พี่ครรชิต ครับ CM เมื่ออาทิตย์ก่อนผมเมล์ไปสอบถามข้อมูล

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
tawancmu
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

พี่ครรชิต ครับ CM เมื่ออาทิตย์ก่อนผมเมล์ไปสอบถามข้อมูล

โพสต์ที่ 1

เขาไม่ตอบผมเลย เลยสงสัยว่าเขามีฝ่ายนักลงทุนสัมพันธ์ไว้ทำไมนะ
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 2

คุณตะวันซีเอ็มยู พี่ครรชิต คุณ stockms ครับ...

PPPC ประกาศผลประกอบการไตรมาส 3 แล้วครับ กำไร 261 ล.
ซึ่งสำหรับผมค่อนข้างผิดหวังมากครับ เพราะคาดว่าจะกำไร 400 ล. +-20
เนื่องจาก...

ต้นทุนขายเพิ่ม 120. ทั้งที่ยอดขายเพิ่มนิดหน่อย
ค่าใช้จ่ายขายเพิ่ม 30 ล.
ภาษีเพิ่ม 20 ล.
ค่าใช้จ่่ ายบริหารลด 20 ล.

ดูราคาเยื่อก็ไม่ได้ลดลงมากมาย แต่กำไรค่อนข้างลดลงมากครับ... :cry:
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 885

โพสต์ที่ 3

ข้างบน ผมเองครับ.. :cry:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
tawancmu

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณมากครับ คุณลูกอีสาน ไตรมาสหน้าไม่แย่กว่านี้หรือครับ เรื่องค่าเงินบาท เข้ามากระทบอีก แต่เอ...ทำไมต้นทุนการขายเพิ่มขึ้นมากเลยครับ ?
tawancmu

โพสต์ที่ 5

เท่าที่สัเกต เขาพยุงไว้ไม่ให้ต่ำกว่า 115 และก็ไม่ให้เกิน 120 นะครับ ผลประกอบการออกมาไม่ดีแต่ ทำไมไม่มีคนขาย ว่าไหมครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 6

ผมเข้าใจว่าต้นทุนขายเพิ่ม ตามปริมาณขายที่เพิ่ม 16 % ครับ

แต่ยอดขายเท่าๆเดิม เพราะราคาเยื่อลดลงครับ แม้ปริมาณขายเพิ่มขึ้น..
ส่วนไตรมาส 4 ผมคิดว่าน่าจะทรงตัวครับ เพราะราคาเยื่อก็ยังทรงตัวเหนือ 500 $/ton. ส่วนเงินบาทที่แข็งคงไม่กระทบมาก เพราะราคาได้ขึ้นไปชดเชยแล้ว..

ผมก็แปลกใจที่ราคาหุ้นไม่ลด น่าจะลดซัก 4-5 บาท อาจมีกองทุนรอซื้ออยู่ครับ เพราะยังไงปันผลก็ยังสูง ราว 7-8 บาท.

ส่วน CM ที่ไม่ตอบเมลล์อาจเป็นเพราะเป็นบริษัทคนไต้หวันครับ เค้าคงไม่เน้นเรื่อง good governance เลยไม่ได้ตอบ หรืออาจจะยังไม่ได้อ่านเมลล์หรือเปล่าครับ...ตัวนี้ต้องระวังเรื่องกำไรที่ผันผวนมากครับ และเจ้าของก็ขายออกมาเยอะ.... :D
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
ครรชิต ไพศาล
ผู้ติดตาม: 53

โพสต์ที่ 7

น้องลูกอีสาน อยากให้ PPPC ราคาลด จะได้ซื้อคืนที่ขายออกไปหรือครับ :lol: :lol:
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 8

:D ถ้าราคาลดถึงประมาณ 110 บ.ผมอาจจะซื้อคืนครับ
หลายวันก่อนก็ซื้อคืนที่ราคานี้ครับ

ตอนนี้เหลืออยู่ประมาณ 3/5 ของพี่ครรชิตครับ...
ยังไงก็ต้องเหลือไว้ครับ รอใ้ห้เค้ามาซื้อคืนไป :lol:
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 9

เป็นผลบางส่วนจากภาษีเงินได้ที่บริษัทต้องจ่ายเพิ่มครับ

ดังที่ผมเคยเตือนมาก่อนให้ระวังผลการดำเนินงานที่จะลดลงสำหรับบริษัทที่เคยได้รับประโยชน์จากผลขาดทุนในปีก่อนๆ
ผู้มาเยือน

โพสต์ที่ 10

คงเข้าใจผิดนะครับ CM มีผู้ถือหุ้นใหญ่ และเป็นประธานกรรมการ เป็นคนจีนแต้จิ๋วในเมืองไทยครับ ไม่ใช่คนไต้หวันครับ
ล็อคหัวข้อ