การนำเงินปันผลไปคำนวณเสียภาษีครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
rewat7ch
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

การนำเงินปันผลไปคำนวณเสียภาษีครับ

โพสต์ที่ 1

การนำเงินปันผลไปคำนวณเสียภาษีครับ เพราะเห็นในหนังสือรับรองการหักภาษีตอนจ่ายปันผลมีหลายประเภท เลยอยากทราบเป็นกรณีๆครับว่าต้องทำอย่างไรบ้าง

1   กรณีผู้ได้รับเงินปันผลได้รับเครดิตภาษีโดยจ่ายจากกำไรสุทธิของกิจการ
ที่ต้องเสียภาษีเงินได้อัตราร้อยละ30
จ่าย=10,000 , ภาษีที่หักและนำส่ง=1,000  คงเหลือจ่ายจริง=9,000      

กรณีนี้หมายถึงเราไม่ต้องทำอะไรแล้วใช่ไหมครับรวมถึงไม่ต้องแจ้งว่ามีเงินได้พึงประเมินจากเงินปันผล เพราะเห็นเขียนว่าหักภาษีแล้ว

2 กรณีผู้ได้รับเงินปันผล ไม่ได้รับเครดิตภาษี เนื่องจากจ่ายจาก กำไรสุทธิของกิจการที่ได้รับ BOI
จ่าย=10,741 , ภาษีที่หัก=0  ,  คงเหลือจ่ายจริง=10,741
แล้วกรณีนี้หมายถึงเราต้องทำอย่างไรครับ

3 กรณีผู้ได้รับเงินปันผล ไม่ได้รับเครดิตภาษี เนื่องจากจ่ายจาก กำไรที่รับรู้ทางบัญชีโดยวิธีส่วนได้เสีย
จ่าย=15,411   ,  ภาษี=1,541.1   , คงเหลือจ่ายจริง=13,869.9
กรณีนี้ไม่เข้าใจว่าคืออะไรครับไม่ได้รับเครดิตภาษีเหมือนข้อ 2 แต่ทำไมยังต้องหักภาษี

4คำว่าเครดิตภาษีเป็นภาษีส่วนที่เราจะได้คืนใช่หรือไม่ครับ ถ้าใช่ต้องทำอย่างไรครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 885

โพสต์ที่ 2

หลักการของการเครดิตภาษีคืน คือเพื่อลดการเก็บภาษีซ้ำซ้อนครับ

-บริษัททั่วไปเสียภาษี 30% (มียกเว้นบ้างเช่น ได้ boi หรือรัฐยกเว้น-ลดภาษีชั่วคราว)

-บุคคลธรรมดาเสียภาษีตามฐานเงินได้ เริ่มต้นที่ 10%

ดังนั้นหากเรานำเงินปันผลมารวมเป็นเงินได้เพื่อคำนวณภาษี
รัฐจะเก็บภาษีซ้ำซ้อน 2 ครั้ง คือบริษัทเสียไปแล้ว บุคคลธรรมดายังมาเสียอีก

ดังนั้นรัฐจึงอนุญาติให้มีการเครดิตภาษี คือให้เสมือนว่าบุคคลธรรมดานำเงินปันผล(กำไร)ก่อนเสียภาษีมาคำนวณเป็นเงินได้

เช่น
บริษัทมีกำไรก่อนภาษี 50 ลบ.
เสียภาษี 30% หรือ 15 ลบ. คงเหลือเป็นกำไร 35 ลบ.
กำไรที่ทำได้ 35 ลบ จ่ายเป็นปันผล 20 ลบ.

หากเราถือหุ้นจำนวนนึงได้เงินปันผล 1,000 บ.
หักภาษี 10% คงเหลือรับ 900 บ.

เนื่องจากเงินปันผล 1,000 บ ที่ได้รับ เป็นส่วนหนึ่งของกำไรซึ่งหักภาษี 30% มาแล้ว ดังนั้นเงินปันผลก่อนหักภาษีก้อนนี้คือ (1,000 * (30/70))+1,000 = 1,428 บาท.

