เรื่องเทนเดอร์ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
PaZZaHut
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

วันก่อนอ่านกระทู้ของพี่คนใดสักคนนี่แหละครับเรื่อง เทนเดอร์ SST ที่บอกว่าจะต้องเทนเดอร์ที่ราคาแพงที่สุดในแต่ละวิธีคำนวณใช่หรือเปล่าอ่ะครับ

แล้วถ้ากรณียูค่อมจะเป็นแบบนั้นมั้ยอ่ะครับ  
บล.พัฒนสิน : UCOM คาดว่าราคา tender สำหรับรอบการทำ delist จะเท่ากับ
รอบแรกที่ราคา 53 บาทต่อหุ้น  

UCOM : นายซิกเว่ เบรคเก้ ประธานเจ้าหน้าที่บริหารบริษัท TAC เปิดเผยว่าหากในวันที่
20/12/2548 คณะกรรมการของ UCOM ตัดสินใจขายธุรกิจเสริมหรือบริษัทลูกต่างๆ ให้กับ
บริษัทเบญจจินดาจำกัด ก็มีความเป็นไปได้ว่าจะต้องนำหุ้น UCOM ออกจากตลาดหลักทรัพย์
แห่งประเทศไทย ถึงแม้ว่าเคยให้สัมภาษณ์ในทำนองว่าเทเลนอร์จะไม่มีนโยบายที่จะนำหุ้น
UCOM ออกจากตลาดก็ตาม นายซิกเว่ได้เปิดเผยว่าเมื่อวันที่ 8/12/2548 กระบวนการซื้อหุ้น
UCOM ในนามของไทยเทเลคอม โฮลดิ้ง จำกัด จากผู้ถือหุ้นรายย่อยได้สำเร็จลงแล้ว โดยเบ็ด
เสร็จส่งผลให้กลุ่มเทเลนอร์ถือหุ้นใน UCOM ทั้งสิ้น 86%

ความเห็นและคำแนะนำ : ข่าวข้างต้นยังคงไม่ได้รับการยืนยันจากทาง UCOM และ
TAC แต่อย่างใด แต่ถ้าข่าวการถอดถอนหุ้น UCOM ออกจากตลาดเป็นจริงดังข้างต้น จะถือว่า
เป็นข่าวเชิงลบต่อราคาหุ้น UCOM ในกระดานทันที แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นคงต้องรอการประชุมผู้ถือหุ้น
ของ UCOM ในวันที่ 20/12/2548 อีกทีว่าจะตัดสินใจว่าจะทำการขายสินทรัพย์ของ UCOM คืน
ให้กับตระกูลเบญจรงคกุลหรือไม่ การที่กลุ่มเบญจรงคกุลเข้าถือหุ้นใน UCOM ได้แล้วมากถึง
86% ส่งผลให้การนำหุ้น UCOM ออกจากตลาดมีความเป็นไปได้สูงมาก แต่ trigger point
สำหรับการนำหุ้นออกจากตลาดคือการที่ free float เหลืออยู่ 15%
ดังนั้นผลกระทบทางด้านจิตวิทยาระยะสั้นสำหรับราคาหุ้น UCOM จึงเป็นไปในเชิง
ลบเนื่องจากประเด็นการนำหุ้น UCOM ออกจากตลาด
ประเด็นเรื่องการนำหุ้น UCOM ออกจากตลาดถือว่าผิดไปจากที่ CNS คาดก่อนหน้า
ดังนั้นสำหรับกลยุทธ์ระยะสั้นสำหรับผู้ถือหุ้น UCOM เพื่อลดความเสี่ยงข้างต้นสำหรับประเด็น
การนำหุ้น UCOM ออกจากตลาดในกรณีที่นักลงทุนมีต้นทุนหุ้น UCOM ต่ำกว่า 53 บาท CNS
แนะนำขายทำกำไรออกไปก่อน แต่ถ้าสำหรับนักลงทุนที่มีต้นทุนสูงกว่าราคา tender ที่ 53 บาท
CNS แนะนำรอขายหุ้น UCOM ในรอบของการทำ tender รอบที่สองของการ delist ซึ่งคาดว่าจะ
เกิดขึ้นภายใน 12 เดือนข้างหน้า ซึ่ง CNS คาดว่าราคา tender สำหรับรอบการทำ delist จะเท่า
กับรอบแรกที่ราคา 53 บาทต่อหุ้น  
woody
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 2

