จากชาเขียวกลายเป็นชาแดง -_-'

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Viewtiful Investor
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

วันนี้ลองมาบวกลบกำไรขาดทุนที่ได้จาก oishi ตั้งแต่เริ่มลงทุนที่ 19.90 จนมาซื้อที่ดอย 34 สรุปว่า เจ้าก้อน 40++% ของ port เล็กๆของผมทำกำไรได้ไม่กี่พัน -_-'

โชคยังดีที่ไม่ขาดทุนแต่เสียโอกาสไปเยอะ ถือซะว่าได้บทเรียนเป็นกำไร

บทเรียนที่สำคัญคือ เมื่อหุ้นของคุณพื้นฐานเปลี่ยนแล้ว ถึงมีข่าวร้ายบ้าๆมาทำให้ราคามันร่วงเร็วกว่าที่ควรจะเป็น ก็ควรจะขายหนีตามที่คิดไว้แต่แรกซะเถอะ ขืนรอให้ข่าวร้ายซาๆหุ้นของคุณก็อาจจะโดน Combo effect กระหน่ำซะกำไรที่อุตส่าห์เก็บมาหลายเดือนร่วงลงเหวไม่อย่างง่ายดาย -_-'

ยังไงผมก็ยังถืออยู่นิดหน่อย เอาไว้ไปประชุมกับรับบัตรลดระดับ Goldmember :D ปีหน้าเจอกันครับ
I do not sleep. I dream.
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 2

เหรอ oishi พื้นฐานเปลี่ยนแล้วหรือ

อืม

ดูไงครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
neelajee

โพสต์ที่ 3

เห็นคนแถวนี้ เอ๊ะ หรือบัฟเฟต (ไม่แน่ใจ โทษทีถ้าจำผิด)บอกว่า
จะเห็นว่าทำธุรกิจแล้วมีศักยภาพดีหรือไม่ ควรให้เวลาซัก 3 ป๊ ใช่อ๊ะปล่าว
หรือว่า ธุรกิจชาเขียวปีเดียวก็เกินพอ :lol:  :lol:
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 4

โออิชิพื้นฐานไม่ได้เปลี่ยนไปเลยครับ
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 81

โพสต์ที่ 5

ตอนนี้ถอยดูเชิงก่อนเถอะ
เนื่องจาก หน้าใหม่เข้ามามาก
ดูตอนเดือนมค กพ ยังไม่สายหรอก
ตอนนี้สงครามราคา
+ กระทรวงพาณิชย์จะเล่นงานอยู่
ดูท่าทีจะดีกว่า

ไงจะโดนแป๊บซี่กับโค้กมาอัดกับเขาด้วย
งานนี้คงจะสนุกอีกล่ะ

ใครจะเลื่อยขาเก้าอี้โอเอชิล่ะเนี่ย
:)
jiras

โพสต์ที่ 6

หุ้นขึ้นแรงเพราะชาเขียวมาแรง พอชาเขียวหดหุ้นก็ตก :shock:

โพสต์ที่ 7

เหรอ oishi พื้นฐานเปลี่ยนแล้วหรือ
Hmmm.... ผมอาจจะคิดไปเองก็ได้ครับ ตอนแรกก็หวังว่า จะกระจายสินค้าได้มากขึ้น ถึงคนกินน้อยลงก็น่าจะ OK แต่พอเห็นงบ ว่า สินค้าคงเหลือเพิ่มสูง พร้อมกับ margin ตก เลยนึกถึงแผลเก่า กลัวๆๆๆ  :oops:

ผมอาจจะผิดก็ได้ หรือราคาหุ้นอาจจะสะท้อนปัจจัยพวกนี้ไปแล้ว แต่ก็ช่างมัน มีใครบ้าง ลงทุนแล้วไม่เคยพลาด? ผมขอลงทุนแบบที่นอนหลับสบายดีก่า  :B
ztep

Re: จากชาเขียวกลายเป็นชาแดง -_-'

โพสต์ที่ 8

Viewtiful Investor เขียน:วันนี้ลองมาบวกลบกำไรขาดทุนที่ได้จาก oishi ตั้งแต่เริ่มลงทุนที่ 19.90 จนมาซื้อที่ดอย 34 สรุปว่า เจ้าก้อน 40++% ของ port เล็กๆของผมทำกำไรได้ไม่กี่พัน -_-'

