Money and Portfolio Management แบบวีไอเค้าทำกันยังไงครับ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 232

Money and Portfolio Management แบบวีไอเค้าทำกันยังไงครับ?

โพสต์ที่ 1

ผมก็ไม่มีประสบการณ์เท่าไหร่นะครับ แต่ถ้าจะให้ share

ข้อ 2. ผมใช้วิธีตีแตก ดร.นิเวศน์ให้คำจำกัดความดีมาก คือถ้าความเสี่ยงดูแล้วน้อย ผมใส่ทันที ถ้ามีลังเล ก็ใส่ 50% หรือ 30% ของเป้าหมาย จำกัดกระสุนไว้ 3 นัด ถ้าพอร์ต 1 ล้านบาท ก็ต้องยิงประมาณ 3-50,000 บาทต่อครั้งอย่างน้อย (ถ้าพอร์ตใหญ่จน 3 นัดเก็บไม่หมด ก็อีกเรื่อง ต้องขยันค่อย ๆ เก็บ) แต่ไม่แนะนำยิงบ่อย ๆ เพราะส่วนมากจะวิ่งหาย

ข้อ 3. ถ้าซื้อแล้วลง ผมจำกัดไว้ 5-10 ช่องต้องยิงกระสุนที่สอง (ภาษาง่ายๆ) ถ้ายิงกระสุนหมดแล้วก็รอ (แต่อย่ายิงเยอะเกินเพราะตลาดหุ้นไทย หุ้นขาลงน่ากลัวมากๆๆๆๆๆๆๆ) ถ้ายังลงอีกผมต้องทำการบ้านหนักมาก ๆ ว่าสาเหตุเพราะอะไร ต้องตอบให้ได้ และจะได้รู้ว่าจะขายตัวอื่นเพื่อมาซื้อตัวนี้ หรือจะ cut loss

อันนี้คือที่ทำมา แล้วค่อนข้างเวิร์ค
Tiger
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ผมมาแชร์ด้วยนะ

ถ้ามีหุ้นวิ่งผ่านมาหา
ผมจะเริ่มจากการศึกษาธุรกิจ ว่าทำอะไร และผมชอบหรือไม่
ถ้าชอบราคาไม่แพงเกินไป ผมก็ซัดเลยไม่รอ
แล้วเลือกบรรจุว่าจะอยู่ในพอร์ตไหน (ครอบครัวหรือส่วนตัว)

พอร์ตครอบครัว ลงทุนในหุ้นประเภทไม่น่าจะมีการก้าวกระโดด
โตไปเรื่อย ๆ เล็กน้อย แต่มีปันผล ราคาไม่แพงมาก
สภาพคล่องต่ำ และไม่น่าจะมีเหตุการณ์ ทำให้หุ้นรูดลงแบบน่าตกใจ
ปีนึงปรับพอร์ตซัก 3-4 ครั้ง ทุกตัวอยู่ในสัดส่วนไล่ ๆ กัน
ถ้ามีตัวใหม่ที่เข้าข่าย ผมก็จะขายตัวนึงออกให้พอร์ตส่วนตัว
แต่ไม่ขายออกข้างนอก เพราะทุกตัวมักจะขายได้ราคายาก ในเวลาอันสั้น
และไม่อยากขาย
พอร์ตนี้มีหุ้นอยู่ 4 ตัว ประกันภัยจะเยอะกว่าตัวอื่นเล็กน้อย
กระสุนของพอร์ตนี้ก็มีเงินปันผล กับเงินฝากที่ยังเหลืออยู่นิดหน่อย
+ การขายให้พอร์ตส่วนตัว

พอร์ตส่วนตัว โยกหุ้นตามใจ หลักการ์ณน้อยลง
หลัง ๆ จะเน้นหุ้นที่ผมสนใจทีมบริหาร และคาดหวังการ เติบโต
ของรายได้มากกว่า 15 %
ถูก แพง ยังเป็นเรื่องรองสำหรับ พอร์ตนี้
ถ้าชอบ แล้ว แพง (วิ่งมาไกลแล้ว) ก็ซื้อน้อยหน่อย
ถ้าชอบ พึ่งเริ่มวิ่ง หรือยังไม่วิ่ง ก็ซื้อเยอะหน่อย
น้ำหนักแต่ละตัวไม่เท่ากัน ขอให้ชอบซื้อหมด
แต่จะอั้นตัวที่แพงให้ถือไม่เกิน 15 % ของพอร์ต
ทุกตัวพร้อมขายทำกำไร และ cut loss
กระสุนของพอร์ตนี้ เอาแน่นอนไม่ได้
เงินเดือนเหลือ โบนัส โยกหุ้น เล่นรอบ มีหมด

