มาดูประสบการ์ที่พบใน APEC ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
someOne
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มาดูประสบการ์ที่พบใน APEC ครับ

โพสต์ที่ 1

วันนี้ 18 ตุลาคม 2546 เวลาประมาณ 19.30 น. มีการปิดถนนตั้งแต่ แยกอุรุพงษ์ เพื่อรักษาความปลอดภัยการประชุม APEC ขณะเดินทางกลับจากการทำงานแถวกระทรวงการต่างประเทศ เมื่อถึงสี่แยกศรีอยุธยา ก็หยุดรอไฟแดงเพื่อข้ามถนน เจ้าหน้าที่ตำรวจคนหนึ่งกล่าวขึ้นมาว่า "เฮ้ย ทำไมไม่รีบข้ามวะ มีอะไรทำไมไม่รีบข้าม" ผมก็งงครับ เห็นๆอยู่ว่าไฟมันยังไม่แดง ยังข้ามไม่ได้จะให้ผมโดนรถชนตายเลยหรือไง คนเราก็รักชีวิตนะครับ เมื่อเดินมาเรื่อยๆ จนถึงสี่แยกอุรุพงษ์ กำลังจะข้ามสะพานเพื่อไปฝั่งตรงข้าม เจ้าหน้าที่ตำรวจคนหนึ่งก็ตะโกนให้ลงมา โดยที่ไม่ได้บอกถึงเหตุผลใดๆ ผมก็เดินไปหาเจ้าหน้าที่คนนั้นเพื่อจะถามว่า แล้วผมจะไปฝั่งโน้นได้อย่างไร เค้าก็บอกว่า "เอ็งไปรอโน่น" เพียงแค่ผมต้องการคำตอบว่าผมจะข้ามไปอีกฝั่งได้อย่างไร ผมก็ถามไปว่า "ผมต้องรีบกลับมาทำงานครับ งานผมเร่งมาก แล้วผมจะข้ามไปฝั่งโน้นได้อย่างไรครับ แล้วไม่ทราบว่าจะปิดสะพานนานไหม ปิดไปจนถึงเมื่อไหร่" เจ้าหน้าที่คนนั้นกล่าวกับผมอย่างรุนแรงว่า "มึงเป็นใคร เค้าระดับไหน เค้าระดับประเทศ แล้วมึงเป็นใคร มึงระดับไหน" แล้วก็ไล่ผมให้กลับไปยืนรอ

นี่หรือครับ เจ้าหน้าที่ที่เป็นผู้พิทักษ์ความสงบสุขของประชาชน กล่าวว่าอย่างรุนแรงกับประชาชนอย่างนี้ นี่หรือที่สมควรจะให้ประชาชนเคารพยกย่องในเจ้าหน้าที่ตำรวจ ไม่ช่วยไม่ว่า แต่ด่ากันอย่างนี้ มันสมควรไหมครับ ปัญญาชนเค้าควรทำกันอย่างนี้หรือเปล่า ผมเห็นใจนะว่า มันก็สมควรจะทำอย่างนี้คือปิดสะพาน เพื่อป้องกันอันตรายที่ไม่อาจคาดคิด แต่ว่า ช่วยได้ไหม คำว่าช่วยมีในหัวจิตหัวใจเค้าหรือไม่ ประชาชนตาดำๆ ต้องการขอความช่วยเหลือเพียงนิดเดียว เจ้าหน้าที่ไม่สามารถบำบัดความทุกข์หรือให้ความช่วยเหลือประชาชนได้ สมควรหรือไม่ที่เค้าควรจะมาปฎิบัติงานต่อในหน้าที่นี้ นี่แหละครับประสบการณ์อันดีที่ได้รับจากเจ้าหน้าที่ตำรวจในวันงาน APEC
ด้วยความเคารพ

From someOne
--------------------
Knowledge Access Investment
ฮายาชิดะคุง

โพสต์ที่ 2

ก็เยี่ยงนี้แหละครับ
ตำรวจก็ยังเป็นตำรวจอยู่วันยังค่ำ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 3

อยู่ห่างๆไว้ดีกว่า
จอม
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

พี่เค้าดุน่าดู
ระวังโดนกัดนะครับ
ห่างๆอย่างที่พี่เจ๋งว่าดีกว่าครับ :D :D :D :D

ปล.พี่เค้าคงเครียดนะครับ เอาน่าๆ เสียนิดเสียหน่อย วันนี้นายกเราเล่นบทมือประสานสิบยอดเยี่ยม อนาคตสดใสครับ
maewfu

โพสต์ที่ 5

เจองูกับแขกให้ตีแขกก่อน เจอโจรกับตำรวจให้หลบทั้งคู่ครับ เพราะเขาจะช่วยกันตีเรา
somyoss

โพสต์ที่ 6

ตำรวจไทย คือ นายประชาชน ดังนั้นพวกเราประชาชนคนธรรมดาที่เดินติดดินควรเจียมเนื้อเจียมตัวครับ เพราะได้แค่รับรู้ว่าประเทศนี้มีกฏหมาย และให้สิทธิแก่ประชาชน แต่ตำรวจ คือ ผู้เลือกใช้กฏหมาย และกำหนดสิทธิให้แก่ประชาชนตามความต้องการของตนเอง

ตำรวจที่ดีก็มีอยู่เยอะครับ ขอสนับสนุน และให้กำลังใจ แต่ตำรวจนอกกรอบยังไม่สลายไปสิ้นครับ อดทนหน่อยครับ
ล็อคหัวข้อ