ถาม: จะหาแหล่งเปรียบเทียบกองทุนLTF แต่ละกองได้ที่ไหนบ้างครับ

การลงทุนอื่นๆนอกจากหุ้น วีไอ กองทุนรวมชนิดต่างๆ RMF LTFตราสารหนี้ อสังหาริมทรัพย์ อนุพันธ์ และเกษตรล่วงหน้า

โพสต์ โพสต์
boonyaam
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถาม: จะหาแหล่งเปรียบเทียบกองทุนLTF แต่ละกองได้ที่ไหนบ้างครับ

โพสต์ที่ 1

รบกวนถามครับ การเลือกกองทุน ควรพิจารณาอะไรบ้างครับ ว่ากองทุนไหนดีกว่ากองทุนไหน และเกณฑ์ที่ใช้พิจารณา LTF มีอะไรบ้างครับ  
และอยากทราบว่า ผมสามารถดูเปรียบเทียบผลการดำเนินงานที่ผ่านมา ค่าธรรมเนียมการขาย การจัดการ  ผู้ดูแลผลประโยชน์  นายทะเบียน เปรียบเทียบ LTF ต่างได้จากที่ไหนครับ หรือ ค่าเฉล่ยของค่าธรรมเนียม เหล่านี้อยู่ที่เท่าไหร่ครับ  ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
xcha
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 2

ลองไปดูที่ www.thaimutualfund.com นะครับ
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 232

โพสต์ที่ 3

เสริม

http://www.finansa-asset.com/th_fund_search.asp

ที่นี่ก็ให้ข้อมูลได้ดีครับ
chansaiw
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 4

ผมซื้อของ scbam ไว้ เท่าที่นั่ง
เปรียบเทียบ ผลงานกับ set นะ

ผมว่าส่วนใหญ่จะแพ้ตลาด

จะชนะตลลาดก็เมื่อวันนั้น set -

ไม่ทราบว่าเพราะส่วนใหญ่เป็นหุ้นที่ปันผลดี

nav เลยไม่ค่อยไปมั้ง
"Failure is the only way to start again intelligently"
Neohapsis

โพสต์ที่ 5

drchatri

โพสต์ที่ 6

ผมก็เคยซื้อ LTF ของ SCBAM ตั้งแต่จัดตั้งกองทุนใหม่ๆ ตอนนี้ NAV เพิ่มขึ้นกว่า 10-15% ใน 1ปี บวกกับได้ยกเว้นภาษีอีก10%(ปีแรกที่ซื้อ หากคำนวนถึงวันที่สามารถไถ่ถอนได้ คือราวๆ 3ปี ซื้อปลายปี 2547 ไถ่ถอนได้ มค.2551 ก็คือได้ผลตอบแทนจากการลดภาษี ราวๆ 3.3% ต่อปี) สรุปคือผมได้ผลตอบแทนราวๆ 18.3%จากการลงทุนในกองทุน LTF ของ SCBAM ในปีที่ผ่านมา วึ่งผมพอใจมาก  แต่ปีที่ผ่านมาลองซื้อของ TMBAMดูบ้างก็ดีครับ ผมชอบบริการมากกว่า Performance ก็ดีกว่าครับ ส่วน LTF ที่performance ดีที่สุดตอนนี้คือของ Aberdine ครับแต่น่าเสียดายจังหวัดผมอยู่ไม่มีตัวแทนขาย ส่วนที่แย่สุดก็ของบัวหลวงครับ ติดลบเลย  แล้วปีนี้ก็มีข่าวผู้บริหารย้ายค่ายหลายคนนะครับ คุณวิวรรณ ธาราหิรัณโชติ(เดิมอยู่ บลจ.วรรณ) มาอยู่กสิกรแทนคุณดัยนา ส่วนคุณเรืองวิทย์ของ AJFก็ประกาศลาออกแล้ว คงต้องติดตามกันต่อไป ใครมีเสริมเพิ่มเติมได้นะครับ :wink:
drchatri

โพสต์ที่ 7

เพิ่มเติมนิดนะครับ ผมได้อ่านนิตยสาร Money and wealth ฉบับที่ 29 กันยายน 2548 คอลัมน์ Mutual funds ranking โดยคุณ ธีระ ภู่ตระกูล เรื่อง "ที่สุดแห่งสายพันธ์ ของกองทุน RMF และ LTF " เขาจะเปรียบเทียบกองทุนโดยอ้างอิงรายงานของ Lipper เรียกว่า "Lipper rating" เขาแนะนำให้เข้าหาข้อมูลได้ที่ www.lipperweb.com ลองดูนะครับ  ท่านผู้ร ... คุณยิ่ง :o
drchatri

โพสต์ที่ 8

ทำ link เป้นแล้วครับ http://www.lipperweb.com/
kongsiri81

...

โพสต์ที่ 9

ที่ดู performance อย่างที่คุณ Drchatri post ไว้อันนั้นดีมากเลยครับ ผมก็ไว้ใช้สำหรับเปรียบเทียบ performance เหมือนกัน ส่วนเรื่องที่ถามว่าทำไม LTF ของ SCB ตลาดขาขึ้นแพ้ตลาด ตลาดขาลงชนะ อันนั้นเค้าคง design ไว้ครับ เพราะเค้าไม่ได้ลงแบบ fully คือมีเงินสดไว้ส่วนหนึ่งซึ่งอาจจะลงในตราสารหนี้ จะทำให้ความเสี่ยงในการลงทุนลดลง แต่โอกาสที่จะได้กำไรก็จะลดลงด้วย เท่าที่ทราบเค้ามีแบบ 90-10 และ 70-30 ครับ (ลงในหุ้น-ลงในตราสารหนี้)
โพสต์โพสต์