กองทุนเลี้ยงดัชนี เหมือนหมอเลี้ยงโรคคนไข้หนัก

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา1
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

กองทุนเลี้ยงดัชนี เหมือนหมอเลี้ยงโรคคนไข้หนัก

โพสต์ที่ 1

:oops: :arrow: วันก่อนดันปูน

8) :arrow: วันนี้ดัน ปตท.

:roll: :twisted: :evil: :arrow: พรุ่งนี้ดันอะไร

น่าคิด น่าฟัง แต่ยังหาคำตอบไม่ได้

CK ส่งกระแสจิตมาวิเคราะห์หน่อย

พ่อมดหุ้น(แต่รูปมันเป็ดนะ)

ดูผมซิเหลือแต่หัวกระโหลกแล้ว อิอิ
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
นักดูดาว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

เปรียบเทียบได้ถูกใจมากครับพี่ท่าน
วันนี้ดันเฮียปอ ไม่รู้พี่เทพ จะได้เกิดบ้างหรือเปล่า
ปีนี้ถือว่าหงอยเหงาจริงๆ เห็นเชียร์อยู่ไม่กี่โบรค
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 3

กรุงไทย กำลังจะขายหุ้นเพิ่มทุน
เขาไม่มาดันหรือครับ คุณนักดูดาว
ต่างชาติปล่อยข่าวจะซื้อ7-8บาท
กองทุนปล่อยข่าว9บาท
พนักงานบอก11-12บาท
ข่าวมั่วสุดๆเลย ห่างๆไว้ก็ดีนะครับ

ไฟแนนซ์ เป็นไฟลงอย่างเดียวแน่เลยครับ
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
นักดูดาว

โพสต์ที่ 4

ดูเหมือนว่าจะเป็นรายย่อย(ตัวใหญ่)เล่นข่าวกันเองมั้งครับ เห็นอยู่แว้บๆ ว่าลงไปเป็นที่เรียบร้อย

หุ้นกรุงไทย วันนี้เค้าเปิดให้จองกันแล้วกระมัง ผมยังไม่รู้เลยครับว่ากี่บาท และกำไรต่อหุ้นเป็นเท่าไหร่ หนังสือชี้ชวนเค้าว่าไงบ้าง ถ้ารัฐบาลจริงใจในการพัฒนาตลาดทุน และพัฒนาความรู้ประชาชนให้มีความรู้เรื่องการลงทุนอย่างถูกต้อง ก็น่าจะเริ่มตั้งแต่ก้าวแรกที่หุ้นของรัฐเองนะครับ

คิดไปข้างหน้า แล้วเดาไม่ถูก ว่าหุ้นจองของการไฟฟ้าฝ่ายผลิต การท่าอากาศยานฯ โทรศัพท์และการสื่อสาร จะเป็นอย่างไร หวังว่าจะไม่เป็นเพียงแค่เครื่องมือดูดเงินประชาชนกลับเข้าสู่มือรัฐบาลนะครับ
vi
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

ครับ วันนี้พอดีเดินผ่านที่เค้า เปิดให้จอง หุ้นก้อ เลย เดินไป ถามๆๆ เค้าดู นะ ครับ แต่รู้สึกว่า จะไม่ได้ คำตอบที่ดี เลย นะครับ เค้าบอกว่า อยากรู้เรื่อง อะไร ให้ โทรไปที่ 1551 เพิ่ม เอง ครับ ผมก้อ เลย เซ็งเลย ไปยืนๆๆ อ่านบอร์ด ของกรุงไทย มา จุดขายหุ้นของ เค้าคือลงทุนแล้วได้ผลตอบแทนมากกว่าฝากแบงค์ บอกเพิ่มอีกว่า จะมีการจ่ายเงินปัรผล ช่วง เมษา 0.26 บาท/หุ้น นะครับ แต่พวกงบคุล งบกำไขขาดทุน งบกระแสเงินสด ต่างๆๆ ไม่เห็น จะเอามาให้ดู เลยนะครับ มีแต่งาน roadshow ที่เค้าไป ตามที่ต่างๆๆ
ake(taladhoon)

โพสต์ที่ 6

พี่ปรัชญาก็มีหุ้นกรุงไทยใช่ไหมครับ ผมอยากรู้ว่าเค้าเปิดให้จองหุ้นแต่ไม่บอกราคาหุ้นนี่พี่มีความคิดเห็นอย่างไรครับ
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 7

ake(taladhoon) เขียน:พี่ปรัชญาก็มีหุ้นกรุงไทยใช่ไหมครับ ผมอยากรู้ว่าเค้าเปิดให้จองหุ้นแต่ไม่บอกราคาหุ้นนี่พี่มีความคิดเห็นอย่างไรครับ
:P ระดับ เฮียช้อย บริหารก็คิดดูเถอะ
ตั้งใจไปเชิญเจ้าพ่อหุ้นมาโดยงานนี้เฉพาะเลย