ทำแบบนี้สนุกแต่ไม่ค่อยได้ตังค์ครับ
พอร์ตครอบครัวล่าสุดปีนี้น่าจะได้ผลตอบแทนซัก 6-10 %
ส่วนตัวยังติดลบอยู่ 5-10 % ครับ
:D
ต้องเรียนรู้ให้ได้
Li .. Zhi .. Ren
Tiger

โพสต์ที่ 3

ฉะนั้นถ้าเป็นเงิน 1 ล้านบาท

ผมคงแบ่งเป็นพอร์ตครอบครับ ซัก 700000 บาท
หุ้น 1-4 ตัวแล้วแต่อัธยาศัย

ส่วนพอร์ตส่วนตัว แค่ 300000 ครับ

ลงทุนแบบผมปีนี้ยังแพ้เงินเฟ้อเลย  :cry:
ต้องเรียนรู้ให้ได้
Li .. Zhi .. Ren
chansaiw
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 4

ตอนที่มันลงแล้วลงอีกเนี่ยอย่าลืมสำรวจด้วยนะครับ ว่าที่คิดไว้เนี่ยผิดรึเปล่า
"Failure is the only way to start again intelligently"
harry

โพสต์ที่ 5

ตอบไม่ได้ เพราะยังมีเงินลงทุนไม่ถึง 1 ล้านบาทครับ  :lol:  :lol:
Expecto Patronum!!!!!!
tenkafubu

โพสต์ที่ 6

ผมขอตอบแบบมือใหม่เหมือนกันครับ..
 หลักการบริหาพอร์ตแบบของผมน่ะครับ..(ที่จำๆ มาและท่องไว้ๆๆ)
   เนื่องจากผมมีเงินเก็บไม่มากครับ ซึ่งมาจากการทำงาน แต่ก็เก็บทุกเดือนครับ

สมมติ  ผมคิดจะซื้อหุ้น 1 ตัวเพิ่มจากที่มีอยู่
สมมติว่าผมประเมินมูลค่าที่ควรจะเป็นของมันได้ และสูงกว่าราคาที่ซื้อมา โดยมีส่วนเผื่อปลอดภัยประมาณ 20%
  หุ้น   จำนวน    EPS    SES   BV  Cost    Mrk.  
  A      200       6        70   30     60      55
  B      300       2.5      25   10     15      16
  พอร์ตของผม เป็นดังนี้
      ยอดขายทั้งสิ้น          14000+7500  =  21500  บาท
          ได้กำไร                1200+  750  =    1950  บาท
      ส่วนของจ้าของ           6000+3000  =    9000  บาท
          ต้นทุน                12000+4500  =  16500  บาท
          ราคาตลาด           11000+4800  =  15800  บาท
     ผลตอบแทน   P/E      15800 / 1950 =  8.1
                       P/BV    15800 / 9000 =  1.8
                       ROE       1950 / 9000 =  21.7%
            Yearly Return     1950 / 16500 = 11.8%
 หากเป็นเช่นนี้  ผมก็จะซื้อหุ้น ที่ เมื่อนำราคา และผลกำไรมาคิดรวมแล้วทำให้ ROE ผมสูงขึ้น Yr. Return ผมสูงขึ้น
3M Only...
Market Cap.
tenkafubu

โพสต์ที่ 7

ทีนี้ ต่อนะครับ..ผมจะซื้อ หุ้น A เพิ่มหรือไม่เมื่อราคาลดลง???
สมมติ  ผมเก็บเงินได้อีก 22000 บาท หากซื้อหุ้น A จะได้ 400 หุ้น ซึ่งพอร์ตของผมจะเป็นดังนี้ครับ
 พอร์ตใหม่  (กลุ่มบริษัทในเครือ)
          ยอดขายทั้งสิ้น        42000+7500  = 49500  บาท
          กำไร                     3600+750    =   4350  บาท
          ส่วนเจ้าของ           18000+3000  =  21000  บาท
          ต้นทุน      12000+4500+22000   =  38500  บาท
         ราคาตลาด             33000+4800  =  37800  บาท
    ผลตอบแทน   P/E      37800 /   4350 =  8.7
                      P/BV    37800 / 21000 =  1.8
                      ROE       4350 / 21000 =  20.7%
           Yearly Return     4350 / 38500 =  11.2%
     คำตอบ  ผมอาจจะซื้อ เพราะ ROE  และ Return  ยังสูงอยู่ แต่หากผลตอบแทนรวมลดต่ำลงมาก ผมอาจจะหยุด แล้วขายมันซะ
   ทีนี้ หากมีตัวอื่น ที่ทำให้ ผลตอบแทนผมสูงขึ้น  ผมก็จะซื้อครับ..
   ถามว่าหุ้น B ผมจะซื้อเพิ่มหรือไม่แม้ว่าราคาขึ้นมาแล้ว  ผมก็จะคิดเช่นเดียวกันครับ
   เพราะผมคิดว่า หากอนาคตยังโตอีก โดยดูจากยอดขายและกำไรที่เพิ่มขึ้นครับ ผมก็จะนำมาคิดรวมครับ..มือใหม่ครับ  ทำตามท่าว่ามา
3M Only...
Market Cap.
tenkafubu

