หุ้นขึ้น 600 กว่าจุดเพื่อนๆเป็นไงบ้าง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

หุ้นขึ้น 600 กว่าจุดเพื่อนๆเป็นไงบ้าง

โพสต์ที่ 1

ของผมกำไรของเก่าไม่นับ

ถือว่าพอร์ทเดิม + กำไร = พอร์ทใหม่

วันนี้ พอร์ทใหม่ ของผม + 2.5 เปอร์เซ็นต์

ก็รู้สึกดีเหมือนกัน

แต่หนทางอีกยาวไกล

กว่าจะได้อย่าง เฮียปรัชญา น้องฉัตรชัย และคุณ Fitch

ทั้งนี้ไม่ต้องพูดถึงคุณมน รายนั้นเกษียณไปแล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา1
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

Re: หุ้นขึ้น 600 กว่าจุดเพื่อนๆเป็นไงบ้าง

โพสต์ที่ 2

Jeng เขียน:ของผมกำไรของเก่าไม่นับ

ถือว่าพอร์ทเดิม + กำไร = พอร์ทใหม่

วันนี้ พอร์ทใหม่ ของผม + 2.5 เปอร์เซ็นต์

ก็รู้สึกดีเหมือนกัน

แต่หนทางอีกยาวไกล

กว่าจะได้อย่าง เฮียปรัชญา น้องฉัตรชัย และคุณ Fitch

ทั้งนี้ไม่ต้องพูดถึงคุณมน รายนั้นเกษียณไปแล้ว
:roll: สงสัยจะไม่ไหว
ผลประกอบการไม่สู้ดี เจ้าวิ่งร้อยเมตรวันนี้แดงเถือก
ขืนเป็นอย่างนี้จะถอดใจกันหมด
ดีแต่FE ไม่ซื้อไม่ขาย ไม่ขึ้นไม่ลง
ถ้าประกาศผลประกอบการออกมาก็คงจะดี

กำลังลุ้น
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
Jeng

โพสต์ที่ 3

เฮียก็รู้ว่าผมเป็นคนตรงไปตรงมา

เฮียเล่นเชาว์แบบนี้ผมเดาไม่ออกนา

โค้ด: เลือกทั้งหมด

เจ้าวิ่งร้อยเมตรวันนี้แดงเถือก 
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 4

Jeng เขียน:เฮียก็รู้ว่าผมเป็นคนตรงไปตรงมา

เฮียเล่นเชาว์แบบนี้ผมเดาไม่ออกนา

โค้ด: เลือกทั้งหมด

เจ้าวิ่งร้อยเมตรวันนี้แดงเถือก 
:P วิ่งร้อยเมตรก็นักกีฬา

เฮียเรียกหุ้น SSPORT เป็นเจ้าวิ่งร้อยเมตรครับเจ๋ง
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
Jeng

โพสต์ที่ 5

อ๋อ

อืม ตัวนี้ เห็นเฮียซื้อแล้วมันก็วิ่งขึ้นไปเลย

ผมว่าเฮียนี่ มีตา ที่ 6 นะ ซื้ออะไรก็ขึ้นไปหมด

สมัยก่อน ผมดู SSPORT ดูแล้วเข้าหลัก DCA เลยครับ

เป็นหนังสือแนว กีฬาเพียงเจ้าเดียว แถม เรื่องสุขภาพเรื่องกีฬา ยิ่งนับวันยิ่งดี

แต่ที่ผมยังไม่ซื้อ จำไม่ได้ รู้สึกผลประกอบการณ์ไม่ค่อยดีเท่าไร

และก็เลยไม่ได้ตามเลย
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 6

Jeng เขียน:อ๋อ

อืม ตัวนี้ เห็นเฮียซื้อแล้วมันก็วิ่งขึ้นไปเลย

ผมว่าเฮียนี่ มีตา ที่ 6 นะ ซื้ออะไรก็ขึ้นไปหมด

สมัยก่อน ผมดู SSPORT ดูแล้วเข้าหลัก DCA เลยครับ

เป็นหนังสือแนว กีฬาเพียงเจ้าเดียว แถม เรื่องสุขภาพเรื่องกีฬา ยิ่งนับวันยิ่งดี

แต่ที่ผมยังไม่ซื้อ จำไม่ได้ รู้สึกผลประกอบการณ์ไม่ค่อยดีเท่าไร

และก็เลยไม่ได้ตามเลย
ไม่เข้าหลักเกณฑ์ หนี้สิน และอื่นๆอีกน่ะ

ไม่อยากเสี่ยงหรือเพราะรสนิยมก็อย่าไป วิ่งแข่งร้อยเมตรเลย

ถ้าวิ่งไม่ทันล้มลุกคลุกคลานถลอกได้นะครับ
FITCH
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 7