โชคยังดีที่ไม่ขาดทุนแต่เสียโอกาสไปเยอะ ถือซะว่าได้บทเรียนเป็นกำไร

บทเรียนที่สำคัญคือ เมื่อหุ้นของคุณพื้นฐานเปลี่ยนแล้ว ถึงมีข่าวร้ายบ้าๆมาทำให้ราคามันร่วงเร็วกว่าที่ควรจะเป็น ก็ควรจะขายหนีตามที่คิดไว้แต่แรกซะเถอะ ขืนรอให้ข่าวร้ายซาๆหุ้นของคุณก็อาจจะโดน Combo effect กระหน่ำซะกำไรที่อุตส่าห์เก็บมาหลายเดือนร่วงลงเหวไม่อย่างง่ายดาย -_-'

ยังไงผมก็ยังถืออยู่นิดหน่อย เอาไว้ไปประชุมกับรับบัตรลดระดับ Goldmember :D ปีหน้าเจอกันครับ
:P  ผมว่าคุณ VV ซื้อในราคาที่แพงไปครับ(34 บาท)  ผมก็ซื้อราวๆ 20 บาท และไม่ได้ซื้ออีกเมื่อมันขึ้นไป  ก็เลยไม่เดือดร้อนเท่าไร  บางทีราคาหุ้นด็อาจจะทำให้เรามีความลำเอียงก็ได้นะครับ  ถ้าไม่คุณ VV ต้องให้เหตุผลด้วยครับว่าพื้นฐานมันเปลี่ยนอย่างไรครับ   :lol:
Monet

โพสต์ที่ 9

ขอโทษผู้ถือหุ้น OISHI นะครับ ไม่ได้จะโจมตี

แต่อยากถามว่า ดื่มชาเขียวบรรจุขวด OISHI กันหรือเปล่าครับ?
ถ้าดื่ม คิดว่ามันคือสิ่งที่คนญี่ปุ่น (ต้นตำรับ) เค้าเรียกว่าชาเขียว หรือเปล่าครับ?
แล้วเคยดื่มชาเขียวที่ชงจากใบชาเขียวที่ผลิตในญี่ปุ่นหรือเปล่าครับ?
(แบบที่เสิร์ฟในร้านอาหารญี่ปุ่นน่ะครับ)
ถ้าเคย ไม่รู้สึกแตกต่างกันอย่างสิ้นเชิงหรือครับ?

ถ้าเป็ฯธุรกิจอาหารญี่ปุ่น ก็คงว่าอะไรไม่ได้
เนื่องจากวัตถุดิบบางอย่างใช้ของญี่ปุ่นแท้ไม่ได้
(ทุกร้านก็คงเหมือนๆกัน)
แต่ผมรู้สึกว่า ชาเขียวบรรจุขวด (หลายๆยี่ห้อ ไม่ใช่ OISHI อย่างเดียว)
เป็นการหลอกลวงผู้บริโภคที่ไม่รู้ว่าชาเขียวญี่ปุ่นที่แท้จริงเป็นอย่างไร
(ไม่เกี่ยวกับรสชาดอร่อยไม่อร่อยนะครับ)
ผมเห็นบางคน (อาจเป็นส่วนน้อยก็ได้) ดื่มแล้วบอกว่า
นี่แหละชาเขียว กินแล้วดี (รับรู้ข่าวสารจากการโฆษณา)
ถ้ารู้จักคนญี่ปุ่น ลองถามเขาดูสิครับ ว่าดื่มแล้วคิดว่าเป็นเครื่องดื่มอะไร
ผมว่าถ้าไม่เห็นขวด เขาไม่น่ารู้ว่ามันคือ "ชาเขียว"
tt
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 10

จริงๆผมว่าราคาปัจจุบัน OISHI ก็ยัง OK นะครับ ธุรกิจก็ไม่เห็นเปลี่ยนอะไรนะครับ ผมว่าสิ่งที่เราต้องทำให้ได้มากกว่าก็คือว่าตอน 19 บาท ทำอย่างไรเราถึงจะซื้อให้เยอะที่สุด ไม่ใช่มาซื้อไล่ไปเรื่อยๆ ผมเข้าใจว่าคงถูกอารมณ์ตลาดพาไป ผมก็เป็นอยู่บ่อยๆ แต่ผมมักจะขายจนเหลือนิดเดียว
ภาพประจำตัวสมาชิก
neelajee