เพื่อการขายหุ้น

มีอย่างที่ไหนพนักงานบอกจองก่อน
แล้วจะรู้ราคาจองวันที่8

เอาในความรู้สึกวัดเอานะครับ
ตอนนี้ต้องสร้างความเชื่อมั่น
ราคาต้องต่ำกว่าในกระดาน
ตอนนี้ออกแรงดันไปเถอะ
แต่ท่าต่างชาติ รู้ทางลม

สมมุตินะครับสมมุติ

ช๊อต9.6 - 9บาท
แล้วไปซื้อหุ้นจอง9บาทมาคืนโบรก
งานนี้รับเละเทะ

ถ้าโปร่งใส เขาบอกราคาแล้ว
ว่านี่นะ ราคาจอง10บาท
รับลองช่วยกันซื้อจนถึง10บาท
แต่กลัวเสียเชิงถ้าเหตุการณ์กลับทาง
บอกจอง10บาท
แล้วโดนพวกต่างชาติกดราคาอยู่ที่9.5บาท
ใครจะไปจองพวกนักลงทุนในประเทศ
คงเมินหน้าหนี
ขายหุ้นไม่ได้

ยิ่งคิดยิ่งยุ่ง ภรรยาผมมีกรุงไทยอยู่ทุน15บาทครับ
ส่วนผมไม่มี แต่ใช้เช็คกรุงไทยเดินบัญชีกรุงไทย
โทรไปกระซิบผู้จัดการก็แล้ว เขตก็แล้ว ไม่มีใครรู้ราคาจอง
แต่ทุกคนบอกผมช่วยกันเป็นเจ้าของ
ผมก็เลยคิดว่าถ้าไม่อยากเสี่ยง

หากตั้งใจซื้อ2หมื่นหุ้นก็ซ้ือในกระดาน1หมื่น
และซื้อจองผ่านแบ๊งก์1หมื่น เป็นการเฉลี่ยราคา
เพราะอ่านเกมส์ เฮียช้อย ที่นักเลงหุ้นเรียกเฮีย อ่านเกมส์ไม่ออกครับ

ตกลงสละสิทธิ์
หาตัวอื่นดีกว่า

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณครับผมที่ให้ความเห็น ผมก็รู้สึกทะแม่งๆ พี่ปรัชญาถ้าสนใจแบงค์ดู bbl ก็ได้นะครับ
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 9

ake(taladhoon) เขียน:ขอบคุณครับผมที่ให้ความเห็น ผมก็รู้สึกทะแม่งๆ พี่ปรัชญาถ้าสนใจแบงค์ดู bbl ก็ได้นะครับ
ตอนนี้ ยังไม่อยากดูอะไรเลยครับคุณเอก

สังหรณ์ใจ ว่า...ต่างชาติคงจะขายยาวถึงคริสต์มาสหรือเปล่า

กองโจร เอ๊ย กองทุน เหมือนเงินจะหมดกระเป๋า
เลยหันมาเล่นหุ้นขาลง ขายเช้าซื้อบ่าย

ซื้อตอนแพงๆ แล้วมาขายตอนลงๆ ดูไม่ดีเลย ผิดหลักการน๊า

รายย่อย วันนี้ก็ใจถึง
กวักช้อนเงิน ช้อนทอง ช้อนสังกระสี
มารับ จนช้อนหงิก ช้อนงอ ทำท่าช้อนจะหักเอา
ถ้ารายย่อยหมดเงิน ติดหุ้นกันหมด
วอลุ่ม จะหดตัวเหลือไม่ถึง1หมื่นล้านบาทต่อวัน
ไฟแนนซ์ ก็คงไม่ลุกคงค่อยๆมอดลง(นอนแอ่งแม้ง)
สงสัยผมขออนุญาติ ดูทางลมก่อนครับ
แบ๊งก์ใหญ่ พยุงดัชนีก็คงทนพวกช๊อตกันไม่ไหว
ขอเป็นรอบหน้าครับ ค่อยเล่นกันใหม่
ว่า.......จะเข้าป่าไปกับคุณธันวาแล้ว
เผอิญ จองตั๋วเข้าป่าคอนกรีตซะแล้วครับ

โพสต์ที่ 10

ผมยังไม่ได้ซื้อเหมือนกันครับพี่ รอให้มันลงมาหนักๆครับ ผมอยากจะมีอารมณ์ซื้ออย่างบ้าคลั่งครับ ผมเชื่อว่าสิงห์ก็ยังเป็นสิงห์วันยังค่ำ ตอนนี้สิงห์เจ็บหนักหนีไปหาที่ซ่อนเล็กเลียรักษาแผลรอวันหาย จ้าวป่าจะกลับมาครับพี่(แม้ว่าเมื่อคราววิกฤติเศรษฐกิจ จะเพาะสร้างศัตรูไว้มากมาย)

