แนวทางคัดหุ้นของคุณ think_pos จาก พันธ์ทิพย์ ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sirivajj
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

แนวทางคัดหุ้นของคุณ think_pos จาก พันธ์ทิพย์ ครับ

โพสต์ที่ 1

คัดมาให้อ่านครับ

หลายคนคงสงสัยว่าผมเลือกหุ้นเข้าพอร์ตได้ตลอดปีได้อย่างไร
ผมมีหลักดังนี้ครับ,หุ้นดีในสายตาของผมต้องมีลักษณะดังนี้
1.มีแบรนด์เนม,เป็นหลักประกันอย่างหนึ่งว่าเจ้าของไม่ทิ้งบริษัท
2.ผู้บริหารโปร่งใสหรือเราเดาใจได้
3.บริษัทนั้นเป็นเรือธงของผู้ถือหุ้นใหญ่
4.ยอดขายเติบโตโดยเฉพาะใน1ปีข้างหน้า(มักเกี่ยวข้องกับการออกผลิตภัณฑ์ใหม่หรือหาตลาดใหม่)
5.ยอดขายมากกว่ามาร์เกตแคป
6.ทุนจดทะเบียนชำระเต็มหรือเกือบเต็ม(แสดงว่าไม่มีหุ้นกู้แปลงสภาพหรือวอแรนท์มากนัก)
7.มีstoryให้เล่น
ทั้ง7ข้อนี้ไม่จำเป็นต้องมีครบทุกข้อแต่ยิ่งหลายข้อยิ่งมั่นใจได้ว่าราคาจะขึ้นครับ

ส่วนหุ้นที่ควรเอาออกจากพอร์ตมีดังนี้ครับ
1.เจ้าของทำธุรกิจเกี่ยวโยงหลายอย่าง,เราไม่รู้เลยว่าเจ้าของจะแสดงงบกำไรในธุรกิจไหน...ยิ่งเป็นธุรกิจที่ไม่ใช่เรือธงยิ่งต้องหลีกเลี่ยง
2.ยอดขายต่ำกว่ามาร์เกตแดป2เท่า...เพราะการที่ยอดขายต่ำกว่ามาร์เกตแคป2เท่า,ธุรกิจต้องมีมาร์จิ้น20%ถึงจะสามารถรักษาPER=10ได้
3.ธุรกิจที่มีทุนจดทะเบียนยังไม่ชำระจำนวนมาก...ต้องไปดูข้อมูลหุ้นกู้แปลงสภาพหรือวอแรนท์อีกทีว่าน่าลงทุนหรือไม่
ไม่จำเป็นต้องเอาหุ้นที่มีลักษณะ3ข้อนี้ออกจากพอร์ตทันทีโดยเฉพาะข้อ2และ3อาจพอลงทุนได้ครับ
What do you mean.?
ภาพประจำตัวสมาชิก
someOne
Verified User

โพสต์ที่ 2

คุณ think_pos ใช่คนเดียวกับ คุณ _think หรือเปล่าครับ :?:
ด้วยความเคารพ

From someOne
--------------------
Knowledge Access Investment
_THiNK_

โพสต์ที่ 3

คนละคนครับ
think_pos มีความรู้และคำแนะนำดีๆมากครับ
ล็อคหัวข้อ