปมากหน่อย
Jeng

โพสต์ที่ 8

คนที่เห็นหน้าชัดที่สุดคือคุณธันวา ซึ่งอยู่ขวามือ ของผู้ดู และคุณมน อยู่ซ้ายมือ

คุณหนุ่มพะเยา
Jeng

โพสต์ที่ 9

คุณหนุ่มพะเยา

ตรงกลางคือพี่พีร์ ซึ่งถือเป็นโคตรเซียนคนหนึ่งในยุทธจักร VI แต่ไม่ค่อยเผยตัว

รูปภาพ
Jeng

โพสต์ที่ 10

นับจากขวาไปซ้าย

คุณธันวา คุณมน น้องวิบูลย์ พี่ธนะพงศ์ และน้องวุฒิพงศ์

รูปภาพ
moo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 11

ดูแล้วอบอุ่นมากเลยครับ
ผมอยู่บ้านนอก เสียดายครับที่ไม่มีโอกาสคารวะเซียนทุกท่าน
thanwa
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 12

เสียดายหลายท่านๆ ที่อยู่ต่างจังหวัด
เลยไม่ได้มาแจม
อย่างที่ทุกคนทราบกันนั่นแหละครับ
เรื่องหุ้น เรื่องกันไม่เบื่อ ไม่จบง่ายๆ
เริ่มกันตั้งแต่ 11:30 โมงจนถึงบ่าย 4 โมงเย็น
ต้องขอบคุณ คุณเจ๋งที่แนะนำ สถานที่
พร้อมทั้งมีบัตรส่วนลด มาลดราคาให้พวกเราอีก
ความจริงอาหารบุฟเฟต์ญี่ปุ่นที่นี่คุ้มมากนะครับ
แต่ผมสังเกตุดูว่า ทุกคนไม่ค่อยได้ไปตักเท่าไหร่
( กล้วพลาดหุ้นเด็ดนะ)
ช่วงหลังๆ พนักงานเสริฟ์ก็เลยมาเสริฟ์ให้ถึงโต๊ะตามต้องการ

เบื้องหลังข่าวบอกว่า...
พนักงานเสริฟ์เข้ามาฟังว่า หุ้นตัวไหนดี (จะไปซื้อตาม :wink: )

หลายท่านบอกว่าไม่มีรูบคุณเจ๋ง
ผมถือโอกาสแนะนำพร้อมสาวเสื้อชมพูที่พี่ tanapong กล่าวถึง
http://www.maebanthai.com/

คุณเจ๋งคิดว่ายังไงดี
นัดทานข้างอย่างว่า quarter ละครั้งน่าจะดี
ถ้าเป็นไป ก็หลังผลประกอบการรายไตรมาสออก
จะได้มีเรื่องถกกันอีกเยอะ
ถ้าพี่ปรัชญาจะลงมาที่กรุงเทพ ช่วงนั้นน่าจะดีนะครับ

เสียดายเรื่องหนังสือ
ไม่ได้คุยอย่างที่ตั้งใจ
โดนกระแส VS มากระหน่ำนิดหน่อย...
คุณวิบูลย์ คงต้องมาคุยกันอีกที
ต้องขอบคุณแนว value investing ของคุณวิบูลย์
ผมก็ตาม California Roll ไป 3 ชิ้นเหมือนกัน :wink:
Mon money
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 13

เนื่องจากผมขายรถคันเก่าออกไปได้เงินกลับมาไม่พอไปออกรถใหม่ยังขาดอยู่หลายแสนเลยขอคำแนะนำจากยอดนักเก็งกำไรเพื่อต่อยอดซื้อรถใหม่ ได้มาสองสามตัว วันจันทร์นี้คิดว่าต้องนั่งทำใจอีกนานกว่าจะลงมือได้

บอกตามตรงเลยนะครับ ทำใจลำบาก
ล็อคหัวข้อ