พี่ปรัชญาลองไปหาหนังสือ เรื่อง เจ้าสัว yesterday มาอ่านสิครับ ออกมา 2 เล่มแล้วผมว่าน่าหามาอ่านมากๆเลยนะครับ
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 11

:P ขอบคุณที่แนะนำ หนังสือครับ

ช่วงนี้บ้าบอล

กับเดินสายสำรวจตลาดครับ

เพิ่งได้รับเมลคุณนายนก ทำรูปส่งมาให้
ตอนนี้ขึ้นเครื่องไปต่างประเทศ1เดือน
เฮ้อ..YOYOก็ไปเที่ยวแล้ว
CK ก็ไปดูงาน
นายนก ก็ไป
เหลือใครที่มีโครงการไปอีกล่ะ
หรือคุณเอก จะไปเที่ยวรอบโลก
คงเหลือผมกับคุณเจ๋งเฝ้าเวป
อ้อ พี่ธันวา จะไปเดินป่า

ฝากใจไปเที่ยวด้วยนะครับ
stockms

โพสต์ที่ 12

ผมยังไม่ไปไหน เข้ามาอ่านเอาความรู้ทุกวันครับพี่ปรัชญา เดี๋ยวนี้อ่านเวปนี้แล้วยิ่งรู้สึกว่าตัวเองรู้น้อยจริงๆ เลย เล่นหุ้นตามความรู้สึก เจอเฮียมน พี่เจ๋ง คุณฉัตรชัย และคุณวิบูลย์คุยกัน นี่มึนไปเลย ผมว่าที่พอคุยมาแล้วผมรู้เรื่องก็มีเฮียปรัชญา กับคุณ CK แต่ตอนนี้คุณ CK หายไปไหนครับ
นักดูดาว

โพสต์ที่ 13

เกือบลืมไปครับพี่ปรัชญา ว่าผู้ดูแลกรุงไทย ได้ฝากฝีมือในเงินทุนหลักทรัพย์ไว้ขนาดไหน เหอๆๆๆ เรื่องเล่นข่าวแจกปันผลปั่นหุ้นต้นปีไม่รู้ลืมกันไปหรือยัง
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 14

stockms เขียน:ผมยังไม่ไปไหน เข้ามาอ่านเอาความรู้ทุกวันครับพี่ปรัชญา เดี๋ยวนี้อ่านเวปนี้แล้วยิ่งรู้สึกว่าตัวเองรู้น้อยจริงๆ เลย เล่นหุ้นตามความรู้สึก เจอเฮียมน พี่เจ๋ง คุณฉัตรชัย และคุณวิบูลย์คุยกัน นี่มึนไปเลย ผมว่าที่พอคุยมาแล้วผมรู้เรื่องก็มีเฮียปรัชญา กับคุณ CK แต่ตอนนี้คุณ CK หายไปไหนครับ
:P คุณstockms - คุณCK ไปฮันนี่มูนต่างประเทศ อิอิ

เออ...เขาบอกว่าซื้อหุ้นเพิ่มทุนกรุงไทย
แล้วได้รับเงินปันผลเมษา47เลยนะ ผู้ดูแลกระทู้
ลองหมุนโทรศัพท์ไปขอรายละเอียดเขามาบันทึกไว้หน่อยซิครับ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 885

โพสต์ที่ 15

:D เกือบจะ 600 จุดแล้วครับ....

ดันแล้วดันอีก ปตท. ช่วยดันดัชนี ราคาผันผวนจวนจะกลายเป็นหุ้นเก็งกำไรเข้าไปทุึกทีแล้วครับ...ยังดีที่มีพื้นฐานรองรับบ้าง

แต่ผมสังสัยว่าเหมือนมีใคร manipulate ดัชนีนะ เหมือนต้องการเลี้ยงให้ดัชนีดูดี เพราะปลายปีนี้-หน้า จะมี IPO เป็นแสนล้าน ถ้า set ดูไ่ม่ดี หุ้น IPO คงขายไม่ออก โดยเฉพาะรัฐวิสาหกิจ...

สังเกตอีกอย่างว่า กระทิงรอบนี้ กลุ่มธนาคารมาช้าครับ คงเป็นแนวโน้ม คือธุรกิจรายใหญ่ออกหุ้นกู้เอง ไม่ง้อแแบงค์แล้วครับ ต่อไปแบงค์คงต้องต้องอาศัยรายได้จากค่าธรรมเนียมมากๆ เหมือนที่ scb ทำอยู่ครับ..
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ล็อคหัวข้อ