ระบบการเงินโลก

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ztep
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Post no. 1

:P   มีใครพอจะเล่าถึงการเปลี่ยนแปลงและการปฏิรูปของระบบนี้คร่าวๆได้ไหมครับ  เผื่อจะเอามาเชื่อมโยงกับหุ้นได้บ้างครับ :lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 75

Post no. 2

เมื่อก่อนใช้ทองคำค้ำประกันธนบัตรครับ การพิมพ์ธนบัตรครั้งหนึ่งต้องนำทองคำไปเก็บไว้ในท้องพระคลังมูลค่าเท่ากัน เงินสกุลต่างๆ ผูกติดค่าไว้กับทองคำแบบตายตัว ระบบนี้เป็นระบบที่มีเสถียรภาพแต่มีข้อเสียคือการเติบโตทางเศรษฐกิจกับ gold supply มักไม่ไปในทางเดียวกันจึงเกิดปัญหา money supply ไม่สมดุลอยู่บ่อยๆ ต่อมาเกิดวิกฤตเศรษฐกิจปลายยุค 20s คนแห่เอาธนบัตรไปแลกทองจากท้องพระคลังออกมาจนหมดเกลี้ยง ระบบนี้เลยล้มสลายไป

ต่อมาเกิดสนธิสัญญา Bretten Wood ให้ดอลล่าร์ประกันด้วยทองคำ ส่วนเงินสกุลอื่นๆ อ้างอิงค่ากับดอลล่าร์อีกทอดหนึ่ง ทำให้มีความคล่องตัวในการขยับ money supply มากขึ้น

สมัยนี้สหรัฐเลิกประกันธนบัตรด้วยทองคำแล้ว วินัยการคลังจึงแย่ลงเรื่อยๆ สหรัฐใช้จ่ายด้วยการพิมพ์แบงค์ออกมาให้ประเทศที่ส่งออกสินค้าไปสหรัฐเอาไปเก็บไว้เป็นเงินทุนสำรองจนทำให้สหรัฐมีหนี้สินล้นพ้นตัว แต่ยังอยู่ได้เพราะเครดิตดี และประเทศเหล่านั้นต้องการส่งออกมากๆ สักวันหนึ่งความไม่สมดุลอันนี้จะทำให้เกิดวิกฤตทางการเงินอีกระลอก เรื่องนี้มีคนพูดมาเป็น 10ปีแล้ว แต่ก็ยังไม่เกิดขึ้นสักที
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
ztep

Post no. 3

:P   ขอบคุณมากครับ คุณสุมาอี้  แล้วคิดว่าถ้าเกิดวิกฤตความเชื่อมั่นในดอลลาร์ขึ้นมา  ค่าดอล จะหล่นไปแบบที่เคยเป็นไหมครับ  และจะมีโอกาสอะไรบ้างจากเรื่องนี้ครับ   ขอบคุณอีกครั้งครับ:lol:
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 75

Post no. 4

ถ้าดอลล่าร์อ่อน ประเทศที่ส่งออกไปสหรัฐฯ จะรีบเข้าไปอุ้มไว้ทันที เพื่อไม่ให้ยอดส่งออกของตัวเองตก ซึงจะส่งผลต่อเศรษฐกิจภายในประเทศเหล่านั้น ดังนั้นดอลล่าร์จึงยังรักษาค่าของมันอยู่ได้ ทั้งที่ควรจะเจ็งไปนานแล้ว

เมื่อไรก็ตามที่สหรัฐสูญเสียความเป็นมหาอำนาจทั้งทางทหาร เทคโนโลยี และวัฒนธรรม เมื่อนั้นน่าจะเกิดวิกฤต ตอนนี้สหรัฐฯ ก็พยายามกดจีนไว้ไม่ให้ฉายรัศมีขึ้นมาได้

แรงกดดันเงินดอลล่าร์อีกอย่างหนึ่งคือ เงินยูโร ถ้ายุโรปสร้างความน่าเชื่อถือของเงินยูโรได้สำเร็จเมื่อไร ประเทศส่งออกเหล่านั้นจะหันไปถือเงินยูโรไว้ส่วนหนึ่ง เมื่อนั้นจะเกิดแรงเทขายเงินดอลล่าร์ออกมา
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
ztep

Post no. 5

:P   ฟังแล้วดูน่ากลัวนะครับ   อย่างนี้ลุงบัฟแกหาทางออกอย่างไรไว้บ้างครับ  ผมก็ได้ข่าวที่ว่าแกไปถือเงินสกุลอื่นอยู่บ้าง  แต่ทรัพย์สินแกส่วนใหญ่ก็เป็นบริษัทเมกามิใช่รือ  ท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะหน่อยครับ   :lol:
ล็อคหัวข้อ