โพสต์ที่ 11

Hmmm.... ผมอาจจะคิดไปเองก็ได้ครับ ตอนแรกก็หวังว่า จะกระจายสินค้าได้มากขึ้น ถึงคนกินน้อยลงก็น่าจะ OK แต่พอเห็นงบ ว่า สินค้าคงเหลือเพิ่มสูง พร้อมกับ margin ตก เลยนึกถึงแผลเก่า กลัวๆๆ
โออิชิจับมือกับเป๊ปซี่เมื่อ 4 พย 48 นี้เอง อยู่ใน q4 อะ
น่าจะรอดูกันยาวๆก่อนดีกว่ามะ คิดว่าไม่ควรด่วนสรุปเร็วเกินไป
[/quote]ถ้ารู้จักคนญี่ปุ่น ลองถามเขาดูสิครับ ว่าดื่มแล้วคิดว่าเป็นเครื่องดื่มอะไร
ผมว่าถ้าไม่เห็นขวด เขาไม่น่ารู้ว่ามันคือ "ชาเขียว"
ทำให้นึกถึงรสชาติสุกียากี้ของบ้านเรา
อืมมมมม..........
เหมือนต้นตำรับของญี่ปุ่นอะปล่าวนะ  :roll:  :roll:
ใครเคยลิ้มรสของแท้ ขอความเห็นหน่อย
Belffet

โพสต์ที่ 12

สุกี้ไทย ไม่เหมือนสุกี้ญี่ปุ่นหรอกมั้งครับ  แต่สุกี้ไม่ออกมาประกาศโครมๆโจ่งแจ้งว่า "สุกี้ต้นตำรับแท้ๆจากญี่ปุ่น" เหมือนชาเขียว ก็เท่านั้นเอง
Monet

โพสต์ที่ 13

สุกี้ไทย ไม่เหมือนสุกี้ญี่ปุ่นครับ
จะคล้าย ชาบูชาบูของญี่ปุ่นมากกว่า
คือเอาเนื้อและผัก ใส่ในซุปน้ำใส (ส่วนใหญ่คนญี่ปุ่นจะใช้การลวกมากกว่า)
booklover
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 14

แปลว่าการทำโปรโมชั่นในช่วงที่ผ่านมาอาจจะถือเป็นความผิดพลาดก้อได้ครับ  market share เพิ่ม แต่ margin ลด  :wink:

โพสต์ที่ 15

ประเด็นว่า ชาเขียว Oishi เป็นของ ญี่ปุ่น จริงหรือเปล่า หลอกลวงผู้บริโภค หรือเปล่า ผมไม่ทราบจะตอบยังไงเหมือนกันครับเพราะไม่เคยกินของจาก ญี่ปุ่น แต่เคยเห็นขวดชาแบบ oishi ในรูปจากญี่ปุ่นหนนึงครับ แต่เรื่องรสชาติผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน และคงเอารูปมา post ให้ดูในนี้ก็ไม่ได้เพราะมันมาจาก mail XXX  :oops:

ส่วนเรื่องผมจะตีตนไปก่อนไข้หรือตกใจเกินไป อันนี้คงต้องรอดูว่า Q4/2005 ผลจะออกมาอย่างไร ผมก็แค่ไม่สบายใจที่จะลงทุนต่อเท่านั้นเอง

ถ้าจะถามว่าทำไมถึงคิดว่าพื้นฐานเปลี่ยน ก็ต้องบอกว่า ส่วนใหญ่ผมวิเคราะห์หุ้นจากงบการเงินเป็นหลักนะครับ รอบตัวก็ดูแต่ดันไม่ค่อยเชื่อ เลยได้ข้อพิสูจน์เลยว่า "หัดเชื่อรอบตัวซะมั่ง อย่ามัวแต่รองบ!!!!"

จากงบเนี่ย ยอดชาเขียว ไม่ได้สูงกว่าก่อน promotion เลยนะ อันนี้เศร้ามาก Inventory ก็เพิ่ม เหมือนขายไม่ค่อยออก ถึงบริษัทจะมีฐานะการเงินดี แต่ที่ pb ขนาดนี้ ผมไม่มั่นใจว่า ถ้ากำไรลดราคาหุ้นจะลอยอยู่บนอะไร ผมเคยลงทุนในหุ้น pb สูงอย่าง fancy (เมื่อปีก่อนยังสูง) พอกำไรเริ่มหด ก็เรียบร้อย

ส่วนเรื่องที่ พาณิชย์จะมาบังคับลดราคา ผมไม่เชื่อว่าจะเป็นไปได้ แต่เรื่องที่น่าโมโหคือ การใช้คำพูดของ รมต. นี่แรงมาก ใครจะรับประกันได้ว่าคำพูดแบบนี้จะไม่ทำให้ภาพพจน์ของสินค้าไม่เสียหายเล้ยยย แถมไม่ต้องรับผิดชอบอีก  :evil:  :evil:  :evil:

ถ้าดูราคาตอนนี้ก็ pe ต่ำดีครับ แล้วแต่คนวิเคราะห์กัน Bye
ล็อคหัวข้อ