SUC ไม่ไปไหนผมก็ไม่ได้เฮหรอกครับพี่เจ๋ง

ช่วงนี้ดีที่ port บางส่วน เช่น EGCOMP, RCL, BGH, PSL ขึ้นมามากแต่มีจำนวนหุ้นไม่มากครับก็เลยยิ้มได้น้อยๆ อยู่เหมือนกัน

กลายเป็นว่ายิ่งทำให้ผมรู้สึกสนุกกับ port ที่มีลักษณะผสมผสานโดยมีหุ้น core holding ไม่ต่ำกว่า 70% ของ port อีกนะเนี่ย

อย่างไรก็ดีผมยังว่า banking sector ของไทย ไม่น่าจะ laggard กลุ่มอื่นๆ มากขนาดนี้ อีกไม่นานกลุ่มนี้น่าจะได้รับผลดีในระยะยาวครับ ตามความคิดเดิมไม่เปลี่ยนเปลง :)
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 885

โพสต์ที่ 8

:D set ทำ new high แต่พอร์ทผมกลับทำ new low ในรอบสองเดือนครับ
วันศุกร์ลดไปอีก 2-3 %......

แต่ด้วยผมคิดไปเองว่า หุ้นที่ถือยังคงเป็นหุ้นที่ดีเลิศ เลยไม่คิดจะทำอะไรครับ รอผลประกอบการออกมาอย่างเดียว เีดี๋ยวคงรู้กันครับ ....ตอนนี้กำลังลุ้นเล็กๆ ให้ปีนี้ผลตอบแทนพอร์ท ชนะผลตอบแทนตลาดครับ ไม่รู้จะไล่ทันหรือเปล่า.. :lol:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
milkshaq

โพสต์ที่ 9

ผมงงครับคิดอะไรไม่ออก ทำไมหุ้นบวกเยอะจัง แต่พอร์ทไม่ค่อยขยับเลย บวกเป็นสิบนี่เหมือนบวกซักสองจุด บวกสี่จุดก็เหมือนบวก จุดเดียว
champ

โพสต์ที่ 10

เหมือนกันครับ
หุ้นที่มีผมว่ามันแดงๆไงไม่รู้
ตลาดขึ้นเอาขึ้นเอา
แต่หุ้นผมไม่ทรงก็ทรุดครับ
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 885

โพสต์ที่ 11

ตอนแรกคิดว่าพอร์ทผมติดลบอยู่คนเดียว

อย่างนี้พออนุมานได้ว่า "ฝนตกไม่ทั่วฟ้าครับ"

คือเงินไปกระจุกตัวอยู่ที่หุ้นไม่กี่ตัว เป็นหุ้นใหญ่ๆ ซะด้วยครับ เลยทำให้ดัชนีสูงขึ้น จำพวก EGCOM BANPU PTT RATCH

แต่ไม่รู้ว่าใครทำ.. :roll:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Mon money
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 12

อย่าคิดมากครับ เรื่องนี้ต้องดูนานๆ คือเรื่องมันยาวครับ ไม่เห็นจะต้องรีบไปอ่านตอนจบเลยนี่นาจริงไหมครับพี่ๆน้องๆ
thanwa
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 13

มาเป็นกำลังใจให้ชาว VI ครับ
เศรษฐกิจขาขึ้น ชาว VI คงได้เฮตอนประกาศผลประกอบการ
คงต้องอดทนให้กิจการดังกล่าวสะท้อนให้เห็นมูลค่าที่แท้จริงครับ

ขอชื่นชมพี่ครรชิต เรื่องวินัยในการลงทุน ไม่วอกแวก หรือหวั่นไหว
แลกเปลี่ยนข้อมูลให้กันฟังก็ดีจะไม่ทำให้รู้สึกท้อแท้ และมีความมั่นคงต่อไปครับ
stockms

โพสต์ที่ 14

ครับหุ้นพื้นฐานดีและมีแนวโน้มว่าจะกำไรดี ราคามักจะปรับขึ้นมากช่วง 15วันก่อนและหลังรายงานผลประกอบการหลังจากนั้นมักจะซึมนอกจากจะมีข่าวอะไรออกมา ผมเลยมักสนุกกับการแบ่งเงินบางส่วน (ที่คิดว่าถ้าขาดทุนซัก 30%) มาเล่นหุ้นตามข่าวด้วยมันก็ให้ความตื่นเต้นดีนอกจากนี้ก็เป็นการหาประสบการณ์ และทำให้รู้จักหุ้นแต่ละตัวดีขึ้น แต่กำไรส่วนนี้มักจะได้ใกล้เคียงกับตลาด ช่วงที่มีเวลาตามข่าวหน่อยก็อาจทำให้ได้กำไรมากกว่าตลาดบ้าง
ล็อคหัวข้อ