โพสต์ที่ 8

ต่ออีกครับ..ก่อนอื่นต้องบอกว่า ทั้งหมดนี้ มาจากความคิดของท่าน ดร. ที่แนะนำมาผ่านทางหนังสือของท่านที่ผมซื้อมา  รวมทั้ง เฮียอีกหลายท่านในที่นี้ ที่ผมจับมารวมๆ กันครับ..
ขอขอบคุณมากครับ...
แต่ผมเองยังไม่รู้ว่าจะเป็นยังไงในระยะยาวน่ะครับ.. :shock:
มาดูหุ้น A ครับ หากสมมติ เงินจำนวนเท่าเดิม 22000 บาท ซื้อหุ้น A ได้ 1375 หุ้น
พอร์ตใหม่จะเป็นดังนี้ ครับ..กลุ่มบริษัทใหม่
  ยอดขายรวม         55875   บาท
  กำไร                   5387.5 บาท
  เจ้าของ               22750  บาท
  ต้นทุน                38500   บาท
  ราคาตลาด           37800   บาท
  P/S           0.7
  P/E            7  
  P/BV         1.7
  ROE          23.7%
  Yr. Return 14 %
    หากมองที่ gain ผมคงแดงครับ... :x
3M Only...
Market Cap.
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

ประเมินเทรนด์ของธุรกิจครับ

ผมถือหลักว่า ในพอร์ตไม่ให้มีเกิน 7ตัว เพราะมากกว่านี้ดูแลไม่ทั่วถึง
แบ่งเป็น 2 ส่วนครับ

ส่วนหลัก  60-70% ของพอร์ต ไม่เกิน 3 ตัว
พวกนี้ดูธุรกิจว่าเป็นอย่างไร
ดูละเอียด ติดตามข่าวสารอยู่เสมอ
ทำว่าปัจจัยอะไรจะทำให้รายได้หด หรือเพิ่ม
มีเวลาจะเดินดูตลาด แวะไปที่ร้าน ถามพนักงานที่ทำงานอยู่
พวกนี้จะหาข้อมูลค่อนข้างละเอียดครับ

ส่วนที่เหลือ เป็นตัวที่ไม่เน้นมาก 2-5 ตัว พวกนี้รวมหุ้นเก็งกำไรผลประกอบการระยะสั้นด้วยครับ
เน้นอ่านข่าว ดูเทรนด์ธุรกิจระยะสั้น และยาว
อ่านรายงาน ดูว่าผลประกอบการเป็นอย่างไร
พวกนี้ส่วนใหญ่ ผมหาๆ เอาในเว๊ปนี่แหละครับ  :lol:
และก็อาจพัฒนาเป็น พอร์ตหลักได้ถ้ารู้สึกว่า biz model ถูกใจครับ

เวลาซื้อ ผมยังหา safety margin ยังไม่เป็น ผมก็ซื้อทันทีที่คิดว่า p/e ไม่แพงเกินไปนัก และในระยะ ครึ่งปี ถึง หนึ่งปีน่าจะมีข่าวดีให้เห็น หรือว่า กำไรโตอย่างก้าวกระโดดครับ
ส่วนใหญ่ ไม่ต่อราคาเท่าไหร่ครับ หลังจากคิดว่าดีแล้ว
ซื้อเป็นซื้อ ตามจำนวนที่ต้องการ
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
Tongue

โพสต์ที่ 10

ผมแบ่งเงินนะพี่

ได้เงินมา จะมีหลายก๊อก
ส่วนหนึ่งเก็บไว้ใช้ทั่วไป อีกส่วนเก็บเป็นเงินสดไว้เพื่อสภาพคล่อง
ที่เกินมาก็เก็บไว้ซื้อหุ้น

2. เวลาซื้อผมซื้อตอนมันถูกๆครับ ส่วนใหญ่ก็ตูมเดียวแหละครับเพราะเงินไม่เยอะมาก ซื้อแล้วไม่ค่อยคิดมาก