428 เราเรียกว่าเครดิตภาษี หาได้จากสูตร (ปันผล *(อัตราภาษี/1-อัตราภาษี)

นำเงินได้รวม 1428 บ. (ปันผล+เครดิตภาษี) ไปคำนวณรวมกับเงินได้อื่นๆเพื่อเสียภาษีต่อไป

สมมุตว่าเงินได้รวมของเราไม่ถึงฐานที่ต้องเสียภาษี 10% ดังนั้นเราจะได้เงินปันผลรวม 1428 บ. โดยที่ 900 เรารับมาแล้ว และขอคืนภาษีในส่วนเครดิตภาษี(428) และภาษีหักณ. ที่จ่าย 10% (100)
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 3

1.เราต้องแจ้งว่ามีเงินได้พึงประเมินจากเงินปันผลส่วนนี้ 14,280 บ. ครับ

2.กำไรที่ได้รับยกเว้นจากบอร์ด boi  10,741  บ. ไม่ต้องนำมารวมเป็นเงินได้พึงประเมินครับ เพราะรัฐยกเว้นภาษีส่วนนี้ให้

3.ผมเข้าใจว่าที่เราไม่สามารถเครดิตภาษีจากกำไรที่รับรู้ตามส่วนได้ส่วนเสีย เพราะว่ากำไรส่วนนี้ ไม่ถูกรวมคำนวณเพื่อเสียภาษีของบริษัทแม่ครับ  แต่ยังคงต้องโดนหักภาษี 10% เพราะเป็นกำไรที่ไม่ได้ยกเว้นภาษีตามกฎหมาย

4.เครดิตภาษี เป็นส่วนที่ต้องนำมารวมเป็นเงินได้พึงประเมินครับ ส่วนจะได้คืนหรือเปล่า ขึ้นอยู่กับว่าฐานภาษีของเราเป็นเท่าไหร่

- หากเราไม่เสียภาษี ก็ได้คืนทั้งหมด
-หากฐาน 10% เราจะได้คืนประมาณ 33%
-หากฐาน 20% เราจะได้คือประมาณ 23%
....
...

การขอคืนภาษี ต้องยื่นแบบ ภงด 90. สามารถไปยื่นได้ที่สำนักงานภาษี หรือทางอินเตอร์เนต

ตอบเท่าที่ทราบนะครับ หากข้อมูลไม่ถูกต้อง รบกวนผู้รู้ช่วยทักท้วงด้วยครับ

คุณ rewat สามารถ search ข้อมูลเรื่องการเครดิตภาษีคืนได้ในเวปครับ
เคยมีการพูดคุยเรื่องนี้กันมาแล้ว หลายกระทู้ :D
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
rewat7ch

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับ
hed

โพสต์ที่ 5

จากข้อ 2 แสดงว่าปันผลจากบริษัทที่ได้รับ BOI ไม่ต้องนำมาคิดเป็นเงินได้พึงประเมินใช่ไหมครับ ให้เอาปันผลเฉพาะของบริษัทที่เสียภาษีมาคิดเท่านั้นใช่ไหมครับ
I got the newlife HooYa!!!
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 6

hed เขียน:จากข้อ 2 แสดงว่าปันผลจากบริษัทที่ได้รับ BOI ไม่ต้องนำมาคิดเป็นเงินได้พึงประเมินใช่ไหมครับ ให้เอาปันผลเฉพาะของบริษัทที่เสียภาษีมาคิดเท่านั้นใช่ไหมครับ
คุณ Kao เพื่อนสมาชิกผู้เชี่ยวชาญเรื่องภาษี เคยโพสต์ไว้ครับว่า

เงินปันผลที่โดนหักภาษีณ.ที่จ่าย 10% ไว้แล้ว(ดูจากหนังสือรับรองหักภาษี ณ.ที่จ่าย) ให้นำมารวมคำนวณเป็นเงินได้ ไม่ว่าเราจะเครดิตภาษีได้หรือไม่ได้

แต่หากเงินปันผลนั้น ไม่โดนหักภาษี 10% ไม่ต้องนำมารวมเป็นเงินได้ เพราะกฎหมายยกเว้นให้ เช่น สิทธิ boi (ส่วนใหญ่ boi ยกเว้นให้ 8 ปี หลังจากนั้นจะต้องเสียภาษี 15% ซึ่งเครดิตภาษีได้) หรือกิจการบางประเภทเช่นเดินเรือ
hed

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณครับ :D
I got the newlife HooYa!!!
ภาพประจำตัวสมาชิก
tatandchin

โพสต์ที่ 8

ขอรบกวนด้วยคนครับ
แล้วในกรณีที่ไม่ได้รับเครดิตภาษีเนื่องจาก กำไรสุทธิส่วนที่ได้หักผลขาดทุนสุทธิยกมาไม่เกิน 5 ปี ก่อนรอบระยะเวลาบัญชีปีปัจจุบันล่ะครับ
กรณีนี้เราสามารถขอเครดิตภาษีคืนได้ไหมครับ ถ้าได้มีวิธีคิดอย่างไรครับ ขอบคุณมากครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 9

tatandchin เขียน:ขอรบกวนด้วยคนครับ
แล้วในกรณีที่ไม่ได้รับเครดิตภาษีเนื่องจาก กำไรสุทธิส่วนที่ได้หักผลขาดทุนสุทธิยกมาไม่เกิน 5 ปี ก่อนรอบระยะเวลาบัญชีปีปัจจุบันล่ะครับ
กรณีนี้เราสามารถขอเครดิตภาษีคืนได้ไหมครับ ถ้าได้มีวิธีคิดอย่างไรครับ ขอบคุณมากครับ
กำไรสุทธิส่วนที่ได้หักผลขาดทุนสุทธิยกมาไม่เกิน 5 ปี
เครดิตภาษีไม่ได้ครับ เพราะกำไรส่วนนี้ไม่ได้ผ่านการเสียภาษีมาครับ

