S & P ราคาลงอย่างมีเหตุผลหรือไม่มีเหตุผลครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
spider_nevi
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

S & P ราคาลงอย่างมีเหตุผลหรือไม่มีเหตุผลครับ

โพสต์ที่ 31

อยากรู้ว่า MFC มาซื้อ w ไปตั้งเยอะถ้ามาแปลงอย่างนี้ปันผลหายหมดพอดี
ผมถือ s&p อยู่พอสมควรเพราะกิจการดี หนี้น้อย โตช้าๆ ไม่หวือหวาติดที่ w นี่แหละ ไม่รู้ผู้บริหารมี something wrong รึเปล่า???
omega
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 32

ผมว่า MFCท่านคงไม่รีบแปลงทีเดียวหมดมังครับ MFCเองก็คงหวังปันผลมากๆเหมือนกัน ขืนแปลงมาหมด ปันผลคงเหลือบาทเดียว แถมคงต้องโชว์ตัวแดงอีกหลายปีจากทุน(18+5.5) ผมกลับกลัวท่านอมวอร์เอาไว้ไม่ยอมแปลงรอซักปีสองปีให้หุ้นขึ้นแล้วแอบขายวอร์แพงๆออกมามากกว่าเพราะถ้าเป็นอย่างหลัง ราคา s&p ที่ 20 บาทที่ผมรอคงเป็นแค่ความฝัน  :oops:
omega
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 33

ขอบคุณคุณลูกอิสานด้วยครับสำหรับข้อมูลผู้ซื้อ
tt
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 34

ถ้าคนแปลง War หมด 35 ล้านหุ้น บริษัทได้เงินมา 630 ล้าน หุ้นเพิ่มเป็น 105 ล้านหุ้น คิดเป็นเงินสดต่อหุ้น 6 บาท จากราคาปัจจุบัน 23 บาท ก็เหลือประมาณ 17 บาท ยอดขายประมาณ 200 ล้าน ก็ประมาณ 2 บาทต่อหุ้น
ก็คงต้องคิดเอาละครับว่า หุ้นราคา 17 บาท กำไร 2 บาทต่อหุ้นควรซื้อไม่ควร
ztep

โพสต์ที่ 35

:P   ผมมองตัวนี้มานานไม่ซื้อก็เพราะ วอร์ นี่แหละ  ตอนนี้ซื้อมา  ก็กำลังคิดหนักอยู่หมือนกัน  ว่าถ้าคนแปลงเกือบหมดแล้วเขาจะมีโครงการนำเงิน  ไปหาผลตอบแทนได้ดีไหม  หรือ ถ้าไม่มีจะทำอย่างไร  เพื่อนๆขอความคิดเห็นด้วยครับ   :lol:
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 36

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ถ้าคนแปลง War หมด 35 ล้านหุ้น บริษัทได้เงินมา 630 ล้าน หุ้นเพิ่มเป็น 105 ล้านหุ้น คิดเป็นเงินสดต่อหุ้น 6 บาท จากราคาปัจจุบัน 23 บาท ก็เหลือประมาณ 17 บาท 
อืม คิดแบบนี้ได้ด้วยหรือ
Belffet

โพสต์ที่ 37

จริงด้วย  คิดอย่างนี้ได้ด้วยเหรอครับ อยากรู้
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 919

โพสต์ที่ 38

ผมไม่แน่ใจว่าวิธีนี้สมเหตุสมผลหรือเปล่า
เพราะเงินเหล่านี้ยังอยู่ในบริษัท ไม่ได้จ่ายออกมาให้ผู้ถือหุ้นเลย

กรณีบริษัทที่มีเงินสดมากๆเช่น tr spg ttl sauce metco mcs
หากใช้วิธีนี้หุ้นคงเทรดที่พีอี 2-3 เท่า หรือ ttl มีเงินสดเท่าๆกับราคาหุ้น ไม่รู้จะคิดยังไง
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Jeng

โพสต์ที่ 39

mcs ราคาหุ้น 2.82 กำไร 6 เดือน .29 ( ปรับลดแล้ว ) เงินสด .664

tr ราคาหุ้น 382 กำไร 9 เดือน 59.52 เงินสด 123.9 ( เงินสดใกล้เคียงราคาที่พี่ครรชิตซื้อ TR เลยนะนี่ )

spg ราคาหุ้น 40 บาท กำไร 6 เดือน 2.19 เงินสด 20 บาท

sauce ราคาหุ้น 100 บาท กำไร 6 เดือน 4.18 เงินสด 14.50
chatchai
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 40

WG มั๊งครับ

ราคาหุ้นวันนี้ 34.25 บาท  เงินสดและเทียบเท่า 15.36 บาท  กำไร 6 เดือน 2.39 บาท
Jeng

โพสต์ที่ 41

เดากันเล่นๆนะคุณฉัตรชัย

ถ้า 3 ปี WG มีเงินสด 35 บาท ไม่มีหนี้เลย กำไรปีละ 4-5 บาท คำถามราคาหุ้น จะอยู่ที่เท่าไรครับ

เดาเล่นๆจากประสบการณ์คุณฉัตรชัยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 42

Jeng เขียน:mcs ราคาหุ้น 2.82 กำไร 6 เดือน .29 ( ปรับลดแล้ว ) เงินสด .664
กำไร 6 เดือนเท่าที่ผมจำได้ = 0.37 ต่อหุ้น
รบกวนพี่เจ๋งช่วยบอกเป็นวิทยาทานหน่อยครับว่าปรับลดนี้คิดยังไง
Jeng

โพสต์ที่ 43

ก็ mcs มี 500 ล้านหุ้น และมีกำไร 146.815 ล้าน

เท่ากับ .29 นะครับ
tt
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 44

จริงๆแล้วนอกจากเงินที่จะได้จากการแปลง W แล้ว S&P ก็ยังมีเงินสดอยู่มาก
พอที่จะจ่ายปันผล 2 บาท ไปอีก 2-3 ปี สบาย สบาย
ซึ่งมันก็ปัญหาเดียวกับ WG นั่นแหละที่ว่าเงินอยู่ในบริษัทเขาจะทำอย่างไรให้มันงอกเงยขึ้นหรือเอามาจ่ายคืนเรา
การคิดแบบผมจะมองในมุมของการซื้อทั้งบริษัทมากกว่า