3.ตอนแรกที่ซื้อ ตอนนั้น 10 ตัว ครับ กระจายทุกกลุ่ม
ราคามันขึ้นบ้าง ลงบ้างครับ ถัวๆกันไป แต่พอเวลาผ่านไป ก็เริ่มเข้าใจมากขึ้นครับว่าแต่ละตัวแต่ละกลุ่มเป็นอย่างไร  ก็ค่อยๆคัดออกครับ

4. ผมจำกัดความเสี่ยงด้วยการ พยายามทำเงินให้มันเย็นๆ แล้วเอามันไปอยู่ที่เย็นๆครับ
แต่ก็มีบ้างครับ ที่เอาเงินเย็น ไปอยู่ที่ร้อนๆ ไหม้ทุกทีพี่ :lol:  :lol:
Simply

โพสต์ที่ 11

ถ้าผมลองเปลี่ยนคำถามใหม่ว่า"มีเงิน 1 ล้านบาท จะทำลงทุนอย่างไรให้ได้ผลตอบแทนได้มากที่สุด???"....คำตอบที่เกิดตามมาย่อมขึ้นกับ
1.ผลตอบแทนที่คาดหวัง
2.ความรู้และความชำนาญ
การมองผลตอบแทนในแต่ละคนที่ต่างกัน จะเป็นสิ่งที่จำกัดเครื่องมือที่ตอบสนองความต้องการ ส่วนความรู้ความชำนาญจะเป็นสิ่งกำหนดปริมาณการลงทุนในแต่ละส่วน....หุ้นเป็นเพียงเครื่องมือหนึ่งเท่านั้น ไม่ใช่คำตอบทั้งหมด
ในคนที่มีความชำนาญในการดูเพชรดูพลอย เขาก็ต้องบอกว่าการซื้อขายเพชรพลอยทำกำไรดีที่สุด เพราะเขาชำนาญที่สุด.ถ้าไปถามคนซื้อขายที่ดิน เขาก็ต้องบอกว่าการซื้อขายที่ดินดีที่สุด เพราะเขาชำนาญที่สุด...
...ในคำถามคือ มุ่งว่าการลงทุนในหุ้นอย่างเดียว
...คำตอบที่ถามคือหุ้นAที่สงสัย โดนMr.Marketปั่นหัวแกล้งทดสอบกำลังใจ
ในหนังสือกุญแจห้าดอก เขียนไว้ว่า"เวลานักลงทุนรายย่อย ทำการวิเคราะห์ข้อมูลจนสรุปได้แล้ว มักจะสงสัยในข้อสรุปของตัวเอง ไม่มั่นใจในการวิเคราะห์ของตัวเอง"...ผมว่าตรงนี้เป็นจุดเปิดให้Mr.Marketเข้ามาปั่นหัวเล่น
ผมขอถามเจ้าของหุ้นAกลับว่า ลองถามตัวเองใหม่ว่า คุณซื้อหุ้นAเพราะว่าอะไร นั่งตอบตัวเองให้ได้เป็นข้อๆนะครับ และถ้าสุขภาพหุ้นไม่ได้เปลี่ยนแปลงไปจากที่คุณวิเคราะห์ แล้วมีเหตุผลอะไรที่คุณจะไม่ซื้อหุ้นเพิ่มและเป็นหุ้นตัวที่คุณดูเองแล้วดีล่ะครับ สำหรับผมมีข้อเดียวคือ ตังค์ไม่พอครับ
...อย่าลืมซิครับว่า การลงทุนในหุ้นเป็นการลงทุนระยะยาวครับ ไม่จำเป็นว่าต้องซื้อวันนี้แล้วพรุ่งนี้ สัปดาห์หน้า เดือนหน้า ราคาต้องขึ้น ธุรกิจต้องใช้เวลากว่าจะโต ที่สำคัญคือเราต้องรู้ว่าบริษัทของเราเป็นต้นไม้ชนิดไหน ไม้ล้มลุก ไม้ยืนต้น หรือว่าเป็นวัชพืชครับ...บางครั้งก็ต้องซื้ออนาคตบ้าง แต่ก็ไม่ใช่ว่าหุ้นทุกตัวในพอร์ต รออนาคตทุกตัว อันนี้ก็แย่ครับ
Margin Of Safety+Intrinsic Value+Mr.Market
ขอบคุณอ.เกรแฮมที่ทำให้เกิด Value Investing
ขอบคุณบรรดาเหล่าVIทั้งหลายที่พิสูจน์คุณค่าที่แท้จริงของVI
ขอบคุณท่านดร.นิเวศน์ที่พิสูจน์ให้เห็นว่าVIใช้ได้กับบ้านเรา
ล็อคหัวข้อ