แต่เราต้องนำไปรวมเป็นเงินได้ครับ เพราะกฏหมายไม่ได้ยกเว้นกำไรลักษณะนี้ สังเกตได้ว่าจะโดนหักภาษี ณ.ที่จ่าย 10%
taro23

โพสต์ที่ 10

สมมติว่า เราเสียภาษีที 20% แล้วบริษัทที่เราถืออยู่อยู่ใน MAI ซึ่งเสียภาษี 20% ด้วย เราจะมีเครดิตภาษีไหมครับ คุ้มไหมครับ ที่จะยื่นไปด้วย
prateepd

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณ พี่ลูกอีสานมากเลยครับ ผมก็สงสัยมานานแล้ว แต่ไม่ได้รับคำตอบที่แจ่มแจ้งอย่างนี้เสียที :P
xcha
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 12

พอดีผมจะยื่นแบบ ภงด.90 แล้ว ผมขอทบทวนความเข้าใจของผมอีกทีนะครับ (รบกวนพี่ๆ เพื่อนๆ ช่วยกันดูด้วยนะครับ ว่าถูกหรือเปล่า)

อ้างอิงจากปันผลแบบต่างๆ ที่เจ้าของกระทู้ post มา เราจะต้องกรอก ภงด.90 ดังนี้
ข้อ 1 => กรอกลงใน ภงด.90 ที่ 40(4) ข้อ 4
ข้อ 2 => ไม่ต้องกรอก
ข้อ 3 => กรอกลงใน ภงด.90 ที่ 40(4) ข้อ 2

ผมเข้าใจถูกหรือเปล่า ?
รบกวนช่วยกันตอบด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ
Dech
ผู้ติดตาม: 145

โพสต์ที่ 13

ถ้าเงินปันผล รวมมาในใบเดียวกัน มีปนกันทั้งเสียภาษีและไม่เสียภาษี และเราต้องการเอาเครดิตปันผล ผมว่าต้องกรอกทั้งหมดครับ คงไม่สามารถแยกได้

แต่ถ้าแยกมาคนละใบเราก็เลือกได้ครับ ตามใจเราเอง
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 14

สมมติว่า ผมมีรายได้จากปันผลอย่างเดียวนะครับ

รวมทั้งปี 100 000 บาท  หักภาษี ณ ที่จ่าย เหลือ 90 000 บาท

เวลายื่นผมก็จะได้ว่ารายได้ 100 000 * 1.4285 = 142850 บาท

แสดงว่าผมต้องเสียภาษี
0-100 000 = 5000
100 001 - 142850 = 4284.9
รวม 9284.9 บาท
นั่นคือจำนวนที่ควรได้จริงๆคือ 142850 - 9284.9 = 133565 บาท

ตอนนี้ผมได้ปันผลมาแล้ว 90 000 แสดงว่าผมขอ credit ได้อีก 43 565 บาท ใช่หรือเปล่าครับ

อีกข้อหนึ่งสมมติว่าปีหน้าผมมีรายได้จากปันผลเพิ่มเป็น 500 000 ผมควรรอเก็บไป credit ปีหน้าทีเดียวเลยหรือเปล่าครับ เดี๋ยวเค้าจะสืบกันให้วุ่นวายรายได้มันเยอะมาจากไหนเต็มไปหมด
_________
โอ@

โพสต์ที่ 15

CopyWriter เขียน:ถ้าเงินปันผล รวมมาในใบเดียวกัน มีปนกันทั้งเสียภาษีและไม่เสียภาษี และเราต้องการเอาเครดิตปันผล ผมว่าต้องกรอกทั้งหมดครับ คงไม่สามารถแยกได้

แต่ถ้าแยกมาคนละใบเราก็เลือกได้ครับ ตามใจเราเอง
ถ้าสรรพากรมาพบทีหลังว่ากรอกไม่ครบทุกใบนี่ผิดหรือเปล่าครับ
_________
tainara
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 16

เงินปันผล ถ้านำมายื่นแล้วต้องยื่นทุกใบ เลือกบางใบไม่ได้ (ยกเว้นใบที่ไม่ต้องยื่น) และเลือกช่วงเวลาไม่ได้ โดยยึดตามวันที่ในใบแจ้งเงินปันผล เช่น ได้เช็คมาปลายธันวา แต่เราเบิกมกรา ก็ต้องคิดเดือนธันวา
xcha