ไม่จำเป็นต้องเป็นราคาที่แพงที่สุดนะครับ เค้ามีสิทธิ์เลือกได้ว่าจะใช้วิธีใดมาคำนวณ
Impossible is Nothing
genie
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ตามหลักการน่ะมันไม่จำเป็นหรอกที่จะต้องทำเทนเดอร์ที่ราคาสูงที่สุด แต่ในทางปฏิบัติ ผู้ขายมักต้องการขาย ณ ราคาที่สูงที่สุด ดังนั้นถ้าไม่ใช้ราคาที่สูงสุดก็มีความเป็นไปได้สูงที่เจ้าของเดิมจะไม่ยอมขายออกมา  :wink:
PaZZaHut

โพสต์ที่ 4

เสร็จส่งผลให้กลุ่มเทเลนอร์ถือหุ้นใน UCOM ทั้งสิ้น 86%

แล้วผู้ถือหุ้นใหญ่ต้องถือกี่เปอร์เซนต์จึงจะเอาออกได้เลยหละครับพี่ๆๆ

แบบตอน  เกลเซอร์เทค แมนยู ตั้ง 97 ปอเซนต์มั้งครับไม่ทราบตลาดไทยต้องเท่าไหร่อ่ะครับ
คลายเครียด
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 5

ความเห็นของผมเองครับ
เนื่องจากตีความประกาศ กลต.ผิดพลาด
ก็เลยขออัพเกรดใหม่เป็น

ไม่มีหุ้นดีๆตัวไหนออกจากตลาดฯในราคาที่ต่ำกว่า

"มูลค่าหุ้นตามบัญชีที่ปรับปรุงแล้ว"

ลองย้อนกลับไปดูอเมริกันแสตนดาร์ด
เขาให้สูงกว่า มูลค่าหุ้นตามบัญชีที่ปรับปรุงแล้ว

เกือบ ๙๐ บาทต่อหุ้น

:lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
PaZZaHut

โพสต์ที่ 6

[quote="คลายเครียด"]ความเห็นของผมเองครับ
เนื่องจากตีความประกาศ กลต.ผิดพลาด
ก็เลยขออัพเกรดใหม่เป็น

ไม่มีหุ้นดีๆตัวไหนออกจากตลาดฯในราคาที่ต่ำกว่า

"มูลค่าหุ้นตามบัญชีที่ปรับปรุงแล้ว"

ลองย้อนกลับไปดูอเมริกันแสตนดาร์ด
เขาให้สูงกว่า มูลค่าหุ้นตามบัญชีที่ปรับปรุงแล้ว

เกือบ ๙๐ บาทต่อหุ้น

:lol:
คลายเครียด
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 7

PaZZaHut เขียน:[quote="
คืออะไรหรอครับ
"คือการตีราคาสินทรัพย์ใหม่
ตามราคาตลาดในปัจจุบัน"

สินทรัพย์ที่มักจะมีนัยสำคัญมากๆ
เมื่อปรับปรุงให้เป็นราคาตลาดในปัจจุบัน
คือราคาที่ดินครับ
บางบริษัท  ไม่เคยตีราคาตลาดเลย
ตั้งแต่ตั้งบริษัทมา
ของทรัพยศรีไทย  หมกเม็ด
ตีราคามาตั้งแต่เดือนมีนาคมต้นปีนี้
พึ่งจะได้รู้ความจริงจากที่ปรึกษาผู้ถือหุ้นรายย่อยว่า

เขาตีราคาตลาดปัจจุบันดังนี้

ที่ดินมีราคาเพิ่มขึ้น  ๔๘๑ ล้านบาท
สิ่งปลูกสร้างเพิ่มขึ้น  ๘๑  ล้านบาท

:twisted:  :twisted:  :twisted:  :twisted:  :twisted:

ถ้า cei ไม่เคยตีราคาที่ดินใหม่
ผมว่าราคาหุ้นตอนนี้ถูกมากๆ  
ต่อให้ขายซากโรงงานพร้อมที่ดิน
ก็เหลือเกิน สองบาทแน่นอน

ส่วนอาหารสยาม  
เจ้าของถึงกับบอกพนักงานว่า
ต่อให้เลิกกิจการไปเลย
แล้วขายที่ดินได้ในราคาปัจจุบัน
เงินที่ได้จากการขาย
จะสามารถเลี้ยงดูพนักงานประจำทุกคน
โดยบริษัทไม่ต้องทำอะไรเลย

:roll:  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:  :roll:
PaZZaHut

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณครับ

:D
ล็อคหัวข้อ