โพสต์ที่ 17

tainara เขียน:เงินปันผล ถ้านำมายื่นแล้วต้องยื่นทุกใบ เลือกบางใบไม่ได้ (ยกเว้นใบที่ไม่ต้องยื่น) และเลือกช่วงเวลาไม่ได้ โดยยึดตามวันที่ในใบแจ้งเงินปันผล เช่น ได้เช็คมาปลายธันวา แต่เราเบิกมกรา ก็ต้องคิดเดือนธันวา
คุณ CopyWriter ครับ ผมเห็นด้วยกับคุณ tainara นะครับ คือ ถ้ายื่นต้องยื่นทุกใบ

คุณ tainara ครับ "(ยกเว้นใบที่ไม่ต้องยื่น)" นี่คือใบที่บริษัทได้ BOI และ ไม่เสียภาษี ณ ที่จ่ายใช่ไหมครับ ?
xcha

โพสต์ที่ 18

โทรถามสรรพากร Call Center มาแล้วครับ
แบ่งเป็นกรณีต่างๆ ดังนี้
1. พวกที่เครดิตภาษีเงินปันผลได้ (30%, 25% ฯลฯ)
พวกนี้กรอกใน 40(4) ข้อ 4 ไปตามปกติ
2. พวกที่เครดิตภาษีเงินปันผลไม่ได้ แต่เสียภาษี ณ ที่จ่าย
พวกนี้กรอกใน 40(4) ข้อ 2
3. พวกที่เครดิตภาษีเงินปันผลไม่ได้ และไม่เสียภาษี ณ ที่จ่าย (BOI)
พวกนี้ไม่ต้องกรอก (เหมือนที่คุณลูกอีสานบอก)

ทั้งนี้จะต้องกรอกทุกรายการที่เราได้รับภาษีมา (ยกเว้นข้อ 3.)
โอ@

โพสต์ที่ 19

เข้ามาเสียใจ ไม่มีใครช่วยเช็คให้ผมเลย  :cry:

อิอิอิ
_________
green mile

โพสต์ที่ 20

แล้วเงินปันผลจากกองทุนรวมเช่น TFUND ต้องกรอกไหมครับ ถ้ากรอกต้องใส่ช่องไหนครับ
Dech

โพสต์ที่ 21

ไม่รู้เหมือนกันครับ ผมว่าเรามีสิทธิเลือกได้นะครับ และผมก็เลือกไปแล้วด้วย
ใบไหนที่มีแต่ ส่วนที่เครดิตไม่ได้ ผมก็ไม่นำมารวม ก็เค้าคิดภาษีเราไปแล้วนะครับ  หัก ณ ที่จ่าย 10% เราไม่ได้ไม่จ่ายนะครับ แต่เราไม่เลือกนำมาของเครดิต เพราะมันเครดิตคืนมาไม่ได้ จะรวมไปทำไม ก็เขาบอกเองว่าเลือกเฉพาะที่ต้องการไม่ใช่หรือครับ

ถ้าต้องการให้คิดรวมก็ต้องมาตรวจสอบเอาเอง จะรอ.. :wink: จะน้ำตาตกไม่นะ :cry:  เลือกไปแล้วช่วยไม่ได้ครับ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
tainara

โพสต์ที่ 22

ระวังโดนแจ็กพ็อตนะครับ สรรพากรมีข้อมูล เค้าจะทราบ หากเค้าตรวจเร็วแล้วคุณยื่นเร็ว เค้าแค่เรียกให้จ่ายเพิ่ม หากเกินเดือนมีนาคม เค้าคิดเบี้ยปรับอีกร้อยละ1.5ต่อเดือน แถมถ้าเค้าคิดว่าจงใจปรับเพิ่มเท่าตัว (เมื่อ2ปีก่อนเพื่อนเคยโดน)
Dech

โพสต์ที่ 23

ในช่องที่ให้กรอกเขาก็เขียนชัดเจนนะครับ

"เงินปันผลฯจากบริษัทหรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคลไทยที่ต้องเสียภาษีเงินได้ร้อยละ ........ (เฉพาะที่ไม่เลือกเสียภาษีในอัตราร้อยละ 10) "

ผมเอาตรงที่แดงๆเป็นเกณท์นะครับ ก็เขาวงเล็บเอาไว้เอง ว่าเฉพาะที่.... ผมก็เลือกของผม แบบนี้ไม่ได้หรือครับ
tainara

โพสต์ที่ 24

เค้าหมายความว่าถ้าเลือกเสีย10% ก็ตั้งเลือกทั้งหมด ไม่ให้เลือกบางส่วนบางใบ
ล็อคหัวข้อ